๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 01:18:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครกำลังจะซื้อปืนต่อสู้ ดูคลิปนี้ ก่อน  (อ่าน 8678 ครั้ง)
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 01:58:54 PM »

วัตถุประสงค์ของการออกแบบมาใช้งานไม่เหมือนกัน...เช่น ทรง 1911ที่ออกแบบมาใช้ปั้น X เค้าทำมาฟิดๆจะเอามาคลุกเดินแบบนี้ก็ไม่ถูก.....ลองเอากล็อกมาปั้น X ดู  มันก็สู้ไม่ได้เหมือนกัน...มันต้องเลือกให้เหมาะสมกะงาน.  ส่วนตัวมีทั้ง 2  แบบ."อย่าเชื่อไอ้ฝรั่งหัวแดงให้มากไป"บางทีมันก็มีอะไรมากกว่าที่เราคิด.

AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:05:41 PM »

คิดหนัก

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:14:53 PM »

แล้วในชีวิตจริงใครจะเอามาคลุกโคลนแล้วยิง  งอน

อาจจะมีปัญหากันบนหาดทราย  แล้วแย่งปืนกันจนปืนตกไปจมทราย  พอสลัดฝ่ายตรงข้ามหลุดก็กระโจนไปที่ปืน แล้วคว้าขึ้นมาหันไปเหนี่ยว ในขณะที่ฝ่ายตรงข้ามไปยกก้อนหินกำลังจะเอามาทุบหัว  เสี้ยววินาทีนั้น  ถ้าปืนไม่ลั่นจะทำไง    Tongue

เอาไม้ทุบหน้าแข้ง หรือไม่ โดดเตะปลายคาง หรือไม่ แทงสวนกับมีดพก หรือไม่ ตบบ้องหูชิงก้อนหิน  ฯลฯ คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:53:29 PM »

ผมซื้อปืน ไม่ดูจากคลิป ไม่ซื้อด้วยหู(อันนี้ผู้การมะขิ่นบอก) ผมซื้อเพราะชอบ แต่หลักๆคือ ซื้อเพราะ ผมรีดความสามารถของผมให้เข้ากับมันได้มากกว่ากระบอกอื่นครับ Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:46:37 AM »

ภาษิตจากเรื่องสามก๊ก "อะไรที่ดีกับน้ำย่อมไม่ดีกับไฟ"ตอน ขงเบ้งทำลายกองทัพทหารตีนกะเป๋งของโจโฉที่มีเกราะเป็นหวายแช่น้ำมัน ทำให้ลอยน้ำได้ ขงเบ้งปล่อยน้ำมันลงในน้ำขณะทหารตีนกะเป๋งลอยข้ามน้ำ แล้วจุดไฟเผา ไฟครอกทหารตายทั้งกอง ผมกำลังจะบอกว่า ของแต่ละอย่างมีจุดเด่นและจุดด้อยต่างกัน เหมือนอาวุธปืน คนที่ใช้ต้องรู้จักขีดจำกัดของอาวุธที่ใช้และปฏิบัติให้ถูกต้อง ไม่ควรที่จะใช้วิธีทดสอบเปรียบเทียบโดยเอาจุดอ่อนของอีกฝ่ายมาเป็นข้อตัดสิน และอยากจะบอกว่า ในการต่อสู้จริง ๆไม่มีใครเปิดลำเลื่อนค้างไว้ นอกจากกระสุนหมด และถ้ากระสุนหมด คนที่หยิบปืนขึ้นมาได้ ก็ยิงไม่ได้อยู่ดีครับ

เยี่ยม

ถ้าลุงผมมาเห็นคลิป....เจ้าสองคนนั่นคงถูกด่าอย่างไม่มีชิ้นดีแน่ๆ....
ลุงผมไปสงครามเวียดนามมาทั้ง"จงอางศึก" และ "เสือดำ"....ต่อด้วยลาว และกัมพูชา ยุค"ทุ่งสังหาร"....
หน่วยลาดตระเวณ ซุ่มโจมตี ตอนนั้น ปฏิบัติการก็คล้ายๆภารกิจของ แรงเยอร์ หรือ ซีล สมัยนี้....
โดนปล่อยลงจาก ฮ. ก็เดินเข้าพื้นที่เป้าหมาย จุดนัดพบอาจจะอยู่ใกลอีกเป็น 100 ก.ม. ในอีก 7 วัน 10 วันข้างหน้า....
อาวุธประจำกายก็มี M16 กับ ม้าแก่ ติดเอว....ลุยน้ำ คลุกโคลน บางทีนอนแช่เลนอยู่เป็นวันๆ....
ยุคนั้นกล็อกยังไม่เกิด....ทหารเขาไม่ปล่อยให้เจ้าม้าแก่คู่ชีพของเขาจมโคลนหรอกครับ....
ถ้าประเมินสถานการณ์ว่าต้องพร้อมใช้ก็เลื่อนขึ้นมาแขวนคอ คาดหัว ครับ....
ถ้าเป็นการเดินข้ามลำธาร ลุยป่าชายเลน เมื่อพ้น ก็จะล้างน้ำทันที ล้างน้ำเปล่านั่นแหละ แล้วสบัดๆ....
ผมมีโอกาสได้เห็นวิธีการครั้งหนึ่งเมื่อไปหาปลากัน แล้วลุงผมลื่นจมเลน ริมตลิ่ง....
ก็ปลดแม็กกาซีน  ค้างลำเลื่อน แล้วแกว่งในน้ำจนมั่นใจว่าโคลน ทรายออกหมด
ปลดกระสุนออกจากแม็กกาซีน แล้วแกว่งแม็กกาซีนในน้ำ จนมั่นใจ....ล้างกระสุน....
สะบัดๆ แล้วบรรจุกระสุน เสียบแม็ก แล้วดึงไสลด์ทดสอบจนมั่นใจว่า"ไม่ฝืด"ครับ....
ถ้าหยิบมาสะบัด แล้วยิงทั้งโคลนแบบนั้น.."ต้องด่า" ครับ....

ท่านจะใช้อาวุธอะไร....ท่านต้องเข้าใจมันอย่างลึกซึ้งครับ
ไม่ใช่วิจารณ์อย่างมักง่าย....หรือทำให้คนอื่นเป็นตัวตลกครับ
ผมด่าไอ้ฝรั่งสองตัวนั่นแหละครับ....ผมมีทั้งกล็อก ทั้งม้า ครับ....
แล้วก็ไม่เคยคิดจะทำพิเรนทร์อย่างนั้น....

เยี่ยม
artami
miAbageXD
Full Member

คะแนน 20

ยคะคา‘ะ—ะธะขะ‘ะกโ„–ยถะฉะŽะŽะทยตะนะยงยทะฃ

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:47:03 AM »

เลือกตามการใช้งานครับ

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 10:18:37 AM »

ก็เป็นภาพการทดสอบที่ดีนะครับ
1911 มันเกิดมาก่อนตั้งเยอะ การออกแบบเพื่อรองรับการทดสอบแบบนี้ คงยังไม่ถึงขนาด เพราะยังมีช่องว่างให้ทรายเข้าได้อยู่หลายๆ จุด  แถมทดสอบคราวนี้ เล่นแขวนเลื่อนปืน เปิดสไลด์ขนาดนี้  ทรายยังเข้าไปในช่องแม็กกาซีนได้อีก อย่างนี้ ก็ไม่เหลือแหละครับ
กลไกของ 1911 ยังมีช่องว่างต่างๆ ให้ทรายเข้าไปได้ เช่น ช่องหลังนกปืน ช่องว่างข้างหลังอ่อน  พอเปิดสไลด์แบบนี้ ในช่องแนบสามชาย ที่อยู่ในช่องแม็กกาซีน ถ้าทรายเข้าไป ข้างใน เกิดหลังอ่อนกดลงไม่สมบูรณ์ ก็ลั่นไกไม่ได้
แต่กล็อค แม้แขวนเลื่อนปืน แต่กลไกการทำงานแบบละเอียด อยู่ในสไลด์ กลไกที่เหนี่ยวให้เข็มถอยหลังมาหน่อยหนึ่งนั้น ออกแบบง่าย ๆ โปร่งๆ แม้ทรายเข้าไปบ้าง ก็คงยังพอทำงานได้
ผมรัก ... และบ้า.....ทั้งสองยี่ห้อนี้เหมือนกัน
เพราะฉะนั้น การทดสอบนี้ ถ้าคิดซื้อปืนมาใช้งานทั่วไป ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ไม่ได้ไปคลุกทรายที่ไหนอยู่แล้ว
แต่เห็นพอจะเคยได้ยินว่า เวลาเขาทดสอบ เพื่อให้เกิดการแข่งขัน ในการเข้าประจำการในหน่วยอะไรต่อมิอะไรนั้น
มันจำเป็นต้องจัดให้เกิด ปืนผู้แพ้การทดสอบ และปืนผู้ชนะการทดสอบให้จงได้ ไม่งั้น การทดสอบมันก็ไม่เสร็จเด็ดขาดเสียที ผู้ที่รับภาระเป็นกรรมการตรวจรับ คงจะปวดสมองเป็นแน่  แต่ถ้าผลการทดสอบแบบนี้ กรรมการฯ ก็สบาย เวลาใครจะมาเล่นงาน ก็เอาผลการทดสอบนี่แหละ ยันว่า ผมเลือกมาดีแล้ว...นี่ไง ตามนี้แหละ
ดังนั้น การทดสอบแบบนี้ เป็นการทดสอบหาปืนผู้แพ้ ปืนผู้ชนะ ไม่ใช่ว่า ปืนผู้แพ้ จะเป็นปืนที่แย่ เสมอไปหรอกครับ

ใช่ครับ ในอดีตการออกแบบ การเลียนแบบ การผลิตปืนแบบ1911มันค่อนข้างจะจำกัดจำเขี่ย ทั้งในด้านไอเดีย วัสดุ อุปกรณ์ เครื่องมือ และสถานที่ผลิต แต่เขาก็ทราบดีถึงปัญหาในเรื่องสิ่งสกปรกที่จะเข้าไปขัดขวางในระบบปฏิบัติการของตัวปืน ดังนั้นทางกองทัพอเมริกันจึงได้ออกแบบซองพกของปืนแบบ1911ให้เป็นแบบหนัง มิดชิดและมีฝาปิดด้านบน มีรูระบายน้ำออกอยู่ด้านล่าง มาใช้ในสงครามโลกครั้งที่สอง และซองผ้าใบในลักษณะคล้ายๆกัน ใช้ในสงครามเวียตนามและอีกหลายภาระกิจในอดีตครับ

ใช่ซองผ้าใบแบบนี้หรือเปล่าครับ Cheesy

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 07:04:55 PM »

"รู" ลุงตี๋เขียวปี๊เลยอ่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:57:55 PM »

"รู" ลุงตี๋เขียวปี๊เลยอ่ะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ไปเจอวางอยู่แถว ริมคลองหลอดเลยซิวมา  แค่เขียว ถิอว่ารับได้ ถ้ามีน้ำเหนียวๆ ไหลออกมาด้วย
ยุคก่อน เพื่อนๆจะตั้งฉายาว่า"คุณสนอง" คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 08:24:35 AM »

ไหว้

ไปเจอวางอยู่แถว ริมคลองหลอดเลยซิวมา  แค่เขียว ถิอว่ารับได้ ถ้ามีน้ำเหนียวๆ ไหลออกมาด้วย
ยุคก่อน เพื่อนๆจะตั้งฉายาว่า"คุณสนอง" คิก คิก
ขายต่อสามสิบ ยิ้มีเลศนัย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 02:45:01 PM »

ไหว้

ให้สี่สิบ อิอิ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:17:03 PM »

ไหว้

ให้สี่สิบ อิอิ

โดนมาหกสลึงแล้ว ให้มาได้40ตังอิ อิ อิ...
ไปหยิบไอ้เจ้า70มาลองสอดใส่แล้ว กระชับ หัวยันโคนเลย คิก คิก

Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 04:17:44 PM »

มีดินต้องหมั่นฟื้น      มีปืนต้องหมั่นยิง
ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้นใช้ให้คล่องชำนาญติดขัดตรงไหนก็แก้ไขให้ราบรื่นซะ
แล้วปรับตัวให้เข้ากับปืนฝึกใช้จนคุ้นเคยก็มั่นใจได้แล้วละครับ

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 12:57:19 PM »

ฟิตแน่นเกินไป บ้างครั้งก็ไม่ดี (หมายถึงปืน อวป. นะจ๊ะ)  ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 02:12:01 PM »

ถ้าลุงผมมาเห็นคลิป....เจ้าสองคนนั่นคงถูกด่าอย่างไม่มีชิ้นดีแน่ๆ....
ลุงผมไปสงครามเวียดนามมาทั้ง"จงอางศึก" และ "เสือดำ"....ต่อด้วยลาว และกัมพูชา ยุค"ทุ่งสังหาร"....
หน่วยลาดตระเวณ ซุ่มโจมตี ตอนนั้น ปฏิบัติการก็คล้ายๆภารกิจของ แรงเยอร์ หรือ ซีล สมัยนี้....
โดนปล่อยลงจาก ฮ. ก็เดินเข้าพื้นที่เป้าหมาย จุดนัดพบอาจจะอยู่ใกลอีกเป็น 100 ก.ม. ในอีก 7 วัน 10 วันข้างหน้า....
อาวุธประจำกายก็มี M16 กับ ม้าแก่ ติดเอว....ลุยน้ำ คลุกโคลน บางทีนอนแช่เลนอยู่เป็นวันๆ....
ยุคนั้นกล็อกยังไม่เกิด....ทหารเขาไม่ปล่อยให้เจ้าม้าแก่คู่ชีพของเขาจมโคลนหรอกครับ....
ถ้าประเมินสถานการณ์ว่าต้องพร้อมใช้ก็เลื่อนขึ้นมาแขวนคอ คาดหัว ครับ....
ถ้าเป็นการเดินข้ามลำธาร ลุยป่าชายเลน เมื่อพ้น ก็จะล้างน้ำทันที ล้างน้ำเปล่านั่นแหละ แล้วสบัดๆ....
ผมมีโอกาสได้เห็นวิธีการครั้งหนึ่งเมื่อไปหาปลากัน แล้วลุงผมลื่นจมเลน ริมตลิ่ง....
ก็ปลดแม็กกาซีน  ค้างลำเลื่อน แล้วแกว่งในน้ำจนมั่นใจว่าโคลน ทรายออกหมด
ปลดกระสุนออกจากแม็กกาซีน แล้วแกว่งแม็กกาซีนในน้ำ จนมั่นใจ....ล้างกระสุน....
สะบัดๆ แล้วบรรจุกระสุน เสียบแม็ก แล้วดึงไสลด์ทดสอบจนมั่นใจว่า"ไม่ฝืด"ครับ....
ถ้าหยิบมาสะบัด แล้วยิงทั้งโคลนแบบนั้น.."ต้องด่า" ครับ....

ท่านจะใช้อาวุธอะไร....ท่านต้องเข้าใจมันอย่างลึกซึ้งครับ
ไม่ใช่วิจารณ์อย่างมักง่าย....หรือทำให้คนอื่นเป็นตัวตลกครับ
ผมด่าไอ้ฝรั่งสองตัวนั่นแหละครับ....ผมมีทั้งกล็อก ทั้งม้า ครับ....
แล้วก็ไม่เคยคิดจะทำพิเรนทร์อย่างนั้น....

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

นานๆ ของจะขึ้นสักที...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์