๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:52:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ปืนอะไรดี  (อ่าน 11012 ครั้ง)
พลปืนเล็ก
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 11:10:06 AM »

สวัสดีครับพี่ๆชาวปืนอัดลม

ตอนนี้ผมเป็นนักกีฬายิงปืนของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยครับ เพิ่งหัดยิงได้ประมาณสองเดือน

ก่อนหน้านี้ ผมใช้ปืน C20 แปลงเป็นระบบอัดอากาศ เก็บสกอร์ได้ 507 ชุดยิงได้คะแนนมากสุดคือ 90

ประมาณ 2 วันก่อน รุ่นพี่ได้ให้เปลี่ยนไปใช้ P44 พอลองยิงดูกลุ่มบานมากเลยครับ สะบัดด้วย กริปก็กัดมือ

วันเดียวกันผมก็ได้ลองยิง Anschutz ติดตุ้มถ่วงน้ำหนัก ปรากฏว่ายิงดีกว่า p44 ครับ

(P44 ยังไม่ได้ติดตุ้มถ่วงน้ำหนักนะครับ)

เลยอยากจะขอคำแนะนำพี่ๆว่าควรทำยังไงดีครับ ระหว่างกลับไปใช้ c20 หรือ ขอเปลี่ยนเป็น anschutz หรือ ปรับตัวให้เข้ากับ p44

ขอบพระคุณคร้าบบบ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 06:42:21 PM »

c20 เป็นปืนสั้นแข่งขันรุ่นเก่ายิงระยะ 10 เมตร ถ้าเอามาพาดยิง 5นัดระยะ 10 เมตร ก็คงได้เห็นกลุ่มกระสุนอยู่แค่รูเดียว
ส่วน P44 หรือ Anschutz เป็นปืนรุ่นใหม่กว่า ถ้าเอามาพาดยิง 5นัดระยะ 10 เมตร เหมือนกันผมว่าก็คงเห็นกลุ่มกระสุนแค่รูเดียวเหมือนกัน
ไม่น่าจะมีอะไรเพิ่มเติมขึ้นมา
แต่ถ้าอยากได้กระบอกใหม่ ถ้ามีโอกาสได้ลองหรือได้เลือกจับดูได้แล้วละก็ผมว่าน่าจะดูกระบอกที่เรารู้สึกว่าจับถือถนัดและที่เราชอบที่สุดดีกว่า
โดยส่วนตัวผมไม่มีความรู้เรื่องปืนสั้นเลยแต่จากที่เล่นปืนยาวมาจะพยายามปรับตัวเข้าหาปืนที่เราชอบหรือที่เรามีอยู่แล้วก่อนครับ
อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ Cheesy
ลองดูความคิดเห็นท่านอื่นเพิ่มเติมอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2013, 06:45:32 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:45:49 PM »

รบกวนค่อยลองหาอ่านตามหัวข้อกระทู้เก่าดูครับ มีอยู่ 10 กว่าหน้า มีคำแนะนำไว้หลายอย่างอยุ่ครับ

สุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้หาปืนคู่กายเจอถูกใจนะครับ และประสบความสำเร็จด้วยครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 09:03:51 PM »

+1 ไปก่อนคอเดียวกัน ยิ้มีเลศนัย อยู่จุฬา ลองปรึกษา อาจารย์ ผณิศวร ซิครับ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
พลปืนเล็ก
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:28:27 AM »

c20 เป็นปืนสั้นแข่งขันรุ่นเก่ายิงระยะ 10 เมตร ถ้าเอามาพาดยิง 5นัดระยะ 10 เมตร ก็คงได้เห็นกลุ่มกระสุนอยู่แค่รูเดียว
ส่วน P44 หรือ Anschutz เป็นปืนรุ่นใหม่กว่า ถ้าเอามาพาดยิง 5นัดระยะ 10 เมตร เหมือนกันผมว่าก็คงเห็นกลุ่มกระสุนแค่รูเดียวเหมือนกัน
ไม่น่าจะมีอะไรเพิ่มเติมขึ้นมา
แต่ถ้าอยากได้กระบอกใหม่ ถ้ามีโอกาสได้ลองหรือได้เลือกจับดูได้แล้วละก็ผมว่าน่าจะดูกระบอกที่เรารู้สึกว่าจับถือถนัดและที่เราชอบที่สุดดีกว่า
โดยส่วนตัวผมไม่มีความรู้เรื่องปืนสั้นเลยแต่จากที่เล่นปืนยาวมาจะพยายามปรับตัวเข้าหาปืนที่เราชอบหรือที่เรามีอยู่แล้วก่อนครับ
อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ Cheesy
ลองดูความคิดเห็นท่านอื่นเพิ่มเติมอีกทีครับ
รบกวนค่อยลองหาอ่านตามหัวข้อกระทู้เก่าดูครับ มีอยู่ 10 กว่าหน้า มีคำแนะนำไว้หลายอย่างอยุ่ครับ

สุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้หาปืนคู่กายเจอถูกใจนะครับ และประสบความสำเร็จด้วยครับ...

+1 ไปก่อนคอเดียวกัน ยิ้มีเลศนัย อยู่จุฬา ลองปรึกษา อาจารย์ ผณิศวร ซิครับ

ขอบพระคุณครับ แล้วจะปรึกษา อ.ผณิศวร ได้ผ่านช่องทางไหนบ้างครับ
jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:11:01 AM »

ทางนี้ล่ะครับ ท่านเข้ามาตอบคำถามเองล่ะครับ

สิทธิโชค
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:48:56 AM »

หมอต้นลูกชายผม (เคยเป็น ผจก. ทีมยิงปืนจุฬาอยู่หลายปี) ใช้ P44 อยู่ครับ 
ด้ามที่กัดมืออาจเป็นเพราะต่อส่วนล่างยาวเกินพ้นข้อมือ ซึ่งความจริงผิดกติกานะครับ

อันชูตส์  น่าจะเป็นตัวเดียวกับ สไตเออร์ ยอดนิยม  ที่จริงแล้วคู่นี้ยิงดีพอกัน  มี stabiliser ทั้งคู่  ถ้ายิงอันชูตส์ได้ดีกว่าก็ใช้ได้ครับ

คะแนนระดับ  500 เริ่มยิงเป็นแล้วครับ  ขอแนะนำว่าให้ซ้อมยิงหลังเป้าดูกลุ่ม  อย่ามองวงดำของเป้าครับ จะเสียนิสัย  มองแต่ศูนย์เท่านั้น

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
พลปืนเล็ก
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 11:11:12 AM »

หมอต้นลูกชายผม (เคยเป็น ผจก. ทีมยิงปืนจุฬาอยู่หลายปี) ใช้ P44 อยู่ครับ 
ด้ามที่กัดมืออาจเป็นเพราะต่อส่วนล่างยาวเกินพ้นข้อมือ ซึ่งความจริงผิดกติกานะครับ

อันชูตส์  น่าจะเป็นตัวเดียวกับ สไตเออร์ ยอดนิยม  ที่จริงแล้วคู่นี้ยิงดีพอกัน  มี stabiliser ทั้งคู่  ถ้ายิงอันชูตส์ได้ดีกว่าก็ใช้ได้ครับ

คะแนนระดับ  500 เริ่มยิงเป็นแล้วครับ  ขอแนะนำว่าให้ซ้อมยิงหลังเป้าดูกลุ่ม  อย่ามองวงดำของเป้าครับ จะเสียนิสัย  มองแต่ศูนย์เท่านั้น

ขอบพระคุณอาจารย์มากครับสำหรับคำแนะนำ  ไหว้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 10:52:21 AM »

ยืนให้ถนัด จับด้ามให้ถนัด หลับตายกปืนขึ้นชี้ไปที่เป้า
เมื่อลืมตา  ศูนย์หน้าหลังต้องตรงกัน ถ้าไม่ตรงต้องปรับการจับด้าม ไม่ใช่บิดข้อมือ
และปืนต้องชี้ตรงเป้า ถ้าไม่ตรงต้องขยับเท้าเปลี่ยนตำแหน่งยืน ไม่ใช่เบี่ยงไหล่่

มองศูนย์ อย่ามองเป้า
เหนี่ยวไกอย่ากระชาก

จบแล้วครับ  เทคนิคปืนสั้นอัดลมมีแค่นี้

เหลือแต่ ซ้อมๆๆๆๆๆ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
FTman.
Full Member

คะแนน 159

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 12:02:03 PM »

ยืนให้ถนัด จับด้ามให้ถนัด หลับตายกปืนขึ้นชี้ไปที่เป้า
เมื่อลืมตา  ศูนย์หน้าหลังต้องตรงกัน ถ้าไม่ตรงต้องปรับการจับด้าม ไม่ใช่บิดข้อมือ
และปืนต้องชี้ตรงเป้า ถ้าไม่ตรงต้องขยับเท้าเปลี่ยนตำแหน่งยืน ไม่ใช่เบี่ยงไหล่่

จบแล้วครับ  เทคนิคปืนสั้นอัดลมมีแค่นี้

รบกวน ดร.ผณิศวร ครับ  ไหว้   ขอเทคนิคยืนยิงปืนยาว ด้วยนะครับ  ฝีกยังไงไม่ให้ปืนแกว่งเป็นชิงช้าสวรรค์บ้างครับ

(ผมจะเอาไปปราบ พี่ๆน้าๆ ในชมรมฯ ซักกะหน่อย...)  ยิ้มีเลศนัย
jukdk
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 06:53:31 PM »

รบกวน ดร.ผณิศวร ครับ  ไหว้   ขอเทคนิคยืนยิงปืนยาว ด้วยนะครับ  ฝีกยังไงไม่ให้ปืนแกว่งเป็นชิงช้าสวรรค์บ้างครับ

(ผมจะเอาไปปราบ พี่ๆน้าๆ ในชมรมฯ ซักกะหน่อย...)  ยิ้มีเลศนัย

ปีไหนครับ จะมา

สิทธิโชค
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 07:42:44 PM »

FT  ครั้งหน้า พี่FTman ใช้เรสได้ ครับ  ...

พลปืนเล็ก
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:09:55 PM »

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับ

ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ในชมรมนะครับ
FTman.
Full Member

คะแนน 159

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:08:31 PM »

ปีไหนครับ จะมา

...........Grin Grin 

FTman.
Full Member

คะแนน 159

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 09:11:20 PM »

FT  ครั้งหน้า พี่FTman ใช้เรสได้ ครับ  ...

จะให้ใช้เรส แบบตัวนี้  ที่ ตาExxx แนะนำล่ะซิ..........เออ แล้วทำสีไหนดีล่ะน้องบอสสสสส.    งอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 09:15:56 PM โดย FTman. » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์