๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:37:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป.๓ ได้รับคำสั่งไม่อนุญาตยังไม่เท่าไหร่ แต่ได้ยินคำๆ นี้แล้ว ..... เฮ้อ  (อ่าน 12127 ครั้ง)
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 06:57:24 PM »

วันนี้ผมไปศาลปกครองมา  และคิดว่าแนวทางการพิจารณาออกใบอนุญาตต้องยึดเป็นกฏหมายเป็นสำคัญครับ

จนท. อ่านคำสั่งทางปกครองที่ผมได้รับแล้วหัวเราะใหญ่เลย  และนั่นทำให้ผมเข้าใจว่าการพิจารณาทางปกครองมากขึ้น ....

คำแรกที่ จนท. บอกให้ผมฟังคือ " หลักแห่งความเท่าเทียม " หมายถึงทุกคนในประเทศไทยจะอยู่ภายใต้กฏหมายเดียวกัน  หลักเกณฑ์เดียวกัน  ดุลยพินิจนายทะเบียนไม่ได้มีหลักประกันความเสมอภาคมากกว่ากฏหมาย  เพราะฉะนั้นจะเอามาเป็นหลักเกณฑ์ตัดสินตามอำเภอใจไม่ได้

วันนี้ผมได้เห็นหนังสือคู่มือของฝ่ายปกครองที่มีหน้าปกสีม่วง  ด้านบนเป็นรูปตรามหาดไทย ออกเมื่อเดือนกันยายน  ปี 2555  โดน  สนสก  หนาซักประมาณ ๓-๔๐๐  แผ่น  จนท.เปิดไปเปิดมาแล้วหาไม่เจอว่านายทะเบียนจะไม่ออกใบอนุญาตให้ผมได้ตรงไหน  ผมสอบถามถึงเรื่องดุลยพินิจ  ....  จนท. เล่าเรื่องดุลยพินิจให้ผมฟังเท่าที่พอจำได้คือ

ดุลยพินิจ  ในกรณีการขอมีและใช้อาวุธปืนคืออำนาจบางข้อใน  มาตรา  ๑๓  เท่านั้น 

การใช้ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่รัฐ  ต้องดูว่ากฏหมายเป็นแบบไหน  ไม่ใช่ใช้ได้ส่งเดช  ถ้าข้อกฏหมายเป็นแบบถ้อยคำตายตัวก็ไม่มีอำนาจ  ถ้าเป็นแบบเอื้ออำนาจเช่น  ถ้า.....จะพิจารณา ..... ก็ได้ , หาก .... อาจ ...... ก็ได้ ฯ  ซึ่งต้องพิจารณาจากข้อเท็จจริงและใช้ดุลยพินิจตามความเหมาะสม  และความจำเป็น 

สรุปเท่าที่ผมเข้าใจวันนี้  ถ้าผู้ขอมีคุณสมบัติข้อ  ๑๓  ข้อหนึ่งข้อใจที่ไม่ร้ายแรงไม่ครบถ้วนบ้างอย่างไม่ชัดเจน  นายทะเบียนอาจมีดุลพินิจออกใบอนุญาตให้ได้หากมีความเหมาะสมหรือความจำเป็น

แต่หาผู้ขออนุญาตขออาวุธปืนภายใต้เหตุผลของมาตรา  ๙   คุณสมบัติครบถ้วนตามมาตรา  ๑๓  และอาวุธปืนที่ขอมีขนาดตามาตรา ๙  นายทะเบียนไม่สามารถใช้ดุลยพินิจได้เลย  เพราะข้อกฏหมายจะเป็นข้อกฏหมายที่ตายตัวไม่ได้ให้อำนาจนายทะเบียนให้หรือไม่ให้ใครตามใจชอบ  และทุกคนในประเทศไทยต้องอยู่ภายใต้หลักเกณฑ์นี้

ผมถามถึงหนังสืออื่นที่เป็นส่วนประกอบเช่น  ๐๕๐๖ , ๖๗๔ ฯ จนท. บอกไม่ต้องไปสนใจ  เป็นเรื่องเจ้านายสั่งลูกน้อง  ถ้าขัดกับกฏหมายก็เอามาใช้กับเราไม่ได้

จนท.เล่าว่าถ้าสมัยก่อน  รัฐธรรมนูญยังไม่สมบูณ์เท่าฉบับนี้นายทะเเบียนอาจมีทางเดินมากกว่านี้  แต่เมื่อรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันกำหนดให้ทุกคนอยู่ใต้กฏหมายเดียวกันและได้รับสิทธิ์อย่างเสมอภาค  ดุลยพินิจจึงไม่ได้มีค่าอีกต่อไปหากแต่ให้ยึดถือกฏหมายเป็นหลักเท่านั้น 

ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ  เพราะผมอาจจำได้ไม่หมดเนื่องจากคุยกันเยอะเเละยาวนานมาก  เข้าห้องไป ๐๙.๐๐  ออกมา  ๑๑.๓๐  เรียกว่าอิ่มเลยล่ะครับ   ถ้าใครตัดสินใจจะสู้ผมรับรองว่าจะได้รับความประทับใจอย่างที่ไม่เคยได้รับมาก่อนเลยครับ  ทั้งจากเพื่อนสมาชิก  พี่ๆ  น้อง  ไปจนถึงศาลเลยทีเดียว 

ขอบคุณพี่สุพินท์  พี่ธำรง  และพี่ๆ น้องๆ ทุกคนอีกครั้งครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:23:45 PM »

+1 ท่าน ConsTRucT ครับ... เยี่ยม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 12:30:14 AM »

ใช่ครับ ต้องขอบคุณรัฐธรรมนูญ ปี 50 ฉบับล่าสุดของเรา
มาตรา 3 วรรคสอง เขียนว่า "การปฏิบัติหน้าที่ของรัฐสภา คณะรัฐมนตรี ศาล รวมทั้งองค์กรตามรัฐธรรมนูญและหน่วยงานของรัฐ ต้องเป็นไปตามหลักนิติธรรม"

คำว่าหลักนิติธรรม หมายความว่าต้องปฏิบัติหน้าที่โดยอาศัยอำนาจตามที่กฎหมายให้ไว้
บุนหลาย-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 09:02:09 AM »

ผมชอบวิธีการตอบและถามของพี่อาฮุยและพี่สุพินท์ ใช้หลักการ เหตุผล ไม่เอาอารมณ์ความรู้สึกเข้าถู ได้ทั้งความรู้และวิธีคิด
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 10:14:59 AM »

ใช่ครับ ต้องขอบคุณรัฐธรรมนูญ ปี 50 ฉบับล่าสุดของเรา
มาตรา 3 วรรคสอง เขียนว่า "การปฏิบัติหน้าที่ของรัฐสภา คณะรัฐมนตรี ศาล รวมทั้งองค์กรตามรัฐธรรมนูญและหน่วยงานของรัฐ ต้องเป็นไปตามหลักนิติธรรม"

คำว่าหลักนิติธรรม หมายความว่าต้องปฏิบัติหน้าที่โดยอาศัยอำนาจตามที่กฎหมายให้ไว้

งั้นผมก็ต้องรอลุ้นคำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุดแล้วละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 06:02:33 PM »

งั้นผมก็ต้องรอลุ้นคำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุดแล้วละครับ

คำว่า "หลักนิติธรรม" มาจากคำสอนของอริสโตเติลที่ว่า "การปกครองที่ดี ไม่ใช่เป็นการปกครองโดยปุถุชน  แต่จะต้องเป็นการปกครองด้วยกฎหมาย"
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 04:10:31 PM »

ขออนุญาตอัพเดทข้อมูลเล็กน้อยครับ   พอดีมีโอกาสได้คุยกับสมาชิกหลายคนและผู้ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกที่ได้เจอเคสประมาณเดียวกันนี้มาบ้าง   เลยอยากขออัพเดทในส่วนที่เสร็จสมบูรณ์ไปแล้วเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆ นิดนึงครับ

- กรณีของผมขณะนี้เรื่องอยู่ในศาลปกครอง  ล่าสุดได้รับคำให้การเพิ่มเติมของทางอำเภอซึ่งศาลไม่ได้มีคำสั่งให้ผมจัดทำคำคัดค้านนั้นแต่อย่างใดจึงเข้าใจว่าศาลน่าจะได้รับข้อเท็จจริงเพียงพอแล้ว  ด้วยที่ผ่านมาทางอำเภอให้การตลกๆ  โป้ปดมดเท็จขัดกับหลักฐานจำนวนมาก

- ตามเอกสารคำวินิจฉัยของคณะกรรมการข้อมูลข่าวสารนี้เป็นอีกครั้งที่มีคำวินิจฉัยให้ผู้ร้องเข้าดูเอกสารได้ทั้งหมด  ไม่เว้นเเม้เเต่รายการทรัพย์สิน ... ด้วยทางอำเภอไปให้การตลบแตลงกับคณะกรรมการ  อ้างตีความกฎหมายมั่วไปหมด  ที่สำคัญตั้งเกณฑ์ขึ้นมาบังคับใช้ว่าทางอำเภอที่ผมอาศัยอยู่นี้ไม่ได้มีหลักการในการออกใบอนุญาตเฉกเช่นอำเภออื่นๆ เขา  คือทางอำเภอจะออกใบอนุญาตให้กับบุคคลด้วยเหตุผลเพียง  ๓  อย่างคือเพื่อป้องกันทรัพย์สิน  เพื่อการกีฬา  และเพื่อล่าสัตว์  การขออนุญาตมีเเละใช้เพื่อการการป้องกันชีวิตไม่มีในสารบบการออกใบอนุญาต   แถมอ้างไปเรื่อยถึงผลการพิจารณาซึ่งอ้างว่าผมมีทรัพย์สินไม่มากไม่จำเป็นต้องมีอาวุธปืนซึ่งขัดแย้งกับการขออนุญาตเข้าดูเอกสารที่ผมขอเข้าดูเอกสารก่อนทางอำเภอจะมีผลการพิจารณาถึง  ๔๐  วันการขออนุญาตเข้าดูเอกสารจึงไม่เกี่ยวข้องกับผลการพิจารณา  ทั้งตามผมการพิจารณาอ้างว่าไม่เเน่ใจเรื่องมูลค่าไม่ใช่ระบุว่าทรัพย์สินผมมูลค่าน้อย  .... ให้การไปให้การมาเล่นเอาคณะกรรมการทำหน้าไม่ถูกเหมือนกัน

ประการสำคัญแม้คณะกรรมการจะมีคำวินิจฉัยออกมา  และตามคำวินิจฉัยวรรคแรก  บรรทัดที่  ๓  จะระบุไว้ชัดเจนว่าเป็นการอุทธรณ์เรื่องการขอคัดลอกและเข้าดูเอกสาร   ทางอำเภอก็ยังตีมึนทำลูกนิ่งไม่ยอมเเจ้งให้ผมเข้าดูข้อมูลตามมีติรัฐมนตรีเสียอีก  แถมพอผมดักทางส่งหนังสือแจ้งไปเจ้าเนติบัณฑิตตัวดีของนายอำเภอยังโทรศัพท์มาแสดงพฤติกรรมถ่อยๆ ใส่ผมแถมไม่ยอมให้ผมคัดลอกข้อมูลซ้ำ   ช่างมีเรื่องให้ฮาตลอดจริงๆ ครับอำเภอผมนี่ ..  อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 04:18:48 PM โดย ConsTRucT » บันทึกการเข้า

sonsin
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:48:29 AM »

ได้ความรู้เรื่องหลักกฏหมายมหาชน  ,พรบ อวป., รธน., การพิจารณาความศาลผกครองและระเบียบขั้นตอนการยื่นขอ ป.3 เป๊ะๆ
วันนี้ ได้ความรู้กฎหมายเต็มพุงก่อนนอน
ขอขอบคุณ อาฮุย ผู้การสุพิน ธำรง และอื่นๆ อีก เป็นอย่างมากครับ
แต่อาฮุย อธิบายหลักกฏหมายมหาชน เป๊ะมากเลยนะครับ  ผมเพิ่งลงเรียน ได้ C เฉยเลย ขอฝากตัวเป็นศิษย์
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 10:34:25 PM »

คำพิพากษาจากศาลปกครองสูงสุดออกมาแล้วครับ ต้องสู้กันต่อไปครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

DR.Siah
Full Member

คะแนน 219

« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 11:30:55 PM »

สู้ๆ ครับ
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 06:38:56 PM »

คำพิพากษาจากศาลปกครองสูงสุดออกมาแล้วครับ ต้องสู้กันต่อไปครับ

ผลเป็นอย่างไรพอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับ  แต่ถ้ามีผลกับรูปคดีหรือด้านอื่นๆ ไม่ต้องก็ได้ครับ 
แต่ไม่ว่าอย่างไรขอเอาใจช่วยนะครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 09:40:59 PM »

ผลเป็นอย่างไรพอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับ  แต่ถ้ามีผลกับรูปคดีหรือด้านอื่นๆ ไม่ต้องก็ได้ครับ 
แต่ไม่ว่าอย่างไรขอเอาใจช่วยนะครับ

คำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุดถือเป็นที่สุดแล้วครับ ไม่มีอุทธรณ์ต่อแล้วครับ จบแล้วครับ

sidarod
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 10:50:51 PM »

เข้ามาหาความรู้

และเป็นกำลังใจให้ครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 07:56:58 AM »

ขออนุญาตก๊อปสำนวนของท่าน"ConsTRucT"เพื่อไว้เป็นแนวทาง ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 24, 2014, 08:44:51 AM »

ขออนุญาตก๊อปสำนวนของท่าน"ConsTRucT"เพื่อไว้เป็นแนวทาง ไหว้

ยินดีมากๆ เลยครับ  แนวทางของผมได้รับคำแนะนำเสนอแนะจากพี่ๆ ในเว็บนี้เยอะมาก  โดยเฉพาะท่านผู้การสุพินท์และพี่ธำรง ซึ่งต้องขอขอบคุณอีกครั้งมา  ณ  ที่นี้ด้วยครับ  ไหว้

หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์