๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:38:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.3.....รักแล้ว...รอหน่อย  (อ่าน 1314 ครั้ง)
poom34
55555..55555 ..ขำว่ะ...
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 03:54:25 PM »

ไม่กี่วันมานี้ เข้าไปติดตามกับนายทะเบียน...เนื่องมาจากผลการสอบประวัติยังไม่มาที่อำเภอ......คุ้ยไปคุยมา...อ้อ..ของเธออยู่นี่เอง.....
"นี่ยื่นเมื่อธันวาฯปีที่แล้วนี่.......รอไปก่อนนะ.."...!!!?Huh?? "อีกเจ้านึงเค้ายื่นตั้งแต่ก.ย.55 ยังไม่ได้เซ็นต์เลย.....มีคำสั่งให้ระงับไว้ก่อน"...............
...
 หัวเราะร่าน้ำตาริน......................พูดไม่ออก..........................มีเสริมตอนท้ายด้วยว่า"โอนมรดกยังไม่ให้เลย...ถ้าดูแล้วไม่สมควรมี..ก็ไม่ออกให้."...........
..............................ยังงี้ฟ้องศาลปกครองได้มั้ยครับ?HuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuh??
ปล. เหตุเกิด ณ อ.เมือง จ.ปริมณฑลแห่งหนึ่งทุเรียนอร่อย
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 04:34:16 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ ในฐานะคนรักกัน(gun) ไม่รู้จะพูดยังไงดี ได้แต่หวังว่าสิ้นกันยายน2556ที่จะถึง นายทะเบียนคนนี้ของท่านจะย้ายหนี(ตามวะระและไปท้องที่อื่น) Grin ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 06:56:14 PM »

ขอให้กำลังใจครับ  ไหว้

Pragmatism
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:53:28 AM »

ทำหนังสือทวงถาม แล้วฟ้องศาลปกครองได้แล้วละครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

poom34
55555..55555 ..ขำว่ะ...
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 11:19:48 AM »

ในขณะที่..อีกอำเภอนึงใกล้เคียง.....ออกกันโครมๆๆๆ...นายอำเภอท่านไม่ได้อ่อนไหวต่อคำสั่งตลกๆ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 10:12:43 PM »

ขนาดโอนปืนมรดกยังไม่ให้  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้นะครับ สู้ๆและใจเย็นๆครับ ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 07:04:09 AM »

ไม่รีบ / เก็บใส่กล่องไว้รอแล้ว ถ้าช้ามาก สนิมขึ้นต้องมาช่วยกันขัด  คิก คิก

อำนาจอยู่ในมือท่าน  ต้องทำใจ ครับ  อ๋อย
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 08:21:43 PM »

ไม่กี่วันมานี้ เข้าไปติดตามกับนายทะเบียน...เนื่องมาจากผลการสอบประวัติยังไม่มาที่อำเภอ......คุ้ยไปคุยมา...อ้อ..ของเธออยู่นี่เอง.....
"นี่ยื่นเมื่อธันวาฯปีที่แล้วนี่.......รอไปก่อนนะ.."...!!!?Huh?? "อีกเจ้านึงเค้ายื่นตั้งแต่ก.ย.55 ยังไม่ได้เซ็นต์เลย.....มีคำสั่งให้ระงับไว้ก่อน"...............
...
 หัวเราะร่าน้ำตาริน......................พูดไม่ออก..........................มีเสริมตอนท้ายด้วยว่า"โอนมรดกยังไม่ให้เลย...ถ้าดูแล้วไม่สมควรมี..ก็ไม่ออกให้."...........
..............................ยังงี้ฟ้องศาลปกครองได้มั้ยครับHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuh
ปล. เหตุเกิด ณ อ.เมือง จ.ปริมณฑลแห่งหนึ่งทุเรียนอร่อย

ทำหนังสือทวงถาม แล้วฟ้องศาลปกครองได้แล้วละครับ

สนับสนุนความเห็นในส่วนของการยื่นฟ้องศาลปกครองครับ  บางทีการต่อสู้อาจไม่ใช่เพียงเพื่อตัวคุณ แต่อาจได้ประโยชน์ถึงประชาชนคนอื่นๆ ด้วย เป็นกำลังใจให้นะครับ  เยี่ยม

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
perry
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 07:51:14 AM »

ใจเย็นๆครับ พวกเราในฐานะประชาชนคนธรรมดาต้องยอมรับความจริงว่าเป็นพวกที่มีกฏหมายปกครอง (อย่าเรีกว่ากดขี่เลยนะครับ)
ขั้นตอนในการดำเนินงานทางเอกสารพวกนี้ เราต้องเคารพในดุลยพินิจของพวกท่านๆข้าราชการเค้า (อาจจะเรียกว่าเอาใจท่านก็คงได้นะครับ)
บางคนก็ต้องรอนานมาก ขอเอกสารวุ่นวาย บางคนก็ขอได้เพียงวันเดียวแล้วยังไม่ต้องเดินทางไปอำเภอหรือเทศบาลเองด้วย
ดังนั้นหากเราไปก่อเรื่องให้บรรดาพวกท่านๆขัดเคืองใจ มันน่าจะเป็นผลเสียต่อตัวเรามากกว่า
เพราะบรรดาท่านๆข้าราชการต้องเป็นคนที่มีความจำดีอยู่แล้ว
ดังนั้นการเข้าถึงดุลยพินิจของท่านข้าราชการผมว่ามันเป็นศิลปอย่างนึงนะครับ
เช่นมีผู้ที่ท่านข้าราชการให้ความนับถือนำทางให้ เป็นต้น

ยกตัวอย่างนาย ก อยากได้อาวุธปืนเพื่อเอามายิงแห้งเล่นๆ (เอามาเล่นเป็นกีฬาก็ไม่มีตังค์ จะเอาไว้ปกป้องทรัพย์สินก็มีเมียที่ดุกว่าเสือ เอาไว้ป้องกันตัวก็ไม่เป็นคนเกะกะระราญใคร ซื้อBBก็ไม่เท่)
ดำเนินเอกสารอยู่ 5 เดือนกว่าจะได้
นาย ข อยากได้เหมือนกัน แต่ไปติดต่อพวกข้าราชการที่ค้าปืนในหน่วยงาน ไม่ต้องใช้เอกสาร ไม่ต้องไปติดต่อ 2-3 วันก็ได้
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม .......

ปล. แนะนำให้อ่านหนังสือ "ร้อยป่า" ของอรชร พันธ์ุ์ บางกอก จะเข้าใจวิธีการติดต่อข้าราชการ และก็อยากให้ท่านข้าราชการอ่าน จะได้เอาเป็นตัวอย่างนะครับ
✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:03:14 AM »

เจอแบบนี้ ท้อน่าดูครับ คงอีกนาน......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ConsTRucT
Full Member

คะแนน 32

only the strongest will survive

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:22:04 AM »

ใจเย็นๆครับ พวกเราในฐานะประชาชนคนธรรมดาต้องยอมรับความจริงว่าเป็นพวกที่มีกฏหมายปกครอง (อย่าเรีกว่ากดขี่เลยนะครับ)
ขั้นตอนในการดำเนินงานทางเอกสารพวกนี้ เราต้องเคารพในดุลยพินิจของพวกท่านๆข้าราชการเค้า (อาจจะเรียกว่าเอาใจท่านก็คงได้นะครับ)
บางคนก็ต้องรอนานมาก ขอเอกสารวุ่นวาย บางคนก็ขอได้เพียงวันเดียวแล้วยังไม่ต้องเดินทางไปอำเภอหรือเทศบาลเองด้วย
ดังนั้นหากเราไปก่อเรื่องให้บรรดาพวกท่านๆขัดเคืองใจ มันน่าจะเป็นผลเสียต่อตัวเรามากกว่า
เพราะบรรดาท่านๆข้าราชการต้องเป็นคนที่มีความจำดีอยู่แล้ว
ดังนั้นการเข้าถึงดุลยพินิจของท่านข้าราชการผมว่ามันเป็นศิลปอย่างนึงนะครับ
เช่นมีผู้ที่ท่านข้าราชการให้ความนับถือนำทางให้ เป็นต้น

ยกตัวอย่างนาย ก อยากได้อาวุธปืนเพื่อเอามายิงแห้งเล่นๆ (เอามาเล่นเป็นกีฬาก็ไม่มีตังค์ จะเอาไว้ปกป้องทรัพย์สินก็มีเมียที่ดุกว่าเสือ เอาไว้ป้องกันตัวก็ไม่เป็นคนเกะกะระราญใคร ซื้อBBก็ไม่เท่)
ดำเนินเอกสารอยู่ 5 เดือนกว่าจะได้
นาย ข อยากได้เหมือนกัน แต่ไปติดต่อพวกข้าราชการที่ค้าปืนในหน่วยงาน ไม่ต้องใช้เอกสาร ไม่ต้องไปติดต่อ 2-3 วันก็ได้
ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม .......

ปล. แนะนำให้อ่านหนังสือ "ร้อยป่า" ของอรชร พันธ์ุ์ บางกอก จะเข้าใจวิธีการติดต่อข้าราชการ และก็อยากให้ท่านข้าราชการอ่าน จะได้เอาเป็นตัวอย่างนะครับ
                          นายทะเบียนดีๆ ผมว่ามีเยอะครับ แต่บางทีคำว่าดุลยพินิจขอบเขตมันกว้างครับ ลองหาหนังสือขอบอำนาจกฏหมายปกครองมาอ่านครับ จะทราบว่าอำนาจฝ่ายบริหาร - ปกครองจะถูกควบคุมให้อยู่ในคลองธรรมในระดับหนึ่งอยู่แล้ว  ไม่ใช่ดุลยพินิจคือแล้วแต่ท่านอย่างที่เข้าใจนะครับ ดุลยพินิจเป็นเพียงอำนาจตามหน้าที่

การใช้ดุลยพินิจก็ต้องมีองค์ประกอบ การดำเนินงานต่างๆ ก็จะมีระเบียบเรื่องระยะเวลาดำเนินการควบคุม ไม่สามารถปฏิบัติหรือไม่ปฏิบัติอะไรตามอำเภอใจได้

อย่างการกล่าวอ้างไม่ออกใบอนุญาต ไม่สามารถใช้ดุลยพินิจส่วนตัวอ้างได้ครับ ต้องชี้แจงข้อกฏหมาย  เหตุผลฯ

โดยส่วนตัวหากนายทะเบียนไม่ได้ปฏิบัติตามกฏหมาย ก็เท่ากับท่านไม่ได้สนใจว่าเราจะขุ่นเคืองใจอยู่แล้ว ยิ่งท่านๆ อยู่ในฐานะต้องบริการประชาชนด้วยแล้ว

ส่วนศิลปในการเข้าถึง  หรือการหาเส้นสายนำทางผมว่าไม่เกี่ยวและไม่จำเป็นครับ  ที่ท่านนายทะเบียนควรจะเกรงใจมากกว่าคนนำทางคือวินัยราชการ  พระราชกฤษฎีกาฯ  พรบ.วิธีปฏิบัติราชการฯ หรบ.อาวุธปืน  กฏกระทรวง  และรัฐธรรมนูญครับ  นายทะเบียนเป็นเพียงคนๆ หนึ่งซึ่งรับมอบอำนาจในการปฏิบัติหน้าที่ตามกรอบที่กำหนดไว้ในกฏหมาย  การจะลิดรอนสิทธิ์ใดๆ ต้องคุยกันที่กฏหมาย

ส่วนกรณีถ้าท่านไม่ปฏิบัติตามกฏหมาย  ตามคลองธรรมแล้วประชาชนจะดำเนินการเพื่อความเป็นธรรมในการรักษาสิทธิ์อันเป็นส่วนได้ส่วนเสียของตนเอง  แล้วท่านจะขัดข้อง ขุ่นเคืองใจหรือไม่ผมไม่ทราบครับ  แล้วไม่เห็นว่าจะมีผลอะไร  โดยเฉพาะต่างจังหวัดนั้นนายทะเบียนเป็นคนที่ไหนก็ไม่รู้  พลัดบ้านพลัดเมืองมาอยู่แต่กลับข่มเหงเจ้าของพื้นที่เขาเอง  ดีไม่ดีท่านน่ะจะอยู่ไม่ได้ครับ

กรณีดังกล่าวนี้  คงมีคนนำมาลงเป็นกรณีตัวอย่างอีกไม่นานครับ  ขอให้ผู้ขอมีคุณสมบัติครบถ้วน  ดำเนินการอย่างถูกต้องไปตามทำนองคลองธรรมแล้วความดีจะคุ้มครองคุณเอง  อย่างน้อยๆ พี่ๆ จากในเว็บนี้จะเป็นกำลังใจ เป็นแนวทาง เป็นที่ปรึกษา  เป็นทุกอย่างให้คุณใด้

จำไม่ได้ว่าผมเคยอ่านเจอที่ท่านใดเขียนไว้นานแล้ว  แต่ขออนุญาตกล่าวถึงครับ .... ท่านบอกไว้ว่าเรื่องแค่นี้ยังไม่สู้   แล้วมีปืนจะกล้าไปสู้กับใครเขาได้

ไม่ล้มเจ้า ....
..................ไม่เอาโจร
หน้า: [1]
  พิมพ์