๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:03:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องการขอใช้ไฟฟ้าครับ..  (อ่าน 12961 ครั้ง)
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:17:58 AM »

สร้างบ้านก่อนครับ  ขอไฟให้เรียบร้อย  เดี๋ยวนี้มิเตอร์ 5 แอมป์ไม่มีแล้วครับ  ถ้าไฟตกแสดงว่าเดือดร้อนกันหลายบ้าน  ที่ดินอยู่ในเขตท้องถิ่นไหนครับ  อบต. , ทต. , ทม. ไปพบกับ ส.อบต. หรือ สท. ในเขตนั้น  ขอให้เขารวบรวมรายชื่อพร้อมสำเนาทะเบียนบ้าน  ส่งให้ท้องถิ่นนั้นทำหนังสือแจ้งให้การไฟฟ้าในเขตนั้นมาทำการตรสจสอบ  เดี๋ยวได้หม้อแปลงฟรีครับ  ผู้แทนในท้องถิ่นนั้นเขาอยากทำให้อยู่แล้วครับ  เพราะได้เครดิต   ไหว้

ครับ ผมคงต้องสร้างบ้านให้เสร็จ ถ้ายังไม่มีการปรับปรุง คงต้องไป อบต.แล้วครับ
ยังไง ผมก็จะไม่ซื้อหม้อแปลงเองแน่แล้ว ผมคงต้องร้องเรียนไปเรื่อย ๆ อยากรู้ว่า
การไฟฟ้าจะทนได้สักแค่ไหน....

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:22:52 AM »

ถ้าจะขอไฟฟ้าชั่วคราวเพื่อก่อสร้างบ้านแนะนำให้ไปขอเอง อย่าให้ผุ้รับเหมาเป็นผู้ไปขอนะครับค่าประกันต่างกันประมาณแปดพันบาททีเดียว 
คือผู้ได้รับใบอนุญาตก่อสร้างไปขอมัดจำ 2,000  ถ้าผู้รับเหมาตามสัญญาก่อสร้างนี่มัดจำ 10,000 ครับ

ขอบคุณครับ...

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:28:15 AM »

สร้างบ้านก่อนครับ  ขอไฟให้เรียบร้อย  เดี๋ยวนี้มิเตอร์ 5 แอมป์ไม่มีแล้วครับ 
ถ้าไฟตกแสดงว่าเดือดร้อนกันหลายบ้าน 
ที่ดินอยู่ในเขตท้องถิ่นไหนครับ  อบต. , ทต. , ทม. ไปพบกับ ส.อบต. หรือ สท. ในเขตนั้น 
ขอให้เขารวบรวมรายชื่อพร้อมสำเนาทะเบียนบ้าน 
ส่งให้ท้องถิ่นนั้นทำหนังสือแจ้งให้การไฟฟ้าในเขตนั้นมาทำการตรสจสอบ 
เดี๋ยวได้หม้อแปลงฟรีครับ  ผู้แทนในท้องถิ่นนั้นเขาอยากทำให้อยู่แล้วครับ  เพราะได้เครดิต   ไหว้

ครับ ผมคงต้องสร้างบ้านให้เสร็จ ถ้ายังไม่มีการปรับปรุง คงต้องไป อบต.แล้วครับ
ยังไง ผมก็จะไม่ซื้อหม้อแปลงเองแน่แล้ว ผมคงต้องร้องเรียนไปเรื่อย ๆ อยากรู้ว่า
การไฟฟ้าจะทนได้สักแค่ไหน....

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  อ่ะ ฮา

ยาย  "ยืนยัน"  น๊ะ  มิเตอร์ 5(15)  แอมป์  ยังมี ยังขอได้อ่ะ ฮา
ค่ามิเตอร์  ค่าติดตั้ง 400 บาท  + วีเอที  28 บาท อ่ะ ฮา
และค่าประกัน การใช้ไฟ อีก 300 บาท  รวมเป็น 728 บาท อ่ะ ฮา

ที่สำนักงานของยายเป็น  ห้องแถว  ก็เลยขอมา 9 ลูก อ่ะ ฮา
แต่ละลูก  ใช้ไฟได้ฟรี 50 ยูนิต  ถ้าเกินกว่านั้น ต้องจ่ายเงินตั้งแต่ยูนิตแรก อ่ะ ฮา
ตกลงยายเป็นพลเมืองดี  เป็นคนจน  หลวงอุ้มยายเดือนละ 450 ยูนิต อ่ะฮา
ถ้าคิดเป็นสตางค์ ก็  เกือบ "สองพัน"  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555 ยายมารู้ตอนหลัง  เขา  สงเคราะห์ "คนแก่"  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:18:35 PM »

บ้านผมตอนเริ่มจะสร้าง ถมดินเสร็จ ไปขอบ้านเลขที่ ล็อคเลขสวยๆ เทศบาลเมตตาออกให้ก่อน....ไม่เสียตังค์
พอได้บ้านเลขที่ก็ไปขอไฟ หัวหน้าหน่วยไปเอามิเตอร์15 แอมป์จากจังหวัดมาติดให้  หัวหน้าท่านเม็ดตาติดให้ทั้งที่มีแต่สาย 16  .....
แล้วผมก็เริ่มสร้างบ้าน โดยไม่ต้องมีมิเตอร์ชั่วคราว...
สรุปว่าไฟฟ้าแถวบ้านผมบริการดีนะ...... เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 10:43:49 PM »

บ้านผมตอนเริ่มจะสร้าง ถมดินเสร็จ ไปขอบ้านเลขที่ ล็อคเลขสวยๆ เทศบาลเมตตาออกให้ก่อน....ไม่เสียตังค์
พอได้บ้านเลขที่ก็ไปขอไฟ หัวหน้าหน่วยไปเอามิเตอร์15 แอมป์จากจังหวัดมาติดให้  หัวหน้าท่านเม็ดตาติดให้ทั้งที่มีแต่สาย 16  .....
แล้วผมก็เริ่มสร้างบ้าน โดยไม่ต้องมีมิเตอร์ชั่วคราว...
สรุปว่าไฟฟ้าแถวบ้านผมบริการดีนะ...... เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย

ถ้ามีบ้านเลขที่.. ไฟฟ้าเขาออกมิเตอร์ถาวรให้หมดครับ... แต่... เทศบาลบ้านผม... มีการมาตรวจบ้านก่อนออกบ้านเลขที่ด้วย... ดังนั้น... แทนทที่จะได้บ้านเลขที่ ๓๕๗ ที่ตั้งใจไว้... ก็มีคนตัดหน้าไปก่อนซะ... จะไปขอ ๓๕๕ ก็มีคนเอาไปก่อนหน้าไม่นาน... เลยได้ ๓๕๖ มาแทน...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 07:58:45 AM »

สรุปผมก็ได้บ้านเลขที่มาแล้วครับ แต่ยังไม่กล้าไปขอไฟฟ้าถาวร เพราะยังไม่ได้แก้
ปัญหาไฟตก ผมเลยไปขอไฟชั่วคราวใช้ไปก่อน แต่ช่วงก่อสร้างกลัวชาวบ้าน
จะมาต่อว่าผม เพราะต้องใช้ไฟเยอะแน่นอน เลยต้องพาบ้านข้างเคียงเข้าไปขอพบท่านนายกฯ อบต.
ท่านก็สั่งการให้ สมาชิก อบต. ออกล่ารายชื่อประชาชนที่เดือดร้อนให้ หลังจากนี้ ต้องรอดูไปก่อนครับ...
หน้าบ้านก็มีไฟฟ้าสามเฟส ติดถนนใหญ่อีกต่างหาก ไม่น่ามีปัญหาแบบนี้.....

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:45:04 AM »

สรุปผมก็ได้บ้านเลขที่มาแล้วครับ
แต่ยังไม่กล้าไปขอไฟฟ้าถาวร
เพราะยังไม่ได้แก้ ปัญหาไฟตก

ผมเลยไปขอไฟชั่วคราวใช้ไปก่อน แต่ช่วงก่อสร้างกลัวชาวบ้านจะมาต่อว่าผม
เพราะต้องใช้ไฟเยอะแน่นอน เลยต้องพาบ้านข้างเคียงเข้าไปขอพบท่านนายกฯ อบต.

ท่านก็สั่งการให้ สมาชิก อบต. ออกล่ารายชื่อประชาชนที่เดือดร้อนให้
หลังจากนี้ ต้องรอดูไปก่อนครับ...
หน้าบ้านก็มีไฟฟ้าสามเฟส ติดถนนใหญ่อีกต่างหาก
ไม่น่ามีปัญหาแบบนี้.....

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Max อ่ะ ฮา

มิเตอร์  ชัวคราว หรือ ถาวร มันไม่เกี่ยวอะไรกับ ไฟตกหรือไม่ตก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ส่วนการใช้ไฟฟ้า  ระหว่างก่อสร้าง  อย่ากังวลไปเลย อ่ะ ฮา
อย่างดีก็มี  "มอเตอร์ สามแรง"  เอามาปั่นโม่  แค่นั้น อ่ะ ฮา

เราทำงานกลางวัน กระแสมันไม่ได้ "กระชาก"  หรือ รบกวนชาวบ้านหรอกอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:47:31 AM »

สรุปผมก็ได้บ้านเลขที่มาแล้วครับ
แต่ยังไม่กล้าไปขอไฟฟ้าถาวร
เพราะยังไม่ได้แก้ ปัญหาไฟตก

ผมเลยไปขอไฟชั่วคราวใช้ไปก่อน แต่ช่วงก่อสร้างกลัวชาวบ้านจะมาต่อว่าผม
เพราะต้องใช้ไฟเยอะแน่นอน เลยต้องพาบ้านข้างเคียงเข้าไปขอพบท่านนายกฯ อบต.

ท่านก็สั่งการให้ สมาชิก อบต. ออกล่ารายชื่อประชาชนที่เดือดร้อนให้
หลังจากนี้ ต้องรอดูไปก่อนครับ...
หน้าบ้านก็มีไฟฟ้าสามเฟส ติดถนนใหญ่อีกต่างหาก
ไม่น่ามีปัญหาแบบนี้.....

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Max อ่ะ ฮา

มิเตอร์  ชัวคราว หรือ ถาวร มันไม่เกี่ยวอะไรกับ ไฟตกหรือไม่ตก อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ส่วนการใช้ไฟฟ้า  ระหว่างก่อสร้าง  อย่ากังวลไปเลย อ่ะ ฮา
อย่างดีก็มี  "มอเตอร์ สามแรง"  เอามาปั่นโม่  แค่นั้น อ่ะ ฮา

เราทำงานกลางวัน กระแสมันไม่ได้ "กระชาก"  หรือ รบกวนชาวบ้านหรอกอ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ใช่ครับ... มิเตอร์ชั่วคราวกับถาวร... การใช้งานมันก็เหมือนๆ กัน... แต่... ค่าไฟไม่เหมือนกันครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 05:25:33 PM »

ผมกลัวว่าเวลาเชื่อมหรือใช้ไฟฟ้าในการก่อสร้างจะดึงไฟตกหนักเข้าไปใหญ่ครับ.....
ไฟฟ้าถาวรผมกะว่าจะรอก่อสร้างเสร็จก่อนค่อยไปขอดีกว่า....

ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

สุกไผ๋ ก่ ใจ๋มัน

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:02:36 PM »

พี่ครับ ปรึกษาเรื่องไฟตกหรือว่าขยายเขต ใด้นะครับ  เรื่องจะใช้สเต็ป ดึงไฟผมไม่แนะนำครับ    ส่วนที่ว่าตั้งหม้อแปลงสปอดโหลด นั้นผมว่าคิดดูดีๆก่อนนะครับ  ดูแล้วไม่คุ้มกับการลงทุน    เรื่องรวมรายชื่อนั้นเป็นแนวทางที่เป็นไปใด้  ต้องการให้ช่วยอะไรบอกใด้นะครับ  เราชาวPEAไม่ทิ้งประชาชนครับ

บะหล่อ ลุงลัง เสียงดัง  บะมีสตางค์ แต่รักจริงนะจะ  อะฟิ้วๆ
Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:47:28 PM »

ถ้ามีบ้านเลขที่.. ไฟฟ้าเขาออกมิเตอร์ถาวรให้หมดครับ... แต่... เทศบาลบ้านผม... มีการมาตรวจบ้านก่อนออกบ้านเลขที่ด้วย... ดังนั้น... แทนทที่จะได้บ้านเลขที่ ๓๕๗ ที่ตั้งใจไว้... ก็มีคนตัดหน้าไปก่อนซะ... จะไปขอ ๓๕๕ ก็มีคนเอาไปก่อนหน้าไม่นาน... เลยได้ ๓๕๖ มาแทน...

เอ๊ะ บ้านเลขที่เราคล้ายๆกันนะครูต้น ของผม 275 ของเจ้า 376  อิอิ งวดนี้แหงมๆๆ
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 11:51:17 PM »

ผมกลัวว่าเวลาเชื่อมหรือใช้ไฟฟ้าในการก่อสร้างจะดึงไฟตกหนักเข้าไปใหญ่ครับ.....
ไฟฟ้าถาวรผมกะว่าจะรอก่อสร้างเสร็จก่อนค่อยไปขอดีกว่า....
ตู้เชื่อมสมัยใหม่ใช้เสียบปลั๊กไฟบ้านได้เลยครับ  ช่างสร้างบ้านเดี๋ยวนี้เขาใช้ตู้เชื่อมกระเป๋าหิ้วกันแล้วครับกินไฟน้อย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:02:32 AM »

พี่ครับ ปรึกษาเรื่องไฟตกหรือว่าขยายเขต ใด้นะครับ  เรื่องจะใช้สเต็ป ดึงไฟผมไม่แนะนำครับ    ส่วนที่ว่าตั้งหม้อแปลงสปอดโหลด นั้นผมว่าคิดดูดีๆก่อนนะครับ  ดูแล้วไม่คุ้มกับการลงทุน    เรื่องรวมรายชื่อนั้นเป็นแนวทางที่เป็นไปใด้  ต้องการให้ช่วยอะไรบอกใด้นะครับ  เราชาวPEAไม่ทิ้งประชาชนครับ

ผมอยู่สระบุรีครับ ที่จริงมันก็ไม่ใช่ส่วนที่ผมต้องเสียในการติดหม้อแปลงครับ
ผมก็บ้านหลังหนึ่งใช้ไฟในครอบครัว ตอนนี้กำลังเดินเรื่องทาง อบต.อยู่ โดยมี ส.อบต.เป็นผู้ดำเนินการ
ยังไม่รู้เหมือนกันว่าใครจะทิ้งประชาชนกันแน่ ผมไปถามมาเค้าเดือดร้อนไฟตกกันมานานปี
ทำไมไม่มาทำให้เรียบร้อย....สรุปแล้วตอนนี้จากคำแนะนำผมคงมีหน้าที่ขอใช้ไฟไปก่อน
แล้วก็ร้องเรียนถ้าไฟตก......

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:57:06 AM »

เอ๊ะ บ้านเลขที่เราคล้ายๆกันนะครูต้น ของผม 275 ของเจ้า 376  อิอิ งวดนี้แหงมๆๆ

สงสัยครูแหงเมาค้าง... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:17:37 AM »

ในเขตของ PEA นี่น่าเห็นใจนะ PEA เขาก็มีปัญหาของเขา 73 จังหวัดมีกำไรแค่ 3
ถ้าชาวเมืองกรุงเขต MEA ไม่ช่วยอุดหนุนป่านนี้หลายพื้นที่ยังไม่มีไฟ้าใช้
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์