๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:11:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าถ้ากฎหมายห้ามประชาชนครอบครองปืนโจรจะน้อยลงหรือไม่  (อ่าน 3717 ครั้ง)
hawkhack
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:48:58 PM »

พอดีผมทำรายงานการสำรวจอยู่ครับเลยอยากถามว่าชาว อวป. จะคิดอย่างไรกันบ้าง เยี่ยม
 เชิญลงความเห็นได้เลยครับ ไหว้

เกิดมาเพื่อถาม
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:00:47 PM »

ง่ายมากครับ ขนาดประชาชนสามารถมีอาวุธปืนได้ โจรยังมากขนาดนี้ ... ถ้ากฎหมายห้ามประชาชนครอบครองที่นี้ล่ะ โจรเต็มบ้านเต็มเมืองแน่ ๆ  อ๋อย อ๋อย
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:20:17 PM »

ก่อนที่จะมีกฏหมายห้ามประชาชนครอบครองอาวุธปืนช่วยออกกฏหมายห้ามโจรมีปืนก่อนซิครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
ตากบ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:30:26 PM »

ก่อนที่จะมีกฏหมายห้ามประชาชนครอบครองอาวุธปืนช่วยออกกฏหมายห้ามโจรมีปืนก่อนซิครับ
ต้องห้ามโจรในเครื่องแบบมีอาวุธไว้ในครอบครองก่อนครับ นั่นแหละมันคือต้นตอแม่งกร่างไปทั่ว ตอนนี้ผมแยกไม่ออกระหว่างโจรกะตะกวดครับ มีทั้งคุมวิน คุมบ่อน พ่อค้ายา ข่มขู่ ข่มขืน ฯลฯ สารพัดเลย เขียนแล้วขนหัวลุ๊กเลย อิอิ  Grin
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 09:51:23 PM »

ในแง่ของสังคมวิทยา มนุษย์เป็นสัตว์สังคม จำเป็นต้องอยู่รวมกัน และใช้ทรัพยากรร่วมกัน ต้องมีการแบ่งปันเพื่อความอยู่รอดและความสงบสุข แต่ในความต้องการ ความเห็นแก่ตัวของมนุษย์ทำให้มนุษย์กลุ่มหนึ่งมีพฤติกรรมที่ต้องการทรัพยากรมากกว่าผู้อื่น การแบ่งปันอาจไม่เพียงพอแก่ความต้องการ จึงเกิดการแก่งแย่งกันขึ้น และในด้านของอาชญาวิทยา ในสังคมของมนุษย์จะต้องมีพฤติกรรมที่เป็นอาชญากรรมเป็นปกติ ไม่มีสังคมใดและในช่วงเวลาใดที่จะไม่มีอาชญากรรม แต่สิ่งที่ทำให้สังคมอยู่ได้ คือ สัญชาติญาณแห่งการป้องกันตัว ซึ่งสัญชาติญาณการป้องกันตัวนี้ เป็นของสิ่งมีชีวิต ไม่ว่ามนุษย์หรือสัตว์ ที่ต้องมีอาวุธไว้เพื่อปกป้องตนเองและบริวาร ในสังคมมนุษย์เป็นที่ยอมรับกันว่า อาวุธปืน เป็นเครื่องมือที่ใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่มีประสิทธิภาพ กลุ่มมิจฉาชีพที่มุ่งจะก่ออาชญากรรมประทุษร้ายต่อชีวิตและทรัพย์สินผู้อื่นจะต้องดูว่าคนที่ตนเลือกเอาเป็นเหยื่อมีขีดความสามารถในการป้องกันตนเองเพียงใด สิ่งที่อาชญากรมิจฉาชีพเกรงกลัวคืออาวุธที่เหยื่อใช้ป้องกันตัว และอาวุธปืนถือเป็นอาวุธมีประสิทธิภาพสูงที่สุด ที่ทำให้คนร้ายเกรงกลัวไม่กล้าลงมือ ถ้าห้ามประชาชนครอบครองอาวุธปืนก็เป็นการตัดอำนาจการป้องกันตัวของพลเมืองดีไปจนเกือบหมดโดยสิ้นเชิง จึงเป็นที่แน่ชัดว่า โจรผู้ร้ายต้องเพิ่มขึ้นอย่างมากแน่นอน เพราะคนร้ายย่อมรู้ว่า พลเมืองดีขาดอำนาจการป้องกันตัวที่มีประสิทธิภาพ คงมีแต่ ท่อนไม้ มีด พร้า กระท้าขวาน และมือเปล่า คนที่ไม่เคยคิดจะเป็นโจรก็อาจจะเริ่มคิดเพราะอย่างน้อยก็ไม่ถูกยิงตาย ในความเห็นผม จึงเห็นว่า ถ้าห้ามประชาชนมีอาวุธปืนในครอบครอง โจรผู้ร้ายเพิ่มขึ้นเต็มเมืองครับ ไม่น้อยลงแน่ ๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 09:53:34 PM โดย yutthakarn » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 10:20:21 PM »

พอดีผมทำรายงานการสำรวจอยู่ครับเลยอยากถามว่าชาว อวป. จะคิดอย่างไรกันบ้าง เยี่ยม

ท่านจขกท.อายุ ๑๖  เยี่ยม

ผมขออนุญาตเอาคำที่ผมเคยตอบลูกตอนเขายังเล็ก.........ว่า ถ้ามีคนร้ายพังประตูบ้านเราเข้ามา บังคับเอาทรัพย์สิน ทำร้ายลูก ทำร้ายแม่ คิดว่าพ่อจะชกต่อยสู้กับคนร้าย ป้องกันลูกป้องกันแม่ได้ไหม ลูกบอกไม่แน่ใจ

ผมถามต่อว่า แต่บ้านเราก็ไม่เคยมีใครบุกเข้ามา รู้ไหมว่าเพราะอะไร ลูกบอกไม่รู้

ผมบอกลูกว่า เพราะคนร้ายไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีปืนหรือไม่ ขืนบุกรุกเข้ามาก็อาจถูกยิง .....
.......สังคมนี้ยอมให้คนดีมีปืน เพื่อถ่วงดุล คานอำนาจคนชั่ว ไม่ให้คนชั่วเหิมเกริม ได้ใจ ทำชั่วได้ตามอำเภอใจ  Wink

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 10:59:23 PM »

ถ้าพิจารณาจากความเป็นจริงของสังคม ประเทศเรา เศรษฐกิจ เสื่อมทรุด ของแพง หนัก
นี่คือเครื่องจักรผลิต โจร..  แถมยังมี ต่างด้าว อีก ๒ - ๓ ล้านคน 

เมื่อสิทธิขึ้นพื้นฐานในการปกป้องตนเองหมดไป หรือลดน้อยลง..  คนเลว แม้แต่จะน้อยกว่าคนดี
แต่ศักยภาพ ของคนเลวที่ติดอาวุธปืน ได้โดยไม่เกรงกฎหมาย  นั้นมากกว่าคนดี

การปกป้องตนเองที่มีศักยภาพที่สุดคือ หวังพึ่งพาตนเอง การพึ่งพาตนเองได้ดีที่สุด
คือการติดเขี้ยว-เล็บ ให้แก่ตนเอง. คืออาวุธปืน ไม่ใช่มีเพียงอีดาบ หรือพระเครื่อง ที่อยู่ยงคงกระพันธ์

เพราะนั่นอาจคือของแถมให้โจร หรืออาจเป็นตัวเรียกโจรเข้าหา ด้วยซ้ำ
ในทุกแห่งหน ไม่ว่ากฎหมายจะบังคับถึง หรือไม่ อาวุธปืน คือดุลอำนาจ คือที่พึ่งสุดท้ายที่ประชาชนจะพึ่งได้จริง
ทุกแห่ง ทุกเวลา ทุกกาลเทศะ

และในสังคม คนที่ดี จะพูด คุยกัน ก็ควบคุมกันได้..  แต่คนชั่ว คนถ่อย จะคุมมันต้อง นอกคุกต้องใช้ปืน
ใช้อำนาจ จึงจะคุม จะเบรค มันได้  เยี่ยม

rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:00:07 PM »

ในแง่ของสังคมวิทยา มนุษย์เป็นสัตว์สังคม จำเป็นต้องอยู่รวมกัน และใช้ทรัพยากรร่วมกัน ต้องมีการแบ่งปันเพื่อความอยู่รอดและความสงบสุข แต่ในความต้องการ ความเห็นแก่ตัวของมนุษย์ทำให้มนุษย์กลุ่มหนึ่งมีพฤติกรรมที่ต้องการทรัพยากรมากกว่าผู้อื่น การแบ่งปันอาจไม่เพียงพอแก่ความต้องการ จึงเกิดการแก่งแย่งกันขึ้น และในด้านของอาชญาวิทยา ในสังคมของมนุษย์จะต้องมีพฤติกรรมที่เป็นอาชญากรรมเป็นปกติ ไม่มีสังคมใดและในช่วงเวลาใดที่จะไม่มีอาชญากรรม แต่สิ่งที่ทำให้สังคมอยู่ได้ คือ สัญชาติญาณแห่งการป้องกันตัว ซึ่งสัญชาติญาณการป้องกันตัวนี้ เป็นของสิ่งมีชีวิต ไม่ว่ามนุษย์หรือสัตว์ ที่ต้องมีอาวุธไว้เพื่อปกป้องตนเองและบริวาร ในสังคมมนุษย์เป็นที่ยอมรับกันว่า อาวุธปืน เป็นเครื่องมือที่ใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินที่มีประสิทธิภาพ กลุ่มมิจฉาชีพที่มุ่งจะก่ออาชญากรรมประทุษร้ายต่อชีวิตและทรัพย์สินผู้อื่นจะต้องดูว่าคนที่ตนเลือกเอาเป็นเหยื่อมีขีดความสามารถในการป้องกันตนเองเพียงใด สิ่งที่อาชญากรมิจฉาชีพเกรงกลัวคืออาวุธที่เหยื่อใช้ป้องกันตัว และอาวุธปืนถือเป็นอาวุธมีประสิทธิภาพสูงที่สุด ที่ทำให้คนร้ายเกรงกลัวไม่กล้าลงมือ ถ้าห้ามประชาชนครอบครองอาวุธปืนก็เป็นการตัดอำนาจการป้องกันตัวของพลเมืองดีไปจนเกือบหมดโดยสิ้นเชิง จึงเป็นที่แน่ชัดว่า โจรผู้ร้ายต้องเพิ่มขึ้นอย่างมากแน่นอน เพราะคนร้ายย่อมรู้ว่า พลเมืองดีขาดอำนาจการป้องกันตัวที่มีประสิทธิภาพ คงมีแต่ ท่อนไม้ มีด พร้า กระท้าขวาน และมือเปล่า คนที่ไม่เคยคิดจะเป็นโจรก็อาจจะเริ่มคิดเพราะอย่างน้อยก็ไม่ถูกยิงตาย ในความเห็นผม จึงเห็นว่า ถ้าห้ามประชาชนมีอาวุธปืนในครอบครอง โจรผู้ร้ายเพิ่มขึ้นเต็มเมืองครับ ไม่น้อยลงแน่ ๆครับ

เยี่ยมจริงๆครับ ตอบแบบนี้ให้คะแนนเต็มสิบเลยครับ สมกับเป็นวิศวกรสังคมโดยแท้ ผมถามแย้งหน่อยสิครับ ถ้าจำกัดอาวุธปืน โดยทำแบบประเทศญี่ปุ่น คือเข้มงวดเรื่องปืนสั้น แต่ผ่อนผันปืนยาว (ไรเฟิล .22 , ลูกซอง อะไรประเภทนี้) ยังงี้อาชญากรรมจะลดลงไหมครับ โดยกำหนดบทลงโทษแบบสิงคโปร์ไปเลย หากใครใช้ปืนพกไปปล้น จี้ ฆ่า หรือพกพา แบบนี้จะดีไหมครับ
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 11:11:21 PM »

ตำรวจมาทันแค่ตอนชันสูตรพลิกศพ ถ้ามีตำรวจมาคุ้มครองเพียงพอแบบเมืองนอกก็คงดี แต่ความเป้นจริงมันไม่ใช่ ต้องพึ่งตนเอง แต่ทางการก็เขี้ยวเหลือเกิน บีบทั้งขึ้นทั้งล่อง หลายคนถูกดอง ป3 ป4 จะให้ประชาชนเขาสนุกกับการทำเรื่องฟ้องศาลปกครองกับนายทะเบียนรึไง แต่ว่าไปว่ามาการยิงนกในกรงมันง่ายกว่ายิงนกในป่าทึบมากมายนัก ปืนเถื่อนเลยไม่ถูกตอนเหมือนปืนทะเบียน ถึงแม้จะจับแล้วได้โทษมากกว่ากันก็เหอะ แต่หลบง่ายกว่ากันเยอะ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
436
Sr. Member

คะแนน 110

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 12:04:16 AM »

อาจจะลดลงหรือไม่ลดลงก็ได้ เเต่ส่วนตัวว่าไม่ลดลง
แต่ที่แน่ๆหากพลเมืองดีถูกโจรผู้ร้ายรังแกแล้วจะเอาอะไรไปต่อสู้ป้องกันตัวกับโจรละครับถ้าเจ้าหน้าที่บ้านเมืองไม่ได้อยู่ดูแลด้วยตลอดเวลา
ต้องคิดถึงข้อนี้ให้มากๆนะครับ

ใจสงบ.  ใจสว่าง.  คือทางสุข ...&
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 07:32:55 AM »

คิดว่าดูต้นเหตุกับสาเหตุก่อน โจรจะมีมากน้อย มาจากปัจจัยสันดานของคนกับสภาวะเศรษฐกิจในสังคมหรือประเทศนั้นๆ
หากเรามีกฎหมายที่เข้มงวด และบทลงโทษรุนแรง กับตำรวจดีๆเพียงพอป้องกันปราบปราม
ชาวบ้านสุจริตชน ก็ไม่ต้องไปเสียเงินไปซื้อปืนมาไว้ ป้องกันตัวที่ปลายเหตุครับ 

อเสวนา จะ พาลานัง
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:10:36 AM »

คนจะเป็นโจรไม่สนกฎหมาย  แต่ถ้ารู้ว่าเป้าหมายมีปืน การพยายามละเมิดจะถูกประเมินใหม่

ว่าจะเสี่ยงกับเป้าหมายรายนี้ไหม  ถ้ามั่นใจได้ว่าเป้าหมายไม่เป็นภัย ตัดสินใจง่ายไม่เสี่ยงโดนสวน

นิพนธ์-รักในหลวงของไทย
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 08:35:52 AM »

"กฎหมายห้ามประชาชนครอบครองอาวุธปืน หัวเราะร่าน้ำตาริน" โจรก็ปล้นกันสนุกละสิครับ มันชี้นิ้วแบบไม่ต้องคิดได้เลยว่าวันนี้จะขึ้นบ้านไหน เดือนนี้ทำยอดเท่าไหร่ น้ำลายหก น้ำลายหก
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:36:24 AM »

ท่านจขกท.อายุ ๑๖  เยี่ยม

ผมขออนุญาตเอาคำที่ผมเคยตอบลูกตอนเขายังเล็ก.........ว่า ถ้ามีคนร้ายพังประตูบ้านเราเข้ามา บังคับเอาทรัพย์สิน ทำร้ายลูก ทำร้ายแม่ คิดว่าพ่อจะชกต่อยสู้กับคนร้าย ป้องกันลูกป้องกันแม่ได้ไหม ลูกบอกไม่แน่ใจ

ผมถามต่อว่า แต่บ้านเราก็ไม่เคยมีใครบุกเข้ามา รู้ไหมว่าเพราะอะไร ลูกบอกไม่รู้

ผมบอกลูกว่า เพราะคนร้ายไม่แน่ใจว่าบ้านเรามีปืนหรือไม่ ขืนบุกรุกเข้ามาก็อาจถูกยิง .....
.......สังคมนี้ยอมให้คนดีมีปืน เพื่อถ่วงดุล คานอำนาจคนชั่ว ไม่ให้คนชั่วเหิมเกริม ได้ใจ ทำชั่วได้ตามอำเภอใจ  Wink

ถ้าพิจารณาจากความเป็นจริงของสังคม ประเทศเรา เศรษฐกิจ เสื่อมทรุด ของแพง หนัก
นี่คือเครื่องจักรผลิต โจร..  แถมยังมี ต่างด้าว อีก ๒ - ๓ ล้านคน 

เมื่อสิทธิขึ้นพื้นฐานในการปกป้องตนเองหมดไป หรือลดน้อยลง..  คนเลว แม้แต่จะน้อยกว่าคนดี
แต่ศักยภาพ ของคนเลวที่ติดอาวุธปืน ได้โดยไม่เกรงกฎหมาย  นั้นมากกว่าคนดี

การปกป้องตนเองที่มีศักยภาพที่สุดคือ หวังพึ่งพาตนเอง การพึ่งพาตนเองได้ดีที่สุด
คือการติดเขี้ยว-เล็บ ให้แก่ตนเอง. คืออาวุธปืน ไม่ใช่มีเพียงอีดาบ หรือพระเครื่อง ที่อยู่ยงคงกระพันธ์

เพราะนั่นอาจคือของแถมให้โจร หรืออาจเป็นตัวเรียกโจรเข้าหา ด้วยซ้ำ
ในทุกแห่งหน ไม่ว่ากฎหมายจะบังคับถึง หรือไม่ อาวุธปืน คือดุลอำนาจ คือที่พึ่งสุดท้ายที่ประชาชนจะพึ่งได้จริง

และในสังคม คนที่ดี จะพูด คุยกัน ก็ควบคุมกันได้..  แต่คนชั่ว คนถ่อย จะคุมมันต้อง นอกคุกต้องใช้ปืน
ใช้อำนาจ จึงจะคุม จะเบรค มันได้  เยี่ยม

คิดแบบนี้เหมือนกันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:06:53 AM »

ท่านจขกท.อายุ ๑๖  เยี่ยม

.......สังคมนี้ยอมให้คนดีมีปืน เพื่อถ่วงดุล คานอำนาจคนชั่ว ไม่ให้คนชั่วเหิมเกริม ได้ใจ ทำชั่วได้ตามอำเภอใจ  Wink

นี่คือเครื่องจักรผลิต โจร..  แถมยังมี ต่างด้าว อีก ๒ - ๓ ล้านคน  

เมื่อสิทธิขึ้นพื้นฐานในการปกป้องตนเองหมดไป หรือลดน้อยลง..  คนเลว แม้แต่จะน้อยกว่าคนดี
แต่ศักยภาพ ของคนเลวที่ติดอาวุธปืน ได้โดยไม่เกรงกฎหมาย  นั้นมากกว่าคนดี

และในสังคม คนที่ดี จะพูด คุยกัน ก็ควบคุมกันได้..  แต่คนชั่ว คนถ่อย จะคุมมันต้อง นอกคุกต้องใช้ปืน
ใช้อำนาจ จึงจะคุม จะเบรค มันได้  เยี่ยม

คิดแบบนี้เหมือนกันครับ

คุณต๊อกฯ (ณ.ประเทศสเปญในเวลานี้)http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?action=profile;u=5 เคยให้วาทะคมคายเอาไว้ตั้งแต่สมัยที่คุณต๊อกเตรียมข้อมูล(หนังสือ)ให้ท่าน อ.ผณิศวรฯ ใช้ข้อมูลประกอบการดีเบตในหน้าจอทีวี เรื่องสิทธิอาวุธปืนนี่แหละครับ... ว่า"การคงอยู่ของอาวุธปืนมีก็ประโยชน์แล้ว"ครับ...

ประโยชน์มันมีมหาศาลตั้งแต่ก่อนจะใช้มันแล้วครับ เพราะว่ามีมัน และคนอื่นรู้ว่าเรามีมัน... เราจึงไม่ต้องใช้งานมันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 03:51:29 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์