๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:32:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป.๓ ได้รับคำสั่งไม่อนุญาตยังไม่เท่าไหร่ แต่ได้ยินคำๆ นี้แล้ว ..... เฮ้อ  (อ่าน 12073 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 09:19:18 AM »

ครับศาลปกครองสั่งให้อำเภอออกใบอนุญาตให้เราได้ครับ ผมชนะมาแล้ว ๑ คดีครับ ปืนอัดลมยาวครับ

ทำให้รู้ว่า แค่ปืนอัดลมยังมีปัญหาเรื่องการออกใบอนุญาตเลยนะครับ แล้ว.45 คงไม่ต้องพูดถึง เห็นใจครับ
[/quote]

เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับคดี .45 ของผมก็รอคำพิพากษาจากศาลปกครองสูงสุดเช่นกันครับ

สำหรับปลัดอำเภอบ้านผมนั้น ตอนนี้เปิดร้านปืนใหญ่โตแล้วครับ 3 คูหา สองร้านแล้วครับ มาดูได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:33:41 PM »

เข้ามาเป็นเป็นกำลังใจให้ท่าน จขกท. ครับ ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 04:30:19 PM »

เป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระทู้ครับ ที่ตั้งใจต่อสู้กับความไม่ถูกต้องและเป็นธรรม...  ไหว้

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
นิพนธ์-รักในหลวงของไทย
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 07:24:17 PM »

ไหว้เวณกรรมนั้นมีอยู่จริง นายฯซึ้งมีหน้าที่ ๆ ต้องปฏิบัติ แต่กลับไม่รู้หน้าที่ ชาติบ้านเมืองไม่เจริญแล้วจะโทษใคร ไหว้ ผมขอเป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระทู้ สู้ ๆ ครับ เยี่ยม เยี่ยม
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 08:12:26 PM »

+นับถือและเป็นกำลังใจให้ จขกท.ครับ........ ไหว้ คล้ายๆกับของผม....สุดท้ายก็ต้องไปศาลกครอง  ไหว้
ขอบคุณมากเลยครับ ^_^

ก่อนอื่น ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ยืนหยัดตามสิทธิอันชอบธรรมที่เราสามารถใช้ได้ตาม
ที่กฎหมายรับรอง ถ้าเห็นว่าคำสั่งนั้นไม่ชอบด้วยกฎหมาย ถ้าจะให้ดี หาหลักฐานเพิ่ม ว่าในท้องที่
ที่ท่านอยู่มีใครเคยได้รับอนุญาต ขนาดนี้บ้าง (แต่คงจะหายากหน่อย) ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ
ท่าน เพื่อเตรียมไว้เป็นข้อมูล หักล้างเหตุผลอื่น ๆ ได้มากเลย  ส่วนที่เจ้าหน้าที่แจ้งต่อท่านว่า

" แล้ว .. คิดว่าศาลปกครองนี่จะสั่งอำเภอออกใบอนุญาติให้คุณได้มั้ย !!!!!!!! "

ตรงนี้ผมเห็นด้วยกับเขานะ แต่ก็ตอบได้ว่า แม้ศาลไม่มีอำนาจออกให้ได้ เพราะเป็นอำนาจของฝ่ายปกครอง
ศาลเป็นอำนาจตุลาการ ไม่มีอำนาจในส่วนนี้ แต่ศาลมีอำนาจเพิกถอนคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
ทั้งรูปแบบและเนื้อหาได้ และสามารถสั่งให้ ฝ่ายปกครองพิจารณาให้ใหม่ได้ แต่ศาลจะไม่ก้าวลงไป
ใช้อำนาจสั่งให้ว่าได้หรือไม่ได้ เพราะเป็นการก้าวก่ายอำนาจซึ่งกันและกัน มันสั่งไม่ได้อยู่แล้วแต่สั่ง
ยกเลิกเพิกถอนได้ ถ้าคำสั่งนั้นไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ในระหว่างนี้ ลองร้องไปยังหน่วยงานอื่น ๆ อีกทาง
เพิ่มด้วยดีไหม ไหน ๆ ก็ยื่นหยัดต่อสู้แล้ว ร้องผู้ตรวจการแผ่นดินรํฐสภา เพิ่มด้วย ถ้าคำสั่งเขาแสดง
เหตุผลเป็นเท็จ แล้วเรามีหลักฐานหักล้าง บอกว่าไม่มีคนรับรอง แต่ความจริงมีคนรับรอง ก็ลองร้อง
เรียนอีกทาง เราไม่ได้รับความเป็นธรรม จากการปฏิบัติหน้าที่ของข้าราชการ ก็ร้องเรียนได้อีกทาง
เอาให้มันสุด ๆ ไปเลย ไหน ๆ ก็ไหน ๆแล้ว ยอมก็ไม่ได้ หันหน้าสู้มันสุดตัว

มาเป็นกำลังใจแก่ผู้ที่ยืนหยัดรักษาสิทธิ ใช้สิทธิของตนเองตามที่กฎหมายให้ไว้ครับ แม้มันจะต้อง
เสียเวลาไปบ้าง แต่ก้เชื่อว่า จะเป็นประโยชน์แก่คนอื่น ๆ ให้รู้จักรักษาสิทธิของตนเองตามที่กฎหมาย
และรัฐธรรมนูญได้รับรองไว้ให้ครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ นายอำเภอคนนี้ย้ายมาภายหลังผมยื่นคำขอไว้เพียง ๑๐ วันเองครับ ตอนแรกก็คิดว่าโชคดีจริงๆ ที่คนไม่ดีย้ายไปแล้ว
ที่ไหนได้ .... คนนี้มาผมโดนไปหลายดอกเลยครับ เเละเพราอย่างนั้นคงหาข้อมูลเก่าๆ ลำบากครับเพราะต้องย้อนไปถึงอำเภอเก่าแกโน่น
ผมขอเสริมท่านnengnoi ในประเด็นที่ท่านกล่าว "ถ้าจะให้ดี หาหลักฐานเพิ่ม ว่าในท้องที่
ที่ท่านอยู่มีใครเคยได้รับอนุญาต ขนาดนี้บ้าง (แต่คงจะหายากหน่อย) ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ
ท่าน เพื่อเตรียมไว้เป็นข้อมูล หักล้างเหตุผลอื่น ๆ ได้มากเลย ..."

เรามีสิทธิที่ไปขอดูได้ครับ .......    ตามนี้

ขอบคุณครับพี่ธำรง  หนังสือขอดูเอกสารโดยอ้างคำวินิจฉัยดังกล่าวผมได้จัดทำไปแล้วครับ  และก็ได้รับคำสั่งปฏิเสธการอนุญาต
และผมก็อุทธรณ์  ผลอุทธรณ์วินิจฉัยให้ผมเข้าดูเอกสารได้ทั้งหมด .... พอจะเข้าขอดูก็เจอกำลังภายในอีก  ความโปร่งใสไม่มีจริงๆ ครับ
ครับศาลปกครองสั่งให้อำเภอออกใบอนุญาตให้เราได้ครับ ผมชนะมาแล้ว ๑ คดีครับ ปืนอัดลมยาวครับ

ทำให้รู้ว่า แค่ปืนอัดลมยังมีปัญหาเรื่องการออกใบอนุญาตเลยนะครับ แล้ว.45 คงไม่ต้องพูดถึง เห็นใจครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับคดี .45 ของผมก็รอคำพิพากษาจากศาลปกครองสูงสุดเช่นกันครับ

สำหรับปลัดอำเภอบ้านผมนั้น ตอนนี้เปิดร้านปืนใหญ่โตแล้วครับ 3 คูหา สองร้านแล้วครับ มาดูได้ครับ
[/quote]
ขออนุญาตเจริญลอยตามนะครับ 
เข้ามาเป็นเป็นกำลังใจให้ท่าน จขกท. ครับ ไหว้
ขอบคุณมากครับ
เป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระทู้ครับ ที่ตั้งใจต่อสู้กับความไม่ถูกต้องและเป็นธรรม...  ไหว้
ขอบคุณครับ
ไหว้เวณกรรมนั้นมีอยู่จริง นายฯซึ้งมีหน้าที่ ๆ ต้องปฏิบัติ แต่กลับไม่รู้หน้าที่ ชาติบ้านเมืองไม่เจริญแล้วจะโทษใคร ไหว้ ผมขอเป็นกำลังใจให้ เจ้าของกระทู้ สู้ ๆ ครับ เยี่ยม เยี่ยม
เขาคงได้ไใจ  และได้......ครับถึงไม่สนใจคำว่าหน้าที่    ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจนะครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
nengnoi
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 09:31:52 PM »

ผมขอเสริมท่านnengnoi ในประเด็นที่ท่านกล่าว "ถ้าจะให้ดี หาหลักฐานเพิ่ม ว่าในท้องที่
ท่าน เพื่อเตรียมไว้เป็นข้อมูล หักล้างเหตุผลอื่น ๆ ได้มากเลย ..."

เรามีสิทธิที่ไปขอดูได้ครับ .......    ตามนี้

ขอบพระคุณท่าน ธำรง มากเลยครับ จริงด้วยกระผมก็ลืม พรบ.ข้อมูลข่าวสารทางราชการไป
โดยสนิทใจเลย นี่แหละครับประสบการณ์น้อยจริง ๆ  ต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย  ตัว พรบ. ก็อยู่หัวนอนนะ
เวลาไปหน่วยงานราชการ ก็ยืนอ่านที่เขาติดไว้ เป็นประจำ  นั่นเลยครับ อีกช่องทางหนึ่ง หางานให้
เจ้าหน้าที่เพิ่มอีกเลยครับ มาถึงป่านนี้แล้ว ได้ไม่ได้ ไม่รู้ เอามันอีกทาง

seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 10:27:18 PM »

ให้ช่วยอะไรก็บอกได้ครับ
สนับสนุนเต็มที่ครับ
BOY1911
Full Member

คะแนน 7

รักในหลวง

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 11:08:44 PM »

สู้ๆ ครับพี่เป็นกำลังใจให้ ผมก้อเจอมาเหมือนกันขอไปเกือบปี นี่พูดถึงเก้ามอมอ นะครับสุดท้ายต้องยอมจำนนคับขึ้นทางด่วนไม่นาเชื่ออาทิตย์เดียวได้ เค้าบอกว่าเป็นดุลยพินิจของนายอำเภอจะให้หรือไม่ก้อได้วันนึงเซ็นกี่ใบก้อได้ แค่สิบเอ็ดไม่ให้คับ

ทำไมท่านปักใจเชื่อว่าถูกข่มเหงรังแกครับ บ้างครั้งเราต้องทบทวนการกระทำของเราบ้างครับ ผมได้ .45 เป็นกระบอกแรกเมื่ออายุ 24 ปี ตอนแรกก็ไม่ยอมให้ ผมขอเข้าพบให้เหตุผลความจำเป็น ผมว่าเดี๋ยวนี้คนเราไม่ทราบวิธีให้เกียรติคนอื่น พอไม่ได้ดังใจก็คิดว่าคนอื่นผิดหมด ผมอาจพูดไม่ถูกจริต แต่ผมว่ามันเป็นความจริง ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 11:12:48 PM โดย BOY1911 » บันทึกการเข้า

นกน้อยทำตัวแต่พอรัง
Thakama
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:47:47 PM »

สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:58:31 AM »

ทำไมท่านปักใจเชื่อว่าถูกข่มเหงรังแกครับ บ้างครั้งเราต้องทบทวนการกระทำของเราบ้างครับ ผมได้ .45 เป็นกระบอกแรกเมื่ออายุ 24 ปี ตอนแรกก็ไม่ยอมให้ ผมขอเข้าพบให้เหตุผลความจำเป็น ผมว่าเดี๋ยวนี้คนเราไม่ทราบวิธีให้เกียรติคนอื่น พอไม่ได้ดังใจก็คิดว่าคนอื่นผิดหมด ผมอาจพูดไม่ถูกจริต แต่ผมว่ามันเป็นความจริง

การทำงาน ควรจะยึดระเบียบ ยึด Policy, Procedure ที่ถูกต้อง เป็นหลักครับ ไม่ใช่ความรู้สึก หรือเกียรติอะไร ถ้าคิดว่าจะใช้ความรู้สึก เกียรติ อะไรนั่นในการทำงาน มันก็จะเหมือนพวกหลายๆคนในประเทศเราส่วนใหญ่ครับ แล้วก็ถอยหลังลงคลอง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 11:31:46 AM »

พี่ สมชายโหด  Grin

กะจะให้ บ้ายแตกเลยทีเดียว  คิก คิก
อ่านตอนแรกก็แค่ขำๆ นึกตามท่านว่าเออโหดจริงๆด้วยสิ

ไม่โหดดอกครับ ถ้าตนเป็นข้าราชการแล้วประพฤติตนเช่นนั้นจริงๆ(มีกิ๊ก)และตนก็ได้สมรสและจดทะเบียนแล้ว มันก็จะเป็นการประพฤติผิดในด้านของวินัย ผิดลูกเมียผู้อื่น เพราะตนก็ได้แจ้งกับทางต้นสังกัดฝ่ายทะเบียนประวิติไว้แล้วว่าได้สมรสแล้ว หรือมีบุตรแล้ว และได้เบิกจ่ายเงินสวัสดิการต่างๆเกี่ยวกับคู่สมรสไปใช้จ่ายแล้ว หน่วยงานผมเน้นในเรื่องนี้มาก ถึงกับกล่าวเรื่องนี้ในวันสอบสัมภาษณ์ และประฐมนิเทศเจ้าหน้าที่ใหม่กันเลยทีเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 07:01:42 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
"¥"Roosters"¥"
Jr. Member
**

คะแนน 7

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 03:44:25 PM »

ขอเป็นกำลังใจอีกหนึ่งเสียงครับ  เยี่ยม
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:08:07 PM »

กรณีของการเข้าดูข้อมูลข่าวสารได้ใช้สิทธิ์ไปแล้วครับแต่โดนปฏิเสธ   ซึ่งผมยื่นอุทธรณ์และคำวินิจฉัยออกมาให้ผมสามารถเข้าดูเอกสารได้ทุกรายการ ซึ่งก็โดนตุกติกอีกเหมือนเดิมเรื่องเลยยืดเยื้อยังไม่จบครับ 

ในส่วนของรายละเอียดขออนุญาตหลังจบเรื่องนะครับ

ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาอัพเดทความคืบหน้าเลยครับ  แต่จะอัพเดทเมื่อจบเเป็นเรื่องๆ พร้อมแนบเอกสารเป็นแนวทาง  เนื่องจากผมทราบมาว่าคู่กรณีในประเด็นได้เข้ามาดูกระทู้นี้และตามเก็บข้อมูลจากกระทู้อื่นๆ ที่เกี่ยวข้องไปเป็นแนวทางต่อสู้ด้วย  ข้อมูล  คำแนะ  ตลอดจนแนวทางต่อไปจึงขออนุญาตลงตามหลังจะดีกว่าครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
yala_kabang
สู้เพื่อนแผ่นดิน พิทักษ์ถิ่นปลายด้ามขวานทอง
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 11:17:29 AM »

เอาให้สุดๆไปเลยครับเกลียดจริงๆเจ้าหน้าที่รัฐที่โง่แล้วอวดเก่ง.....เดี๊ยวมันก็บอก.45เป็นอาวุธสงครามอีกหรอก.
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 06:57:06 PM »

สั่งตรง ๆ ไม่ได้ครับ  เป็นการก้าวล่วงอำนาจอธิปไตยที่เป็นแดนแห่งอำนาจของฝ่ายบริหาร
แต่ศาลปกครองมีอำนาจพิจารณาว่าคำสั่งทางปกครองของฝ่ายบริหารที่ออกไปแล้ว ชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ และพิพากษาเพิกถอนคำสั่งดังกล่าว กับสั่งหรือมีคำบังคับให้ดำเนินการพิจารณาทางปกครองเสียใหม่ให้ถูกต้องตามวิธีการและขั้นตอนตามที่กฎหมายกำหนด

ลองนึกภาพดูว่าข้าราชการคนไหน ถูกศาลปกครองวินิจฉัยว่าปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ (ศาลต้องชี้ว่าปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบเสียก่อน ถึงจะเพิกถอนคำสั่งได้)  ก็ขี้หดตดหายแล้วครับ  ยังไม่เคยเจอประเภทดื้อด้าน ไม่ออกใบอนุญาตซ้ำสองสักราย
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์