๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 06:29:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **เขามีการรวบรวมสถิติ การโดนยิงด้วยการเปิดไฟฉายไว้บ้างมั้ยครับ**  (อ่าน 6686 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:26:57 AM »

เห็นแค่กางเกง+หมวกลาย woodland  กับ Colt S70 คงพอคาดเดาได้ว่าเป็นใคร

คิดถึงท่าควงปืนด้วยซิครับ... ฮา...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 02:08:16 PM »

ย้อนหลังกันไปกี่ปีนี่
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:45:01 PM »

ย้อนหลังกันไปกี่ปีนี่

นานโขอยู่ ขนาดคนยิงยังจำไม่ค่อยจะได้แล้วเลย คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 03:18:08 PM »

น่าจะไม่ต่ำกว่า 5 ปี นะครับ อิ อิ   คิก คิก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 04:10:23 PM »

นายสมชายว่าเกือบ 20 ปีแล้วครับ...
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 06:42:52 PM »

อืมครับ...ผมก็ว่าน่าจะสิบปีขึ้นล่ะครับ รูปนี้ผมเคยเห็นนานมากแล้ว....   ยิ้มีเลศนัย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
turboboost
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:37:24 AM »

ถ้าใช้ไฟฉายหาอะไรในที่มืดก็เป็นเรื่องปกติเพราะมันมืด แต่ถ้าผมเป็นคนร้ายผมเห็นไฟฉายผมก็เลือกจะวิ่งหนีไปทิศที่ไม่มีแสงไฟฉายก็เท่านั้น แบร่

คือคิดว่าไฟฉายจะทำให้คนร้ายหนีไปอะครับ  ถ้าจะตามเขาก็แปลว่าท่านเป็นจนท. จะใช้อะไรตามโจรในที่มืดถ้าไม่ใช้ไฟฉาย หรือกล้องมองกลางคืนก็ดีกว่าถ้ามีนะครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:58:56 PM »

ผมว่ามีสองสายครับ  อันแรกเป็นพวกล่าสัตว์ พวกนี้ใช้กันมานานแล้วรู้วิธีเปิดไฟ  อันที่สอง แบบต่อสู้ อันนี้คนที่ได้รับการอบรมมาจริง คงมีไม่กี่คน

แต่ถ้าไปถามในระดับชาวบ้าน เวลาเราปิดไฟมองอะไร เปิดไฟฉายธรรมดา ไม่ใช้ปืน เขามักจะบอกว่า ไม่กลัวเขายิงสวนมาเหรอ  ...ก็ลองคิดดู ยิงสวน ยิงได้แน่นอน  แต่ไม่ใช่จะยิงได้ทันทีทันใด  ถ้าหวังผลความแม่นยำ ยิ่งยาก  คนยิงสวนจะจัดศูนย์อย่างไร  ...  ก็ต้องใช้ฝีมือเหมือนกัน  คนเปิดไฟก็ต้องเปิดปิด เคลื่อนตัวไม่เป้นเป้านิ่ง  .... แต่ในระดับชาวบ้าน มักจะได้รับคำแนะนำว่า ให้ยิงไล่ไปเลย   ไม่ต้องพิสูจน์ว่าใช้เป้าหมายหรือไม่  ยิงก็ยิงแบบส่งเดชเหมือนกัน ...ดูไปแล้วน่าจะสร้างปัญหาถูกผู้บริสุทธิ์ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง หรือกระทำเกินกว่าเหตุ สูง

เรามักคิดไปว่าจะต้องใช้ไฟฉายสาดตามทุ่งนา หรือโรงเรือนที่อยู่ไกลๆ ฝ่ายคนร้ายจะหลบซ่อนตัว แล้วจะยิงสวนมาทางต้นๆไฟ   ...  ถ้าเช่นนั้นใช้สปอร์ตไลน์ ที่วางไว้อีกจุด ง่ายกว่า  ... แล้วเราไม่จำเป็นต้องรีบไปตรวจในระยะไกลขนาดนั้น ..ทิ้งช่วงเวลาแล้วให้เป็นหน้าที่ของ จนท.

แต่ปัญหาคือ การตรวจตรา ในที่แคบบริเวณใกล้ที่พัก  ... ถ้าไม่ตรวจ คนร้ายก็พร้อมจะซุ่มโจมตีหลังเราเผลอได้   ถึงแนะนำใช้ไฟฉายแรงสูง เพราะอย่างน้อยจะทำให้คนร้ายตาพร่า

....ตามล่า...อีตอแหล
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 06:37:11 PM »

มีบ๊อทเข้ามาขุดกระทู้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก งั้นขอซักโพสนะครับ  ไหว้

เมื่อหลายปีก่อน(สมัยวัยหนุ่มน้อย) ผมเคยโดนไฟฉายแรงสูงส่องจี้ ในระยะเกือบร้อยเมตร มองสวนออกไป ตาลายดาวลอยวูบวาบเต็มไปหมด ต้องรีบยกมีขื้น ยอมแล้ว บอกว่ามาดี ไม่มีอาวุธ

กลัวพวกยิง แน่นอนหละ เขาเห็นเราก่อน เขาต้องเล็งไว้แล้ว คนที่โดนไฟฉายส่อง ผมว่านาทีนั้น ถ้าไม่ใช่คนที่ผ่านการฝึกมาอย่างดี ไม่มีโอกาสยิงสวนหรอกครับ ยืนขาสั่น แทบฉี่ราด กลัวโดนยิง อ๋อย
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:19:41 PM »

เชื่อส่วนตัวว่าหากจะใช้ไฟฉายจริงๆ ควรใช้แสงที่จ้ามากๆ...ไฟฉายที่ใช้หลอด cree บวกกับแบ็ตฯ ลิเธียม ให้แสงสว่างได้มากมายกว่าไฟฉายยุคก่อนเยอะครับ.

โคมควรเป็นโคมแคบ(สำหรับใช้บริเวณบ้านที่ไม่ไกลนัก) ผิวโคมเรียบหรือผิวเปลือกส้มก็ได้ เพื่อกระจายลำแสงให้กว้างครอบคลุมพี้นที่.

สวิทช์ท้ายกระบอกแบบกดติด-ปล่อยดับ เพื่อการจับถือที่ถนัดและเปิดและปิดที่ฉับไว.

หากมีโหมด strobe ติดมาก็ถือเป็นทางเลือกให้ใช้งานครับ.

✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:30:18 PM »

เกือบ 20 ปีก่อน คนงานที่ไร่เคยโดนลูกซองยิงสวนแสงไฟฉาย จากปืนลูกซองของพวกที่เข้ามาปล้น.

ในระยะที่คนถือไฟฉายยังมองไม่เห็นแม้คนที่ยิง มองเห็นแต่แสงวาบที่ปากกระบอก  ส่วนคนยิงคงมองเห็นแสงไฟและเล็งสวนแสงได้สบายๆ เพราะแสงไฟอ่อน.

เลยเชื่อว่าไฟฉายที่แรงไม่พอที่จะทำให้เห็นเป้าและตาพร่าได้  หากนำมาใช้กับงานต่อสู้จะอันตรายกว่าไฟฉายแรงๆครับ.

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 10:27:28 AM »

ไอ้พวกบอท นี่ชักกลับมาป่วนอีกแล้วครับ... นี่ถ้าสมัยนายสมชายยังหนุ่มๆอยู่มีเวลามากกว่านี้ จะเอา AutoIT เขียนสคริปต์ป่วนเว็บไซต์มันมั่งครับ... ฮา...

ท่านใดอยากเขียนบอทด้วย AutoIT ไปดาวน์โหลดฟรีได้เลยครับ ที่นี่... http://download.cnet.com/AutoIt/3000-2084_4-10266755.html ...

เป็นซอฟต์แวร์ทูล สำหรับจำลองคลิกเมาส์+คีย์บอร์ด เลียนแบบมนุษย์นั่งหน้าจอคอมครับ... แปลว่าสามารถตั้งเงื่อนไขให้มันวนลูปป่วนเว็บ/ทำงานซ้ำๆได้สารพัดรูปแบบ แล้วก็ป่วนเว็บไอ้พวกนี้มันให้เข็ด... ฮา...
PaiJew
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 02:35:28 PM »

แต่โอกาสที่คนทั่วไปจะเจอมือขนาดท่านนินจา(หรือนักกีฬาท่านอื่น)นี่มีน้อยมาก... เพราะมือระดับนั้นจะไม่มีเรื่องให้ยิงกับใครง่ายๆหรอกครับ...
ถูกต้อง เพราะมือขนาดนั้น แค่ภรรยากระแอมก็เงียบแล้วครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:00:50 AM »

ผมหวังว่าตัวเองจะไม่ตกเป็นข้อมูลทางสถิติเขาด้วย  และก็เชื่อในการเห็น และ ชี้เป้าได้ว่ามิตรหรือศัตรู ก่อนยิงครับ  คนใช้จะเลือกเปิดไฟตอนยืนกลางแจ้งแบบจังโก้ แล้วดวลกับคนที่มองไม่เห็นหรืออยู่หลังตุ่ม แอบฉายไฟดูก็ต้องคิดเอาเอง   สำหรับผม  คู่มือเฝ้าบ้าน  จัดเต็มครับ

ไฟฉาย  เลเซ่อร์(laser max guide rod)  night sight  แม็กยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 04:41:22 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:34:04 AM »

ขอบคุณเฮีย Sting ครับ...

รูปครูประชาสอนลูกศิษย์ที่เขาชนไก่ฯ...

คราวนั้นไปกันแบบพี่ ๆ น้อง ๆ ซ้อมกันอยู่ 3-4 คนครับ

หนึ่งในนั้นมีน้องนินจากับ Colt S70 อยู่ด้วย

.............. เพิ่งเห็นว่ามีพี่ๆพูดถึงผมในกระทู้นี้ด้วย   รูปชุดนี้ผมหายไปเพราะไวรัสหมดแล้ว   ยังจำคำสอนของครูประชาได้ดี  ทางชักยิงเร็วผมก็ได้แกนี้แหละเป็นต้นแบบ

ให้จำมาแอบฝึกตั้งแต่ยังอยู่ ม.3  ช่วงนั้นครูแกจะลงหนังสือ อวป.หน้าทดสอบบ่อย  .....  Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์