๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:43:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆสอบถามเรื่องลูกโม่ colt detective หน่อยครับ  (อ่าน 9848 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:08:05 AM »

กระบอกในกระทู้ ที่ จขกท. เอามาให้ดูสวยครับ... เลยเอารูปที่เหลือมาลงให้หมด...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:13:46 AM »

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆอีกนิดครับ คือเท่าที่ผมค้นหาจากใน google พบว่าโครงสร้างของลูกโม่โคลท์ออกแบบมาแข็งแรงกว่าสมิธหรือปร่าวครับ ผมศึกษามาพบว่าถ้าลูกโม่โคลท์ โครงอัลลลอย ส่วนมาก เที่ยบกับสมิธโครงอัลลอย โครงใต้ลำกล้องของโคลท์โครงอัลลอยไม่มีปัญหาเรื่องร้าวเหมื่อนสมิธโครงอัลลอย ลูกโม่โคลท์ในคาลิเบอร์แรงๆ ก็ล็อคท้ายโม่เพียงจุดเดียวเพราะแรงเฉือนกระทำต่อดัมพีชในทิศทางตรงกันข้ามจึงมีผลน้อยมากในดัมพีชของโคลท์ที่ดึงมาทางด้านหลัง ไม่ทราบว่าจากข้อมูลที่ผมได้ศึกษามาแสดงว่าลูกโม่โคลท์ออกแบบโครงสร้างมาแข็งแรงกว่าหรือแยบยลกว่าสมิธหรือปร่าวครับ ขอบคุณครับ

โครงอัลลอยด์สมิธเห็นมีข่าวแตกแบบในรูปอยู่เรื่อยครับ... แต่ลูกโม่โครงอัลลอยด์ไม่ว่าจะของโคลท์หรือสมิธ ก็ไม่เหมาะเอามาใช้งานสมบุกสมบันครับ ตัวอย่างง่ายๆคือยิงแห้งแล้วโครงมันเยินอีตรงบ่ารับนกสับครับ...

นายสมชายว่า จขกท. เจอดีเทคทีฟสภาพดีราคาสู้ได้ และกลไกไม่โดนแต่งจนรวนมาแล้วก็รับเอาไว้เถิด, แต่ถ้าหาไม่ได้เจอสมิธสภาพดีๆ ก็น่ารับเอาไว้เหมือนกันครับ... สรุปว่าซื้อปืนมือสองมันเลือกมากนักไม่ได้ ขึ้นอยู่กับโอกาสและจังหวะครับ...
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:19:35 AM »

สมิธ แอนด์ เวสสัน ปืนดีออกนะ ไม่ใช่ขี้ไก่ ผมยังอยากได้เลย
ที่โครงร้าวน่าจะมาจากกระสุนแรงๆที่เอามายิงนะครับ  หรือไม่ก็ไปมีใครมือซนขันเกลียวลำกล้องออก หวังจะปรับโน่นแต่งนี่

ผมว่าปืนโครงอัลลอยด์น่าจะมีกายภาพทั้งที่เป็นจุดดีและจุดด้อยอยู่พอๆกันนั่นเอง
ไม่พอใจก็ไปเล่นเหล็กล้วนครับ ตกได้-ตบได้-ยิงดี ก็ดีเทคทีฟมันเหล็กล้วนนี่ครับ

ผมไม่นิยมปืนเหล็กล้วน ชอบปืนอัลลอยด์น้ำหนักเบา พกง่าย-ฉวยไว-พกมากแต่ยิงน้อย ยังไงรีวอลเวอร์มันก็สู้ออโตลูกดกไม่ได้อยู่แล้ว (ถ้าหลบได้)ต้องหลบให้เค้า
เราก็เอาปืนโครงเบาๆ ที่ไปไหนไปกันได้ดีกว่า

รอยร้าวแค่ที่เห็นยังใช้กระสุนแข่งขันแวดคัตเตอร์ยิงได้สบายๆครับ ไปห่วงเรื่องด้าม เรื่องซองและเรื่องบบรจุไวดีกว่า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:19:43 AM »

ลืมบอกเรื่องการล็อกโม่ คือโคลท์ดันปุ่มปลดโม่ไปข้างหลังเพื่อปลดโม่ฯ ดังนั้นเวลาปืนรีคอยล์มันเลยไม่ปลดโม่เอง... แต่สมิธเป็นตรงข้าม ดังนั้นในลูกโม่รีคอยล์หนักๆ(เช่น 29 หรือ 629) เลยต้องใส่สปริงปุ่มปลดโม่แข็งๆ หรืออกแบบให้มีตัวกั้นเอาไว้ขณะเหนี่ยวไก...

แต่ทั้งนี้เรื่องแบบนี้ รวมทั้งเรื่องความแข็งแรงของโครงปืนไม่มีผลอะไรในระดับลูกโม่ .38 หากเป็นโครงเหล็ก/สเตนเลสครับ... ต้อง .357 ขึ้นไปจึงมีกังวลบ้างเรื่องโครงยืด กับเรื่องโดนความร้อนเฉือนเพดานโครงปืนตรงท้ายลำกล้องต่อกับหน้าโม่ฯ...
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:31:20 AM »

ลืมบอกเรื่องการล็อกโม่ คือโคลท์ดันปุ่มปลดโม่ไปข้างหลังเพื่อปลดโม่ฯ ดังนั้นเวลาปืนรีคอยล์มันเลยไม่ปลดโม่เอง... แต่สมิธเป็นตรงข้าม ดังนั้นในลูกโม่รีคอยล์หนักๆ(เช่น 29 หรือ 629) เลยต้องใส่สปริงปุ่มปลดโม่แข็งๆ หรืออกแบบให้มีตัวกั้นเอาไว้ขณะเหนี่ยวไก...

แต่ทั้งนี้เรื่องแบบนี้ รวมทั้งเรื่องความแข็งแรงของโครงปืนไม่มีผลอะไรในระดับลูกโม่ .38 หากเป็นโครงเหล็ก/สเตนเลสครับ... ต้อง .357 ขึ้นไปจึงมีกังวลบ้างเรื่องโครงยืด กับเรื่องโดนความร้อนเฉือนเพดานโครงปืนตรงท้ายลำกล้องต่อกับหน้าโม่ฯ...

อยากเรียนถามคุณอา "สมชาย (ฮา) รักในหลวง" ....สงสัยเป็นคนเหนือเพราะคิงรักในหลวง ฮาก็รักในหลวงเหมือนกั๋นบ่ะ...โคลท์คอบร้าของผม รุ่นธรรมดาๆ ทำไงจะหาการ์ดครอบนกมาติดตั้งได้ โดยไม่ต้องดัดแปลงตัวปืนมากจนอาจเป็นอันตราย ปืนของผมอายุ 54 ปีแล้ว ผ่าตัดมากไม่ได้ครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 09:55:13 AM »

อยากเรียนถามคุณอา "สมชาย (ฮา) รักในหลวง" ....สงสัยเป็นคนเหนือเพราะคิงรักในหลวง ฮาก็รักในหลวงเหมือนกั๋นบ่ะ...โคลท์คอบร้าของผม รุ่นธรรมดาๆ ทำไงจะหาการ์ดครอบนกมาติดตั้งได้ โดยไม่ต้องดัดแปลงตัวปืนมากจนอาจเป็นอันตราย ปืนของผมอายุ 54 ปีแล้ว ผ่าตัดมากไม่ได้ครับ

นายสมชายคน กทม. ครับ... แฮ่ๆ...

ตอบเรื่องครอบนกสับของคอบบร้าฯ แบบดั้งเดิมต้องหาของเก่าครับ และมันต้องเจาะรูใส่สกรูด้วย... แต่สามารถใส่ด้ามเบียงจี้รุ่น Bianchi Lighting Grips ได้ครับ เพราะมันมีครอบนกสับติดมากับด้าม(ตามรูป)...

ตามรูปเป็นของสมิธฯ แต่หากหาของโคลท์ไม่ได้ เราก็สามารถจ้างช่างปืนเหลาด้ามให้ก็ได้ครับ... เย้...

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 10:38:04 AM »

นายสมชายคน กทม. ครับ... แฮ่ๆ...

ตอบเรื่องครอบนกสับของคอบบร้าฯ แบบดั้งเดิมต้องหาของเก่าครับ และมันต้องเจาะรูใส่สกรูด้วย... แต่สามารถใส่ด้ามเบียงจี้รุ่น Bianchi Lighting Grips ได้ครับ เพราะมันมีครอบนกสับติดมากับด้าม(ตามรูป)...

ตามรูปเป็นของสมิธฯ แต่หากหาของโคลท์ไม่ได้ เราก็สามารถจ้างช่างปืนเหลาด้ามให้ก็ได้ครับ... เย้...

ในไทยมีขายไหมครับพี่สมชาย ด้ามแบบนี้น่ะครับ... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 11:00:01 AM »

นายสมชายเคยเห็นวางตามร้านอยู่ครับ แต่หากหาไม่ได้ก็จ้างช่างเหลาเลยท่าทางง่ายกว่าครับ... คือด้ามยางนี่นายสมชายไม่ชอบเพราะมันหนืดมือ(ยกเว้นอังเคิลไมค์บูทกริป ที่ติดมากับปืนสมิธฯ) กับด้ามตามรูปมันโตเกินพกซ่อนครับ...

ไปหาช่างปืนเหลาให้ท่าทางจะเข้าท่ากว่าครับ...
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 01:26:54 PM »

กระจ่างมากครับ
และผมเองก็เห็นว่าควรเหลาด้ามเอง เพราะว่าโครงหุ้มหงอนนกของบิอังกี้อาจจะไปเบียดปุ่มปลดลูกโม่ของโคลท์ได้ (โคลท์ ต้องรั้งดึงเข้ามา - สมิธ ผลักออกไป ไม่มีปัญหาให้ต้องคิด)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 04:47:53 PM »

ผมปล่อยดีเทคทีฟให้น้องไปเมื่อปรที่แล้ว ทุกวันนี้ยังเสียดายไม่หาย ถ้าเป็นคนอื่นไม่ให้หรอก  Cheesy

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 06:03:46 PM »

Colt Detective .38 ผมเคยได้มาพร้อมทะเบียน ๑ บาท คนที่ยกให้ ก็ไม่ยอมรับ
เพราะขอนำมาเปลี่ยนกับ HK 300 ที่รับจำนำไว้ แล้วยกให้ผม แต่เจ้าของปืน มาขอไถ่คืน

Det กระบอกนี้ เป็นกระบอกที่ผมพลาด ไปทำผิวใหม่แล้วแกะตัวหนังสือ
จึงต้องไปทำฮาร์ดโครม เพื่อลบความไม่ถูกใจ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปืนที่ดี เข้ามาหาผมในยามที่ไม่ Want จึงมองข้ามในคุณค่า และทำเสียด้วยมือตนเอง ไปหลาย ลำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์