๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:44:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: จะเลือกศูนย์เรืองแสง/ Night Sight ให้กับ Glock 19 ตัวเก่า เลือกอะไรดีครับ
ศูนย์ ทริเที่ยม/ไฟเบอร์ออฟติค TruGlo TFO - 14 (66.7%)
เมโปรไล้ท์ MeproLight Tru-Dot - 2 (9.5%)
ศูนย์ HIviZ - 0 (0%)
ศูนย์ MH-3 ของ glock - 5 (23.8%)
อื่นๆ แนะนำ - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 21

หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลือกศูนย์เรืองแสง/ Night Sight ให้กับ Glock 19 ตัวเก่า เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 8805 ครั้ง)
oncb77
ปีนี้อดซื้อปืน ..เพราะ....
Full Member

คะแนน 49

« เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:14:11 AM »

ไหว้  ไหว้  ไหว้

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สมาชิกเวปทุกท่านครับ พอดีผมใช้ glock 19 เก่ามากแล้ว
จนศูนย์พลาสติก (ปรับได้) ที่ติดมากับปืนเริ่มสึกลงๆ จนขอบบิ่น และ เลื่อนหลุดออกมา
บ่อยๆ จนเกิดความกังวล และ กังขาในความแม่นยำ จึงเป็นที่มาของการที่จะรบกวน
ทุกๆ ท่านช่วยแนะนำ เสนอแนะ การเลือกศูนย์อันใหม่ที่จะนำมาติดปืนครับ

ขอขอบพระคุณ ทุกท่านล่วงหน้าที่ร่วมโหวต ครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:24:19 AM »

ไม่โหวตครับ... เพราะไม่ศรัทธาเรื่องโหวตนับเสียงส่วนใหญ่โดยไม่สนใจเหตุผล... ฮา...

นายสมชายแนะนำให้ใช้ศูนย์เรืองแสงแบบที่ขนาดเล็กที่สุดและถูกสุดครับ, ไม่ใช่ไฟเบอร์ออปติคที่เป็นเส้นยาวเกะกะสำหรับปืนใช้งาน... G19 กับ 1911 ของนายสมชายใช้เมโปรไลท์ ใช้มาเกือบ 20 ปีแล้วมันก็มัวลงไปแยะ แต่ยังเหลือสว่างกว่าพรายน้ำของนาฬิกาข้อมือครับ...
oncb77
Full Member

คะแนน 49

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:38:09 AM »

ไม่โหวตครับ... เพราะไม่ศรัทธาเรื่องโหวตนับเสียงส่วนใหญ่โดยไม่สนใจเหตุผล... ฮา...

นายสมชายแนะนำให้ใช้ศูนย์เรืองแสงแบบที่ขนาดเล็กที่สุดและถูกสุดครับ, ไม่ใช่ไฟเบอร์ออปติคที่เป็นเส้นยาวเกะกะสำหรับปืนใช้งาน... G19 กับ 1911 ของนายสมชายใช้เมโปรไลท์ ใช้มาเกือบ 20 ปีแล้วมันก็มัวลงไปแยะ แต่ยังเหลือสว่างกว่าพรายน้ำของนาฬิกาข้อมือครับ...

มีชื่อรุ่นมั้ยครับ พี่สมชายฯ หรือ มีรูปมั้ยครับ อยากเห็นสรรพคุณเจ้าเมโปรไล้ท์ ครับ ขอบคุณข้อคิดเห็นครับ
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 11:53:47 AM »

ไหว้ ผมเลือก ศูนย์ ทริเที่ยม/ไฟเบอร์ออฟติค TruGlo TFO ครับใช้ได้ดี ทั้งกลางวัน/กลางคืน..แต่ความจริงที่ติดปืน G23 ของผมจะเป็น ศูนย์ MH-3 ของ glock ครับผม..Cheesy Grin

จงมีน้ำใจต่อกัน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:58:31 PM »

มีชื่อรุ่นมั้ยครับ พี่สมชายฯ หรือ มีรูปมั้ยครับ อยากเห็นสรรพคุณเจ้าเมโปรไล้ท์ ครับ ขอบคุณข้อคิดเห็นครับ

นายสมชายเป็นแบบเขียว 3 จุดครับ... CAT # ML - 10224

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:00:51 PM »

ใส่ในม้าแก่ก็ด้วย... เขียวสามจุด TRU DOT เหมือนกัน...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:11:35 PM »

ใน G19 ไม่มีปัญหาอะไร เพราะปืนส่วนใหญ่อยู่ในตู้... แต่ม้าแก่ 1911 เป็นปืนติดตัวไปด้วยทุกที่ ขึ้นเขาลงห้วยน้ำท่วมน้ำแห้งตะลอนไปไหนไปด้วยกันตลอด เลยสมบุกสมบันไปหน่อย...

ตามรูปข้างล่างฯ ศูนย์หลังมันกระทบกระแทกจนเยินไปหมด เข้าใจว่ากระทบขอบโต๊ะเหล็กในออฟฟิสซ้ำแล้วซ้ำเล่าบ่อยๆ จนในที่สุดผ่านมาเกือบ 20 ปีที่เปลี่ยนศูนย์มาฯ ใบศูนย์หลังมันก็เยิน หลอดเรืองแสงมันก็ขุ่นหนึ่งข้าง... แต่ยังเรืองแสงได้สว่างกว่าพรายน้ำนาฬิกาโอริสรุ่นดำน้ำลึก 200 เมตร(พรายน้ำหนา)...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:16:34 PM »

ใครไม่เคยใช้ศูนย์เรืองแสงต้องลองเปลี่ยนดู... เปลี่ยนใส่ปุ๊บคืนแรกเอาไปจ๊อกกิ้งด้วย วิ่งเที่ยววาดปืนยิงแห้งใส่พุ่มไม้ข้างทางเพลินเลย, ยามมันเห็นมันบอกว่าปืนของพี่เหมือนของจริงมาก... แฮ่ๆ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:06:24 PM »

ผมชอบและคุ้นเคยกับคุณลักษณะเชิงปืนต่อสู้ ศูนย์หน้าจุดขาว+ศูนย์หลังกรอบตัวU ของGlock
การจัดศูนย์โดยวางจุดขาวในกรอบตัวU ทำได้เร็วและแม่นยำเพียงพอในการเป็นปืนต่อสู้
ปิดช่องว่างของสถานะการณ์แสงน้อย.....ผมเลือกใช้ศูนย์เรืองแสงของGlockเฉพาะศูนย์หน้า ซึ่งทดลองยิงร่วมกับศูนย์หลังตัวUในสภาพแสงน้อยแล้วเป็นที่พอใจ
เทียบแล้วยิงได้เร็วและละเอียดกว่า การจัดเรียงสามจุด ในศูนย์แบบเรืองแสงแบบจุด หน้า1+หลัง2

อีกเหตุผลคือแสงของศูนย์หน้าเก็บได้มิดชิดเวลานำพา แต่ถ้าศูนย์หลังเรืองแสงด้วย ในความมืด มันวาวๆลอดเสื้อให้สังเกตุเห็นได้ครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 12:02:04 AM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 11:52:12 PM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:37:02 AM »

ศูนย์หลังสว่างทะลุชายเสื้อนี่เป็นปัญหาจริงครับ, เวลากลางคืนต้องคอยพะวงดึงชายเสื้อกล้ามมาบังศูนย์หลัง ซึ่งบางทีมันก็บังได้ไม่มิดโดยเฉพาะสมัยซื้อศูนย์มาใหม่ๆ มันสว่างทะลุเสื้อ 2 ชั้นเชียวครับ... ก็เลยกลายเป็นว่าที่เราอุตส่าห์สวมเสื้อ 2 ชั้น โดยเอากล้ามไว้ข้างใน หวังให้เสื้อกล้ามรองซับเหงื่อระหว่างซองปืนกับตัวเรา ก็เลยไม่ได้ผล เพราะเราดึงชายเสื้อกล้ามฯมาคลุมปืนอีกชั้นหนึ่ง...

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:03:21 AM »

ผมชอบและคุ้นเคยกับคุณลักษณะเชิงปืนต่อสู้ ศูนย์หน้าจุดขาว+ศูนย์หลังกรอบตัวU ของGlock
การจัดศูนย์โดยวางจุดขาวในกรอบตัวU ทำได้เร็วและแม่นยำเพียงพอในการเป็นปืนต่อสู้
ปิดช่องว่างของสถานะการณ์แสงน้อย.....ผมเลือกใช้ศูนย์เรืองแสงของGlockเฉพาะศูนย์หน้า ซึ่งทดลองยิงร่วมกับศูนย์หลังตัวUในสภาพแสงน้อยแล้วเป็นที่พอใจ
เทียบแล้วยิงได้เร็วและละเอียดกว่า การจัดเรียงสามจุด ในศูนย์แบบเรืองแสงแบบจุด หน้า1+หลัง2

อีกเหตุผลคือแสงของศูนย์หน้าเก็บได้มิดชิดเวลานำพา แต่ถ้าศูนย์หลังเรืองแสงด้วย ในความมืด มันวาวๆลอดเสื้อให้สังเกตุเห็นได้ครับ
คิดได้ละเอียด และ ลึกซึ้งมากครับพี่  ขอบพระคุณครับ  ไหว้
oncb77
Full Member

คะแนน 49

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:38:51 AM »

ขอบพระคุณพี่ธำรง พี่สมชาย และพี่หมอrute มากๆ ครับ เป็นประเด็นที่ลืมคิดไปจริงๆ ครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:39:24 PM »

ผมใช้ศูนย์ของกล๊อคที่ติดมากะปืนเจน3นั่นแหละครับ สว่างดี  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:22:12 AM »

ของเดิมตัว ยู กับ วงกลม จับเป้าเร็วดีจะตาย
มุมของศูนย์กล็อคแบบเดิมพลาสติกเน่าๆ นั่นแหละ ใช้สะท้อนแสงธรรมชาติ อยู่แล้ว
มันทำเป็นลาดสะท้อนแสงเข้าตาเราอยู่แล้ว ของเดิมติดกับปืน ดีกว่าไหม

ธรรมชาติการเข้าห้องมืด  ฉากหลังของคนยิง จะมีแสง ด้านหน้าของคนยิงจะเป็นที่มืด แสงจะวิ่งผ่านจากด้านหลังของเรา ผ่านใบหู(ล้อเล่น)  และไปกระทบกับทางลาดของศูนย์ธรรมดาของกล็อค จากนั้นสะท้อนเข้าตาเรา เป็นวงกลม อยู่กลางตัวยู ในขณะทีข้างหน้า เป็นฉากมืดแสงน้อยทั้งหมด แค่นี้ ก็ชัดแจ๋วแล้วนะท่านนะ จะเอาตัวยู กับ วงกลมไปปะไว้ที่ไหน ก็ตรงนั้นแหละ 
ขึ้นลำแบบด่วนๆ ก็ไม่เป็นไร ศูนย์หลังเป็นพลาสติก
ศูนย์หน้าแบบเดิม เวลาถอดประกอบ ง่ายๆ โครตๆ เลย ดึงเข็มพลาสติกเล็กๆ ตรงกลางแกน ออกอันเดียว ยกใบศูนย์หน้าออกเฉยงั้นแหละ
ใบศูนย์หน้าที่มีน้ำหนัก เมื่อยิงในปริมาณมากๆ ถึงมากๆ (เวลามีคนเขามาบริจาคกระสุนทำบุญให้ยิงที่ละมหาศาล)จะเห็นได้ว่า ใบศูนย์หน้าพลาสติกที่น้ำหนักเบา จะได้เปรียบ เพราะสไลด์มันวิ่งไปวิ่งมาตลอด พวกปืนใบศูนย์หน้าใหญ่ เมื่อยิงไประยะหนึ่ง มันจะเริ่มขยับได้ แต่ของเดิมแบบสามเหลี่ยมของกล็อค อยู่ยังไง ก็อยู่อย่างนั้น เพราะใบศูนย์หน้ากล็อคมันเป็นพลาสติกเบาๆ ไม่มีน้ำหนักอะไร
หน้า: [1] 2
  พิมพ์