๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 01:46:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป.๓ ได้รับคำสั่งไม่อนุญาตยังไม่เท่าไหร่ แต่ได้ยินคำๆ นี้แล้ว ..... เฮ้อ  (อ่าน 12129 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:03:17 AM »

นายสมชายกลับไปนั่งอ่านกระทู้คุณ ahu อัดเสียง"โดนเรียกรับเงิน"ใหม่อีกรอบแล้วครับ... เวลานี้ความเห็นนายสมชายเปลี่ยนไป คืออยากบอกว่าการเป็นความในศาลปกครองนั้นต้องพิจารณาด้วยว่าได้คุ้มเสียหรือไม่...

ผลลัพธ์ที่ได้กลับมานั้นบางทีมันก็ไม่คุ้ม เพราะเรื่องบนศาลนั่นมีรายละเอียดแยกย่อยมากมาย มีหลายประเด็นซ้อนกันอยู่ เช่นเรื่องทางเทคนิคกฎหมายที่ทำให้นายทะเบียนหลุดฯ แล้วถ้าจะเอาเรื่องกันถึงที่สุดกรณีเรียกรับผลประโยชน์ฯ นั่นก็ไม่แน่ว่าจะไปได้ถึงหรือไม่... ชีวิตมันมีเงื่อนไขครับ...

แล้วถ้านายสมชายเจอเอง ก็จะเลือกเอา 9 พาราฯ ก็พอ หรือหากแค่ 9 พาราฯ ยังไม่ให้ฯ ก็คงย้ายทะเบียนบ้านไปที่อื่น... จากนั้นจะจ้างคนตามเก็บข้อมูล/ถ่ายรูปนายทะเบียนลงใส่แฟ้มฯ ครับ, อย่าให้เจอเรื่องผิดกฎหมายจะๆก็แล้วกัน(หรือเรื่องมีกิ๊ก-รูปและข้อมูลจะไปถึงมือเมียหลวง อย่างรวดเร็ว)... ฮา...
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:34:15 AM »

พี่ สมชายโหด  Grin

กะจะให้ บ้ายแตกเลยทีเดียว  คิก คิก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:52:52 AM »

ผมนับถือท่านจขกท. ไหว้

จนท.ไม่ควรแสดงท่าทีหรือมีคำพูดแสดงความไม่พอใจ ..... ควรทราบว่าเป็นหน้าที่ของนายทะเบียน

กฎหมายกำหนดให้นายอำเภอเป็นนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่...... และประชาชนต้องยื่นขอใบอนุญาตต่อนายทะเบียน
การปฏิเสธการออกใบอนุญาตเป็นการออกคำสั่งทางปกครอง ควรต้องออกเป็นหนังสือ โดยมิต้องให้ผู้ขออนุญาตฯร้องขอ
และคำสั่งทางปกครองต้องแสดงเหตุผลอย่างน้อยคือ  1/ข้อเท็จจริง 2/ข้อกฎหมาย และ3/ข้อพิจารณาในการใช้ดุลพินิจ
มท.เองก็มีหนังสือสั่งการ กำกับ กำชับในเรื่องนี้

ผู้ขอฯมีสิทธิที่จะอุทธรณ์คำสั่งปฏิเสธฯหากเห็นว่าเป็นคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายต่อมท.๑ และหากมท.๑ยกอุทธรณ์ ก็สามารถฟ้องต่อศาลปกครอง
หากศาลวินิจฉัยว่าคำสั่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย ศาลมีอำนาจเพิกถอนคำสั่งของนายทะเบียนฯ และสั่งให้นายทะเบียนฯออกคำสั่งใหม่ให้เป็นไปตามกฎหมาย

ปัญหาคือการเรียกรับฝังรากกระจายไปทั่ว .... ผู้ขอฯที่เดินทางตรงด้วยความสุจริตกลับถูกกลั่นแกล้งหน่วงเหนี่ยว
ผมไม่กล้าเรียกร้องคนใช้ทางด่วนให้หยุด..... เพราะท่านเลือกเอาประโยชน์ส่วนตนของท่านอย่างนั้น

แต่อยากขอคนกล้าคนตรง......ว่าถ้าถูกปฏิเสธการออกใบอนุญาต ก็ให้ตามเอาคำสั่งที่เป็นลายลักษณอักษรจากนายทะเบียน
อย่างน้อยก็จะได้ช่วยให้นายทะเบียนฯได้ทบทวน ว่าท่านให้เหตุผลอย่างไร ชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ในการใช้ดุลพินิจ
ถ้าท่านดื้อ กล้าออกคำสั่งโดยไม่มีเหตุผล ไม่มีข้อกฎหมายรองรับ --- เอกสารคำสั่งจะกลายเป็นดาบคืนสนอง  ยิ้มีเลศนัย

s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:53:58 AM »

พี่ สมชายโหด  Grin

กะจะให้ บ้ายแตกเลยทีเดียว  คิก คิก
อ่านตอนแรกก็แค่ขำๆ นึกตามท่านว่าเออโหดจริงๆด้วยสิ
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:16:27 PM »

เป็นกำลังใจครับท่าน.......

จากผู้ที่เคยเหนื่อยหน่ายกับวิธีปฏิบัติทำนองนี้   มันก็จบลงอย่างที่มันควรจะเป็น.......แต่นานหน่อย

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:51:36 PM »

นับถือความตั้งใจที่ดีของท่านและขอเป็นกำลังใจด้วยครับ ถ้ามีคนปฏิบัติแบบท่านมากๆสังคมไทยจะดีขึ้นความถุกต้องชัดเจนจะมีมากขึ้น ความลุ่มหลงในอำนาจจะลดลง
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 01:59:24 PM »

ครับศาลปกครองสั่งให้อำเภอออกใบอนุญาตให้เราได้ครับ ผมชนะมาแล้ว ๑ คดีครับ ปืนอัดลมยาวครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 02:14:50 PM »

ครับศาลปกครองสั่งให้อำเภอออกใบอนุญาตให้เราได้ครับ ผมชนะมาแล้ว ๑ คดีครับ ปืนอัดลมยาวครับ

ทำให้รู้ว่า แค่ปืนอัดลมยังมีปัญหาเรื่องการออกใบอนุญาตเลยนะครับ แล้ว.45 คงไม่ต้องพูดถึง เห็นใจครับ
JUTHA
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 02:42:03 PM »

พอดีมีโอกาสได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับการขอใบอนุญาตขนาด ๐.๓๕๗  และ ๐.๔๕  ของบ้านอื่นมาครับ  อ่านแล้วกลัวหลายคนจะจำยอมให้เงื่อนไขต่างๆ เพราะคิดว่าไม่มีทางไหนจะได้อีกแล้ว ... เลยอยากเล่าเรื่องราวเล็กๆ น้อยๆ ของตัวเองบ้างเพื่ออย่างน้อยให้รู้ว่าคนที่สู้มีอีกเยอะครับ จริงๆ   ถึงความยุติธรรมจะราคาแพงและยาวนานบ้าง  แต่ผมเชื่อว่าต้องได้มาซึ่งความยุติธรรมนั้นครับ

ผมได้ยื่นขอ ป.๓ ไว้เมื่อเดือนมีนาคม ๒๕๕๖  ครับเป็นอาวุธปืนกระบอกแรก  โดยประสงค์จะจ่ายค่าธรรมเนียมตามที่กฏหมายกำหนดไว้  ระหว่างนี้ก็เจอลูกนิ่งมาตลอด ทั้งถาม ทั้งท้วง  แล้วสุดท้ายก็ได้รับคำสั่งทางปกครองไม่อนุญาตในที่สุด  โดยในคำสั่งมีการแจ้งเหตุผลอันเป็นเท็จ  อ้างว่าให้ผมไปพิมพ์ลายนิ้วมือแล้วไม่ไปบ้าง  ผู้ปกครองท้องที่ไม่อนุญาตบ้าง  และเหตุผลสุดคลาสสิค  ๐.๔๕  มีอานุภาพร้ายแรง

ข้อเท็จจริงผมตรวจพิมพ์ลายนิ้วมือตามคำสั่งทุกประการและผู้ปกครองท้องที่เซ็นรับรองให้

อย่างอื่นยังพอว่า .. แต่ที่รู้สึกแย่มากคือมีข้าราชการผู้มีความรู้กฏหมายชั้นเนติบัณฑิตท่านนึงซึ่งเป็นผู้จัดทำคำสั่งทางปกครองอันเป็นเท็จนั้น  ได้ถามคำถามนี้กับผมในวันที่ผมไปขอเอกสารที่เกี่ยวกับคำวินิจฉัยซึ่งเป็นสิทธิของคู่กรณีเมื่อได้รับคำสั่งทางปกครอง  และมีการสนทนาถึงพฤติการณ์ต่างๆ จนถึงทางออกของผมหากไม่ได้รับความเป็นธรรมก็คือศาลปกครอง  เป็นคำถามที่ถามผมสั้นๆ  ง่ายๆ  แต่ฟังได้ยากมากๆ ...

" แล้ว .. คิดว่าศาลปกครองนี่จะสั่งอำเภอออกใบอนุญาติให้คุณได้มั้ย !!!!!!!! "

เป็นคำถามจากข้าราชการทีรู้กฏหมาย  และรู้อำนาจศาล และย่อมรู้แล้วว่าคำสั่งที่ออกให้ผมมันมิชอบด้วยกฏหมายทั้งรูปแบบ ขั้นตอน เนื้อหา กฏหมาย  แต่ก็กล้าทำเพราะรู้ว่าศาลปกครองไม่มีอำนาจสั่งให้ทางอำเภอออกใบอนุญาตอยู่แล้ว   เป็นคำถามของข้าราขการที่เงินเดือนได้มาจากเงินภาษีของราษฎรที่เจ็บปวดจริงๆ ครับ ... ตอนนี้ได้ยื่นอุทธรณ์ไป ๖๐ วันแล้ว  หลักฐานที่ยื่นไปถ้าถึงมือ มท.๑ น่าจะหักล้างเหตุผลที่ระบุไว้ในคำสั่งทางปกครองได้ทั้งหมด  แต่ถ้าไม่ได้หรือ ๙๐ วันไม่ทราบผลก็คงต้องศาลปกครองสมใจท่านปลัดเขาล่ะครับ

ขอให้ผมเป็นผู้พบเจอเรื่องแบบนี้เป็นรายสุดท้ายในประเทศนะครับ  และถ้าเป็นคนสุดท้ายไม่ได้  ก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่ต้องต่อสู้กับความอยุติธรรมให้ผ่านพ้นมันไปได้ด้วยดีนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ  เคยโดนกับตัวเองมาแล้ว เสียความรู้สึกมาก

คล้ายกันเลยครับ  เลยคิดต่อสู้เพื่อความยุติธรรม เสียเวลาเกือบปี

เข้าใจความรู้สึกท่านเลย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:32:48 PM »

นายสมชายคารวะ ด้วยความนับถือทุกท่านที่ลากสิ่งที่ไม่ถูกต้องขึ้นไปชำระบนศาลครับ... ถ้าพิจารณาถ้วนถี่แล้ว หากจะลุยมันก็ต้องลุยครับ...

นายสมชายเคยลากคนขึ้นศาลมาแล้วบ้าง บางเรื่องจบไปแล้ว และบางเรื่องรอให้ลงมาจากฎีกามาแล้ว 6 ปียังไม่ลงมาเลย... เข้าใจความรู้สึก จขกท. ดีครับ...

หากจะลุยก็ต้องลุย แล้วไม่ต้องย้อนกลับมาคิดอีกแล้ว... คนที่โดนเราลากขึ้นศาลนั้นจะรู้สึกแย่กว่าเราแน่นอนครับ...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 05:24:57 PM »

ขอร่วมเป็นกำลังใจครับ  ไหว้

Pragmatism
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:35:16 PM »

ขอนับถือในการกระทำเลยครับ เยี่ยม
ขอบคุณมากนะครับ
ถ้ามีเอกสารประกอบเป็นที่ชัดเจนแน่นหนาฯ ก็ต้องเล่นงานแบบจับให้มั่นคั้นให้ตาย เล่นกับคนชั่วมันชั่วตั้งแต่อยู่ในใจแล้ว หากผ่อนแค่นิดเดียวมันเจอรูรั่วแล้วมันจะมุดรูแว้งกัดเรานะครับ... แนะนำให้ลองติดต่อ สพป. เลยครับ, ช่องทางติดต่อก็อ่านในกระทู้คุณ ahu นั่นแหละครับ...

มือสะอาดไม่ต้องกังวลครับ... เอาใจช่วยครับ...
ขอบคุณมากครับ  ที่ได้เก็บเอกสารไว้เพราะได้รับคำแนะนำจากพี่ใจดีในเว็บนี้แนะนำให้ครับ 
นายสมชายกลับไปนั่งอ่านกระทู้คุณ ahu อัดเสียง"โดนเรียกรับเงิน"ใหม่อีกรอบแล้วครับ... เวลานี้ความเห็นนายสมชายเปลี่ยนไป คืออยากบอกว่าการเป็นความในศาลปกครองนั้นต้องพิจารณาด้วยว่าได้คุ้มเสียหรือไม่...

ผลลัพธ์ที่ได้กลับมานั้นบางทีมันก็ไม่คุ้ม เพราะเรื่องบนศาลนั่นมีรายละเอียดแยกย่อยมากมาย มีหลายประเด็นซ้อนกันอยู่ เช่นเรื่องทางเทคนิคกฎหมายที่ทำให้นายทะเบียนหลุดฯ แล้วถ้าจะเอาเรื่องกันถึงที่สุดกรณีเรียกรับผลประโยชน์ฯ นั่นก็ไม่แน่ว่าจะไปได้ถึงหรือไม่... ชีวิตมันมีเงื่อนไขครับ...

แล้วถ้านายสมชายเจอเอง ก็จะเลือกเอา 9 พาราฯ ก็พอ หรือหากแค่ 9 พาราฯ ยังไม่ให้ฯ ก็คงย้ายทะเบียนบ้านไปที่อื่น... จากนั้นจะจ้างคนตามเก็บข้อมูล/ถ่ายรูปนายทะเบียนลงใส่แฟ้มฯ ครับ, อย่าให้เจอเรื่องผิดกฎหมายจะๆก็แล้วกัน(หรือเรื่องมีกิ๊ก-รูปและข้อมูลจะไปถึงมือเมียหลวง อย่างรวดเร็ว)... ฮา...

ได้ตามลิงค์เข้าไปอ่านแล้วครับ  อ่านแล้วได้ประโยชน์เยอะมาก เรื่องแนวทางต่างๆ ... ขอบคุณมากครับ

กะจะให้ บ้ายแตกเลยทีเดียว  คิก คิก
^_^
ผมนับถือท่านจขกท. ไหว้

จนท.ไม่ควรแสดงท่าทีหรือมีคำพูดแสดงความไม่พอใจ ..... ควรทราบว่าเป็นหน้าที่ของนายทะเบียน

กฎหมายกำหนดให้นายอำเภอเป็นนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่...... และประชาชนต้องยื่นขอใบอนุญาตต่อนายทะเบียน
การปฏิเสธการออกใบอนุญาตเป็นการออกคำสั่งทางปกครอง ควรต้องออกเป็นหนังสือ โดยมิต้องให้ผู้ขออนุญาตฯร้องขอ
และคำสั่งทางปกครองต้องแสดงเหตุผลอย่างน้อยคือ  1/ข้อเท็จจริง 2/ข้อกฎหมาย และ3/ข้อพิจารณาในการใช้ดุลพินิจ
มท.เองก็มีหนังสือสั่งการ กำกับ กำชับในเรื่องนี้

ผู้ขอฯมีสิทธิที่จะอุทธรณ์คำสั่งปฏิเสธฯหากเห็นว่าเป็นคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมายต่อมท.๑ และหากมท.๑ยกอุทธรณ์ ก็สามารถฟ้องต่อศาลปกครอง
หากศาลวินิจฉัยว่าคำสั่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย ศาลมีอำนาจเพิกถอนคำสั่งของนายทะเบียนฯ และสั่งให้นายทะเบียนฯออกคำสั่งใหม่ให้เป็นไปตามกฎหมาย

ปัญหาคือการเรียกรับฝังรากกระจายไปทั่ว .... ผู้ขอฯที่เดินทางตรงด้วยความสุจริตกลับถูกกลั่นแกล้งหน่วงเหนี่ยว
ผมไม่กล้าเรียกร้องคนใช้ทางด่วนให้หยุด..... เพราะท่านเลือกเอาประโยชน์ส่วนตนของท่านอย่างนั้น

แต่อยากขอคนกล้าคนตรง......ว่าถ้าถูกปฏิเสธการออกใบอนุญาต ก็ให้ตามเอาคำสั่งที่เป็นลายลักษณอักษรจากนายทะเบียน
อย่างน้อยก็จะได้ช่วยให้นายทะเบียนฯได้ทบทวน ว่าท่านให้เหตุผลอย่างไร ชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ในการใช้ดุลพินิจ
ถ้าท่านดื้อ กล้าออกคำสั่งโดยไม่มีเหตุผล ไม่มีข้อกฎหมายรองรับ --- เอกสารคำสั่งจะกลายเป็นดาบคืนสนอง  ยิ้มีเลศนัย

คนที่ทราบเรื่องว่าผมต่อสู้หลายคนนึกไม่ถึงครับ  บางคนไม่รู้ด้วยว่าสามารถยื่นอุทธรณ์ได้ บางคนไม่รู้แม้ว่ากฏหมายกำหนดไว้อย่างไร  รู้กันแค่ว่านายไม่ให้ก็ต้องใช้เส้น   ต้องขึ้นทางด่วน  และด้วยการที่ผมสู้นี้ทำให้ผมได้รู้ว่าข้าราชการผู้น้อยที่ดีๆ ยังมีอยู่ครับ 

ผมได้แนวทางและความรู้จากในนี้เยอะมาก โดยเฉพาะพี่ธำรง ตอนนี้  ๖๐  วันแล้วครับ  ไม่แคล้วคงได้รบกวนพี่อีกแน่ๆ 

อ่านตอนแรกก็แค่ขำๆ นึกตามท่านว่าเออโหดจริงๆด้วยสิ
^_^
เป็นกำลังใจครับท่าน.......

จากผู้ที่เคยเหนื่อยหน่ายกับวิธีปฏิบัติทำนองนี้   มันก็จบลงอย่างที่มันควรจะเป็น.......แต่นานหน่อย
ขอบคุณมากครับ...เหนื่อยหน่อยแต่ทำให้นายทะเบียนคิดหนักก่อนเปิดช่องทางด่วน  คุ้มนะครับ
นับถือความตั้งใจที่ดีของท่านและขอเป็นกำลังใจด้วยครับ ถ้ามีคนปฏิบัติแบบท่านมากๆสังคมไทยจะดีขึ้นความถุกต้องชัดเจนจะมีมากขึ้น ความลุ่มหลงในอำนาจจะลดลง
ขอบคุณมากครับ  อยากให้คนที่กำลังขอหรือกำลังโดนสู้เหมือนกันครับ 
ขอบคุณมากครับ  อยากให้ตอนนั้นปลัดคนที่พูดกับผมอยู่อำเภอพี่จังครับ จะได้ไม่ใหญ่จนคับอำเภอแบบนี้

ทำให้รู้ว่า แค่ปืนอัดลมยังมีปัญหาเรื่องการออกใบอนุญาตเลยนะครับ แล้ว.45 คงไม่ต้องพูดถึง เห็นใจครับ
ขอบคุณมากครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ  เคยโดนกับตัวเองมาแล้ว เสียความรู้สึกมาก

คล้ายกันเลยครับ  เลยคิดต่อสู้เพื่อความยุติธรรม เสียเวลาเกือบปี

เข้าใจความรู้สึกท่านเลย
ขอบคุณมากครับ  เสียเวลามากหน่อย แต่คุ้มนะครับ..ผมเชื่อว่าสิ่งที่คุณทำไปเปลี่ยนแปลงอะไรได้หลายอย่างแน่นอนครับ
นายสมชายคารวะ ด้วยความนับถือทุกท่านที่ลากสิ่งที่ไม่ถูกต้องขึ้นไปชำระบนศาลครับ... ถ้าพิจารณาถ้วนถี่แล้ว หากจะลุยมันก็ต้องลุยครับ...

นายสมชายเคยลากคนขึ้นศาลมาแล้วบ้าง บางเรื่องจบไปแล้ว และบางเรื่องรอให้ลงมาจากฎีกามาแล้ว 6 ปียังไม่ลงมาเลย... เข้าใจความรู้สึก จขกท. ดีครับ...

หากจะลุยก็ต้องลุย แล้วไม่ต้องย้อนกลับมาคิดอีกแล้ว... คนที่โดนเราลากขึ้นศาลนั้นจะรู้สึกแย่กว่าเราแน่นอนครับ...
ขอบคุณมากเลยครับ 
ขอร่วมเป็นกำลังใจครับ  ไหว้
ขอบคุณมากครับ

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:47:38 PM »

+นับถือและเป็นกำลังใจให้ จขกท.ครับ........ ไหว้ คล้ายๆกับของผม....สุดท้ายก็ต้องไปศาลกครอง  ไหว้
nengnoi
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:19:18 PM »

ก่อนอื่น ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ยืนหยัดตามสิทธิอันชอบธรรมที่เราสามารถใช้ได้ตาม
ที่กฎหมายรับรอง ถ้าเห็นว่าคำสั่งนั้นไม่ชอบด้วยกฎหมาย ถ้าจะให้ดี หาหลักฐานเพิ่ม ว่าในท้องที่
ที่ท่านอยู่มีใครเคยได้รับอนุญาต ขนาดนี้บ้าง (แต่คงจะหายากหน่อย) ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ
ท่าน เพื่อเตรียมไว้เป็นข้อมูล หักล้างเหตุผลอื่น ๆ ได้มากเลย  ส่วนที่เจ้าหน้าที่แจ้งต่อท่านว่า

" แล้ว .. คิดว่าศาลปกครองนี่จะสั่งอำเภอออกใบอนุญาติให้คุณได้มั้ย !!!!!!!! "

ตรงนี้ผมเห็นด้วยกับเขานะ แต่ก็ตอบได้ว่า แม้ศาลไม่มีอำนาจออกให้ได้ เพราะเป็นอำนาจของฝ่ายปกครอง
ศาลเป็นอำนาจตุลาการ ไม่มีอำนาจในส่วนนี้ แต่ศาลมีอำนาจเพิกถอนคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
ทั้งรูปแบบและเนื้อหาได้ และสามารถสั่งให้ ฝ่ายปกครองพิจารณาให้ใหม่ได้ แต่ศาลจะไม่ก้าวลงไป
ใช้อำนาจสั่งให้ว่าได้หรือไม่ได้ เพราะเป็นการก้าวก่ายอำนาจซึ่งกันและกัน มันสั่งไม่ได้อยู่แล้วแต่สั่ง
ยกเลิกเพิกถอนได้ ถ้าคำสั่งนั้นไม่ชอบด้วยกฎหมาย  ในระหว่างนี้ ลองร้องไปยังหน่วยงานอื่น ๆ อีกทาง
เพิ่มด้วยดีไหม ไหน ๆ ก็ยื่นหยัดต่อสู้แล้ว ร้องผู้ตรวจการแผ่นดินรํฐสภา เพิ่มด้วย ถ้าคำสั่งเขาแสดง
เหตุผลเป็นเท็จ แล้วเรามีหลักฐานหักล้าง บอกว่าไม่มีคนรับรอง แต่ความจริงมีคนรับรอง ก็ลองร้อง
เรียนอีกทาง เราไม่ได้รับความเป็นธรรม จากการปฏิบัติหน้าที่ของข้าราชการ ก็ร้องเรียนได้อีกทาง
เอาให้มันสุด ๆ ไปเลย ไหน ๆ ก็ไหน ๆแล้ว ยอมก็ไม่ได้ หันหน้าสู้มันสุดตัว

มาเป็นกำลังใจแก่ผู้ที่ยืนหยัดรักษาสิทธิ ใช้สิทธิของตนเองตามที่กฎหมายให้ไว้ครับ แม้มันจะต้อง
เสียเวลาไปบ้าง แต่ก้เชื่อว่า จะเป็นประโยชน์แก่คนอื่น ๆ ให้รู้จักรักษาสิทธิของตนเองตามที่กฎหมาย
และรัฐธรรมนูญได้รับรองไว้ให้ครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:52:09 PM »

ผมขอเสริมท่านnengnoi ในประเด็นที่ท่านกล่าว "ถ้าจะให้ดี หาหลักฐานเพิ่ม ว่าในท้องที่
ที่ท่านอยู่มีใครเคยได้รับอนุญาต ขนาดนี้บ้าง (แต่คงจะหายากหน่อย) ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ
ท่าน เพื่อเตรียมไว้เป็นข้อมูล หักล้างเหตุผลอื่น ๆ ได้มากเลย ..."

เรามีสิทธิที่ไปขอดูได้ครับ .......    ตามนี้

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์