๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:49:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ด้านเสื้อเกราะกันกระสุนครับ  (อ่าน 1538 ครั้ง)
GORILLA COMBAT
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 39

« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:46:05 PM »

สอบถามเชิงวิชาการนะครับ เสื้อเกราะกันกระสุน ที่ทำและพัฒนา เขาทำในรูปแบบของการกระจายแรงปะทะที่เกิดจากหัวกระสุนใช่มั้ยครับ  ไหว้

**ต้องการสนับสนุนไฟฉายติดปืนลูกซองไว้ใช้งาน เชิญเข้าชมได้ตามลิ้งค์ข้างล่างครับ**
------>  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=121652.0

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:04:01 PM »

ไม่ใช่ครับ
1 เกราะอ่อนใช้เส้นใยที่มีความเหนียวมาก เอามาทอ(เคฟล่าร์) หรือเรียงแล้วเคลือบ (Ultra PE)  ซ้อนกันหลายชั้น ก็จะรับแรงปะทะหัวกระสุนได้  แต่ถ้าถูกแทงด้วยเหล็กเรียวแหลม ขนาดเล็กก็จะแทรกไประหว่างเส้นใยได้

2 เกราะแข็งป้องกันกระสุนไรเฟิล  คือเกราะอ่อนที่เอามาซ้อนให้หนาขึ้น แล้วอัดเป็นแผ่นแข็ง เสริมด้านหน้า

3 เกราะป้องกันกระสุนเจาะเกราะ หรือ FMJ ความเร็วสูง  จะเสริมแผ่นเกราะแข็งด้วยเซรามิกจำพวกโบรอนอ็อกไซด์  เพื่อทำให้แกนทังสเตนเจาะเกราะแตกไปพร้อมกับตัวมันเองเสียก่อน  แล้วเกราะด้านหลังจะรับมือกับเศษหัวกระสุนที่เหลือ
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:31:02 PM »

ไม่ใช่ครับ
1 เกราะอ่อนใช้เส้นใยที่มีความเหนียวมาก เอามาทอ(เคฟล่าร์) หรือเรียงแล้วเคลือบ (Ultra PE)  ซ้อนกันหลายชั้น ก็จะรับแรงปะทะหัวกระสุนได้  แต่ถ้าถูกแทงด้วยเหล็กเรียวแหลม ขนาดเล็กก็จะแทรกไประหว่างเส้นใยได้

2 เกราะแข็งป้องกันกระสุนไรเฟิล  คือเกราะอ่อนที่เอามาซ้อนให้หนาขึ้น แล้วอัดเป็นแผ่นแข็ง เสริมด้านหน้า

3 เกราะป้องกันกระสุนเจาะเกราะ หรือ FMJ ความเร็วสูง  จะเสริมแผ่นเกราะแข็งด้วยเซรามิกจำพวกโบรอนอ็อกไซด์  เพื่อทำให้แกนทังสเตนเจาะเกราะแตกไปพร้อมกับตัวมันเองเสียก่อน  แล้วเกราะด้านหลังจะรับมือกับเศษหัวกระสุนที่เหลือ

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้  คุณอาครับ

ผมแค่สงสัยน่ะครับว่า การทำเสื้อเกราะเขามีแนวคิดในการกระจายมวลของหัวกระสุนบ้างหรือเปล่าน่ะครับ เพื่อกระจายมวลของหัวกระสุนให้เกิดแรงกระทำให้น้อยที่สุด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะตรงกับข้อ 3 ที่คุณอาได้อธิบายไว้แล้ว ต้องขอขอบคุณมากครับ  ไหว้

**ต้องการสนับสนุนไฟฉายติดปืนลูกซองไว้ใช้งาน เชิญเข้าชมได้ตามลิ้งค์ข้างล่างครับ**
------>  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=121652.0

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 01:13:47 PM »

กระจายมวล หรือกระจายแรงครับ

Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 04:21:53 PM »

กระจายมวลของหัวกระสุนครับพี่  ผมมีความคิดว่าเราน่าที่จะออกแบบเสื้อเกราะให้สามารถกระจายมวลของหัวกระสุนให้หักเหไปทางอื่น

หรือทำให้หัวกระสุนกระจายเป็นมวลที่เล็กลงเพื่อให้แรงกระทำลดลง เพื่อที่จะได้ไม่ต้องทำเกราะหนาๆครับ ผมคิดมานานแล้วแต่ผมไม่กล้า

ถามใครเขาเดี๋ยวเขาจะหาว่าผม คิดอะไรโง่ๆเอาครับ   เศร้า  แต่ยิ่งนานวันผมยิ่งสงสัยน่ะครับว่าที่ผมคิดมันมีโอกาสเป็นไปได้มั้ยน่ะครับ

เลยขอลองถามท่านทั้งหลายในเว็ปนี้ดูทีครับ เพราะหลายๆท่าน ค่อนข้างที่จะมีความรู้กันพอสมควรครับ  ไหว้

ตามรูปนะครับ

1.ทำเกราะแบบหนามเพื่อทำลายหรือกระจายมวลของหัวกระสุน (ขึ้นอยู่ที่การออกแบบหนามและวัสดุ ว่าจะเอียงกี่องศาและมีรูปแบบหนามแนวไหน

มุมไหนบ้างที่จะทำให้ครอบคลุมไดั้ทั้งหมดหรือสูงยาวลึกแค่ไหนน่ะครับ)

2.ทำเกราะแบบถ้วยดักกระสุนเอาหัวกระสุนเข้าไปให้หนามข้างในถ้วยทำลายหรือกระจายมวลของหัวกระสุนน่ะครับ (ขึ้นอยู่กับการออกแบบหนามว่ามีก็อันแนวไหนบ้างครับ)

*** ผมไม่แน่ใจว่า ทฤษฏีมันมีโอกาสที่จะเป็นไปได้มั้ยครับ ***

turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 05:30:12 PM »

มีความคิดดีครับ เกราะหนาม ต่อไปคือทดลองครับ แต่ต้องมีทุนวิจัย เยาะเย้ย

ผมว่าดูเทคโนโลยีในรถยนต์ครับ ถ้าสนใจเรื่องการกระจายแรงซับแรงกระแทก เช่น ในกันชนของรถราคาแพงบางรุ่นจะมีโช้คในแกนตามแนวตัวรถครับ volvo bmw

เสื้อเกราะก็เป็นการรับแรงกระแทกอย่างหนึ่ง ถ้าจะใช้ทฤษฎีนี้ก็ต้องทำเกราะอย่างน้อยสองชั้นแล้วมีสปริงรับแรงกระแทก แหมแค่คิดด้วยก็รู้สึกว่ามันจะหนักเพราะชิ้นส่วนเยอะแยะแล้วละครับ อ๋อย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 08:44:33 PM »

กระจายมวลของหัวกระสุนครับพี่  ผมมีความคิดว่าเราน่าที่จะออกแบบเสื้อเกราะให้สามารถกระจายมวลของหัวกระสุนให้หักเหไปทางอื่น

หรือทำให้หัวกระสุนกระจายเป็นมวลที่เล็กลงเพื่อให้แรงกระทำลดลง เพื่อที่จะได้ไม่ต้องทำเกราะหนาๆครับ ผมคิดมานานแล้วแต่ผมไม่กล้า

ถามใครเขาเดี๋ยวเขาจะหาว่าผม คิดอะไรโง่ๆเอาครับ   เศร้า  แต่ยิ่งนานวันผมยิ่งสงสัยน่ะครับว่าที่ผมคิดมันมีโอกาสเป็นไปได้มั้ยน่ะครับ

เลยขอลองถามท่านทั้งหลายในเว็ปนี้ดูทีครับ เพราะหลายๆท่าน ค่อนข้างที่จะมีความรู้กันพอสมควรครับ  ไหว้

1.ทำเกราะแบบหนามเพื่อทำลายหรือกระจายมวลของหัวกระสุน (ขึ้นอยู่ที่การออกแบบหนามและวัสดุ ว่าจะเอียงกี่องศาและมีรูปแบบหนามแนวไหน

มุมไหนบ้างที่จะทำให้ครอบคลุมไดั้ทั้งหมดหรือสูงยาวลึกแค่ไหนน่ะครับ)

2.ทำเกราะแบบถ้วยดักกระสุนเอาหัวกระสุนเข้าไปให้หนามข้างในถ้วยทำลายหรือกระจายมวลของหัวกระสุนน่ะครับ (ขึ้นอยู่กับการออกแบบหนามว่ามีก็อันแนวไหนบ้างครับ)

*** ผมไม่แน่ใจว่า ทฤษฏีมันมีโอกาสที่จะเป็นไปได้มั้ยครับ ***

ไม่ได้ผลครับ  เพราะหัวกระสุนมีหลายแบบ
นอกจากนั้น  ในระหว่างที่หัวกระสุนถูกบังคับให้หยุดนิ่ง จะมีการเปลี่ยนแปลง ถ่ายเทพลังงานจำนวนมหาศาล  ในส่วนของความร้อน ก็สามารถละลายหัวกระสุนได้  เช่นการยิงแท่งโลหะบางชนิดเช่นทองแดง จะพบว่าหัวกระสุนละลายเป็นเนื้อเดียวกัน

เกราะยานพาหนะรุ่นใหม่ เริ่มมีแนวความคิดในการเบี่ยงเบนเว็คเตอร์หัวกระสุน  โดยการเอาแผ่นเกราะเจาะรูพรุน  แล้วดัดเป็นลูกฟูก 60 องศามาเป็นแผ่นนอกสุด  ถ้าหัวกระสุนกระทบส่วนที่ไม่เป็นรู  ก็จะต้องปะทะกับส่วนที่หนามาก เพราะมันเอียง 60 องศา  แต่ถ้าพุ่งเข้าปากรู ก็จะถูกบังคับให้เลี้ยว 60 องศา ทำให้ลดกำลังลงไป
Ohrm
"ปาทัง ราชะมุนีสามีรามัง อาราธะนัง สาระณัง อาคัจฉามิ"
Jr. Member
**

คะแนน 4

โอม ชินะปัญชะระปะริตตังมังรักขะตุสัพพะทา

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:14:53 PM »

ความคิดดีมากครับ ^^

โหวต ปืนพก 3นิ้วขนาด .45 ตัวไหนนิยมสุด http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=135710.0
แนะนำปืนพกขนาด .45 ลำกล้อง 3นิ้ว ตัวไหนดี http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=210073.0

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิม
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:41:22 PM »

ไม่ได้ผลครับ  เพราะหัวกระสุนมีหลายแบบ
นอกจากนั้น  ในระหว่างที่หัวกระสุนถูกบังคับให้หยุดนิ่ง จะมีการเปลี่ยนแปลง ถ่ายเทพลังงานจำนวนมหาศาล  ในส่วนของความร้อน ก็สามารถละลายหัวกระสุนได้  เช่นการยิงแท่งโลหะบางชนิดเช่นทองแดง จะพบว่าหัวกระสุนละลายเป็นเนื้อเดียวกัน

เกราะยานพาหนะรุ่นใหม่ เริ่มมีแนวความคิดในการเบี่ยงเบนเว็คเตอร์หัวกระสุน  โดยการเอาแผ่นเกราะเจาะรูพรุน  แล้วดัดเป็นลูกฟูก 60 องศามาเป็นแผ่นนอกสุด  ถ้าหัวกระสุนกระทบส่วนที่ไม่เป็นรู  ก็จะต้องปะทะกับส่วนที่หนามาก เพราะมันเอียง 60 องศา  แต่ถ้าพุ่งเข้าปากรู ก็จะถูกบังคับให้เลี้ยว 60 องศา ทำให้ลดกำลังลงไป

ขอบคุณ คุณอามากครับ แสดงว่ากองทัพก็มีแนวคิดในการพัฒนาในทางที่แตกต่างไปในหลายๆแนวทางเช่นกัน

สรุปว่าแนวทางที่ผมคิดนี้น่าจะเป็นไปได้ยากในการใช้งานจริง เนื่องด้วยข้อจำกัดของกระสุนที่ค่อนข้างแตกต่าง  ต้องขอขอบคุณมากครับ  ไหว้

Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:46:05 PM »

มีความคิดดีครับ เกราะหนาม ต่อไปคือทดลองครับ แต่ต้องมีทุนวิจัย เยาะเย้ย

ผมว่าดูเทคโนโลยีในรถยนต์ครับ ถ้าสนใจเรื่องการกระจายแรงซับแรงกระแทก เช่น ในกันชนของรถราคาแพงบางรุ่นจะมีโช้คในแกนตามแนวตัวรถครับ volvo bmw

เสื้อเกราะก็เป็นการรับแรงกระแทกอย่างหนึ่ง ถ้าจะใช้ทฤษฎีนี้ก็ต้องทำเกราะอย่างน้อยสองชั้นแล้วมีสปริงรับแรงกระแทก แหมแค่คิดด้วยก็รู้สึกว่ามันจะหนักเพราะชิ้นส่วนเยอะแยะแล้วละครับ อ๋อย

ขอบคุณครับ ไหว้

ความคิดดีมากครับ ^^

ขอบคุณครับ  ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์