๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:21:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามปัญหาของ Steyr LP 10E ครับ  (อ่าน 2616 ครั้ง)
รักในหลวง - รักในหลวง -
Full Member

คะแนน 28

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 05:58:46 PM »

พอดีผมได้มาพักใหญ่แล้วแต่ยังไม่เคยใช้ครับ เคยเอามา dry fired ถามที่คู่มือแนะนำ คือ วางตำแหน่งคันโยกอยู่ในตำแหน่งที่เห็นตัวอักษร T วันนี้มีโอกาสได้นำไปลอง ผมเติมอากาศจนเข็มอยู่บริเวณสีเขียว แต่ไม่ถึงกลางครับ โหลดกระสุน แล้วปิดจนคันโยกมาอยู่ตำแหน่งที่มองเห็นอักษร S แต่พอลั่นไกกลับนิ่งไม่มีอะไรเกิดขึ้น เหมือน dry fired ธรรมดาครับ ลองเปลี่ยนแบตเตอรี่ดูก็เป็นเหมือนเดิม ไม่ทราบผมทำอะไรผิดหรือไม่ครับ ลองเอากระสุนออก แล้วดันก้านโยกให้อยู่ตำแหน่งที่พร้อมยิง เพื่อจะดูว่ามีลมออกหรือไม่ ลั่นไกก็นิ่งเหมือนเดิมครับ ไม่ทราบรบกวนผู้ทราบว่าผมทำอะไรผิด หรือปืนมีปัญหาครับ และสมควรแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ลักษณะ คน 6 ประเภท
ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 06:45:34 PM »

ตอนง้างคันก่อนป้อนลูก ง้างกลับสุดหรือไม่ครับ   อาจง้างไม่สุด ตัวกระแทกเปิดวาวอยุ่ตำแหน่ง "ลดนก" ก็เหมือนยิงแห้งครับ 

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 08:39:22 PM »

ขอบคุณ อ.ผณิศวร มากครับ เป็นดังที่ อ. คาดไว้ ผมง้างคันโยกไม่สุดเองครับ ตอนนี้ลองดู สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาตอนลั่นไกคือเสียงดังติ๊ก ซึ่งเมื่อก่อนตอน dry fired ไม่เคยได้ยินเสียงนี้ แต่ก็ยังไม่มีลมดันกระสุนออกเหมือนเดิมครับ รบกวนสอบถาม อ. ว่าอาจจะมีอย่างอื่นที่ทำให้เกิดอาการเช่นนี้อีกหรือไม่ครับ ขอบคุณ อ. มาล่วงหน้า ณ ที่นี้ด้วยครับ ไหว้

ไม่รู้ไม่ชี้         คือคนไม่รับผิดชอบ
ไม่รู้แล้วชี้       คือคนอวดตัว หลงตัว
ไม่รู้แล้วไม่ชี้   คือคนซื่อตรง คนรู้ตัว
รู้แล้วไม่ชี้       คือคนเห็นแก่ตัว ใจดำ
ชี้แล้วไม่รู้       คือคนขอไปที คนไม่รู้จริง
รู้แล้วชี้           คือบัณฑิตครู ผู้ประเสริฐ
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 11:47:57 AM »

เสียงที่เพิ่มขึ้นมา คือ striker กระทบตัวกั้นครับ เลือก T กับ S เสียงต่างกัน
ถ้าเลือก S และง้างสุดแล้วยังยิงไม่ออก  อาจเป็นเพราะขันท่อลมเข้าไม่สุดครับ ลองตรวจดู

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 01:51:17 PM »

เรียน อ. ผณิศวร

ท่อลมตอนขันเข้ากับตัวปืน มีจุดหนึ่งที่เหมือนมีลมรั่วออก แล้วขันเข้าไปได้ต่อจะสุด ไม่ทราบปกติหรือไม่ครับ เป็นทั้งสองท่อครับ แต่ตอนเติมลมท่อไม่ทราบใช้เวลานานหรือไม่ครับ ที่ผมเติมเองที่บ้าน พอหมุนท่อเข้ากับอแดปเตอร์ทองหลืองที่ได้มากับปืน ลมจะรั่วออก ต้องหมุนวาวล์เติมลมเข้าไป ของผมเติมได้แค่ประมาณกึ่งกลางโซนเขียวซึ่งใช้เวลาไม่ถึงครึ่งนาทีครับ เข็มไม่ไปต่อแต่มีลมรั่วออกระหว่างท่อทองเหลืองกับท่อลมแทน ไม่ทราบมีขั้นตอนไหนที่ผมทำผิดบ้างครับ และถ้าเป็นสิ่งผิดปกติกับตัวปืนจริงๆ อ. พอแนะนำวิธีแก้ไข หรือช่างที่แก้ไขได้ครับ ขอบพระคุณ อ.มากครับ ไหว้

ปล.เสียงติ้กที่เกิดขึ้นมาใหม่ ตำแหน่ง T และ S ของผมเสียงเดียวกันครับ และทั้งสองตำแหน่งสามารถลั่นไกได้เรื่อยๆโดยไม่ต้องบริหารคันโยกครับ แต่ลมไม่ออก ไม่ทราบว่าผิดปกติเหรือไม่ครับ  ไหว้

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 01:22:02 PM »

ปืนไกไฟฟ้า ไม่ต้องง้างคันง้างก็ยิงแห้งได้ครับ ดังติ๊ก ตอนที่แท่งแม่เหล็กเคาะเซียร์
เมื่อง้างคันง้างจน striker ถอยสุด เซียร์เข้าขัด  ถ้าเลือก T เมื่อเหนี่ยวไก striker จะวิ่งไปติดที่ตัวบล็อก เสียงดังกว่า "ติ๊ก" แม่เหล็กอย่างเดียว
ถ้าเลือก S แต่ไม่มีท่อลม หรือท่อลมขันเข้าไม่สุด  ง้าง striker เหนี่ยวไก เสียงจะแตกต่างไปเพราะ striker วิ่งพ้นตัวบล็อกไปชนท้ายก้านวาว

มั่นใจว่าง้างสุด  เลือก S แล้วยิงไม่มีลมออก เสียงเหมือนเลือก T โดยดังกว่าเมื่อไม่ง้างคันง้าง
แสดงว่าตัวบล็อกมันค้างครับ  อยู่กรุงเทพก็เข้าสนามหัวหมากได้เลย มีช่าง steyr

Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 01:29:45 PM »

ขอบพระคุณ อ.ผณิศวรมากครับ ผมอยู่ระยองครับ เดี๋ยววันเสาร์หน้าจะเข้าไปสนามหัวหมาก ไม่ทราบว่าวันเสาร์มีช่าง steyr หรือไม่ครับ  ไหว้ ไหว้

ปล.ไม่ทราว่าที่ ม.ฮะกีมี สามารถซ่อมได้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้

seatuch--รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

ทำดีได้ดีมีที่ไหนทำชั่วได้ดีมีถมไหน แต่ก็ทำดีได้ดี

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 02:45:47 PM »

ซื้อที่ไหนครับ ลองสอบถามตัวแทนรัานที่จำหน่ายดูก่อนครับ.
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 03:24:02 AM »

ขอบพระคุณ อ.ผณิศวรมากครับ ผมอยู่ระยองครับ เดี๋ยววันเสาร์หน้าจะเข้าไปสนามหัวหมาก ไม่ทราบว่าวันเสาร์มีช่าง steyr หรือไม่ครับ  ไหว้ ไหว้

ปล.ไม่ทราว่าที่ ม.ฮะกีมี สามารถซ่อมได้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้

ถ้าซื้อจากร้าน ม. ก็นำกลับไปให้ที่ร้านดูให้ได้ครับ

Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:35:44 AM »

ขอบคุณมากครับ อ.ผณิศวร เมื่อเช้าผมได้โทรไปที่ ม.ฮะกีมี ทางร้านแจ้งว่ามีช่าวซ่อม ให้นำเข้าไปได้เลยครับ จะเอาเข้าไปวันเสาร์ครับ ขอบพระคุณมากครับ

ผมอยากรบกวนสอบถาม อ. เป็นความรู้ครับ ถ้าเราลือก T เมื่อเหนี่ยวไก striker จะวิ่งไปติดที่ตัวบล็อก ตัวบล็อกจะปลดตัวเมื่อเราเลือก S ด้วยแรงโน้มถ่วงหรือไม่ครับ ที่ผมสงสัยคือ ถ้าเราหงายปืนขึ้น ตัวบล็อคมีโอกาสที่จะหล่นลงมาบล็อค striker หรือไม่ครับ เพราะเวลาผมเก็บปืนจะใส่กล่องแล้ววางตั้งในตู้ ซึ่งตัวปืนจะหงายขึ้น และผมเก็บเป็นระยะเวลานาน ประมาณ 1 ปี โดยถอดถ่านออกครับ สาเหตุนี้อาจจะเป็นสาเหตุทำให้ตัวบล็อคค้างหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณ อ.มากครับที่ให้ความรู้  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 12:19:01 PM »

ไม่อาศัยแรงโน้มถ่วงครับ  เข้าใจง่ายๆ สำหรับตำแหน่ง T คือปิดท้ายไม่สุด  striker วิ่งมาติดชิ้นส่วนต่อจากคันง้างนั่นแหละครับ
ถ้าปิดคันง้างลงไปสุดจะเป็นตำแหน่ง S (ที่เข้าสหรัฐฯ ใช้ F แทน S) เปิดทางให้ striker วิ่งถึงก้านวาวได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 12:20:41 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 12:33:23 PM »

ขอบพระคุณมากครับ อ.ผณิศวร  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 02:35:43 PM »

ปัญหาได้รับการแก้เรียบร้อยแล้วครับ ขอขอบพระคุณ อ.ผณิศวร มากครับ ผมได้นำปืนไปที่สนามกีฬาหัวหมากตามที่ อ.แนะนำ ซึ่งได้คุณตู่กรุณาทำการแก้ไขให้เป็นที่เรียบร้อย คุณตู่แจ้งว่าอาการเกิดจากเซียร์ไม่ทำงานครับ อาจจะเนื่องจากไม่ได้งานเป็นเวลานานทำให้ฝืด หรือขี้เกลือเกาะ จึงรบกวนเรียนมา ณ ที่นี้ครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 02:04:52 PM »

สรุป เผื่อว่าพบปัญหาคล้ายกันนี้ในอนาคตนะครับ
อาการ "เซียร์ไม่ทำงาน" อย่างที่คุณตู่บอก  อาจเป็นได้สองแบบ
1. เซียร์ค้างไม่จับ striker เลย  แบบนี้ถ้าสังเกตเวลาง้างสุด ผ่อนคืนแล้วง้างใหม่ จะหนักเท่าเดิมเพราะ "นกตาม"  ถ้าเซียร์ทำงานปกติ ง้างครั้งแรกหนักเพราะมีสปริงต้าน  ปิดลงไปไม่ยิง ง้างขึ้นมาใหม่จะเบาเพราะเซียร์จับนกไว้
2. เซียร์ค้างไม่ยอมปล่อย striker แบบนี้ง้างครั้งแรกหนัก ง้างเสร็จปิดลงไป ยิงหรือไม่ยิงไม่ต่างกันเพราะเซียร์ไม่ยอมปล่อยนก  ง้างใหม่เบาเท่าเดิมทุกครั้ง

ของคุณผมสันนิษฐานว่าเป็นแบบ 1  ครับ

Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 08:44:12 PM »

เป็นตามที่ อ.ได้กล่าวไว้ครับ อาการเป็นตามข้อที่ 1 ครับ

อยากรบกวนถาม อ.อีกซัก 1 ข้อครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

หลังจากเราได้ทำการยิงแล้ว จำเป็นต้องทำความสะอาดลำกล้องอย่างไรบ้างครับ สามารถใช้ Bore snake ได้หรือไม่ครับ คุยกับบางท่าน ท่านว่าไม่จำเป็นต้องทำความสะอาดลำกล้องครับ  ไหว้

ขอบพระคุณมากครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์