๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:06:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป.๓ ได้รับคำสั่งไม่อนุญาตยังไม่เท่าไหร่ แต่ได้ยินคำๆ นี้แล้ว ..... เฮ้อ  (อ่าน 12123 ครั้ง)
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:30:54 PM »

พอดีมีโอกาสได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับการขอใบอนุญาตขนาด ๐.๓๕๗  และ ๐.๔๕  ของบ้านอื่นมาครับ  อ่านแล้วกลัวหลายคนจะจำยอมให้เงื่อนไขต่างๆ เพราะคิดว่าไม่มีทางไหนจะได้อีกแล้ว ... เลยอยากเล่าเรื่องราวเล็กๆ น้อยๆ ของตัวเองบ้างเพื่ออย่างน้อยให้รู้ว่าคนที่สู้มีอีกเยอะครับ จริงๆ   ถึงความยุติธรรมจะราคาแพงและยาวนานบ้าง  แต่ผมเชื่อว่าต้องได้มาซึ่งความยุติธรรมนั้นครับ

ผมได้ยื่นขอ ป.๓ ไว้เมื่อเดือนมีนาคม ๒๕๕๖  ครับเป็นอาวุธปืนกระบอกแรก  โดยประสงค์จะจ่ายค่าธรรมเนียมตามที่กฏหมายกำหนดไว้  ระหว่างนี้ก็เจอลูกนิ่งมาตลอด ทั้งถาม ทั้งท้วง  แล้วสุดท้ายก็ได้รับคำสั่งทางปกครองไม่อนุญาตในที่สุด  โดยในคำสั่งมีการแจ้งเหตุผลอันเป็นเท็จ  อ้างว่าให้ผมไปพิมพ์ลายนิ้วมือแล้วไม่ไปบ้าง  ผู้ปกครองท้องที่ไม่อนุญาตบ้าง  และเหตุผลสุดคลาสสิค  ๐.๔๕  มีอานุภาพร้ายแรง

ข้อเท็จจริงผมตรวจพิมพ์ลายนิ้วมือตามคำสั่งทุกประการและผู้ปกครองท้องที่เซ็นรับรองให้

อย่างอื่นยังพอว่า .. แต่ที่รู้สึกแย่มากคือมีข้าราชการผู้มีความรู้กฏหมายชั้นเนติบัณฑิตท่านนึงซึ่งเป็นผู้จัดทำคำสั่งทางปกครองอันเป็นเท็จนั้น  ได้ถามคำถามนี้กับผมในวันที่ผมไปขอเอกสารที่เกี่ยวกับคำวินิจฉัยซึ่งเป็นสิทธิของคู่กรณีเมื่อได้รับคำสั่งทางปกครอง  และมีการสนทนาถึงพฤติการณ์ต่างๆ จนถึงทางออกของผมหากไม่ได้รับความเป็นธรรมก็คือศาลปกครอง  เป็นคำถามที่ถามผมสั้นๆ  ง่ายๆ  แต่ฟังได้ยากมากๆ ...

" แล้ว .. คิดว่าศาลปกครองนี่จะสั่งอำเภอออกใบอนุญาติให้คุณได้มั้ย !!!!!!!! "

เป็นคำถามจากข้าราชการทีรู้กฏหมาย  และรู้อำนาจศาล และย่อมรู้แล้วว่าคำสั่งที่ออกให้ผมมันมิชอบด้วยกฏหมายทั้งรูปแบบ ขั้นตอน เนื้อหา กฏหมาย  แต่ก็กล้าทำเพราะรู้ว่าศาลปกครองไม่มีอำนาจสั่งให้ทางอำเภอออกใบอนุญาตอยู่แล้ว   เป็นคำถามของข้าราขการที่เงินเดือนได้มาจากเงินภาษีของราษฎรที่เจ็บปวดจริงๆ ครับ ... ตอนนี้ได้ยื่นอุทธรณ์ไป ๖๐ วันแล้ว  หลักฐานที่ยื่นไปถ้าถึงมือ มท.๑ น่าจะหักล้างเหตุผลที่ระบุไว้ในคำสั่งทางปกครองได้ทั้งหมด  แต่ถ้าไม่ได้หรือ ๙๐ วันไม่ทราบผลก็คงต้องศาลปกครองสมใจท่านปลัดเขาล่ะครับ

ขอให้ผมเป็นผู้พบเจอเรื่องแบบนี้เป็นรายสุดท้ายในประเทศนะครับ  และถ้าเป็นคนสุดท้ายไม่ได้  ก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่ต้องต่อสู้กับความอยุติธรรมให้ผ่านพ้นมันไปได้ด้วยดีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 08:32:25 PM โดย ConsTRucT » บันทึกการเข้า

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:51:48 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ

ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:59:23 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
ขอบคุณมากครับ  Grin

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 08:59:49 PM »

......เป็นกำลังใจให้ครับ เมื่อบ้านเมืองเปลี่ยนแปลงคำว่าดุลพิจต้องหมดไป... Angry

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
duke1
-*-
Newbie
*

คะแนน 1

-*-

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:00:05 PM »

โดนพูดมาแบบนี้ทำให้เราไม่กล้า. จัดศาลปกครองเลยคับ อย่ารู้เหมือนกันตอนศาลสั่งจะเป็นยังไง กิ๊วก๊าว

อยากได้สมิด
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:34:40 PM »

......เป็นกำลังใจให้ครับ เมื่อบ้านเมืองเปลี่ยนแปลงคำว่าดุลพิจต้องหมดไป... Angry

ขอบคุณมากครับ ดุลยพินิจธรรมดายังพอว่าครับ แต่ไม่ชอบธรรมขนาดแกล้งกันจะๆ  โกหกกันเห็นๆ นี่อย่างแรงจริงๆ ...

โดนพูดมาแบบนี้ทำให้เราไม่กล้า. จัดศาลปกครองเลยคับ อย่ารู้เหมือนกันตอนศาลสั่งจะเป็นยังไง กิ๊วก๊าว

ผมโดนเลือกปฏิบัติอย่างกระจ่างชัดเหลือเกิน  ความตั้งใจคือไปให้สุดในทุกทางที่ไปได้แล้วครับตอนนี้ ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:46:47 PM »

นายทะเบียนไม่เคยค้นข้อมูล 9 พาราฯ ว่าที่จริงคือกระสุนสงครามโดยกำเนิดตั้งแต่บนโต๊ะเขียนแบบเลยนะครับ... สรุปว่าหากขอไม่ได้ แล้วขี้เกียจยุ่งฯ จะเปลี่ยนใจใช้ 9 พาราฯ ก็ไม่ได้เลวร้ายหรอกครับ...

ไม่เห็นจะต้องง้อคนบ้าอำนาจเลยครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 07:25:09 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:09:38 PM »

นายทะเบียนไม่เคยค้นข้อมูล 9 พาราฯ ว่าที่จริงคือประสุนสงครามโดยกำเนิดตั้งแต่บนโต๊ะเขียนแบบเลยนะครับ... สรุปว่าหากขอไม่ได้ แล้วขี้เกียจยุ่งฯ จะเปลี่ยนใจใช้ 9 พาราฯ ก็ไม่ได้เลวร้ายหรอกครับ...

ไม่เห็นจะต้องง้อคนบ้าอำนาจเลยครับ...

ตอนนั้นผมตัดสินใจขอ  .๔๕  เพราะยิงแล้วถนัดที่สุดประกอบกับพอดีมีผู้ใหญ่ที่นับถือกันท่านจะขายให้ไม่แพงครับ  และหลังจากถูกกลั่นแกล้ง  หลังจากได้รับคำสั่งไม่อนุญาตผมมีหนังสือขอเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการวินิจฉัยไปยังนายอำเภอ  ปรากฏว่าดองเรื่องไว้ไม่หือไม่อือ  ๒๓  วันทั้งที่ผมมีเวลาอุทธรณ์เพียง ๓๐ วัน  ก็เลยเดินขึ้นอำเภอไปและได้พบคำถามด้านบนครับ ...

นี่คือสาเหตุหนึ่งที่ผมตัดสินใจอุทธรณ์ ... และก็มีความคิดที่จะไม่อุทธรณ์หลังจากที่คุยกับนายอำเภอในวันรุ่งขึ้น  และก็ตัดสินใจอุทธรณ์ด้วยสิ่งที่เกิดขึ้นกับสิ่งที่คุยกันในห้องมันต่างกันโดยสิ้นเชิง  ซึ่งลงท้ายด้วยคำว่า " ข่มเหง "

จริงๆ จะย้ายทะเบียนบ้านเข้ากรุงเทพด้วยครับ   แล้วรอเวลาให้ครบ  ๖  เดือนซึ่งน้อยกว่าการต่อสู้อยู่แล้ว ... แต่ตัดสินใจสู้ทางนี้ดีกว่าเพราะหวังให้เป็นตัวอย่างกับคนบ้านเดียวกัน  หรืออย่างน้อยให้คนบนอำเภอรู้ว่าคนอำเภอนี้ไม่ยอมให้เขาข่มเหง ... จะได้ไม่ไปทำใครเข้าอีก

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะครับ ^_^

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:13:15 PM »

ขอเอาใจช่วยให้ได้รับความเป็นธรรมครับ
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:16:38 PM »

ขอเอาใจช่วยให้ได้รับความเป็นธรรมครับ

ขอบคุณมากครับ ^_^

krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:58:34 PM »

ทำไมท่านปักใจเชื่อว่าถูกข่มเหงรังแกครับ บ้างครั้งเราต้องทบทวนการกระทำของเราบ้างครับ ผมได้ .45 เป็นกระบอกแรกเมื่ออายุ 24 ปี ตอนแรกก็ไม่ยอมให้ ผมขอเข้าพบให้เหตุผลความจำเป็น ผมว่าเดี๋ยวนี้คนเราไม่ทราบวิธีให้เกียรติคนอื่น พอไม่ได้ดังใจก็คิดว่าคนอื่นผิดหมด ผมอาจพูดไม่ถูกจริต แต่ผมว่ามันเป็นความจริง

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
หัวโบราณ
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 11:00:12 PM »

พอดีมีโอกาสได้อ่านกระทู้เกี่ยวกับการขอใบอนุญาตขนาด ๐.๓๕๗  และ ๐.๔๕  ของบ้านอื่นมาครับ  อ่านแล้วกลัวหลายคนจะจำยอมให้เงื่อนไขต่างๆ เพราะคิดว่าไม่มีทางไหนจะได้อีกแล้ว ... เลยอยากเล่าเรื่องราวเล็กๆ น้อยๆ ของตัวเองบ้างเพื่ออย่างน้อยให้รู้ว่าคนที่สู้มีอีกเยอะครับ จริงๆ   ถึงความยุติธรรมจะราคาแพงและยาวนานบ้าง  แต่ผมเชื่อว่าต้องได้มาซึ่งความยุติธรรมนั้นครับ

ผมได้ยื่นขอ ป.๓ ไว้เมื่อเดือนมีนาคม ๒๕๕๖  ครับเป็นอาวุธปืนกระบอกแรก  โดยประสงค์จะจ่ายค่าธรรมเนียมตามที่กฏหมายกำหนดไว้  ระหว่างนี้ก็เจอลูกนิ่งมาตลอด ทั้งถาม ทั้งท้วง  แล้วสุดท้ายก็ได้รับคำสั่งทางปกครองไม่อนุญาตในที่สุด  โดยในคำสั่งมีการแจ้งเหตุผลอันเป็นเท็จ  อ้างว่าให้ผมไปพิมพ์ลายนิ้วมือแล้วไม่ไปบ้าง  ผู้ปกครองท้องที่ไม่อนุญาตบ้าง  และเหตุผลสุดคลาสสิค  ๐.๔๕  มีอานุภาพร้ายแรง

ข้อเท็จจริงผมตรวจพิมพ์ลายนิ้วมือตามคำสั่งทุกประการและผู้ปกครองท้องที่เซ็นรับรองให้

อย่างอื่นยังพอว่า .. แต่ที่รู้สึกแย่มากคือมีข้าราชการผู้มีความรู้กฏหมายชั้นเนติบัณฑิตท่านนึงซึ่งเป็นผู้จัดทำคำสั่งทางปกครองอันเป็นเท็จนั้น  ได้ถามคำถามนี้กับผมในวันที่ผมไปขอเอกสารที่เกี่ยวกับคำวินิจฉัยซึ่งเป็นสิทธิของคู่กรณีเมื่อได้รับคำสั่งทางปกครอง  และมีการสนทนาถึงพฤติการณ์ต่างๆ จนถึงทางออกของผมหากไม่ได้รับความเป็นธรรมก็คือศาลปกครอง  เป็นคำถามที่ถามผมสั้นๆ  ง่ายๆ  แต่ฟังได้ยากมากๆ ...

" แล้ว .. คิดว่าศาลปกครองนี่จะสั่งอำเภอออกใบอนุญาติให้คุณได้มั้ย !!!!!!!! "

เป็นคำถามจากข้าราชการทีรู้กฏหมาย  และรู้อำนาจศาล และย่อมรู้แล้วว่าคำสั่งที่ออกให้ผมมันมิชอบด้วยกฏหมายทั้งรูปแบบ ขั้นตอน เนื้อหา กฏหมาย  แต่ก็กล้าทำเพราะรู้ว่าศาลปกครองไม่มีอำนาจสั่งให้ทางอำเภอออกใบอนุญาตอยู่แล้ว   เป็นคำถามของข้าราขการที่เงินเดือนได้มาจากเงินภาษีของราษฎรที่เจ็บปวดจริงๆ ครับ ... ตอนนี้ได้ยื่นอุทธรณ์ไป ๖๐ วันแล้ว  หลักฐานที่ยื่นไปถ้าถึงมือ มท.๑ น่าจะหักล้างเหตุผลที่ระบุไว้ในคำสั่งทางปกครองได้ทั้งหมด  แต่ถ้าไม่ได้หรือ ๙๐ วันไม่ทราบผลก็คงต้องศาลปกครองสมใจท่านปลัดเขาล่ะครับ

ขอให้ผมเป็นผู้พบเจอเรื่องแบบนี้เป็นรายสุดท้ายในประเทศนะครับ  และถ้าเป็นคนสุดท้ายไม่ได้  ก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่ต้องต่อสู้กับความอยุติธรรมให้ผ่านพ้นมันไปได้ด้วยดีนะครับ

ขอนับถือในการกระทำเลยครับ เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:30:28 AM »

เอาใจช่วยครับ... ช่วงหลังๆ นี่นายสมชายรู้สึกไม่ค่อยดีกับศาลปกครองน่ะครับ ตั้งแต่คดีที่คุณ ahu อัดเทปเสียงโดนเรียกรับเงินฯ โน่นแน่ะครับ...

กระทู้นี้ครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=74040.0 ...
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:35:52 AM »

ทำไมท่านปักใจเชื่อว่าถูกข่มเหงรังแกครับ บ้างครั้งเราต้องทบทวนการกระทำของเราบ้างครับ ผมได้ .45 เป็นกระบอกแรกเมื่ออายุ 24 ปี ตอนแรกก็ไม่ยอมให้ ผมขอเข้าพบให้เหตุผลความจำเป็น ผมว่าเดี๋ยวนี้คนเราไม่ทราบวิธีให้เกียรติคนอื่น พอไม่ได้ดังใจก็คิดว่าคนอื่นผิดหมด ผมอาจพูดไม่ถูกจริต แต่ผมว่ามันเป็นความจริง

ปัญหาเริ่มแรกมันอยู่ที่เรื่องของ ..... "ทางด่วน" ครับ  ไม่ใช่การให้เกียรติกันหรอกครับ  พอไม่ขึ้นทางด่วน จนท. ก็เริ่มพูดห้วนบ้าง ขู่บ้าง ต่อมาก็ดึงเรื่อง ตีมึน ฯ เดี๋ยวเรื่องจบจะลงเอกสารประกอบครับ  ผมมีเอกสารครบถ้วนพอสมควร

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:05:13 AM »

ปัญหาเริ่มแรกมันอยู่ที่เรื่องของ ..... "ทางด่วน" ครับ  ไม่ใช่การให้เกียรติกันหรอกครับ  พอไม่ขึ้นทางด่วน จนท. ก็เริ่มพูดห้วนบ้าง ขู่บ้าง ต่อมาก็ดึงเรื่อง ตีมึน ฯ เดี๋ยวเรื่องจบจะลงเอกสารประกอบครับ  ผมมีเอกสารครบถ้วนพอสมควร

ถ้ามีเอกสารประกอบเป็นที่ชัดเจนแน่นหนาฯ ก็ต้องเล่นงานแบบจับให้มั่นคั้นให้ตาย เล่นกับคนชั่วมันชั่วตั้งแต่อยู่ในใจแล้ว หากผ่อนแค่นิดเดียวมันเจอรูรั่วแล้วมันจะมุดรูแว้งกัดเรานะครับ... แนะนำให้ลองติดต่อ สพป. เลยครับ, ช่องทางติดต่อก็อ่านในกระทู้คุณ ahu นั่นแหละครับ...

มือสะอาดไม่ต้องกังวลครับ... เอาใจช่วยครับ...
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์