๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 04:24:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคลท์ ซีรีส์ 70  (อ่าน 4257 ครั้ง)
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:08:57 AM »

ผมอยากทราบว่า โคลท์ ซีรีส์ 70
1.มีขนาดอะไรบ้าง
2.ะตัวปืนทำจากวัสดุอะไร
3.รุ่นนี้มีอัลลอยเป็น 2 สีทูโทนหรือเปล่าครับ  ขอบคุณ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:35:27 AM »

3.รุ่นนี้มีอัลลอยเป็น 2 สีทูโทนหรือเปล่าครับ  ขอบคุณ
เท่าที่เห็นท๊อปๆ ก็
1.ขนาด .45  .38 ซูเปอร์ ....แต่ที่หายากๆ ก็ 9 มม.พารา
2.วัสดุของแท้ๆ สไลด์เป็นเหล็กครับ ส่วนโครงปืนไม่แน่ใจเพราะสมัยนั้น ก็เริ่มมีการเอาอัลลอยด์ มาพัฒนาทำโครงปืนในยี่ห้ออื่น ให้เห็นบ้างแล้ว ในยุคนั้น
3.เคยเห็นรุ่นไลท์เวท เหมือนกัน จำไม่ได้ว่าเป็น 70 หรือเปล่า แต่เป็น โคลท์รุ่นเก่า โครงอัลลอยด์ เหมือนกัน
เอางี้ซิ จะซื้อปืนมือสอง หรือมีใครมาขายหรือ
ถามแค่นี้ ตอบยากนะ คนตอบอาจตอบผิดได้
อยากดูรูปนะครับ.... ถ้าเห็นรูปนะ มีคนฟันธงให้เยอะเลย
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:31:55 AM »

เท่าที่เห็นท๊อปๆ ก็
1.ขนาด .45  .38 ซูเปอร์ ....แต่ที่หายากๆ ก็ 9 มม.พารา
2.วัสดุของแท้ๆ สไลด์เป็นเหล็กครับ ส่วนโครงปืนไม่แน่ใจเพราะสมัยนั้น ก็เริ่มมีการเอาอัลลอยด์ มาพัฒนาทำโครงปืนในยี่ห้ออื่น ให้เห็นบ้างแล้ว ในยุคนั้น
3.เคยเห็นรุ่นไลท์เวท เหมือนกัน จำไม่ได้ว่าเป็น 70 หรือเปล่า แต่เป็น โคลท์รุ่นเก่า โครงอัลลอยด์ เหมือนกัน
เอางี้ซิ จะซื้อปืนมือสอง หรือมีใครมาขายหรือ
ถามแค่นี้ ตอบยากนะ คนตอบอาจตอบผิดได้
อยากดูรูปนะครับ.... ถ้าเห็นรูปนะ มีคนฟันธงให้เยอะเลย

ขอบคุณครับ มีโอกาสจะเอารูปมาให้ดูครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:47:37 PM »

บูชปลายลำกล้องเป็นแบบผ่า
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:48:26 PM »

บูชปลายลำกล้องเป็นแบบผ่า เป็นรุ่นที่หายากหรือครับ...

ปืนโคลท์  ซีรีส์ 70 ตัวล่างบูชปลายลำกล้องเป็นแบบชนิดผ่า ผิวเดิมๆ ไม่เคยทำสีใหม่ ผมรับมาเป็นมือที่ 2 อายุ 33 ปีครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 10:09:02 PM โดย jakpea » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 10:53:05 AM »

บูชปลายลำกล้องเป็นแบบผ่า เป็นรุ่นที่หายากหรือครับ...

ปืนโคลท์  ซีรีส์ 70 ตัวล่างบูชปลายลำกล้องเป็นแบบชนิดผ่า ผิวเดิมๆ ไม่เคยทำสีใหม่ ผมรับมาเป็นมือที่ 2 อายุ 33 ปีครับ...

ถ้าจำไม่ผิด บูชแบบผ่าที่นิยมเรียกว่ากลีบจำปาจะมีใช้ในรุ่นแรกๆ น่าจะเยอะมาก ส่วนรุ่นหลังๆก่อนเปลี่ยนเป็นซีรี่ส์ ๘๐ จะใช้บุชแบบเรียบทั่วไปครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
g21
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 03:10:10 PM »

ความรู้ดีๆครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 04:20:30 PM »

ถ้าจำไม่ผิด บูชแบบผ่าที่นิยมเรียกว่ากลีบจำปาจะมีใช้ในรุ่นแรกๆ น่าจะเยอะมาก ส่วนรุ่นหลังๆก่อนเปลี่ยนเป็นซีรี่ส์ ๘๐ จะใช้บุชแบบเรียบทั่วไปครับ

.............  ยิ้มีเลศนัย รุ่นก่อนซีรี่70จะเป็นบูชทรงกระบอก  ส่วนบูชแฉกจะมีเฉพาะในรุ่น ซีรี่70 ครับ เขาออกแบบมาเพื่อให้บุชฟิตกับลำกล้องมากๆ

เพื่อความแม่นยำสูงสุด แต่ผลออกมากลับไม่เป็นอย่างที่คิด และมีข่าวว่าเกิดการหักจากการใช้งาน  โคลท์จึงออกรุ่นใหม่ รุ่นซีรี่ 80  โดยหันกลับมาใช้บูชทรงกระบอกเหมือนเดิม

แต่ในรุ่นซีรี่ 80 แรกๆ ก็มีบูชแฉกติดมาบ้าง นัยว่าอะไหล่เหลือจากซีรี่70 โคลท์เลยมั่วใส่มาขายให้งงกันเล่นครับ..... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2013, 04:39:42 PM โดย Ninja 19 + รักในหลวง + » บันทึกการเข้า

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 04:38:33 PM »

.....  Grin  ตอบให้หน่อยใครอยากเสริมเชิญนะครับ ตอบเท่าที่รู้

1. ทำในขนาด .45Acp  .38 ซุปเปอร์  9 มม.พาราเบลั่ม   9 มม สไตเอร์  และขนาด .380 acp (ทำเฉพาะคอมมานเดอร์ไลด์เวส ) 2 ขนาดหลังนี้ทำส่งขายให้ทางยุโรป

2. ตัวปืนทำด้วยเหล็ก และ อัลลอย แต่อัลลอยจะทำเฉพาะในรุ่นคอมมานเดอร์ ไลด์เวส เท่านั้น

3.ผมไม่เคยเห็นรุ่นอัลอย มีออกมาเป็นทูโทน ครับ ที่เคยเห็นก็รมดำล้วนๆ กับผิวนิเกิลซาติน   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 06:33:45 PM »

.............  ยิ้มีเลศนัย รุ่นก่อนซีรี่70จะเป็นบูชทรงกระบอก  ส่วนบูชแฉกจะมีเฉพาะในรุ่น ซีรี่70 ครับ เขาออกแบบมาเพื่อให้บุชฟิตกับลำกล้องมากๆ

เพื่อความแม่นยำสูงสุด แต่ผลออกมากลับไม่เป็นอย่างที่คิด และมีข่าวว่าเกิดการหักจากการใช้งาน  โคลท์จึงออกรุ่นใหม่ รุ่นซีรี่ 80  โดยหันกลับมาใช้บูชทรงกระบอกเหมือนเดิม

แต่ในรุ่นซีรี่ 80 แรกๆ ก็มีบูชแฉกติดมาบ้าง นัยว่าอะไหล่เหลือจากซีรี่70 โคลท์เลยมั่วใส่มาขายให้งงกันเล่นครับ..... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แสดงว่าผมจำผิดครับ อ๋อย อ๋อย สลับกันที่บุชแฉกใช้จนถึงต้นรุ่น s80 ขอบคุณครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 08:51:19 PM »

.............  ยิ้มีเลศนัย รุ่นก่อนซีรี่70จะเป็นบูชทรงกระบอก  ส่วนบูชแฉกจะมีเฉพาะในรุ่น ซีรี่70 ครับ เขาออกแบบมาเพื่อให้บุชฟิตกับลำกล้องมากๆ

เพื่อความแม่นยำสูงสุด แต่ผลออกมากลับไม่เป็นอย่างที่คิด และมีข่าวว่าเกิดการหักจากการใช้งาน  โคลท์จึงออกรุ่นใหม่ รุ่นซีรี่ 80  โดยหันกลับมาใช้บูชทรงกระบอกเหมือนเดิม

แสดงว่าผมจำผิดครับ อ๋อย อ๋อย สลับกันที่บุชแฉกใช้จนถึงต้นรุ่น s80 ขอบคุณครับ  ไหว้

นายสมชายซื้อม้าแก่ในปี 2531 เป็นซีรี่ส์ 80 แล้วครับ แต่ในวันที่เลือกปืนยังมีซีรี่ส์ 80 สเตนเลสยังมีบูชทรงกระบอกกับบูชกลีบจำปาให้เลือกครับ, นายสมชายเอากระบอกที่บูชทรงกระบอกกลับบ้าน(ซึ่งนับว่าโชคดี)...

เพราะมาวันนี้นั่งศึกษาดู พบว่าบูชกลีบจำปาที่เห็นนั่น เป็นอะไหล่ที่หลงเหลือของซีรี่ส์ 70 ซึ่งเป็นเหล็กกล้ารมดำ, ดังนั้นบูชที่นายสมชายเห็นในปืนตัวเต็ม 5 นิ้วสเตนเลส ก็คือบูชชุบฮาร์ดโครมครับ เพราะซี่รีส์ 70 ไม่มีสเตนเลส...

มีรูปบูชกลีบจำปาแตกหักมาให้ดูครับ เอามาจากกระทู้ฝรั่งฯ เขาบอกว่ายิงไป 7000 นัด... ลิ้งก์นี่ครับ http://forums.1911forum.com/showthread.php?t=415094 ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 08:57:12 PM »

ส่วนกระบอกนี้เป็นซีรี่ส์ 80 สเตนเลส แต่มีบูชกลีบจำปา... แตกหักคนละอย่างกัน คือ Post ข้างบนกลีบฯหัก, แต่รูปข้างล่างขอบวงบูชแตกครับ http://forums.1911forum.com/showthread.php?p=3850781 ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 08:58:41 PM »

บูชทรงกระบอกเทียบกับบูชกลีบจำปา...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:04:47 PM »

กลับไปอ่านในกระทู้ฝรั่งตาม Post ข้างบนใหม่ครับ... เขาบอกว่ามีบูชกลีบจำปาที่เป็นสเตนเลสด้วย แสดงว่าโคลท์เคยผลิตซีรี่ส์ 80 ใส่บูชสเตนเลสมาให้...
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 10:27:05 PM »

ผมซื้อ officer MK IV series 80 ปี 38 บูชเป็นทรงกระบอกครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์