๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 03:46:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง การทำกระสุนดัมมี่  (อ่าน 3441 ครั้ง)
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

จงกลัวใจตัวเอง แต่อย่ากลัวปืน

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:27:47 AM »

ไม่ทราบว่าปลอกทองเหลืองเปล่าๆ  มีขายที่ไหนครับ   ตามแบบในรูปนี้  ที่เค้าเอามาทำลูกดัมมี่ขาย  รวมถึงพวกแก๊ปที่เหมือนแก๊ปจริงมีขายมั้ยครับ   ไหว้

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:46:33 AM »

ปลอกกระสุนเปล่าๆ เก็บจากสนามตอนที่ยิงเสร็จแล้วครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:10:29 PM »

ทั้งปลอกกระสุนปืนและไพรเมอร์  เป็นเครื่องกระสุนปืนตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 4 ที่ต้องมีใบอนุญาตซื้อให้ถูกต้องตามกฎหมาย
สนใจเรื่องนี้บ้างหรือเปล่าครับ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:19:16 PM »

ปลอกกระสุนเปล่าๆ เก็บจากสนามตอนที่ยิงเสร็จแล้วครับ

คับติดรังเพลิงครับพี่   ต้องถอดลำกล้องออกมาเอาไขควงกระทุ้งออก    อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2013, 10:36:40 AM โดย ICKILAS » บันทึกการเข้า

ผู้กำกับภาพยนตร์อิสระ เสรี เหนือสิ่งอื่นใด
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:22:13 PM »

ทั้งปลอกกระสุนปืนและไพรเมอร์  เป็นเครื่องกระสุนปืนตามความหมายของ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 4 ที่ต้องมีใบอนุญาตซื้อให้ถูกต้องตามกฎหมาย
สนใจเรื่องนี้บ้างหรือเปล่าครับ

แสดงว่าคนที่ซื้อปลอกมาทำดัมมี่ขายเค้ามี..........   

watch รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 227

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:29:10 PM »

บางเจ้าเขาจะเอาลูกกระสุนใหม่ๆที่ออกจากโรงงานมาเคาะหัวเอาดินปืนและไพรเมอร์ออก แลัวเอาส่วนที่เหลือไปทำลูกดัมมี่ขายครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลัวหนาว จักเอาไว้พื้นอากาศกลางหาว ก็กลัวหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลัวเจ้าปะใส่แล้วลู่เอาไป ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวชายปี้นี้ จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”  -  สมเจตน์ วิมลเกษม
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:39:51 PM »

บางเจ้าเขาจะเอาลูกกระสุนใหม่ๆที่ออกจากโรงงานมาเคาะหัวเอาดินปืนและไพรเมอร์ออก แลัวเอาส่วนที่เหลือไปทำลูกดัมมี่ขายครับ

ครับ  เคยทำแบบนี้อยู่   แต่อยากหาวิธีประหยัดกว่าครับ

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:49:10 PM »

ครับ  เคยทำแบบนี้อยู่   แต่อยากหาวิธีประหยัดกว่าครับ

ซื้อลูกซ้อมมากล่องนึง 800 บาท ...ก็ทำได้ 50 นัดแล้วครับ   ผมคิดว่าถ้าหาปลอกเปล่ามาทำเอง คงประหยัดกว่ากันไม่กี่บาท
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:57:15 PM »

ผมอยากจะทำลูกดัมมี่ที่เหมือนลูกจริงมากๆ  ในจำนวนมาก  ด้วยราคาประหยัดกว่าซื้อลูกจริงมาเทดินออก   Smiley    อย่างเช่น  หัวกระสุนก็ใช้อลูมิเนี่ยมแท่งมากลึง แล้วชุบสีทองเหลือง   Cheesy   จำนวนมากๆ  น่าจะถูก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 06:09:13 PM »

แสดงว่าคนที่ซื้อปลอกมาทำดัมมี่ขายเค้ามี..........   

ไม่มีหรอกครับ
ในประเทศไทย  มีการออกใบอนุญาตที่นำไปซื้อส่วนประกอบกระสุนปืนมาผลิตใหม่  ไปเพียง 5 ใบ  และไม่มีใครทำแบบที่คุณต้องการด้วย
หยุดถามแบบนี้ได้แล้ว  คนที่เคยทำขายให้คุณ เขาจะพลอยเดือดร้อนไปด้วย
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 06:16:05 PM »

จะทำขายหรือครับ หรือจะทำไว้ใช้ ถ้าเอาไว้ใช้ ผมว่า A-ZOOM ดีกว่าครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 08:33:15 PM »

แค่เอาไปใช้ในการถ่ายหนังครับ  ให้ดูเหมือนลูกจริง  แต่ปลอดภัย  ไม่เกิดอุบัติเหตุ   เพราะมันเสี่ยงครับ  ที่จะเอาลูกจริงหล่ายๆกล่องมาถ่าย ฉากเช็คอาวุธ เตรียมอาวุธ มีการป้อนบรรจุเข้าแม็กกาซีนให้เห็น   Tongue

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:41:20 PM »

แค่เอาไปใช้ในการถ่ายหนังครับ  ให้ดูเหมือนลูกจริง  แต่ปลอดภัย  ไม่เกิดอุบัติเหตุ   เพราะมันเสี่ยงครับ  ที่จะเอาลูกจริงหล่ายๆกล่องมาถ่าย ฉากเช็คอาวุธ เตรียมอาวุธ มีการป้อนบรรจุเข้าแม็กกาซีนให้เห็น   Tongue

เค้ามีขายแบบเฉพาะ ใช้ถ่ายหนังเลยนี่ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
ICKILAS
HS 7 VLP
Hero Member

คะแนน -1666

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:53:57 PM »

ไม่ใช่ลูกแบล้งนะครับ    Huh

Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 03:01:50 AM »

แค่เอาไปใช้ในการถ่ายหนังครับ  ให้ดูเหมือนลูกจริง  แต่ปลอดภัย  ไม่เกิดอุบัติเหตุ   เพราะมันเสี่ยงครับ  ที่จะเอาลูกจริงหล่ายๆกล่องมาถ่าย ฉากเช็คอาวุธ เตรียมอาวุธ มีการป้อนบรรจุเข้าแม็กกาซีนให้เห็น   Tongue

ไม่ใช่ลูกแบล้งนะครับ    Huh

งั้นแสดงว่า พี่ไม่ได้ตั้งใจมาหาลูกดัมมี่ใช่ไหมครับ

ที่ผมว่าไว้มันเป็นแบบนี้ครับ

http://youtu.be/1SZgTtemnLU

แล้วตกลงพี่หาอะไรครับ หรือพี่จะหาแหล่งขายปลอกกับไพรเมอร์หรือครับ

ตัวไพรเมอร์ลองสอบถามไปที่นี่ดูครับว่าเค้าจะขายให้หรือเปล่า

http://www.cci-ammunition.com/products/primers/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2013, 03:06:06 AM โดย Steel90 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์