๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:57:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆครับ สมิท m36-1  (อ่าน 8204 ครั้ง)
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:52:58 AM »

แพงมากครับ  ผมทำร้านยอกการช่าง  ค่าตัด 2,000 + ค่าชุบฮาร์ดโครม 2,500 + ค่าแกะ 500

รวม 5,000 บาทเองครับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:27:06 PM »

แพงมากครับ  ผมทำร้านยอกการช่าง  ค่าตัด 2,000 + ค่าชุบฮาร์ดโครม 2,500 + ค่าแกะ 500

ราคาไม่ควรเกินนี้ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 03:41:32 PM »

ยอกไหนครับ...

ยอกหลัง ยอกเอว ยอกไหล่... คิก คิก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 04:16:40 PM »

ทำเสร็จแล้ว เอามาอวดกันบ้างนะครับ รอชมอยู่ครับ
patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 07:42:30 AM »

โทรสอบถามครับ
ร้าน สัง.....  ค่าชุบ 4500 .....ค่าแกะ 1000...... ค่าตัด  10000 กว่าๆๆๆเกือบ 20000  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ร้าน ยอ....   ไม่รับตีราคา ต้องเอาปืนไปให้ดูเท่านั้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ร้าน สว้.... นครปฐม   ชุบอย่างเดียว 4500
ร้าน สมุทปราการ อันนี้ไกล้บ้านหน่อย ไหว้ ชุบอย่างเดียว 3500 ยังไม่ได้ถามราคาตัดครับ

พี่ๆท่านใดพอจะมีแนวทางที่เหมาะสมจะแนะนำก็เชิญครับ  รู้ทั้งรู้ว่าเส้นทางการรักปืนนี้มันเดินลำบากแต่ใจมันรัก รักแล้วรักเลยครับ  หลงรัก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 09:58:32 AM »

ปืนใหม่มันแพง ข้าวของค่าครองชีพของช่างก็แพงไปตามเศรษฐกิจ และปืนเอาไปซ่อมก็น้อยลงเพราะคนเอาไปซ่อมก็โดนเศรษฐกิจเล่นงานด้วยเหมือนกันแหละ... ช่างปืนก็ขึ้นราคาให้ตัวเองอยู่รอดได้ เลยพยายามหนีไปตลาดบนด้วยการซ่อม+แต่ง โชว์ฝีมือให้กลายเป็น"ปรับปรุงปืนให้ดี" ซึ่งได้ดีอย่างที่หวังแค่ไหนก็ต้องแล้วแต่ลูกค้าจะ"ให้ค่า"นั่นแหละครับ เพราะ"ปืนซ่อม"มันยังไงก็ไม่ดีเหมือนของออกจากโรงงาน แม้ว่าตัวช่างเองจะโฆษณาว่าเจ๋งแค่ไหน นั่นก็แค่คำโฆษณาครับ...

สมมติว่าปืนกระบอกนี้ซื้อจากเจ้าของเดิม 2 - 3 หมื่นบาท แล้วเสียค่าซ่อมแซมอีก 2 หมื่นบาท รวมเป็น 4 - 5 หมื่นบาท แต่คุณค่าทางจิตใจมันไม่เหมือนปืนป้ายแดงที่มานั่บหนึ่งกับเราครับ... ดังนั้นนายสมชายแนะนำว่าซ่อมให้"พอใช้งานได้"แล้วใช้มันไปเหมือนเครื่องมือเครื่องใช้จะดีกว่า คือสรุปว่าไม่ใช่ของสะสมเจริญตาเจริญใจแล้วครับ...

หากเป็นปืนนายสมชายเอง จะตัดลำกล้องเองครับ จะศึกษาบนเว็บแล้วเลื่อย+แต่งปลายลำกล้องเอง เรื่องนี้ประเด็นมันอยู่ที่จะแต่งขอบเกลียวยังไงให้ได้เซ็นเตอร์รอบด้าน จะซื้อเครื่องมือตัดแต่งปลายลำกล้อง+เครื่องมือจับยึดยังไงก็ไม่ถึง 20,000.- บาทหรอกครับ ทำเสร็จแล้วได้เครื่องมือเก็บไว้ใช้อย่างอื่นได้อีก... ส่วนเรื่องชุบฮาร์ดโครมก็ไม่ต้องแล้ว จะรมเย็นเองกระดำกระด่างก็ไหว หรือจะพ่นสี+อบชุบอย่างไรก็ศึกษาบนเว็บแล้วทดลองทำเองครับ...

แต่ถ้าหากบอกว่า"ไม่อยากเล่นแล้ว"จะเก็บเงินเพิ่มเพื่อซื้อปืนกระบอกใหม่ ก็จะมี G19 กับ Cz75 ที่ราคาเป็นกันเองหน่อย คือไม่ถึงแสนบาท... แต่มัน"ป้ายแดง"สบายใจกว่า เจริญตาเจริญใจกว่าด้วยประการทั้งปวงครับ...
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 03:27:21 PM »

เห็นราคาแล้วก็คงต้องหยุดไว้แค่นี้ก่อนครับ คงต้องซ่อม เพื่อพอใช้ไปก่อนดังพี่สมชายว่า(ชุบฮาร์ดโครม) ซึ่งก็ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร  3 นิ้วก็ 3 นิ้วครับ  3 นิ้วต้องมีดีบ้างหล่ะ
ถ้าไม่งั้นโรงงานคงไม่ทำออกมา(องุ่นเปรี้ยวครับ ฮ่าๆ)  สู้เก็บเงินไปต่อโปรเจ็ค ใหม่ดีกว่าครับ 10/22 หรือ 452 ครับ ยังไม่มี .22 ในครอบครองซักกระบอก
ปืนต่อปืนจริงครับ  2 ปี 3 กระบอก หัวเราะร่าน้ำตาริน
       ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ชุบมาแล้วจะนำมาให้ดูครับ ไหว้
nut.ta
Hero Member

คะแนน 1089

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 04:08:30 PM »

เห็นราคาแล้วก็คงต้องหยุดไว้แค่นี้ก่อนครับ คงต้องซ่อม เพื่อพอใช้ไปก่อนดังพี่สมชายว่า(ชุบฮาร์ดโครม) ซึ่งก็ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร  3 นิ้วก็ 3 นิ้วครับ  3 นิ้วต้องมีดีบ้างหล่ะ
ถ้าไม่งั้นโรงงานคงไม่ทำออกมา(องุ่นเปรี้ยวครับ ฮ่าๆ)  สู้เก็บเงินไปต่อโปรเจ็ค ใหม่ดีกว่าครับ 10/22 หรือ 452 ครับ ยังไม่มี .22 ในครอบครองซักกระบอก
ปืนต่อปืนจริงครับ  2 ปี 3 กระบอก หัวเราะร่าน้ำตาริน
       ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ชุบมาแล้วจะนำมาให้ดูครับ ไหว้

รมดำอย่างเดียวพอแล้วครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 05:07:29 PM »

เป็นนายสมชายหากจะเอามาใช้งานเป็นเครื่องมือเครื่องใช้ฯ ก่อนจะรมดำต้องกำชับกับช่างให้ดีเรื่องการขัดผิวนะครับ... หลายกระบอกที่เคยเห็นมานั่น ช่าง"หวังดี"ขัดผิวตั้งใจให้"งดงาม" ก็ตือใช้ตามองแล้วดงาม, แต่ปืนหลวมไปหมดเลย...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 06:34:25 PM »

ตัดลำ แล้ว จะเหมือนรุ่นไหน ครับเนี่ย .. ปืนรุ่นลำหนา ไม่มี รุ่น ๒ นิ้วนะครับ
จะกลายเป็นเสียของ เสียนราคาไปเปล่า

ปล่อยไว้อย่างนี้ ถ้าจะทำก็ย้อนกลับเป็นรมดำอย่างเดิมดีกว่า ความคิดว่าจะเก็บไว้ใช้ นั่นแค่ความรู้สึกตอนนี้
ถามว่า ถ้าทำแล้วไม่ดีอย่างที่คิด ท่านอยากจะเก็บไว้ไหม
ปืนกระบอกนี้ ถูกขายออกเพราะ มันไม่ถูกใจ เจ้าของเดิมต่อไปแล้ว

ปืนกระบอกนี้ได้มาค่อนข้างถูก ถ้าท่านจะหากำไรจากปืนกระบอกนี้
ตัวหนังสือยังคม ถ้าทำผิว ขอให้เลี้ยงตัวหนังสือเดิมไว้ อย่าไปให้ช่างแกะตัวหนังสือนะครับ ปืนจะมีราคาวิ่งไปตามราคา

ถ้าตัดลำ หรือฮาร์ดโครม ต้องทิ้งเงินไปอีก ๕,๐๐๐ เป็นอย่างน้อย.. ค่อนข้างมั่นใจ ว่าปืนจะอยู่กับท่านตลอด
เพราะถ้าขาย คงยากส์ครับ ที่คอปืนจะให้ความสนใจ

ปืนรุ่นนี้ผมมีมาก่อนแล้ว แต่เป็นสแควบัต..  ความดีน่าใช้ของปืนรุ่นนี้ คือ ๕ นัด ลำหนา ๓ นิ้ว หลังถนน  . นะครับ.
ถ้าต้องการ ๒ นิ้ว รมดำต้อง M 36 ๒ นิ้ว ถ้า สเตนเลส ต้อง M 60 ถ้า ๖ นัด ต้อง M 10 ๒ - ๓ นิ้ว นะครับ.  Wink

Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 07:58:00 AM »

ขอบคุณพี่ Ro@d ครับ สำหรับคำแนะนำ ตัดลำคงไม่ตัดแล้วครับ เหมือนพี่ว่าครับ ผมหาข้อมูลแล้วยังไม่พบสามนิ้วลำหนาตัดเหลือสองนิ้ว
นอกจากว่าเหลาลำ  ถ้าตัดกิเลสความอยากของตัวเองออกแล้ว มองจากความเป็นจริงและสภาพสังคมการทำงานเศรษฐกิจปัจจุบัน  ผมว่าการปรับตัวให้เข้ากับปืน
เป็นทางออกดีที่สุดครับ  ดังที่ได้เกริ่นไว้กระทู้ก่อนหน้านี้ โอกาสที่จะได้พกพาค่อนข้างน้อย นอกจากพาครอบครัวออกต่างจังหวัด หรือไปที่เปลี่ยวยามค่ำคืน
 ลำสามนิ้วก็พกได้เนียนระดับหนึ่งครับ บวกกับการแต่งตัวบุคลิกส่วนบุคคล ผมไม่มีปัญหาครับ(หน้าตาไม่เหมือนคนมีเงินและที่จะต้องพกปืนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 04:09:42 PM »

ขอบคุณพี่ Ro@d ครับ สำหรับคำแนะนำ ตัดลำคงไม่ตัดแล้วครับ เหมือนพี่ว่าครับ ผมหาข้อมูลแล้วยังไม่พบสามนิ้วลำหนาตัดเหลือสองนิ้ว
นอกจากว่าเหลาลำ  ถ้าตัดกิเลสความอยากของตัวเองออกแล้ว มองจากความเป็นจริงและสภาพสังคมการทำงานเศรษฐกิจปัจจุบัน  ผมว่าการปรับตัวให้เข้ากับปืน
เป็นทางออกดีที่สุดครับ  ดังที่ได้เกริ่นไว้กระทู้ก่อนหน้านี้ โอกาสที่จะได้พกพาค่อนข้างน้อย นอกจากพาครอบครัวออกต่างจังหวัด หรือไปที่เปลี่ยวยามค่ำคืน
 ลำสามนิ้วก็พกได้เนียนระดับหนึ่งครับ บวกกับการแต่งตัวบุคลิกส่วนบุคคล ผมไม่มีปัญหาครับ(หน้าตาไม่เหมือนคนมีเงินและที่จะต้องพกปืนครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน)

ปืนรุ่นนี้ เป็น Back up ที่วางใจได้แน่นอนครับ ยิงได้ ทั้งกระสุน +P  สำหรับ .๓๘ ลำ ๓ นิ้ว แล้ว อานุภาพ + P เชื่อถือได้

ผมเคยได้เมื่อปี ๒๕๓๘  ๕,๐๐๐.-  เวลายื่นเงิน เพื่อนลดให้อีก ๕๐๐. ทะเบียนกรุงเทพฯปี ๒๕๑๒ ซื้อจากร้านปืน ในกรุงเทพฯ เสียดายที่ตอนนั้น
ไม่คอ่ยจะสนใจ โม่หมุน ยิงไป ๑ โม่ จึงยกต่อให้น้องชาย ไปซะ

แล้วก็ยังได้ โม่หมุนมา ฟรี ๆ อีก ๓ กระบอก   M67- Detective Special - Ruby แต่ไม่เคยเก็บไว้เลย ครับ. Grin

Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:43:19 PM »

ทราบมาว่า m 36 และ m 60 ขีดต่ำๆ สมิทไม่แนะนำให้ยิง ลูก +p และ +p+ จริงเท็จประการใดครับ 
ระหว่าง 158 เกรน หัวธรรมดา  และ +p หัวรู (ไม่ทราบน้ำหนักหัวกระสุนครับ) ชนิดไหนควรติดปืนไว้ป้องกันตัว จากคนด้วยกันดีที่สุดครับ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:01:29 AM »

ทราบมาว่า m 36 และ m 60 ขีดต่ำๆ สมิทไม่แนะนำให้ยิง ลูก +p และ +p+ จริงเท็จประการใดครับ 
ระหว่าง 158 เกรน หัวธรรมดา  และ +p หัวรู (ไม่ทราบน้ำหนักหัวกระสุนครับ) ชนิดไหนควรติดปืนไว้ป้องกันตัว จากคนด้วยกันดีที่สุดครับ ไหว้

ใช้หัวรู ๑๕๘ เกรนดีกว่าครับ... ถึงจะไม่บาน... แต่ก็ได้น้ำหนักหัวเพื่อม... และมีรูดีกว่าไม่มีรูตรงที่มันมีโอกาสบานมากกว่าครับ...

...กระสุน +P แพงเกินประสิทธิภาพครับ... ไหว้

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 09:35:40 AM »

ผมเคยมีอยู่ตัว แต่โอนให้พี่ชายไปแล้ว  ..ฝากผู้ใหญ่ที่นับถือทำให้  สภาพที่ได้มาเป็นเช่นรูปบน  ได้มาเมือ่ปี 48 

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์