๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 01:25:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ เอาปืนลูกกรดไปนาไปไร่ แบบพร้อมใช้งาน หน้าฝนต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 2673 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:25:54 AM »

สมัยอยู่ ตจว.เวลาเจอฝน ผมจะไม่สะพายเอาลำกล้องขึ้น แต่จะปลดลงมาถือในมือ เอาลำกล้องชี้ลงดินครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 01:30:28 PM »

เคยออกลว.แล้วฝนตกเดินฝ่าฝนกลับหลายกิโลก็สพายเอาลำกล้องลงถ้าคิดจะยิงก็ดึงเปิดลำเลื่อนให้น้ำไหลออกได้
อดิศักดิ์
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 07:12:41 PM »

ผมเคยสพายเข้าป่าทุกฤดู ลื่นตกน้ำทั้งคนและปืนกลับบ้านก็น้ำมันโซแน๊กซ์ฉีด ทุกวันนี้ปืนก็ยังใช้ดีอยู่ครับ
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:51:18 PM »

คิดมากไปรึเปล่า......ก็สะพายเอาปลายทิ่มลง.....ก็จบ.  เอาเวลาไปดูเลสนิมหลังจากกลับเข้าบ้านดีกว่า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 09:56:59 AM »

ไม่เห็นจะต้องไปคิดมากเลยครับ  ถ้าเห็นว่าฝนจะตก   เราก็ไม่เอาออกไปนาไปไร่ซิครับ   และถ้าระหว่างทางไปแล้วฝนตกเราก็รีบหาที่หลบฝนครับ    cz 452 ของผมตั้งแต่ 2527 ผมใช้งานมากยังไม่เคยต้องมาถูกน้ำฝนเลยครับ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 01:38:33 PM »

ขออนุญาตฝากรูปนี้หน่อยนะครับ วิถีชีวิตชาวบ้านที่ทาง จนท บางท้องที่(บ้านผม)อลุ่มอล่วยไม่จับกุม เพราะเป็นอาวุธที่ใช้ทำมาหากิน ยิงนกยิงหนูตามไร่นา ช่วงหน้าน้ำลากที่โรคฉี่หนูระบาด ทางสาธารณสุขจังหวัดประกาศให้รางวัลชาวบ้านที่นำหางหนูมาแลกเป็นเงิน หางละ10บาทมั้ง ชาวบ้านก็เอาปืนตัวนี้ใช้ล่าหนู โดยโรยช้าวเปลือกไว้บริเวณที่หนูมากิน แล้วซุ่มยิง มันส์ครับ สมัยเรียมัธยมผมก็ล่าหนูด้วยอาวุธตัวนี้ Grin เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 03:42:46 PM »

ขออนุญาตฝากรูปนี้หน่อยนะครับ วิถีชีวิตชาวบ้านที่ทาง จนท บางท้องที่(บ้านผม)อลุ่มอล่วยไม่จับกุม เพราะเป็นอาวุธที่ใช้ทำมาหากิน ยิงนกยิงหนูตามไร่นา ช่วงหน้าน้ำลากที่โรคฉี่หนูระบาด ทางสาธารณสุขจังหวัดประกาศให้รางวัลชาวบ้านที่นำหางหนูมาแลกเป็นเงิน หางละ10บาทมั้ง ชาวบ้านก็เอาปืนตัวนี้ใช้ล่าหนู โดยโรยช้าวเปลือกไว้บริเวณที่หนูมากิน แล้วซุ่มยิง มันส์ครับ สมัยเรียมัธยมผมก็ล่าหนูด้วยอาวุธตัวนี้ Grin เยี่ยม

ชอบภาพนี้มาก ....
ก็เพราะไอ้ภาพแบบนี้แหละ บางท้องที่ ไม่เข้าใจ เห็นอะไรเป็นท่อๆ  ประกอบกับไม้  ประทับเล็งได้ ก็ยึดเครื่องมือทำมาหากินของเขาไปเสียแล้ว นี่แหละพี่น้องชาวบ้าน ต้องหาเลี้ยงดำรงชีพของเขา ก็กะอีแคปืนแก็ป นี่แหละครับ
บางทีไปยึดเครื่องมือทำมาหากินของเขา..... ไอ้ท่อเหล็กพวกนี้ ใช้ต่อสู้กับปืนฝรั่ง บ่ได้ดอกครับ มันใส่ลูกไม่ทันกัน
พอไปยึดเครื่องมือทำมาหากินของพวกเขา พอพวกเขาโกรธแค้นฝ่ายรัฐเข้า ก็อย่าไปว่าเขาเลยครับ เกลี่ยวมันก็ไม่มี อานุภาพก็ล่าสัตว์..อะไรก็ได้ แหละครับ จะมาใช้ต่อกร กับรัฐ คงไม่ทันหรอกครับ  (แต่บางแห่ง เขายิงได้ทั้ง กระรอก และกระทิงในปืนเดียวกัน อยู่ที่ฝีมือในการปรับแต่งความแรง .... เขาบอกนะ ไม่รู้จริงเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 04:17:43 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
chairat_w
http://db.tt/yAIugwlv
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 04:11:48 PM »

ใช่ครับเห็นด้วย จากใจ
ตอนที่จงอางตัวใหญ่ลงดอยมาอาละวาดที่หมู่บ้าน ก็เล่นเอาคนไม่กล้าออกไปทำมาหากินเหมือนกันครับ
สุดท้าย จนท.ก็ต้องตัดสินใจยิง ต่อให้ไม่ยิงชาวบ้านก็ต้องยิง กว่าจะจัดการได้ก็ต้องอาศัยจังหวะมันลงน้ำในอ่างเก็บน้ำ

ส่วนที่จะไปต่อต้านอำนาจรัฐ คงมิบังอาจหรอกครับ ประชาชนอย่างเราจะมีกี่คนที่กล้าเอารถแท็กซี่พุ่งชนรถถัง หรือ ผู้มีอำนาจคิดว่าประชาชนตาดำๆมีสิทธ์แค่ผูกคอตายใต้สะพานลอยแค่นั้น

ซื่อสัตย์อย่างมั่นคง ถึงแม้ว่าชีวิตจะลำบากแค่ไหน ก็เลือกเองนีี่...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์