๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:32:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนนี้ยี่ห้ออะไรขนาดไหนครับ  (อ่าน 3726 ครั้ง)
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:33:34 PM »

กระสุนคาลิเบอร์นี้หายากและราคาแพงไหมครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
ARTANY
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:40:10 PM »

กระสุนคาลิเบอร์นี้หายากและราคาแพงไหมครับ

http://ammoseek.com/?gun=handgun&cal=67&type=&grains=0&mfg=&ikw=&ekw=&noblanks=noblanks&sortby=cpr&find_ammo=1

"ผมจะเป็นคนดี"
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 12:53:59 AM »

ถ้าจำไม่ผิด.......มันเจาะเกราะนะครับ.......ไม่แน่ใจซักเท่าไหร่

หัวเจาะเกราะไม่ขายให้ประชาชนครับ แต่หัวบอลกับหัวรูก็ไม่ธรรมดา

หัวบอล
http://www.youtube.com/watch?v=ZurPcyey7dE

หัวรู
http://www.youtube.com/watch?v=SB-Qe3L1Ecc

http://www.youtube.com/watch?v=4U40ArShS6M
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 12:55:58 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:56:16 AM »

ปืนพกทางการทหารแบบใหม่ของฝรั่งเขา เมืองไทย คงยังไม่มีหรอกนะ ไอ้ลูกคอขวด หัวแหลมๆ แบบเนี้ยะ  เมืองไทยเขาตีความเป็นอาวุธสงคราม......อิอิ คนไทยบ่ได้แอ้ม ....

ออกใบ ป.4 ปืนรุ่นนี้ไปแล้วเกินสามสิบกระบอก
ไม่รู้ข้อเท็จจริงแล้วมาให้ความเห็นแบบนี้ พลอยทำให้คนอื่นเข้ารกเข้าพงไปด้วย
        ขออนุญาต
บวก ๑ แต้ม ครับ ท่านผู้การฯ เยี่ยม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 10:41:02 AM »

ปืนพกทางการทหารแบบใหม่ของฝรั่งเขา เมืองไทย คงยังไม่มีหรอกนะ ไอ้ลูกคอขวด หัวแหลมๆ แบบเนี้ยะ  เมืองไทยเขาตีความเป็นอาวุธสงคราม......อิอิ คนไทยบ่ได้แอ้ม ....

ไอ้ไฟว์-เซเว่น... มันออกมาตั้งนมนานแล้วนี่ครับ... ไม่ได้ใหม่อะไรนักหนา... แล้วก็ไม่ผิดกฏหมายไทยด้วย...

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:13:06 PM »

คุณเต๋า คงต้องทบทวนพื้นฐานแล้วครับ
อย่างความยาวลำกล้อง และระบบสำหรับบรรจุกระสุนเอง FNตัวนี้ 122 mm (4.8 in) กึ่งอัตโนมัติครับ

กฎกระทรวงฉบับที่ ๑๑ (พ.ศ.๒๕๒๒) ออตามความใน พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ
...........ฯลฯ.....................
ข้อ ๒ อาวุธปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามมาตรา ๗ หรือ
มาตรา ๒๔ ต้องเป็นอาวุธปืน ชนิดและขนาด ดังต่อไปนี้
(๑) อาวุธปืนชนิดลำกล้องมีเกลียวที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่เกิน ๑๑.๔๕ มม.

(๒) อาวุธปืนชนิดลำกล้องไม่มีเกลียว ดังต่อไปนี้
(ก) ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้องไม่ถึง ๒๐ มม.
(ข) ปืนบรรจุปาก ปืนลูกซอง และปืนพลุสัญญาณ

(๓) อาวุธปืนชนิดที่มีเครื่องกลไกสำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ ดังต่อไปนี้
(ก) ขนาดความยาวของลำกล้องไม่ถึง ๑๖๐ มม.
(ข) ปืนลูกซอง
(ค) ปืนลูกกรดขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางปากลำกล้อง ไม่เกิน ๕.๖ มม.

(๔) อาวุธปืนชนิดไม่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ

(๕) อาวุธปืนชนิดที่ไม่ใช้กระสุนเป็นที่บรรจุวัตถุเคมีที่ทำให้เกิดอันตรายหรือ เป็นพิษหรือไม่ใช้เครื่องกระสุนปืนที่บรรจุเชื้อโรค เชื้อเพลิง หรือวัตถุกัมมันตภาพรังสี

ข้อ ๓ เครื่องกระสุนปืนที่นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ตามมาตรา ๗ หรือมาตรา ๒๔ ต้องเป็นเครื่องกระสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนตามข้อ ๒ ที่ได้รับอนุญาต แต่ต้องไม่เป็นเครื่องกระสุนปืนชนิดเจาะเกราะหรือชนิดกระสุนเพลิง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:04:38 PM »

กระสุนชนิดเจาะเกราะพิจารณาจากอะไร
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:06:49 PM »

ออกใบ ป.4 ปืนรุ่นนี้ไปแล้วเกินสามสิบกระบอก
ไม่รู้ข้อเท็จจริงแล้วมาให้ความเห็นแบบนี้ พลอยทำให้คนอื่นเข้ารกเข้าพงไปด้วย

เลอะเทอะเป็นประจำครับ ................

ไม่รู้ก็อยู่เฉยๆดีกว่า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:44:53 PM »

กระสุนชนิดเจาะเกราะพิจารณาจากอะไร

อยู่ที่ความเห็นของพยานผู้เชี่ยวชาญครับ
สำหรับกระสุนขนาดเล็ก จะเป็นการเจาะเกราะด้วยพลังงานจลน์  ก็คือเป็นกระสุนแบบพิเศษต่างไปจากกระสุนมาตรฐาน ตรงที่หัวกระสุนมีแกนแข็งกว่าปกติ และบางแบบก็อาจจะเพิ่มความเร็วขึ้นด้วย
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:58:24 PM »

ไอ้ไฟว์-เซเว่น... มันออกมาตั้งนมนานแล้วนี่ครับ... ไม่ได้ใหม่อะไรนักหนา... แล้วก็ไม่ผิดกฏหมายไทยด้วย...

Grin มันออกตลาดมาตั้งแต่ปี 1988 เริ่มออกแบบตั้งแต่ 1993 Grin

sane thongsongsri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 09:32:37 PM »

ขออนุญาตท่านผู้การครับช่วยไปตอบกระทู้เวปเพื่อนบ้านให้ด้วยครับมีคนมาออกความเห็นเกี่ยวกับปืนกระบอกนี้ในลักษณะเข้ารกเข้าพงอยู่เหมือนกันครับ
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 11:12:17 AM »

ไอ้เรื่องเจาะเกราะเนี่ย ลูกกรดก็ทำได้......... แต่เกราะที่ว่าเป็น Frag Jacket สมัยสงครามเวียดนามที่หมดอายุ เปียก และรุจำหน่ายเรียบร้อย ขำก๊าก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:50:28 PM »

ขออนุญาตท่านผู้การครับช่วยไปตอบกระทู้เวปเพื่อนบ้านให้ด้วยครับมีคนมาออกความเห็นเกี่ยวกับปืนกระบอกนี้ในลักษณะเข้ารกเข้าพงอยู่เหมือนกันครับ

ให้เพื่อนบ้านมาอ่านที่นี่ก็ได้ครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 05:35:58 PM »

Grin มันออกตลาดมาตั้งแต่ปี 1988 เริ่มออกแบบตั้งแต่ 1993 Grin

เอ... ทำไมออกตลาดก่อน แล้วค่อยออกแบบทีหลังครับ  คิก คิก    ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2013, 07:00:53 PM »

เอ... ทำไมออกตลาดก่อน แล้วค่อยออกแบบทีหลังครับ  คิก คิก    ไหว้

เริ่มออกแบบ 1993 เริ่มขาย 1998
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์