๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:52:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน sig 1911 carry stainless ใช้ซองพกนอกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 2368 ครั้ง)
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:35:33 AM »

อยากได้ซองพกนอก ช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาไว้พกตอนเดินป่า อยากได้แบบที่ไม่ทำให้ปืนเป็นรอยครับ
ใช้งานสะดวก ปลอดภัย  ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 01:01:22 PM »

แบบนี้ครับ... มันจะมีตะขอเกี่ยวกับเข็มขัดสนามติดมาด้วย แล้วเราเอากระติกน้ำทหาร เครื่องมืออื่น ฯลฯ เกี่ยวเข้ากับเข็มขัดสนามได้อีกด้วยครับ ตรงตามการออกแบบมาตั้งแต่ต้นเลย...

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 01:54:52 PM »

หุ้มอย่างไร ไม่ให้เป็นรอย

หุ้มมิดชิด หยิบล้วง ลำบาก

แล้วการระวัง ไม่ให้เป็นรอย ก็ยาก สำหรับเดินป่า

แค่ลำพัง กิ่งไม้ เล็ก ๆ นี่ ตัวดี

ไม่ก็เอา แบบ โบราณ  หุ้ม ทั้งตัว

แบบ ซองหนัง ถึงพออยู่

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 02:58:13 PM »

ขอบคุณครับ แล้วที่ขายกันในเว็ปอย่างยี่ห้อแบล็ดเท็คใช้ได้ไหมครับ หรือพกนอกแบบซองหนังดีครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 04:19:58 PM »

+ 1 ให้ครับ และขอให้ได้ซองที่ถูกใจ ผมก็กำลังมองหาสำหรับ ruger GP 100 เหมือนกัน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:36:16 PM »

ขอบคุณครับ แล้วที่ขายกันในเว็ปอย่างยี่ห้อแบล็ดเท็คใช้ได้ไหมครับ หรือพกนอกแบบซองหนังดีครับ

มันก็ซองปรกตินี่ครับ ไม่ใช่ซองแบบป้องกันปืนเป็นรอย หากชอบก็ย่อมได้แหละครับ... http://shop.blade-tech.com/outside-waistband-c-1_23.html ...

นายสมชายชอบซองสะพายไหล่/พาดหน้าอกมากกว่า เพราะเวลาเดินป่ามันมักมีของอย่างอื่นถ่วงเอวแยะแล้วครับ เอาแค่กระติกน้ำก็ตุ้มตะตุ้มตุ้ยเอาเรื่องแล้ว... แต่นายสมชายไม่เคยเดินป่าของจริงครับ แค่เดินตามป่าในวนอุทยานฯ ซึ่งไม่ใช่ของจริง... แฮ่ๆ...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 08:59:39 PM »

ซองสะพายไหล่แบบพี่สมชาย(ฮา) ก็ดีครับ  ปืนติดเอวเดินป่าได้ไม่นานปวดเอวฉี่เหลืองเชียวครับ...
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 09:05:28 PM »

ขอบคุณครับ เลือกยังไม่ได้ครับ  รอคำแนะนำจากท่านผู้เคยใช้ครับ
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 11:45:16 PM »

ถ้าเป็นสเตนเลส ใช้ซองสะพายไหล่พอได้ครับ ผมเคยใช้ CZ 75 รมดำ ใช้ซองสะพายไหล่ที่เป็นผ้าที่ขายตามตลาดปืนราคาไม่แพง เมื่อเดินป่าจริง ๆ จะเป็นการเดินระยะทางไกล ใช้เวลานาน เหงื่อจะออกท่วมตัวอย่างกับอาบน้ำ บริเวณลำตัวจะชุ่มเหงื่อไปหมด  ตอนกลางคืนผูกเปลนอน สะพายซองปืนนอนด้วย คืนเดียว กลับบ้าน เอาปืนออกจากซอง  สนิมแดงเกาะขอบลำเลื่อนด้านที่ติดกับลำตัวพราวเป็นแนวตลอดลำเลื่อน ต้องเอาไปให้ช่างรมดำใหม่ ตั้งแต่นั้น ปืนที่เข้าป่าต้องสเตนเลสเท่านั้นครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:47:10 AM »

คาดอก  Full size

ติดเข็มขัดหรือเข็มขัดสนาม  Full size

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 08:16:20 AM »

นายสมชายเคยเดินป่าก็แค่ในวนอุทยานฯ... ที่เดินไกลสุดก็แค่ภูกระดึง(3 วัน 2 คืน/นอนเต๊นท์ - นักท่องเทียวรอบข้างเพียบ) ซึ่งใช้ซองพกนอกไม่ได้เพราะเขาห้ามเอาอาวุธเข้าเขตวนอุทยานฯ ก็เลยพกแบบซุกซ่อนตลอดเวลา...

ไปติดกัน 3 ปีซ้อน... ปีแรกเหน็บสมิธชี๊ฟในเข็มขัดแล้วปล่อยชายเสื้อคลุม ไม่มีปัญหาอะไรเรื่องเหน็บปืน เพราะปืนมันกระจิ๋วหลิว แต่รู้สึกปืนฉันมันกระบอกเล็กเกินสถานที่(ฮา), ปีที่ 2 เหน็บ 1911 ตัวเต็มพร้อมลูกปืนรอบเอว(ในแม็กสำรอง 4 อัน)อีกค่อนกล่องฯ ครั้งนี้เดินถึงซัมแฮกแทบขว้างปืนทิ้ง เลยต้องเอาแม็กสำรองมาใส่เป้หลัง ส่วนตัวปืนนั่นยังเหน็บอยู่ที่เอว...

ปีที่ 3 ลงตัวได้ด้วยเอาปืน 1911 กระบอกดั้งเดิมใส่กระเป๋าสะพายใบเล็กครับ... สะพายแล่งแนบตัวตลอดเวลาไม่แกว่งตุ้มต๊ะตุ้มตุ้นให้รำคาญ และปกป้องปืนจากทั้งเหงื่อและสายตาผู้คน, หากคนไม่เล่นปืนด้วยกันเองก็ไม่รู้ครับ เพราะในกระเป๋าใส่ของใช้อย่างอื่นรวมไปด้วย...

นายสมชายใช้ม้าแก่สเตนเลสกระบอกดั้งเดิมมาตลอด 20 กว่าปีแล้ว ผิวสเตนเลสไม่เคยเป็นสนิม ทั้งที่ไม่ได้ใช้น้ำยาพิเศษอะไรดูแล เพียงแค่เช็ดให้แห้งทุกคืนก่อนนอนครับ... เอาผ้าแห้งเช็ดธรรมดาเหมือนเช็ดช้อนส้อมสเตนเลส โดยเฉพาะลำเลื่อนต้องเช็ดถูให้แห้งสนิททุกครั้งที่มีโอกาสหรือเมื่อต้องการเตรียมพร้อมฯ เพราะไม่รู้ว่าเมื่อถึงเวลาจำเป็นต้องใช้ปืนนั้น ลำเลื่อนต้องแห้งเพื่อไม่ให้ลื่นมือเวลากระชากลำเลื่อนครับ(ไม่เคยชโลมน้ำมัน แค่หยดใส่รางลำเลื่อนนานๆครั้ง)...  
eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 12:43:44 PM »

ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับพี่ๆที่ให้ข้อมูล  การเดินป่านั้นมีหลายเรื่องที่ต้องทำการบ้าน ไม่อยากไปลองผิดลองถูก
อาศัยประสบการณ์จากผู้รู้ดีกว่า  ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์