๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 12:17:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จองอาวุธปืน+จ่ายเงินครบทั้งหมด+มีใบเสร็จ+ป3 ออก=ร้านไม่ยอมจ่ายปืนขึ้น ป4  (อ่าน 9296 ครั้ง)
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:47:04 AM »

ขอทราบจังหวัดหน่อยครับ..หลังไมค์ก็ได้ จะได้ระมัดรัง

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:44:33 AM »

แลัวเรื่องถึงไหนแล้วครับ...
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:31:38 PM »

ประจานเลย เป็นอย่างนี้แล้ว สมาชิกจะใด้ระวัง
sidarod
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:39:40 PM »

งั้นก็แจ้งความจับเจ้าของร้าน  ฐานฉ้อโกงก่อน 

ครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปคุยกับทนาย ยังไงปืนกระบอกนี้คงมีราคาสูงกว่าท้องตลาดครับ และคงใด้บอกลูก-หลายแน่ ๆ จำจนวันตายร้านฯนี้
เป็นกำลังใจให้ครับ
เพื่อความยุติธรรม
นิพนธ์-รักในหลวงของไทย
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 04:52:31 PM »

ขอทราบจังหวัดหน่อยครับ..หลังไมค์ก็ได้ จะได้ระมัดรัง
ครับ ทิ้งเบอร์โทรไว้เลยครับ ผมโทรกลับเอง
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:58:22 PM »

ขอให้เป็นกำลังใจ และขอให้ปัญหาลุล่วงโดยไวครับ  ไหว้

Pragmatism
purit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:48:36 AM »

คำแนะนำของผมอาจแตกต่างไปบ้างนะครับ กล่าวคือทางร้านมอบหมายให้พนักงานขายติดต่อกับลูกค้า แม้กระทั่งรับเงินแทน ถือได้ว่า พนักงานเป็น ตัวแทน ของร้าน เมื่อจขกท.จ่ายเงินให้พนักงานถือว่าร้านได้รับเงินแล้ว ร้านต้องมอบปืนให้ลูกค้า(ถ้าระบุตัวปืนเป็นเฉพาะแล้ว) หรือ คืนเงินพร้อมดอกเบี้ยหากไม่สามารถส่งมอบปืนได้ครับ ส่วนร้านจะไปไล่เบี้ยกับพนักงานของตนอย่างไรเป็นเรื่องของ ร้านกับลูกจ้างของตน
    แต่หากตั้งรูปว่าเป็นฉ้อโกง แปลว่า ยอมรับว่าเงิน 7  หมื่นยังเป็นของลูกค้าที่ฝากให้พนักงานเอาไปให้ร้าน นั้น ก็จะไปมีสิทธิเรียกร้องให้ร้านส่งมอบปืน และสูญเงิน เพราะ ต้องเรียกคืนจากพนักงานคนนั้นอย่างเดียว ค่อยๆคิดแล้วตัดสินใจนะครับ รอท่านอื่นมาเพื่อเติมความเห็นที่เป็นประโยชน์กับ จกขกท.ครับ ไหว้
    ฉะนั้น ต้องถามความตั้งใจของจขกท.ว่าอยากได้ปืน หรือ เงินคิน ล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 12:51:18 AM โดย purit » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:14:11 AM »

ร้านขายปืนก็ต้องขายปืน มีลูกค้ามาซื้อปืนก็ต้องได้ปืน(อย่างถูกต้องตามกฎหมาย) ไม่ว่าจะอาชีพไหน ๆ ก็จะต้องทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด และไม่ทำให้คนอื่น ๆ เดือดร้อน คือจะต้องฟ้องร้านอย่างเดียว/ถอนใบอนุญาติ/บังคับให้มอบปืนหรือเงินจากร้าน ล่ะครับ ซึ่ง ณ วันนี้รอเจ้าของร้านกับลูกจ้างคุยกันก่อน เพราะตัวผมแล้ว ผมทำถูกต้อง  ไหว้ ขอบคุณมาก ๆ ครับ ไหว้
purit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:13:21 AM »

ถ้าเลือกหมายเลขทะเบียนปืนแล้ว เป็นการระบุตัวปืนเป็นทรัพย์เฉพาะสิ่งแล้ว และเมื่อชำระราคาครบแล้ว+ ป 3 ออก ร้านก็มีภาระหน้าที่ต้องส่งมอบปืนแก่ลูกค้า แล้วครับ มิฉะนั้นจะเป็นการผิดสัญญาซื้อขาย(ทางแพ่ง) มิใช่ฉ้อโกง (อาญา)แล้วครับ  ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:38:34 AM »

มีอยู่ทุกวงการจริงๆเลยนะครับคนพวกนี้  และนี่ทำมาค้าขายไม่ซื่อสัตย์ต่ออาชีพตัวเองอีก   ผมเองก็อยากทราบเหมือนกันว่าร้านขื่ออะไรและอยู่จังหวัดไหน
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:41:43 AM »

ถ้าเลือกหมายเลขทะเบียนปืนแล้ว เป็นการระบุตัวปืนเป็นทรัพย์เฉพาะสิ่งแล้ว และเมื่อชำระราคาครบแล้ว+ ป 3 ออก ร้านก็มีภาระหน้าที่ต้องส่งมอบปืนแก่ลูกค้า แล้วครับ มิฉะนั้นจะเป็นการผิดสัญญาซื้อขาย(ทางแพ่ง) มิใช่ฉ้อโกง (อาญา)แล้วครับ  ไหว้
  เยี่ยม ไหว้ ไหว้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:25:49 PM »

ข้ออ้างของร้าน  คือยังไม่ได้รับเงิน จากเจ้าของกระทู้ ไม่รับรู้ว่าพนักงานของร้านรับไปจริงหรือยักยอก  ถึง ป.3 จะออก  แต่ก็ยื้อไม่ยอมรับว่าต้องมีหน้าที่จ่ายปืนให้โดยอ้างตามตัวแดง  ส่วนการเลือกหมายเลขทะเบียนก็เป็นแค่การเลือกหรือจองไว้เท่านั้น  ยังไม่ได้มีการซื้อขาย ก็คงต้องฟ้องร้องกันตามกฎหมายหรือเอาเงินคืนจากพนักงานคนนั้นให้ได้  แล้วพนักงานคนนั้นว่าอย่างไร  ได้ยอมรับหรือไม่ว่ารับเงินไปแล้วจุดสำคัญมันอยู่ตรงนี้  แบบนี้ต้องคุยแบบไตรภาคีครับ  เจ้าของร้าน  พนักงาน และเจ้าของกระทู้ ... เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ครับ  พลาดตั้งแต่จ่ายเงินให้หมดโดยไม่ได้รับปืนแล้ว    ไหว้

""
purit
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:45:25 PM »

ข้ออ้างของร้าน  คือยังไม่ได้รับเงิน จากเจ้าของกระทู้ ไม่รับรู้ว่าพนักงานของร้านรับไปจริงหรือยักยอก  ถึง ป.3 จะออก  แต่ก็ยื้อไม่ยอมรับว่าต้องมีหน้าที่จ่ายปืนให้โดยอ้างตามตัวแดง  ส่วนการเลือกหมายเลขทะเบียนก็เป็นแค่การเลือกหรือจองไว้เท่านั้น  ยังไม่ได้มีการซื้อขาย ก็คงต้องฟ้องร้องกันตามกฎหมายหรือเอาเงินคืนจากพนักงานคนนั้นให้ได้  แล้วพนักงานคนนั้นว่าอย่างไร  ได้ยอมรับหรือไม่ว่ารับเงินไปแล้วจุดสำคัญมันอยู่ตรงนี้  แบบนี้ต้องคุยแบบไตรภาคีครับ  เจ้าของร้าน  พนักงาน และเจ้าของกระทู้ ... เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ครับ  พลาดตั้งแต่จ่ายเงินให้หมดโดยไม่ได้รับปืนแล้ว    ไหว้
กฏหมายแพ่ง เรื่องตัวการ-ตัวแทน มีไว้เพื่อคุ้มครอง บุคคลภายนอก(ลูกค้า)ที่ติดต่อ ซื้อขาย กับตัวการผ่านตังแทนครับ เพราะลุกค้ามาติดต่อที่ร้านค้า ก็เจอพนักงานของร้าน ตกลงซื้อขาย และชำระเงินก็ที่ร้าน(มีหลักฐานการชำระ) หากร้านจะใช้ข้ออ้างว่าเงินไม่ถึงมือตน เพราะลูกจ้าง(ในที่นี้คือตัวแทน เชิดฯ) ปฏิเสธความรับผิด สังคมถคงจะยุ่งพิกล กฏหมายจึงให้ตัวการรับผิดต่อบุตตลภายนอกที่ในการกระทำของตัวแทนของตน แต่มีสิทธิ ไปไล่เบี้ยเอากับลูกจ้างของตัวต่างหาก ลองนึกภาพ หากท่านไปสั่งซื้อของที่ห้างสรรพสินค้า ชำระเงินไปบางส่วนหรือทั้งหมด แต่ไม่ได้ของเพราะห้างฯอ้างว่า ไม่ได้รับเงินจากลูกจ้างสิครับใครจะกล้าจ่ายเงิน ถ้าต้องรอจ่ายเงินกับเจ้าของกิจการอย่างเดียว ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 07:30:21 PM โดย purit » บันทึกการเข้า
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 07:16:31 PM »

ผมก็เคยเจอ......จองปืน. แล้วก็จ่ายเงินครบ.....พอ ป3เราออก พวกบอกว่า.  ขายให้คนอื่นแล้ว. แค่นั้นละ.....ดังชั่วข้ามคืนเลยร้านนี้   ร้านใน กทม. ด้วย.  สุดท้าย ได้เงินคืนทุกบาท......พร้อมดอกด้วย.  ร้านแบบนี้ต้องจัดให้หนัก. ไม่ต้องเกรงใจมัน.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 07:30:14 AM »

กฏหมายแพ่ง เรื่องตัวการ-ตัวแทน มีไว้เพื่อคุ้มครอง บุคคลภายนอก(ลูกค้า)ที่ติดต่อ ซื้อขาย กับตัวการผ่านตังแทนครับ เพราะลุกค้ามาติดต่อที่ร้านค้า ก็เจอพนักงานของร้าน ตกลงซื้อขาย และชำระเงินก็ที่ร้าน(มีหลักฐานการชำระ) หากร้านจะใช้ข้ออ้างว่าเงินไม่ถึงมือตน เพราะลูกจ้าง(ในที่นี้คือตัวแทน เชิดฯ) ปฏิเสธความรับผิด สังคมถคงจะยุ่งพิกล กฏหมายจึงให้ตัวการรับผิดต่อบุตตลภายนอกที่ในการกระทำของตัวแทนของตน แต่มีสิทธิ ไปไล่เบี้ยเอากับลูกจ้างของตัวต่างหาก ลองนึกภาพ หากท่านไปสั่งซื้อของที่ห้างสรรพสินค้า ชำระเงินไปบางส่วนหรือทั้งหมด แต่ไม่ได้ของเพราะห้างฯอ้างว่า ไม่ได้รับเงินจากลูกจ้างสิครับใครจะกล้าจ่ายเงิน ถ้าต้องรอจ่ายเงินกับเจ้าของกิจการอย่างเดียว ไหว้
  กฎหมายแพ่ง เรื่องตัวการ-ตัวแทน ออกเพื่อคุ้มครองลูกค้าจริง ๆ ครับ ตัวผมเองผมก็ค้าขาย ญาติ-พี่น้องก็ค้าขาย(แต่ขายอย่างอื่นไม่ใช้ขายปืน) ซึ่งทุก ๆ ธุรกิจห้างร้านจะเล็กหรือใหญ่ ก็ต้องเคารพกฎหมาย ตัวนี้ครับ ส่วนตัวแล้วผม งง มาก ๆ ที่ร้านฯปัดให้ผมไปฟ้องถ้าเดียว ถามแล้วถามอีก ให้ผมฟ้องจริง ๆ นะไม่โกรธผมนะ ร้านฯตอบ ครับ ๆ ฟ้องเลย......  ผมตอบถึงขั้นยึดใบอนุญาติเลยนะ ร้านฯตอบคุณต้องฟ้องผม ๆ จึงจะฟ้องลูกน้องได้  ผม งง เดินคอตกไปแจ้งความ  / ปล.เพื่อน ๆ สมช.ครับ รอฟังข่าวจากผมเรื่อย ๆ ครับ ส่วนชื่อร้านฯบอกไม่ได้ครับ บอกไปร้านฟ้องผมแน่ ๆ แต่วิจารณ์และมีเสนอแนะอื่น ๆ ได้ครับ เพราะตอนนี้ผมต้องการข้อมูลใหม่ ๆ ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์