๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:22:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **เขามีการรวบรวมสถิติ การโดนยิงด้วยการเปิดไฟฉายไว้บ้างมั้ยครับ**  (อ่าน 6687 ครั้ง)
GORILLA COMBAT
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 39

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 01:31:01 PM »

ไม่ทราบว่า ทางต่างประเทศ เขาได้มีการรวบรวมสถิติ ในการยิงต่อสู้กัน โดยคนเปิดไฟฉายโดนยิงไว้บ้างมั้ยครับ

คือ มีคนชอบบอกผมว่า การเปิดไฟฉายจะกลายเป็นเป้า ให้อีกฝั่งนึงยิงเราได้  แต่ผมเห็นต่าง ตรงที่ว่า ที่ระยะ

20 เมตรขึ้นไปสำหรับปืนลูกซองติดไฟฉาย เปิดไฟฉายเพียงชั่วขณะ หรือเปิดเพียงชั่วขณะแล้วเคลื่อนที่ 

ปืนสั้นหน้าไหนก็คงยิงได้ยากพอสมควรที่ระยะ 20 เมตรขึ้นไป จะเอาให้โดนเป้าไม่น่าจะใช่เรื่องคุยโม้คุยเล่นกันได้ง่ายๆครับ   ไหว้

**ต้องการสนับสนุนไฟฉายติดปืนลูกซองไว้ใช้งาน เชิญเข้าชมได้ตามลิ้งค์ข้างล่างครับ**
------>  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=121652.0

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 03:49:30 PM »

Grin ยังไม่เห็นสถิตินี้เหมือนกันครับ แต่การเปิดไฟฉาย ทำให้เขารู้ว่าเราอยู่ตรงไหน มันก็เลยทำให้มีโอกาสที่จะโดนกระสุนมากกว่า เขาจึงไม่ให้เปิดพร่ำเพรื่อ และเมื่อเปิดแล้วก็ต้องปิดอย่างเร็วและเคลื่อนตำแหน่งออกไปจากจุดนั้น Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:17:51 PM »

ระยะ 20 เมตรปืนสั้นสวนยากครับ... แต่ถ้าระยะประชิดในห้องในอาคารที่ไม่ใช่ห้องประชุมนั่นระยะไม่เกิน 10 เมตร, พวกที่ฝึกยิงแบบไม่ใช้ศูนย์จะยิงได้เร็วกว่าที่เราคิดแยะครับ...
super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:23:36 PM »

Grin เท่าที่เคยศึกษามา ใช้เฉพาะเวลาจะยิงเท่านั้น  

เพื่อจำแนกเป้าหมายว่าคนดีหรือคนร้าย ไม่ใช้เปิดตลอดแบบในหนังครับ

และที่แน่ๆ ถ้าเราเปิดไฟฉายก็เท่ากับเราเปิดเผยตำแหน่งตัวเอง โอกาสถูกยิงสวนย่อมมี

ดังนั้นการยิงประกอบไฟฉายต้องได้รับการฝึกพอสมควรครับ

เปิดแล้วเรายังพอมีเวลาเล็กน้อยให้เราเปิดฉากยิงได้เพราะคนร้ายอาจตาพล่ามัวชั่วขณะ

และเมื่อเปิดแล้วต้องปิดทันทีพร้อมกันนั้นต้องเปลี่ยนตำแหน่งครับ     Grin

คิดก่อนเล็ง
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:41:05 PM »

ขอบคุณครับพี่ๆทั้งหลาย  ผมก็เคยแจ้งไปนะครับ ว่าถ้าคุณจะใช้แล้วค่อยเปิด  เปิดแล้วปิด แล้วก็ย้ายตำแหน่ง จะไปยืนเปิดไว้ให้เขายิงทำไม

ก่อนเปิดไฟฉายดูให้แน่ใจว่าตรงจุดเป้าหมายมันผิดปรกติ แล้วค่อยเปิด พอเปิดแล้วปิดทันที  ไม่ได้ให้เปิดแบบค้างไว้โดยไม่ได้ดูภาวะแวดล้อมเลย

อย่างนี้น่าจะเป็นภัยสะมากกว่า  ( คิดในใจ เราไม่ได้เอาไปส่องหาไอเข้ ตอนน้ำท่วมนะครับพี่ ที่จะได้เปิดค้างไว้ได้ )  เศร้า

**ต้องการสนับสนุนไฟฉายติดปืนลูกซองไว้ใช้งาน เชิญเข้าชมได้ตามลิ้งค์ข้างล่างครับ**
------>  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=121652.0

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 04:58:45 PM »

ผมสงสัยเรื่องการใช้ไปฉายมากครับ ว่ามันได้ผลกับคน-คนจริงเหรอ กรณี ยิงเป็นทุ้ง2ฝ่ายนะครับ
1.ผู้เปิดไฟฉายใช้เวลาเท่าไหร่ในการจำแนกเป้าหมาย ไปจนถึงการลั่นไกนัดแรก กี่วินาที

2.เป้าหมายตาพร่ามัว แสดงว่าต้องเป็นการเปิดไฟส่องตาเท่านั้น มุมที่เป็นไปได้มีอะไรบ้าง ระยะที่แสงยังสว่างขนาดนี้ผมว่าน่าจะอยู่ไม่เกิน20เมตร ผมเคยเจอตำรวจเอาไฟฉายส่องตาเหมือนกัน ผมก็ผงะครับ แน่ละผมยืนให้เปิดส่องตาโล่งๆนี่

3.ใช้จำแนกเป้าหมาย เป้าหมายแบบใหนบ้างที่เราต้องเปิดไฟฉายส่อง ใช้ไฟฉายในกรณีนี้ได้ในพื้นที่ใดบ้าง

4.กรณีเป้าหมายประสงค์ร้าย เราเปิดไฟฉายไม่โดนตา เขาไม่โยกตัวสวนมาก่อนเหรอ หรือต่อให้โดนไฟส่องตาเขาจะผงะจริงเหรอ มันไม่ใช่สถานะการณ์ตำรวจขอค้นมอไซค์หรือรถตอนกลางคืนนะครับ ถ้าฝึกการยิงโดยไม่มองศูนย์ได้ หรือยิงตั้งแต่ระดับเอว ระยะเวลาที่เขารู้ตัว กับระยะเวลาที่เราแยกเป้าหมายได้ มันวัดดวงกันชัดๆ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 05:46:47 PM »

ผมสงสัยเรื่องการใช้ไปฉายมากครับ ว่ามันได้ผลกับคน-คนจริงเหรอ กรณี ยิงเป็นทุ้ง2ฝ่ายนะครับ
1.ผู้เปิดไฟฉายใช้เวลาเท่าไหร่ในการจำแนกเป้าหมาย ไปจนถึงการลั่นไกนัดแรก กี่วินาที

2.เป้าหมายตาพร่ามัว แสดงว่าต้องเป็นการเปิดไฟส่องตาเท่านั้น มุมที่เป็นไปได้มีอะไรบ้าง ระยะที่แสงยังสว่างขนาดนี้ผมว่าน่าจะอยู่ไม่เกิน20เมตร ผมเคยเจอตำรวจเอาไฟฉายส่องตาเหมือนกัน ผมก็ผงะครับ แน่ละผมยืนให้เปิดส่องตาโล่งๆนี่

3.ใช้จำแนกเป้าหมาย เป้าหมายแบบใหนบ้างที่เราต้องเปิดไฟฉายส่อง ใช้ไฟฉายในกรณีนี้ได้ในพื้นที่ใดบ้าง

4.กรณีเป้าหมายประสงค์ร้าย เราเปิดไฟฉายไม่โดนตา เขาไม่โยกตัวสวนมาก่อนเหรอ หรือต่อให้โดนไฟส่องตาเขาจะผงะจริงเหรอ มันไม่ใช่สถานะการณ์ตำรวจขอค้นมอไซค์หรือรถตอนกลางคืนนะครับ ถ้าฝึกการยิงโดยไม่มองศูนย์ได้ หรือยิงตั้งแต่ระดับเอว ระยะเวลาที่เขารู้ตัว กับระยะเวลาที่เราแยกเป้าหมายได้ มันวัดดวงกันชัดๆ

ระยะไม่เกิน 10 เมตรหากสถานการณ์ตึงได้ถึงขั้นจะยิงกันแล้ว... ปืนสั้นสามารถชักจากเอว+ขึ้นลำ และยิงสวนได้แบบตะโกน"เฮ้ย"ไม่ทันสิ้นเสียงครับ...

หากใครนึกไม่ออกให้ค้นดูคลิปท่านนินจาฯ ชักไวยิงไวข้างกองทรายครับ... ไวกว่าที่มือใหม่ทั่วไปจะนึกถึงมาก ไวเท่าที่เคยเห็นในหนังเคาบอยนั่นแหละครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 05:48:29 PM »

แต่โอกาสที่คนทั่วไปจะเจอมือขนาดท่านนินจา(หรือนักกีฬาท่านอื่น)นี่มีน้อยมาก... เพราะมือระดับนั้นจะไม่มีเรื่องให้ยิงกับใครง่ายๆหรอกครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:09:52 PM »

การใช้ไฟฉายประกอบการยิงต้องได้รับการฝึกและทดสอบ ในหลักสูตรเองก็มีการยิงสวนเป้าที่เป็นแหล่งของแสงเช่นไฟบุหรี่วาปๆ คิดเอาเองก็แล้วกันว่าจะกลายเป็นเป้าให้เขาหรือเปล่า
ส่วนการใช้บอกให้นิดหนึ่งว่า เปิดเพื่อจัดศูนย์แล้วปิดยิง

แต่โอกาสที่คนทั่วไปจะเจอมือขนาดท่านนินจา(หรือนักกีฬาท่านอื่น)นี่มีน้อยมาก... เพราะมือระดับนั้นจะไม่มีเรื่องให้ยิงกับใครง่ายๆหรอกครับ...

ใช่ ปีๆหนึ่งผู้ผ่านหลักสูตรนี้หลายท่าน พวกนี้ไม่ไปมีเรื่องกับใครง่ายๆ หรอกหลักสูตรนี้เป็นหลักสูตรต่อเนื่องจากหลักสูตรภาคบังคับของชมรมแห่งหนึ่ง เปิดปีละครั้งช่วงเวลาเป็บช่วงเดือนมืดไม่มีพระจันทร์
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:12:41 PM »

ผมขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับพี่   ไหว้ ผมไม่เคยฝึกและอบรมอาวุธปืนใดๆ (ชาวบ้านเต็มขั้น)  และยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จริงต้องเอาปืนออกมาพร้อมยิง

ขอตอบในฐานะที่ทำได้แค่เตรียมตัวนะครับ เลยพยายามหาความพร้อมเพิ่มเติมให้กับอาวุธปืนครับเพื่อหาความได้เปรียบให้มากที่สุดครับ

1.อยู่ที่สถานการณ์ครับ ว่าผมกำลังทำอะไรอยู่ อิริยาบทไหน บ้านแบบไหน อาจไม่จำเป็นต้องเปิดไฟเพื่อแยกแยะเป้าหมายเลยด้วยซ้ำไปครับ หรือเปิดไฟแต่อาจไม่ต้องลั่นไกก็ได้ครับ

เหตุการณ์ผิดปรกติตรงไหน สรุปผมตอบยากครับ

2.ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกันครับ คงเหมือนข้อ 1 อยู่ที่สถานการณ์  

3.เป้าหมาายที่ทำให้เกิดความสงสัยเท่านั้นครับที่ผมอาจเปิดไฟ  

4.ถ้าเปิดไฟพบเป้าหมายประสงค์ร้ายมีอาวุธ คงอาจยิงทันทีที่ จุด spot จากไฟฉายทาบเป้าหมาย ปืนอาจไม่จำเป็นต้องยกขึ้นในแนวสายตา  ดวงตาเปิดทั้งสองข้างดูเป้าหมาย และรอบข้าง

ถ้าเปิดไฟ ไปแล้วคนร้ายไม่มีอาวุธ คงไม่ยิง ถ้าระยะห่างพอที่ผมจะปลอดภัย แต่ถ้าอยู่ในระยะที่เขาอาจแย่งปืนผมได้ อาจต้องตัดสินใจยิงครับ

** แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ตอบยากนะครับสถานการณ์แตกต่างกันไปครับ  แต่จากการที่ผมได้ลองทดลองใช้งานไฟฉาย ผมจะเอาจุด spot ของไฟฉายเป็นจุดเล็ง แทนการหลับตาเล็งครับ

บางครั้งผมลองถือปืนดูอยู่ในบ้านสำรวจลักษณะบ้านดู   ถ้าเป็นปืนลูกซองการตรวจการระดับสะโพกหรืออก น่าจะเหมาะกว่าการประทับปืนแล้วตรวจการณ์ครับ  

แต่ถ้าเป็นปืนสั้นในบ้านผมดันมีแต่ลูกโม่ ติดไฟฉายไม่ได้ผมว่าลำบาก ในการถือปืน2มือตรวจการณ์พอสมควรครับ มือเดียวถนัดกว่า สำหรับผมนะครับ

คำตอบทั้งหมดก็เกิดจากการประมาณเอานะครับเหตุเกิดจริงอาจไม่ได้เป็นเช่นนี้ก็ได้ครับ**

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:19:21 PM »

4.กรณีเป้าหมายประสงค์ร้าย เราเปิดไฟฉายไม่โดนตา เขาไม่โยกตัวสวนมาก่อนเหรอ หรือต่อให้โดนไฟส่องตาเขาจะผงะจริงเหรอ มันไม่ใช่สถานะการณ์ตำรวจขอค้นมอไซค์หรือรถตอนกลางคืนนะครับ ถ้าฝึกการยิงโดยไม่มองศูนย์ได้ หรือยิงตั้งแต่ระดับเอว ระยะเวลาที่เขารู้ตัว กับระยะเวลาที่เราแยกเป้าหมายได้ มันวัดดวงกันชัดๆ  Grin Grin

ผมก็ไม่เคยได้ใช้ในสถานการณ์จริงๆด้วยนะสิครับ  แต่เราสามารถลองเล่นๆกันเองในบ้านดูก็ได้หนิครับ  หาเพื่อนมาสักคนให้สมมุติเป็นคนร้าย  แล้วก็ญาติเราสักคนสองคน  ปิดไฟให้มืดที่สุด แล้วให้ทุกคนไปซ่อน  แล้วเราลองเดินค้นบ้านเราดูครับ ปืนอาจใช้เป็นปืนเด็กเล่นก็ครับ  ผมว่าน่าจะพอเข้าใจครับ  ผมมองว่าไฟฉายใช้เพื่อจำแนกเป้าหมายเท่านั้นครับ อาจต้องเปิดเผยตำแหน่งหน่อย แต่ก็แรกกับการที่ไม่ยิงญาติพี่น้องตัวเองครับ  แต่ตัวคนใช้ยังไงต้องได้รับการฝึกมาพอสมควรครับ ท่าทางการใช้ไฟฉายมีหลายแบบนะครับ สามารถทำให้คนใช้ไฟฉายได้เปรียบได้ครับแต่ต้องได้รับการฝึกฝนที่ถูกต้อง ต้องลองหาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 06:21:39 PM โดย super x » บันทึกการเข้า

คิดก่อนเล็ง
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:21:47 PM »

แต่อย่างที่พี่ๆว่ากันครับ  การที่จะได้ยิงต่อสู้กันจริงๆกับ คนที่เรียกว่าไม่ใช่โจร และเป็นมืออาชีพในการสังหาร

โอกาสน่าจะไม่มีเลยล่ะครับสำหรับคนธรรมดา แต่ถ้าเป็นโจรขโมยทั่วไปเปิดไฟนิดเดียวมีเสียงนิดเดียวผมว่าโจรขโมยคงไปหมดแล้วครับ

ไม่อยู่รอเจอเจ้าของบ้านแน่ๆครับ  อาจมีสำหรับชาวสวนชาวไร่อาจเอาไฟไว้ส่อง งู ส่องสัวต์ร้าย เพื่อความสะดวกอาจจำเป็นมากว่าครับ   ไหว้

super x
Sr. Member

คะแนน 60

เฮฮา

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:26:00 PM »

ผมขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับพี่   ไหว้ ผมไม่เคยฝึกและอบรมอาวุธปืนใดๆ (ชาวบ้านเต็มขั้น)  และยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จริงต้องเอาปืนออกมาพร้อมยิง

ขอตอบในฐานะที่ทำได้แค่เตรียมตัวนะครับ เลยพยายามหาความพร้อมเพิ่มเติมให้กับอาวุธปืนครับเพื่อหาความได้เปรียบให้มากที่สุดครับ

1.อยู่ที่สถานการณ์ครับ ว่าผมกำลังทำอะไรอยู่ อิริยาบทไหน บ้านแบบไหน อาจไม่จำเป็นต้องเปิดไฟเพื่อแยกแยะเป้าหมายเลยด้วยซ้ำไปครับ หรือเปิดไฟแต่อาจไม่ต้องลั่นไกก็ได้ครับ

เหตุการณ์ผิดปรกติตรงไหน สรุปผมตอบยากครับ

2.ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกันครับ คงเหมือนข้อ 1 อยู่ที่สถานการณ์  

3.เป้าหมาายที่ทำให้เกิดความสงสัยเท่านั้นครับที่ผมอาจเปิดไฟ  

4.ถ้าเปิดไฟพบเป้าหมายประสงค์ร้ายมีอาวุธ คงอาจยิงทันทีที่ จุด spot จากไฟฉายทาบเป้าหมาย ปืนอาจไม่จำเป็นต้องยกขึ้นในแนวสายตา  ดวงตาเปิดทั้งสองข้างดูเป้าหมาย และรอบข้าง

ถ้าเปิดไฟ ไปแล้วคนร้ายไม่มีอาวุธ คงไม่ยิง ถ้าระยะห่างพอที่ผมจะปลอดภัย แต่ถ้าอยู่ในระยะที่เขาอาจแย่งปืนผมได้ อาจต้องตัดสินใจยิงครับ

** แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ตอบยากนะครับสถานการณ์แตกต่างกันไปครับ  แต่จากการที่ผมได้ลองทดลองใช้งานไฟฉาย ผมจะเอาจุด spot ของไฟฉายเป็นจุดเล็ง แทนการหลับตาเล็งครับ

บางครั้งผมลองถือปืนดูอยู่ในบ้านสำรวจลักษณะบ้านดู   ถ้าเป็นปืนลูกซองการตรวจการระดับสะโพกหรืออก น่าจะเหมาะกว่าการประทับปืนแล้วตรวจการณ์ครับ  

แต่ถ้าเป็นปืนสั้นในบ้านผมดันมีแต่ลูกโม่ ติดไฟฉายไม่ได้ผมว่าลำบาก ในการถือปืน2มือตรวจการณ์พอสมควรครับ มือเดียวถนัดกว่า สำหรับผมนะครับ

คำตอบทั้งหมดก็เกิดจากการประมาณเอานะครับเหตุเกิดจริงอาจไม่ได้เป็นเช่นนี้ก็ได้ครับ**

การยิงปืนพกแบบมือนึงถือปืนอีกมือถือไฟฉาย  มีหลายท่าครับ  ส่วนใหญ่เวลาที่เขาฝึกก็จะฝึกโดยปืนกับไฟฉายถือคนละมือครับ  แต่ถ้าปืนติดไฟฉายเลยอันนี้ง่ายครับ  Grin

คิดก่อนเล็ง
Jr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:41:24 PM »

ผมขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับพี่   ไหว้ ผมไม่เคยฝึกและอบรมอาวุธปืนใดๆ (ชาวบ้านเต็มขั้น)  และยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จริงต้องเอาปืนออกมาพร้อมยิง

4.ถ้าเปิดไฟพบเป้าหมายประสงค์ร้ายมีอาวุธ คงอาจยิงทันทีที่ จุด spot จากไฟฉายทาบเป้าหมาย ปืนอาจไม่จำเป็นต้องยกขึ้นในแนวสายตา  ดวงตาเปิดทั้งสองข้างดูเป้าหมาย และรอบข้าง

** แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ตอบยากนะครับสถานการณ์แตกต่างกันไปครับ  แต่จากการที่ผมได้ลองทดลองใช้งานไฟฉาย ผมจะเอาจุด spot ของไฟฉายเป็นจุดเล็ง แทนการหลับตาเล็งครับ

บางครั้งผมลองถือปืนดูอยู่ในบ้านสำรวจลักษณะบ้านดู   ถ้าเป็นปืนลูกซองการตรวจการระดับสะโพกหรืออก น่าจะเหมาะกว่าการประทับปืนแล้วตรวจการณ์ครับ 

การยิงปืนพกแบบมือนึงถือปืนอีกมือถือไฟฉาย  มีหลายท่าครับ  ส่วนใหญ่เวลาที่เขาฝึกก็จะฝึกโดยปืนกับไฟฉายถือคนละมือครับ  แต่ถ้าปืนติดไฟฉายเลยอันนี้ง่ายครับ  Grin

เคยลองครับพี่ มือนึงถือปืน มือนึงถือไฟฉาย  ในบ้านมืดๆ  เดินก้าวลงบันได หน้าเกือบคะมำครับถ้าไม่ได้จับราวบันได   Embarrassed

Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 07:29:10 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์