๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 10:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำและความเห็นเกี่ยวกับปืนในแบบ m1911 ครับ  (อ่าน 2854 ครั้ง)
ปืนโต-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 09:41:50 PM »

๑. ชิ้นส่วนใดที่จะชำรุดก่อนเพื่อน และในจำนวนกระสุนประมาณกี่นัด (เผื่อมีโอกาสสำรองอะไหล่)

๒. ปืนแบบ m.1911 full side ปัจจุบันยังเหมาะหรือไม่ สำหรับการพกพาเป็นปืนหลักสำหรับงาน "ป้องกัน" เพื่อการเดินทางไปในที่ต่างๆ ที่ไม่เคยไป ทั่วประเทศ โดยทางรถยนต์

๓. ต่อเนื่องจากข้อ ๒. หากต้องเป็นใช้เป็นปืนหลักสำหรับงาน "ปะทะยืดเยื้อ" ยังคงไหวมั้ย   (เรื่องบรรจุกระสุนน้อย อาจพกแม็กอะไหล่ไปด้วยหลายตัว)

วัตถุประสงค์สำหรับคำถามนี้  เพื่อประเมินสภาพความพร้อมของ series 70 .45 ที่ผมมีอยู่  เนื่องจากผมยังไม่มี 9 ลูกดก และยังไม่อยากจัดหาเพิ่มในอนาคตอันใกล้ครับ

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 11:20:58 PM »

ผมว่า หาแม็กอะไหล่และกระสุนสำรองไว้เยอะ ๆ ก็พอครับ ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ 9 ลูกดกก็ได้ ที่ต้องระวัง คือ ถูกตำรวจตรวจค้นเจอปืนและกระสุนในรถ ซึ่งปัญหานี้ ไม่ว่าปืนอะไรก็ลำบากครับ ส่วนเรื่องชิ้นส่วนใดจะชำรุดก่อน ไม่ทราบครับ เพราะตั้งแต่ใช้ปืนมา ยังไม่มีส่วนใดชำรุดครับ อาจเป็นเพราะผมไม่ได้ยิงมากเป็นหมื่นนัด เพราะไม่มีตังค์ซื้อกระสุนมากขนาดนั้นครับ ต้องรอท่านผู้ที่มีประสบการณ์มาตอบครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:54:07 AM »

๑. ชิ้นส่วนใดที่จะชำรุดก่อนเพื่อน และในจำนวนกระสุนประมาณกี่นัด (เผื่อมีโอกาสสำรองอะไหล่)

๒. ปืนแบบ m.1911 full side ปัจจุบันยังเหมาะหรือไม่ สำหรับการพกพาเป็นปืนหลักสำหรับงาน "ป้องกัน" เพื่อการเดินทางไปในที่ต่างๆ ที่ไม่เคยไป ทั่วประเทศ โดยทางรถยนต์

๓. ต่อเนื่องจากข้อ ๒. หากต้องเป็นใช้เป็นปืนหลักสำหรับงาน "ปะทะยืดเยื้อ" ยังคงไหวมั้ย   (เรื่องบรรจุกระสุนน้อย อาจพกแม็กอะไหล่ไปด้วยหลายตัว)

วัตถุประสงค์สำหรับคำถามนี้  เพื่อประเมินสภาพความพร้อมของ series 70 .45 ที่ผมมีอยู่  เนื่องจากผมยังไม่มี 9 ลูกดก และยังไม่อยากจัดหาเพิ่มในอนาคตอันใกล้ครับ

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นครับ

นายสมชายตอบรวมๆทุกหัวข้อไปเลยนะครับ... หากนำพา 1911 ขนาด .45 พร้อมกระสุนสำรองในแม็กฯ ติดตัวไปได้ในลักษณะพร้อมใช้งาน(เช่นมีซองแม็กฯ เสียบเข็มขัดไปด้วย) โดยมีกระสุนในปืน+ในแม็กได้มากพอ เช่นประมาณ 1 กล่อง 50 นัด, นายสมชายว่าม้าแก่สมบูรณ์พอครับ...

เอาตัวนายสมชายเองเลย... ที่เวลาเดินทางไกลแบบไม่มีแผนล่วงหน้าชอบเอา 9 พาราฯติดตัวไปด้วยนั่น หลักๆที่กังวลคือเรื่องใช้ปืนขณะขับรถครับ เพราะ 1911 ต่อให้ใช้แม็ก 10 นัดก็ต้องเปลี่ยนแม็กเมื่อลูกหมด แล้วในเวลาที่ขับรถมันเปลี่ยนแม็กยากครับ, อีกทั้งขณะหากต้องใช้ปืนขณะขับรถมันไม่ต้องการลูกแรงๆ แต่ต้องการยิงแยะๆ ตอดเล็กตอดน้อยรบกวนสมาธิหวังให้ฝ่ายตรงข้ามขับรถชนโน่นนี่เองเสียมากกว่าโดนลูกปืนครับ...

หากไม่คิดเรื่องต้องใช้ปืนขณะขับรถแล้ว .45 มีข้อเสียคือวงกระสุนน้อย ซึ่งแก้ได้ด้วยการเอาแม็กไปด้วยแยะๆก็หมดเรื่องนี้... และที่ 1911 เหนือกว่ามาก คือทรงด้ามอำนวยให้ยิงโดยไม่ดูศูนย์ง่ายกว่ามากเช่นกันครับ เรียกว่าหากเล่นให้ดีๆแล้ว คนที่คุ้นมือสามารถวิ่งไปยิงไปได้เหมือนในหนังเคาบอยที่คนขี่ม้าไล่ยิงกันได้ ทั้งที่ทั้งคู่ต่างก็อยู่บนหนังม้าวิ่งเขย่าๆหัวคลอนทั้งคู่แหละครับ(เบรานิงก์ออกแบบ 1911 มาเพื่อใช้แทนปืนเคาบอยโคลท์ SA ในกองทัพ US.)...

โดยเฉพาะในฉากต่อสู้ที่เรามักเห็นในหนังฮอลลีวูดบ่อยๆ คือวิ่งหลบไล่ยิงก้มๆเงยๆตามลานจอดรถยนต์ในอาคาร ที่แสงก็ไม่ดี มีเงาตะคุ่มๆทั่วไป... แบบนี้ 1911 ยิงตอดเล็กตอดน้อย ยิงแล้ววิ่งหลบตามเสา ตามหลังรถยนต์เหมาะเลยครับ เพราะมันแม่นกว่าเมื่อยิงไม่ดูศูนย์(ก็ดูไม่ทัน เพราะต้องวิ่งหลบ)...
ปืนโต-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:24:11 PM »

ขอบพระคุณทั้งสองท่านสำหรับความเห็นครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 06:37:41 PM »

สมัยก่อนเวลาเดินทางใช้1991แม๊ก10นัดติดขึ้นลำและเซฟไว้  มีสำรอง8นัดอีก4อันและ7นัดอีก1รวมเป็นห้าสิบบวกกระเป๋ากระสุนอีก1
ต่อมาปลดระวางใช้เป็นปืนเฝ้าบ้านเหลือ10นัด1และ8นัด4 ส่วน7นัดให้เพื่อนที่มีความจำเป็นมากกว่าไปใช้   เยี่ยม

ตอนนี้ใช้226แทนใช้18นัดขึ้นลำลดนก มีสำรอง15นัดอีก2รวมเป็น49บวกกระเป๋ากระสุนอีก1 ....... เตรียมแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี   ยิ้มีเลศนัย

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 07:15:08 PM »

ข้อ 1  ชิ้นส่วนที่เสียง่ายสุดในความเห็นส่วนตัวผมน่าจะเป็นพวกสปิงและเซียร์
        ยิ่งถ้านำไปปรับแต่งให้ไกเบาๆ  แต่ถ้าปืนเดิมๆผมว่ายากที่จะเสียครับ
        เพราะเคยยิงปืน 1911 เก่าๆมาหลายกระบอกก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ

ข้อ 2  ผมว่ายังเหมาะครับ และเท่าที่รู้จักกับเพื่อนๆพี่ๆ ที่ใช้ปืน 1911 ไม่เคยพบใครพกแม็กเดียวสักคนครับ
         ต้องมี 3-4 แม็ค ขึ้นแทบทุกคน  หรือแม้แต่ปืน 9 ลูกดก ก็ไม่ต่ำ 3 แม็คกันทั้งนั้นครับ  ที่น่าห่วงกว่าคือ
        การพกพาแบบใดใช้งานในรถได้สะดวก รองลงมาคือการเข้าด่านตรวจครับ  ผมชอบไปเที่ยวภาคเหนือกับครอบครัวตามชายแดนต่างๆ
        ด่านตรวจระหว่างทางเยอะมาก แต่กลับอุ่นใจเมื่อมีด่านนะครับรู้สึกปลอดภัยเมื่อมีท่าน จนท ทหาร ตำรวจ คอยดูแลประชาชนครับ

ข้อ 3 ตอบตามข้อสองเลยครับ ผมมีทั้ง 9 ลูกดก .45 ลูกดกและลูกน้อย(แถวเดี่ยว) 
       ผมก็มั่นใน .45 แถวเดี่ยว  ธรรมดานี้แหละครับ ด้วยความเป็นธรรมชาติในการยิง
       และความคุ้นเคยในการใช้ใช้งานฝึกซ้อมครับ

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

คิดก่อนเล็ง
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 10:45:39 AM »

ข้อ 1 นี่กระเป๋าเงินจะฉีกไปก่อนนะเป็นหลักแสนกว่าปืนจะชำรุด ที่พังง่ายก็แผ่นปิดเข็มเมื่อก่อนเจ็ดแปดร้อยเอง ถ้าให้ร้านลุงทำคงพันกว่า
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2013, 09:40:14 PM »

สมัยก่อนเวลาเดินทางใช้1991แม๊ก10นัดติดขึ้นลำและเซฟไว้  มีสำรอง8นัดอีก4อันและ7นัดอีก1รวมเป็นห้าสิบบวกกระเป๋ากระสุนอีก1
ต่อมาปลดระวางใช้เป็นปืนเฝ้าบ้านเหลือ10นัด1และ8นัด4 ส่วน7นัดให้เพื่อนที่มีความจำเป็นมากกว่าไปใช้   เยี่ยม

ตอนนี้ใช้226แทนใช้18นัดขึ้นลำลดนก มีสำรอง15นัดอีก2รวมเป็น49บวกกระเป๋ากระสุนอีก1 ....... เตรียมแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี   ยิ้มีเลศนัย

..........  Shocked โห้ พี่ปู  พกทีไม่น้อยเลย... สุดยอดขยันแบกจัง  .....  คิก คิก    ผมเอง อยู่บ้าน 45 ลูกดก ใส่ไว้แค่ 3 แม็ก  แต่เดินทาง ไม่อยากพกครับ .... เสียวพวกตะกวด  คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:25:03 AM »

งง กะคำถามครับ  คือท่านมีปืนอยู่ในมือแล้ว  แต่ท่านถามเหมือนไม่เคยเล่นปืนมาก่อน

ตอบได้เฉพาะข้อ 1 แป้นปิดเข็มแทงชนวน และ รีคอยล์สปริง ที่จะไปก่อน

....ตามล่า...อีตอแหล
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:45:59 AM »

ต้องถามว่าปกติ ใช้ชีวิตสุ่มเสี่ยงและศัตรูมากมั๊ยครับ  ถ้าไม่มากกว่าคนทั่วๆไป แค่เผื่อป้องกันตัวจากโจรผู้ร้ายทั่วไป 
อย่าหาว่าผมใช้ชีวิตประมาทเลยนะครับ  แต่ถ้ามีปืนเพื่อใช้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สอน  และคุ้นเคยกับ .45 ในรูปแบบ 1911  ผมว่าที่มีนี่ก็ใช้ได้ดีมากอยู่แล้ว  ถ้าไม่รังเกียจ นน. หรือ ขนาดที่ไม่เล็กมากมายครับ 

ยิ่งถ้าใช้ให้คุ้นเคย หมั่นซ้อม และปรับตัวให้เข้ากับปืน .45 นี่ใช้ได้ทั้งในเมืองและตจว. แน่นอน

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 03:30:53 PM »

เล่นด้วย ในฐานะ รัก 1911
.....1911 ถ้าซื้อมาแบบเดิมๆ ใช้ลูกจริงยิงตลอดปืนก็จะทำงานสมบูรณ์โดยไม่ต้องตกแต่งใดๆ ทั้งสิ้น โดยเฉพาะ เจ้า 70 ม้าเก่า แต่ไม่แก่ มันจะไม่มีอะไรพังง่ายๆ ทั้งสิ้น ที่พังๆ ไป ส่วนใหญ่ เล่น ซุกซน มากกว่ายิงครับ

......จริงๆ แล้ว ถ้าปืนบ้านเรา ราคาไม่แพงมาก  ราคาถูกๆ เหมือนเครื่องมือเครื่องใช้อะไรซักอย่างหนึ่ง
เอ้า .... เทียบกับไขควงก็ได้ ไขควง มีให้เลือกหลายขนาด ในเซ็ทเดียวกัน
หัวสกูรใหญ่ ก็ใช้อันใหญ่  หัวสกูรเล็ก ก็ใช้อันเล็ก 
แต่บางครั้ง คนมักง่าย หัวสกูรใหญ่ แต่หาไขควงขนาดพอเหมาะไม่ได้ ก็เอาขนาดย่อมมาหน่อย มาไข มันก็ไขได้แหละ แต่มันเยินๆ นิดๆ
1911 ตัวเต็ม ออกแบบมาเป็นปืนทหารขนานแท้ๆ ตั้งแต่เริ่มกำเนิดขึ้นมาในโลกอาวุธปืน ปืนทหารสมัยนั้น เขาคงไม่มาพกในหรอกนะครับ เขาพกนอก มีซองหนังฝาปิด ยูเอส ด้วย
แต่ด้วยความบาง ของมัน เมื่อเอามาเข้าเอว มันก็พอไหว ก็ทนใช้กันมาหลายปี เป็น 100 ปีแล้ว เหมาะไม่เหมาะก็ใช้มานานแล้ว
มาถึงยุคนี้ มันมีตัวเลือกมากขึ้น มีปืนที่มีน้ำหนักน้อย ลงทุกที ทำให้คำถามนี้มันเกิดว่ายังเหมาะหรือไม่ ในการพกพา ปืนไม่จำเป็นว่าต้องอยู่ในรถ แล้วต้องอยู่ในรถ ใต้เบาะรถเสมอไป  บางครั้ง ต้องลงรถ แล้วจะทิ้งไว้ในรถหรือ  ทั้งที่ สถานที่ที่ จำเป็นต้องเปิดประตูลงไปนั้น มันมีความจำเป็นต้องเอาปืนไปด้วย ตัวเลือกชนิดน้ำหนักเบาๆ มีเยอะแยะ ตอนนี้ 1911 แถวเดี่ยวโพลิเมอร์ก็มี 1911 ตัวคอมแพค ตัวซับคอมแพคแบบสวยๆ ยิงดี มีดาษดื่น กล็อค ก็มี
แต่ น้อง 70 มันก็ยังเจ๋งอยู่ ยังประจำการได้อยู่ ฝรั่งมังค่า ยังยอมกลืนน้ำลายตัวเอง เคยปลด 1911 ไปแล้ว ยังกล้าสั่ง 1911 ไปให้ฝรั่งอเมริกันใช้อีก ก็แสดงว่ามันเจ๋งอยู่ถึงขนาด ปลดทิ้งไปแล้ว ยังรีเทรินท์ได้ ก็สุดยอดแล้ว

.....ท่านพ่อเจ้าประคู๊น....ท่านจะไปรบที่ไหนกันล่ะท่านจ๋า....เอาติดไปให้อุ่นใจ ก็สุดยอดแล้ว ไม่ต้องมาก
ในตัวปืน 1 อัน  สำรอง 2 อัน มีซองแบบแม็กแบบแพ็คคู่  7 คูณ 3 เท่ากับ 21 นัด เหลือพอแล้วครับท่าน
ปะทะยืดเยื้อคืออะไร
ถ้าถูกดักยิง โดยมีคู่อริ ส่วนใหญ่ พกปืนคาเอว ยังไม่รอดเลย ...ถูกครับ คิดล่วงหน้าไว้ก่อนว่ามียืดเยื้อนะดีแล้ว
แต่ท่านจะต้องแบกน้ำหนักซองกระสุนสำรองไปอีกมหาศาลเพื่อรองรับกับสถานการณ์ยืดเยื้อที่ท่านว่า แล้วไม่รู้มันจะเกิดเมื่อไหร่ คิดความคุ้มเอา

ใช้ไปเหอะครับ ไม่ต้องไปเสียตังค์เพิ่ม 70 ลูกจริง ไว้ใจได้ตลอด

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 06:50:03 PM »

สมัยก่อนเวลาเดินทางใช้1991แม๊ก10นัดติดขึ้นลำและเซฟไว้  มีสำรอง8นัดอีก4อันและ7นัดอีก1รวมเป็นห้าสิบบวกกระเป๋ากระสุนอีก1
ต่อมาปลดระวางใช้เป็นปืนเฝ้าบ้านเหลือ10นัด1และ8นัด4 ส่วน7นัดให้เพื่อนที่มีความจำเป็นมากกว่าไปใช้   เยี่ยม

..........  Shocked โห้ พี่ปู  พกทีไม่น้อยเลย... สุดยอดขยันแบกจัง  .....  คิก คิก    ผมเอง อยู่บ้าน 45 ลูกดก ใส่ไว้แค่ 3 แม็ก  แต่เดินทาง ไม่อยากพกครับ .... เสียวพวกตะกวด  คิก คิก คิก คิก คิก คิก  
               ติดไปงั้นแหละน้านินจาครับ  ติดปืนอันนึง ติดกระเป๋าซ้าย1ขวา1 แม๊กเหลือๆทิ้งไว้ในรถครับไม่นิยมสะพายกระเป๋า
                ถ้าถามว่าทำไม ก็บอกได้แค่ว่าไม่อยากให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย   ตกใจหน้าซีด

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:41:25 PM »

ติดไปงั้นแหละน้านินจาครับ  ติดปืนอันนึง ติดกระเป๋าซ้าย1ขวา1 แม๊กเหลือๆทิ้งไว้ในรถครับไม่นิยมสะพายกระเป๋า
                ถ้าถามว่าทำไม ก็บอกได้แค่ว่าไม่อยากให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย   ตกใจหน้าซีด

....................  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม รอยน่าจะลึกนะพี่ ....  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:51:20 PM »

ติดไปงั้นแหละน้านินจาครับ  ติดปืนอันนึง ติดกระเป๋าซ้าย1ขวา1 แม๊กเหลือๆทิ้งไว้ในรถครับไม่นิยมสะพายกระเป๋า
                ถ้าถามว่าทำไม ก็บอกได้แค่ว่าไม่อยากให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย   ตกใจหน้าซีด

....................  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม รอยน่าจะลึกนะพี่ ....  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ลึกเกือบถึงไส้ติ่งละมั้ง
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:01:56 AM »

ติดไปงั้นแหละน้านินจาครับ  ติดปืนอันนึง ติดกระเป๋าซ้าย1ขวา1 แม๊กเหลือๆทิ้งไว้ในรถครับไม่นิยมสะพายกระเป๋า
                ถ้าถามว่าทำไม ก็บอกได้แค่ว่าไม่อยากให้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย   ตกใจหน้าซีด

ลึกเกือบถึงไส้ติ่งละมั้ง
สงสัย ๆ   มันรอยเดียวกันหรือเปล่าคร๊าบบบบ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์