๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 08:39:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องการขอใช้ไฟฟ้าครับ..  (อ่าน 12951 ครั้ง)
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:01:30 PM »

ผมได้ซื้อที่ดินติดถนน จะสร้างบ้าน แต่สอบถามบ้านข้างเคียงพบว่า
แถวนั้นติดถนนก็จริง แต่เป็นปลายสาย ไม่ว่าเฟสไหน ไฟก็ตกบ่อย
ขั้นต้นผมสอบถามเอกชน ว่าจะติดหม้อแปลง 30 เควีเอ ได้คำตอบมาสองแสนบาท...
ราคาขนาดนี้ใช่หรือไม่ครับ มีวิธีแก้ไฟตกแบบอื่นหรือไม่ครับ......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 07:37:56 PM »

ราคารวมปักเสาและอื่นๆใช่ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2013, 07:40:34 PM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:02:09 PM »

ผมได้ซื้อที่ดินติดถนน จะสร้างบ้าน แต่สอบถามบ้านข้างเคียงพบว่า
แถวนั้นติดถนนก็จริง แต่เป็นปลายสาย ไม่ว่าเฟสไหน ไฟก็ตกบ่อย
ขั้นต้นผมสอบถามเอกชน ว่าจะติดหม้อแปลง 30 เควีเอ ได้คำตอบมาสองแสนบาท...
ราคาขนาดนี้ใช่หรือไม่ครับ มีวิธีแก้ไฟตกแบบอื่นหรือไม่ครับ......

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" พี่ Max อ่ะ ฮา

อย่าไปลงทุน  ให้การไฟฟ้าน๊า  ฮา
จ่ายเท่าที่จำเป็น  ค่าปักเสา ค่าสายแค่นั้นพออ่ะ ฮา
พอเราได้ "หม้อ"  5แอมป์ เอาแค่นั้นพออ่ะ
ค่ามิเตอร์รวมประกัน เจ็ดร้อยกว่าบาท ฮา

ใช้ไปสองสามเดือน  ร้องบ่อยๆ ร้องไปตามสื่ออ่ะ ฮา
เดี๋ยวไฟฟ้า เขาก็มาขยายเขต ปักเสาแรงต่ำให้เองแหละ ฮา

555 ไม้ต้องเสียสตางค์อ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:41:00 PM »

ยายนี้ฉลาดจังเลย เยี่ยม

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:53:41 PM »

หลังจาก กฟภ. มาตรวจพบว่าสาเหตุที่หม้อแปลงเก่าระเบิดเนื่องจาก
มีงูดินตัวเท่าน่อง นอนพาดขั้วหม้อแปลงด้านแรงสูงอยู่ นี่เองเป็นสาเหตุของ Phase to phase fault.
 คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:44:54 PM »

ยายนี้ฉลาดจังเลย เยี่ยม

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  พี่จอย น่ารักจังอ่ะ ฮา
อย่าลืม "กดลบ"  ยายด้วยอ่ะ ฮา 5555

ยายหมั่นใส้ "การไฟฟ้า" เมืองสารขัณฑ์อ่ะ
มันทำอย่างกับพวกเรา  ใช้ไฟฟรี อ่ะ ฮา

จ่ายช้า  "ตัดมิเตอร์"  แล้วอ่ะฮา
ถ้าอยากใช้ มันรีดอีก 107 บาทอ่ะ ฮา

เวลาขอมิเตอร์  เมิงจะเก็บ ค่าประกันการใช้ไฟ ทำหอกอะไรวะ ฮา

แล้วไอ้เงินประกันการใช้ไฟเนี่ยะ  มีใครเคยไปขอคืนบ้างอ่ะ ฮา
ยายประเมินว่ามีเป็น  "หมื่นล้าน" แล้วแหละ ฮา

555 มันก็คือเงินของชาวบ้านชาวช่องทั้งนั้นแหละอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:13:12 PM »

ผมหมดไป12000บาทเลี้ยงเพื่อน  ให้มันเอาเข้าคิวไฟฟ้าเอื้ออาทร  ขยายมาซัก5ต้นได้แล้วก็ขอมิเตอร์  แต่น้ำประปาผมวางเองท่อ2"x200ม.ได้  แล้วแต่ใครจะใช้ไม่หวง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:03:18 AM »

ราคารวมปักเสาและอื่นๆใช่ไหม

ใช่ครับ รวมทุกอย่างแล้ว..

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:04:57 AM »

ผมก็คิดอยู่เหมือนกัน เพราะไฟฟ้าที่บ้านใช้ขนาดครอบครัว แต่ทำไมผมต้องไปเสียค่าหม้อแปลงขนาดนั้น...
ผมกลัวไฟตกเครื่องใช้ไฟฟ้าจะพังกันหมด....ผมคุยกับไฟฟ้าแล้ว ต้องให้ผู้ใช้ไฟเดิมเป็นผู้ร้องเรียนได้เท่านั้น
ผมเพิ่งไปอยู่ ร้องเรียนไม่ได้.........แย่จังเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 08:07:38 AM โดย ✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus » บันทึกการเข้า

spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:15:17 AM »

เรื่องไฟฟ้าตกอุปกรณ์พังไม่ต้องไปกลัวครับ....อุปกรณ์ที่ไฟฟ้าตกแล้วพังก็ประเภทมอเตอร์ไฟฟ้า ตู้เย็นก็ซื้อตัวตัดไฟตกชุดละประมาณไม่ถึง1000บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 09:53:05 AM โดย spy : รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:55:42 AM »

แต่สอบถามบ้านข้างเคียงพบว่า  แถวนั้นติดถนนก็จริง

แต่เป็นปลายสาย ไม่ว่าเฟสไหน ไฟก็ตกบ่อย

ผมคุยกับไฟฟ้าแล้ว ต้องให้ผู้ใช้ไฟเดิมเป็นผู้ร้องเรียนได้เท่านั้น
ผมเพิ่งไปอยู่ ร้องเรียนไม่ได้.........แย่จังเลยครับ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Max  อ่ะ ฮา

ข้อความแรก  มันบอกถึง ไฟฟ้าระบบ 3 Phase น๊า ฮา

ข้อความที่สอง  มันบอก  ต้องคนเก่า จึงร้องเรียนได้ ฮา
ไอ้ข้อสองเนี่ย  ไฟฟ้ามันบ้าแล้วอ่ะ ฮา
จะเป็นคนเก่า  คนใหม่  มันมีสิทธิ์  "แจ้ง" หรือ บอกได้ทั้งสิ้นอ่ะ ฮา

รีบไปขอมิเตอร์ขนาด 5 แอมป์ มาใช้ก่อนอ่ะ ฮา
เพราะขนาดนี้  บ่งบอกถึงสถานะ "ชาวบ้านธรรมดา" อ่ะ ฮา
พอติดตั้งเรียบร้อยแล้ว  เราเริ่มกระบวนการ "วิชาแพะ" ได้เลยอ่ ะ ฮา

เตรียมเดินสายภายในให้เรียบร้อย
ดึงสายเมนขนาด TWA # 16 มารอที่เสาหลวงได้เลยอ่ะ ฮา
ให้สังเกตุตรงที่ใกล้ มิเตอร์ ของชาวบ้าน  หรือใกล้สาย 3 Phase อ่ะ ฮา

ถ้าหน้าบ้านมันมี  3 Phase อยู่แล้ว  สบายมากอ่ะ ฮา
แป๊ปเดียว  เดียวเขาก็มาตั้ง "หม้อแปลง แรงต่ำ" ให้ฟรี อ่ะ ฮา

ทำตัวให้เหมือนชาวบ้าน  "คนจน" ไม่มีสตางค์อ่ะ ฮา
จะได้ไม่เสีย  สตางค์ค่าหม้อแปลง ทำแค่นี้ก่อน  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 04:17:21 PM »

ตามที่เจ้าของกระทู้แจ้งมา... ว่าซื้อที่ดินเตรียมสร้างบ้าน... ถ้าเป็นการซื้อที่เปล่ายังไม่มี่บ้านเลขที่... จะไปขอใช้ไฟฟ้าแบบถาวรไม่ได้นะครับ... ต้องไปขอไฟฟ้าประเภทชั่วคราวก่อน... เมื่อมีบ้านเลขที่แล้วถึงจะไปขอเปลี่ยนประเภทมิเตอร์เป็นแบบถาวรได้...

...ขอไฟชั่วคราวก็ต้องมีเงินประกันมิเตอร์สี่พันบาทด้วยนะครับ... มิเตอร์ประเภทนี้จ่ายช้าถอดหม้ออย่างเดียว... ไม่มีข้อยกเว้น... ถอดแล้วต้องไปขอใหม่สถานเดียว... แต่อันเก่าได้มัดจำคืน... แต่เสียเวลาโดยใช่เหตุ... ผมเคยค้างค่าไฟแปดบาท... ช่างไม่ได้เอาใบแจ้งมาให้... เลยไม่ได้ไปจ่าย... โดยตัดเฉยเลย... ค่าไฟแปดบาท... ทำให้ผมเสียเวลาไปสองวัน... แถมค่าไฟก็คิดแบบแพงพิเศษด้วย... ทำบ้านเสร็จเทศบาลเขาถึงจะออกบ้านเลขที่ให้... ได้บ้านเลขที่แล้วผมก็รีบแจ้นไปขอเปลี่ยนมิเตอร์... ได้ค่าประกันมิเตอร์ชั่วคราวคืน... แต่ต้องจ่ายค่ามิเตอร์ใหม่... คิดอัตราค่าไฟใหม่ด้วย... ค่าไฟแต่ละเดือนลดลงหลายร้อยเลยครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:00:15 PM »

หน้าบ้านมีไฟ 3 เฟส อยู่แล้วครัีบ บ้านผมคงต้องขอมิเตอร์ 15 แอมป์ ถึงจะพอใช้
ตอนนี้กำลังจะก่อสร้างผมคงต้องไปขอใช้ไฟฟ้าชั่วคราวใช้ก่อน เห็นไฟฟ้าบอกว่าถ้าผมก่อสร้าง
กลัวทำให้บ้านข้างเคียงไฟตก ให้ใช้หลอดไฟตะเกียบเพื่อประหยัดไฟ (ผมได้ยินอย่างนั้นงงตึบ)
หลังจากปรึกษาหลาย ๆ ท่่าน รวมถึงทุกท่านในที่นี้ สรุปผมคิดว่า จะขอไฟฟ้าชั่วคราวมาใช้ก่อสร้าง
ถ้าไฟตก ผมได้ไปคุยกับบ้านข้างเคียงให้ร้องเรียน 1129 แล้ว ถ้าจนผมก่อสร้างเสร็จการไฟฟ้า
ยังไม่มาปรับปรุง ผมคงต้องติดอุปกรณ์กันไฟตก ปรับไฟกระชาก ราคาประมาณ สองหมื่นกว่าบาท
กันไว้ก่อนดีกว่า (เห็นคนแนะนำมาว่าช่วยแก้ไขเรื่องไฟตกได้ 100%) หลังจากนั้นคงต้องใช้วิชาแพะ
อย่างท่าน babara แนะนำ คงเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว ไม่งั้นเงินสร้างบ้านอาจจะไม่ถึงสวรรค์.....  ยี๊

ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:32:48 PM »

ถ้าจะขอไฟฟ้าชั่วคราวเพื่อก่อสร้างบ้านแนะนำให้ไปขอเอง อย่าให้ผุ้รับเหมาเป็นผู้ไปขอนะครับค่าประกันต่างกันประมาณแปดพันบาททีเดียว 
คือผู้ได้รับใบอนุญาตก่อสร้างไปขอมัดจำ 2,000  ถ้าผู้รับเหมาตามสัญญาก่อสร้างนี่มัดจำ 10,000 ครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:26:33 AM »

สร้างบ้านก่อนครับ  ขอไฟให้เรียบร้อย  เดี๋ยวนี้มิเตอร์ 5 แอมป์ไม่มีแล้วครับ  ถ้าไฟตกแสดงว่าเดือดร้อนกันหลายบ้าน  ที่ดินอยู่ในเขตท้องถิ่นไหนครับ  อบต. , ทต. , ทม. ไปพบกับ ส.อบต. หรือ สท. ในเขตนั้น  ขอให้เขารวบรวมรายชื่อพร้อมสำเนาทะเบียนบ้าน  ส่งให้ท้องถิ่นนั้นทำหนังสือแจ้งให้การไฟฟ้าในเขตนั้นมาทำการตรสจสอบ  เดี๋ยวได้หม้อแปลงฟรีครับ  ผู้แทนในท้องถิ่นนั้นเขาอยากทำให้อยู่แล้วครับ  เพราะได้เครดิต   ไหว้
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์