๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 08:40:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: งงขั้นตอนในการออก ป3 ของนายทะเบียน  (อ่าน 1533 ครั้ง)
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 11:42:22 AM »

หลังจากได้ ป3 มาเมื่อครั้งก่อนขนาด 9 จัดการสอย HK P30 มาเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนเยอรมันแล้ว ตอนนี้กำลังยื่นขอป3เพิ่มขนาด.45 ลูกโม่ .38 และลูกซองพร้อมกัน 3 กระบอก ตอนไปยื่นปลัดคนใหม่นายอำเภอก็เพิ่งจะย้ายมาใหม่ ทำท่าจะไม่ยอมรับเอกสารบอกว่ายื่นได้ทีละกระบอกต้องคุยอยู่นานจนกว่าจะยอมรับไว้ อยากถามคำถามพี่ในเวปดังนี้ครับ

1. ตอนยื่นขอ ป3 ครั้งแรกไม่เห็นทางอำเภอให้ผมไปพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติที่โรงพัก ได้ป3มาเฉยเลยครับ(ไม่มีการจ่ายใต้โต๊ะแม้แต่บาทเดียว ค่าธรรมเนียมก็ไม่ได้จ่ายปลัดคนเก่าออกให้ก่อน อิอิอิ) แต่พอยื่นครั้งนี้กลับให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติแถมให้ตรวจสอบสำหรับขนาด9มม ย้อนหลังด้วย สรุปว่าตามกฎหมายต้องพิมพ์ลายนิ้วมือหรือเปล่าครับ

2. การนำไปขึ้นป4 ก็เช่นกันปลัดบอกว่ายังดำเนินการให้ไม่ได้ต้องรอผลการตรวจสอบประวัติก่อน(อ้าวว แล้วออกป3ให้ตั้งแต่ตอนแรกทำไมไม่ตรวจอะ) แต่ก็ลงเลขรับเอกสารตัดโอนจากวังไชยาเรียบร้อยแล้ว (ผมถ่ายเอกสารไว้เป็นหลักฐานด้วย) ซึ่งขั้นตอนตรวจสอบประวัติใช้เวลาประมาณ30วัน ตอนนี้ก็เลยได้แต่รออย่างเดียว แบบนี้ต้องทำไงดีครับ.
Jesada_w
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

อยู่หลังปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 11:48:55 AM »

2-3 กระบอกก่อนหน้านี้ผมก็ไม่ได้พิมพ์ลายนิ้วมือครับ แต่เมื่อมายื่นขอป.3 เมษาที่ผ่านมาให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่สถานีตำรวจก่อนตอนนี้ก็รอผลอยู่ครับ ครั้งนี้ขอลูกซอง
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:58:01 PM »

ความเคร่งครัดในกฏระเบียบของข้าราชการเป็นเรื่องดีและถูกต้อง.... ไม่ต้อง งง

ส่วนที่ได้ใบ ป3 มาแบบไม่ต้องสอบประวัติ แบบนี้เป็นเรื่องที่ต้อง งง มากกว่านะครับ

ถ้าบุคลากรของรัฐอนุมัติไปแบบ งงๆ จนขาดวินัยแล้วจะไปปกครองอำเภอได้อย่างไร

ผลสุดท้ายก็ต้องโยกย้ายไปตามความเหมาะสมงัยครับ

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 01:17:33 PM »

ความเคร่งครัดในกฏระเบียบของข้าราชการเป็นเรื่องดีและถูกต้อง.... ไม่ต้อง งง

ส่วนที่ได้ใบ ป3 มาแบบไม่ต้องสอบประวัติ แบบนี้เป็นเรื่องที่ต้อง งง มากกว่านะครับ

ถ้าบุคลากรของรัฐอนุมัติไปแบบ งงๆ จนขาดวินัยแล้วจะไปปกครองอำเภอได้อย่างไร

ผลสุดท้ายก็ต้องโยกย้ายไปตามความเหมาะสมงัยครับ

ที่ผมสงสัยคือการพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติในขั้นตอนยื่นขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนนี่มันเป็นกฎหมายที่ต้องทำตามใช่ไหมต่างหากครับ ไม่ได้งงที่เจ้าหน้าที่เคร่งครัดในกฎระเบียบฯโดยหากเป็นกฎระเบียบที่ชอบด้วยกฎหมายผมยินดีทำตามอยู่แล้วครับ ทีนี้ที่สงสัยต่อมาหากเป็นกฎหมายทำไมเจ้าหน้าที่ไม่ทำให้เป็นไปในแนวทางเดียวกันต่างหากครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 01:35:17 PM »

นายทะเบียนฯมีหน้าที่ต้องตรวจสอบว่าผู้ขออนุญาตฯ มีคุณสมบัติและไม่เป็นบุคคลต้องห้ามตามมาตรา 13 ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ
การพิมพ์ลายนิ้วมือก็เพื่อใช้ในการตรวจสอบประวัติทางคดีอาญา
ส่วนขรก./จนท.ของรัฐ ไม่ต้องพิมพ์ใหม่เพราะพิมพ์ไว้ตอนแรกที่เข้ารับราชการแล้ว

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
          (1) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้
              (ก) มาตรา 97 ถึงมาตรา 111 มาตรา 120 มาตรา 177 ถึงมาตรา 183 มาตรา 249 มาตรา 250 หรือมาตรา 293 ถึงมาตรา 303 
             (ข) มาตรา 244 ถึงมาตรา 257 และพ้นโทษยังไม่เกิน 5 ปีนับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
          (2) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช 2477 มาตรา 11 มาตรา 22 มาตรา 29 หรือมาตรา 33 หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา 7 มาตรา 24 มาตรา 33 หรือมาตรา 38
          (3) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (1)  และ (2) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
          (4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
          (5) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพเว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา 11
          (6) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
          (7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
          (๘) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
          (9) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
                   สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 01:58:26 PM »

หลังจากได้ ป3 มาเมื่อครั้งก่อนขนาด 9 จัดการสอย HK P30 มาเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนเยอรมันแล้ว ตอนนี้กำลังยื่นขอป3เพิ่มขนาด.45 ลูกโม่ .38 และลูกซองพร้อมกัน 3 กระบอก ตอนไปยื่นปลัดคนใหม่นายอำเภอก็เพิ่งจะย้ายมาใหม่ ทำท่าจะไม่ยอมรับเอกสารบอกว่ายื่นได้ทีละกระบอกต้องคุยอยู่นานจนกว่าจะยอมรับไว้ อยากถามคำถามพี่ในเวปดังนี้ครับ

1. ตอนยื่นขอ ป3 ครั้งแรกไม่เห็นทางอำเภอให้ผมไปพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติที่โรงพัก ได้ป3มาเฉยเลยครับ(ไม่มีการจ่ายใต้โต๊ะแม้แต่บาทเดียว ค่าธรรมเนียมก็ไม่ได้จ่ายปลัดคนเก่าออกให้ก่อน อิอิอิ) แต่พอยื่นครั้งนี้กลับให้ไปพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติแถมให้ตรวจสอบสำหรับขนาด9มม ย้อนหลังด้วย สรุปว่าตามกฎหมายต้องพิมพ์ลายนิ้วมือหรือเปล่าครับ

2. การนำไปขึ้นป4 ก็เช่นกันปลัดบอกว่ายังดำเนินการให้ไม่ได้ต้องรอผลการตรวจสอบประวัติก่อน(อ้าวว แล้วออกป3ให้ตั้งแต่ตอนแรกทำไมไม่ตรวจอะ) แต่ก็ลงเลขรับเอกสารตัดโอนจากวังไชยาเรียบร้อยแล้ว (ผมถ่ายเอกสารไว้เป็นหลักฐานด้วย) ซึ่งขั้นตอนตรวจสอบประวัติใช้เวลาประมาณ30วัน ตอนนี้ก็เลยได้แต่รออย่างเดียว แบบนี้ต้องทำไงดีครับ.
เป็นเหมือนกันครับ  ขอก่อนหน้านี้ไม่ต้องพิมพ์ลายนิ้วมือ  ตรวจสอบประวัตฺิ  (ในกรณีขอต่างจังหวัด  เพราะผู้ใหญ่บ้านหรือกำนันเซ็นต์รับรองความประพฤติให้แล้ว)   แต่ตอนนี้ไม่ว่าในกรุงเทพฯ   หรือว่าต่างจังหวัดต้องตรวจสอบประวัติครับ   เป็นระเบียบที่เพิ่มขึ้นมาใหม่ไม่นานมานี้ครับ (ของต่างจังหวัด)   ส่วนการยื่นเอกสารขอ ป.3 ที่ละหลายกระบอกท้องที่ผม ( ธัญบุรี ปทุมธานี ) นายไม่อนุญาติ     อยากมีหลายกระบอกไม่ว่าแต่ให้ยื่นขอได้ทีละกระบอกครับ...... ไหว้   

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:31:10 PM »

ผมทราบแต่ว่า ข้าราชการ ,พนง.รัฐวิสาหกิจ ก่อนเข้าทำงาน ก็ต้องไปพิมพ์ลายนิ้วมือ ก่อนบรรจุเหมือนกันครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
น่าจะคล้ายๆก้นครับ ส่วนกระบอกแรกไม่พิมพ์ กระบอก 2 ต้องพิมพ์ อาจจะเป็นระเบียบใหม่มั้งครับ(ตามความเข้าใจ)   ไหว้ ไหว้ ไหว้
ส่วนเพื่อนผม พ่อตามันเป็น นอภ. ไม่เห็นมันต้องพิมพ์ ต้องสอบประวัติอะไรเลย มีหน้าที่ เดินดูปืนที่ร้าน แล้วกลับมาขอก็ได้ทุกทีเลย   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
PROMSREE
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 12:48:59 PM »

นายทะเบียนฯมีหน้าที่ต้องตรวจสอบว่าผู้ขออนุญาตฯ มีคุณสมบัติและไม่เป็นบุคคลต้องห้ามตามมาตรา 13 ของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ
การพิมพ์ลายนิ้วมือก็เพื่อใช้ในการตรวจสอบประวัติทางคดีอาญา
ส่วนขรก./จนท.ของรัฐ ไม่ต้องพิมพ์ใหม่เพราะพิมพ์ไว้ตอนแรกที่เข้ารับราชการแล้ว

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่
          (1) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดตามกฎหมายลักษณะอาญา ดังต่อไปนี้
              (ก) มาตรา 97 ถึงมาตรา 111 มาตรา 120 มาตรา 177 ถึงมาตรา 183 มาตรา 249 มาตรา 250 หรือมาตรา 293 ถึงมาตรา 303 
             (ข) มาตรา 244 ถึงมาตรา 257 และพ้นโทษยังไม่เกิน 5 ปีนับแต่วันพ้นโทษถึงวันยื่นคำขอใบอนุญาต เว้นแต่ในกรณีความผิดที่กระทำโดยความจำเป็นหรือเพื่อป้องกันหรือโดยถูกยั่วโทสะ
          (2) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกสำหรับความผิดอันเป็นการฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด และดอกไม้เพลิง พุทธศักราช 2477 มาตรา 11 มาตรา 22 มาตรา 29 หรือมาตรา 33 หรือพระราชบัญญัตินี้ มาตรา 7 มาตรา 24 มาตรา 33 หรือมาตรา 38
          (3) บุคคลซึ่งต้องโทษจำคุกตั้งแต่สองครั้งขึ้นไปในระหว่างห้าปีนับย้อนขึ้นไปจากวันยื่นคำขอ สำหรับความผิดอย่างอื่นนอกจากที่บัญญัติไว้ใน (1)  และ (2) เว้นแต่ความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ
          (4) บุคคลซึ่งยังไม่บรรลุนิติภาวะ
          (5) บุคคลซึ่งไม่สามารถจะใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการหรือทุพพลภาพเว้นแต่จะมีไว้เพื่อเก็บตามมาตรา 11
          (6) บุคคลซึ่งเป็นคนไร้ความสามารถหรือเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถ หรือปรากฏว่าเป็นคนวิกลจริต หรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
          (7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้
          (๘) บุคคลซึ่งไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
          (9) บุคคลซึ่งมีความประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง อันอาจกระทบกระเทือนถึงความสงบเรียบร้อยของประชาชน
                   สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน

รบกวนสอบถามคุณธำรงหน่อยนะครับ

1. การตรวจสอบคุณสมบัติเป็นหน้าที่ของนายทะเบียนใช่ไหมครับ
2. กรณีของผมตอนไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่โรงพักตำรวจบอกว่าใช้เวลาประมาณ 30วันจะส่งผลไปที่อำเภอ ดังนั้นหากเป็นหน้าที่ของนายทะเบียนในการตรวจสอบประวัติผมก็สามารถติดตามผลการตรวจประวัติและผลการออก ป3 ที่นายทะเบียนได้เลยใช่ไหมครับ เพราะเป็นหน้าที่ของนายทะเบียนที่จะต้องติดตาม
3.อย่างนี้ถ้าว่าตามระเบียบปฏิบัติของกรมการปกครองที่นายทะเบียนมีหน้าที่ต้องพิจารณาให้แล้วเสร็จภายใน 15 วันก็เป็นเป็นไม่ได้ใช่ไหมครับ หรือว่าเริ่มนับตั้งแต่ได้เอกสารครบ

ขอเรียนถามเพื่อเป็นความรู้ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 03:17:33 PM »

1. ใช่ครับ ... การตรวจสอบคุณสมบัติเป็นหน้าที่ของนายทะเบียนฯ
2. ใช่ครับ ติดตามผลที่นายทะเบียนฯ ส่วนการสอบประวัตฺิที่นายทะเบียนฯต้องยืมจมูกสตช.หายใจ.....ถือเป็นเรื่องระหว่างหน่วยราชการ
3. ระเบียบปฏิบัติเกี่ยวกับขั้นตอนและระยะเวลา นายทะเบียนฯท้องที่ต้องมีประกาศกำหนด ถ้าไม่มีก็อาศัยกรอบของกฎหมายคือสอบถามแล้วต้องตอบภายใน๑๕วัน  นายทะเบียนฯสามารถบอกได้ว่ารอผลจากสตช.ครับ  แต่ใครเป็นผู้ปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าก็คงต้องดูตามหลักฐานว่าใครล่าช้า  ส่วนแค่ไหน"ล่าช้า".....ศาลปกครองท่านวางแนวไว้ว่าเกิน๙๐วันถือว่าล่าช้า
หน้า: [1]
  พิมพ์