๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 03:43:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆพี่ๆสอบถามเรื่องลูกโม่ colt detective หน่อยครับ  (อ่าน 9843 ครั้ง)
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 09:49:16 PM »

คือลูกโม่โคลท์ดีเทคทิฟ ลำหนาฟลูลักซ์ 2" หลายคนบอกว่ากลไกโคลท์ไม่แข็งแรงระบบรวนง่าย กลไกสู้สมิธไม่ได้จริงไหมครับ ถ้าเทียบกับสมิธชิพ M36 2" ราคาและสภาพเท่ากันตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 08:08:37 PM โดย SIAMYIM1 » บันทึกการเข้า
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 10:45:09 PM »

ตัวนี้ ถือเป็นปืนระดับสะสมได้นะครับ เป็น 2 นิ้ว 6 นัด ที่โด่งดังในอดีต และไม่มีปืนใหม่แล้ว สมัยก่อนเคยเห็นโฆษณาโคลท์รุ่นนี้บอกว่า ใช้เลเซอร์ทดสอบความแม่นยำนะครับ และในการใช้งานปกติของคนทั่วไปที่ไม่ได้เอาปืน 2 นิ้วไปยิงแข่งและซ้อมเป็นพันนัด การทำงานและความทนทานของกลไกก็ไม่ได้แพ้สมิธละครับ สำหรับผมถ้าราคาและสภาพเท่ากัน ผมเลือกดีเทคทีฟครับ และบอกจริง ๆผมยังมองหาดีเทคทีฟมาโดยตลอด ถ้ากระบอกที่ลงกระทู้ยังหาคนเอาไปดูแลไม่ได้ ช่วยบอกผมด้วยนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 08:01:57 AM »

คือลูกโม่โคลท์ดีเทคทิฟ ลำหนาฟลูลักซ์ 2" หลายคนบอกว่ากลไกโคลท์ไม่แข็งแรงระบบรวนง่าย กลไกสู้สมิธไม่ได้จริงไหมครับ ถ้าเทียบกับสมิธชิพ M36 2" ราคาและสภาพเท่ากันตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ขอบคุณมากครับ

ความรู้สึกตอนลั่นไกสมิธดีกว่า (สำหรับบางคน)  แต่การออกแบบกลไกภายในและฝีมือประกอบ โคลท์เหนือกว่ามาก ชิ้นส่วนน้อยกว่า และเกาะเกี่ยวสัมพันธ์กันแยบยลกว่า
ตรงนี้เองที่ทำให้มีปัญหา  ในกรณีที่เอาไปให้ช่างห่วย ๆ แต่งไก  ปืนจะรวน
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:12:41 AM »

ไกสมิธฯ ดีกว่าครับ ไกโคลท์ลากยาว มีอะไรใช้ให้ถนัดถนี่ ปืนพวกนี้ใช้ป้องกันตัว...ในเวลาอับโชคที่สุด ขออย่ารวนเป็นพอ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 10:37:17 AM »

เคยลองกันใช้ผู้ยิงสองคนที่มีชั้นวุฒิเท่ากันคือ 100 กระดานยิงเต็มสนาม 7 - 60 หลายิงแข่งกับ M60 ระยะไกล 50 60 เห็นได้ชัด Colt ดีกว่า นับคะแนนออกมาแล้ว Colt ชนะ

พอลองยิงแล้วสักพักชักชอบแฮะสาวไกอย่างเดียวนี่ดีกว่าสมิธนะ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 12:03:20 PM »

ความรู้สึกตอนลั่นไกสมิธดีกว่า (สำหรับบางคน)  แต่การออกแบบกลไกภายในและฝีมือประกอบ โคลท์เหนือกว่ามาก ชิ้นส่วนน้อยกว่า และเกาะเกี่ยวสัมพันธ์กันแยบยลกว่า
ตรงนี้เองที่ทำให้มีปัญหา  ในกรณีที่เอาไปให้ช่างห่วย ๆ แต่งไก  ปืนจะรวน

.........  หลงรัก  แบบที่ผู้การบอกละครับ โคลท์ทำกลไกเกาะเกี่ยวกันทุกอย่างทำงานสัมพันธ์กัน หรือชิ้นเดียวทำหน้าที่หลายอย่าง

พอชิ้นใดสึกหลอหรือทำงานผิดพลาดตามอายุ การทำงานก็จะรวนกันไปทั้งระบบ  ช่างฝีมือไม่ถึงเห็นแล้วไม่อยากแก้ครับ เหนื่อย !   อ๋อย

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:04:14 PM »

จากที่พี่ๆตอบมาถ้าใช้งานปกติจะมีปัญหาไหมครับ แล้วกลไกที่ทำงานสัมพันกันเหมาะสมกับการที่จะรับโคลท์มาใช้งานไหมครับหรือไปเล่นสมิธดีกว่าครับ ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:08:30 PM »

จากที่พี่ๆตอบมาถ้าใช้งานปกติจะมีปัญหาไหมครับ แล้วกลไกที่ทำงานสัมพันกันเหมาะสมกับการที่จะรับโคลท์มาใช้งานไหมครับหรือไปเล่นสมิธดีกว่าครับ ไหว้

บอกตรงๆว่าหลังจากยิงไปจนคุ้นแล้วอยากได้มากกว่าสมิธ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:35:18 PM »

ไม่มีทั้งคู่ครับเพราะมันคือปืนสำหรับใช้งานทั้งคู่

แต่ชั่วโมงนี้ ถ้าเป็นผมและไม่มีอะไรติดขัด ผมจะรับ Colt ไว้

ปืนมือสองสวยๆ S&W 36  มีเยอะแยะ หาได้ไม่ยากเท่า Detective

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 03:02:54 PM »

ปืนรุ่นนี้ อายุ อานาม ก็มากพอสมควร จะเล่าให้ฟังทีละอัน เพราะเคยรื้อมาบ้าง
ตัวหยุดโม่ ที่โผล่มาจากโครงปืน มาหยุดโม่ นั้น
จุดนี้ ของโคลท์รุ่นนี้ ออกแบบไว้ บอบบางมาก ใช้การเบี่ยงตัวของเหล็กแผ่นบางๆ ในการบังคับ ขึ้นลง
ในขณะที่ ตัวหยุดโม่ของสมิท เป็นเหล็กแท่งใหญ่ ออกแบบให้เหล็กทั้งแท่งให้ตัวได้ โดยมีสปริงตัวเล็กๆ บังคับอยู่

จุดนี้ ถ้าปืนโคลท์เก่าๆ จะมีปัญหา เพราะบางที สนิมขึ้น ในด้าม ก็มีมาให้เห็นเยอะ ซ่อมยาก ช่างไม่ค่อยรับงาน เพราะเสียเวลา ทำยาก

อีกจุดหนึ่งคือ ตัวส่งกำลังนกปืน
ของโคลท์รุ่นนี้ ทำเป็นแหนบสองชาย ชายบน ส่งกำลังนกปืน ชายล่าง ส่งกำลังไกปืน  เวลาจะแต่งหนัก แต่งเบา ก็ต้องทำแหนบใหม่กันบ้าง หรือ  ฝนแหนบกันบ้าง แล้วแต่สูตร  บางทีก็หนาไป บางไป  ตามเรื่องตามราว

แต่ตัวส่งกำลังนกปืนของสมิธ แยกต่างหาก จากไกปืน กล่าวคือ
อยากนกแข็ง  นกอ่อน ก็ไปขด ไปพันสปริงใหม่ ได้ตามใจชอบ ตัดสั้น ตัดยาว ก็ตามใจชอบ เส้นใหญ่ เส้นเล็ก ตามใจชอบ ขอให้ความอ้วนของมัน ใส่ประกับด้ามได้ ก็แล้วกัน
ตัวส่งกำลังไกปืน ก็แยกไปอีกอัน มีสปริง อยู่ในหลอด ก็เช่นกัน จะแต่งไกแข็ง ชนิด พอปล่อยมือจากอุบไกปืน แล้วไกปืนยันนิ้วชี้ เด้งตามออกมาเลยก็ได้ หรือจะแต่งให้ พอปล่อยอุบไกแล้ว ไกไม่ค่อยจะพอใจ เด้งออกมา ก็ได้ แล้วแต่จะแต่งกันให้ระเบิดกันไปเลย

แต่เจ้าดีเทคทีฟนั้น ตราม้าหักหอกนั้น มันเป็นปืนตำนานของนักสืบ รุ่นเก๋าๆ  เมื่อหยิบออกมาจากเอวแล้ว ทำให้หวนรำลึกถึง เจ้าหน้าที่นอกเครื่องแบบรุ่นโบราณ เนื่องจาก โคลท์ดังมากในสมัยก่อน อะไรอะไร ก็โคลท์  มันมีเสน่ห์ และอารมณ์อยู่ในตัว
ดังนั้น  ถ้าคิดใช้กลไกสะดวก แน่ๆ เล่นได้ไม่จำกัด ก็เลือกสมิธ ซึ่งผม เชียร์ เนื่องจาก กลไกของมัน ดูจะแน่นอนกว่า
แต่ถ้ารักตำนาน รูปลักษณะแบบคลาสสิก ก็ให้เลือกโคลท์  เพราะผม ก็หลงรักโคลท์ รุ่นนักสืบนี้ ตลอดมาเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 10:27:29 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 05:00:45 PM »

ได้ความรู้ครับ ไหว้

11 มม.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 05:29:15 PM »

นายสมชายหัดยิงปืนกระบอกแรกก็โคลท์คอบบร้า เป็นดีเทคทีฟที่ใช้โครงอลูมินั่ม... ไกดับเบิ้ลเดิมๆ ที่ยังไม่ได้แต่งเหนี่ยวไกยากมาก เพราะจะหนักขึ้นเรื่อยๆจนนกสับใกล้จะหลุดก็จะหนักที่สุดแล้วหลุดผลั่วสับเชี๊ยะ...

ท่านใดคุ้นก็จะบอกว่าชอบมากกว่าสมิธ แต่สำหรับนายสมชายแล้วยอมยกธงขาวครับ ยอมใช้ปืนลูกโม่สมิธไกไม่ได้แต่งเหมือนกันยังถนัดมือกว่า... เรื่องแบบนี้มันแล้วแต่ชอบครับ ท่านใดถนัดอย่างไรก็ยิงได้ดีที่สุดในปืนที่ตนเองถนัด...

หาก จขกท. อยากได้ไว้เป็นปืนติดตัว ควรจะเลือกกระบอกที่ยังไม่ได้แต่งไกครับ... วิธีดูก็คือ หากกระบอกไหนแต่งไกแล้วจะเหนี่ยวไกราบเรียบและเบาแรง, แต่ถ้ากระบอกไหนโดนแต่งไกแล้วจนรวน จากนั้นเจ้าของเปลี่ยนอะไหล่กลับมาใช้ชิ้นส่วนเดิมๆ ก็ต้องขอเขาถอดดูครับว่ามีร่อยรอยเสียหายข้างในเช่นไรบ้าง...

แต่ปัญหาก็คือถอดออกมาก็แล้ว ดูก็แล้ว หากคนไม่คุ้นกับกลไกปืนโคลท์ลูกโม่ ก็ดูไม่ออกอยู่ดีแหละครับ ว่ากระบอกนี้มันเดิมๆ หรือไม่...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 07:01:50 PM »

ถือว่า ห่างชั้น กันครับ อย่าว่า แต่ M 36 เลย ต่อให้ M 10 ๒ นิ่้ว ก็สู้ไม่ได้
ก็ผมมีปืนที่พูดถึง ทั้ง ๓ กระบอกมาแล้ว ไก Colt Det  หนักกว่า

แค่ให้ครูสังเวียน ขวาดคอให้ก็จบแล้ว เบานิ่ม เหมือน S&W
แต่มีความสวย และดู Classic  มากกว่า ครับ.   เยี่ยม

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 07:08:54 PM »

ผมเห็นด้วยกับพี่ Ro@d ครับ ช่วงน้ำท่วมก็ Dectective ตัว 2 นิ้วลำบางใส่กระเป๋าหลังกางเกงขาสั้น เสื้อปล่อยชาย ลุยน้ำไปมาทุกวัน

ดับเบิ้ลไม่ช้าไม่เร็วที่ 10 เมตรก็ประมาณนี้

15 ม ลูกคละๆกันก็หย่ายหน่อย

เสียอย่างเดียว  หาด้ามเลเซ่อร์ใส่ไม่ได้   เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 07:19:09 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SIAMYIM1
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 12:51:31 AM »

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆอีกนิดครับ คือเท่าที่ผมค้นหาจากใน google พบว่าโครงสร้างของลูกโม่โคลท์ออกแบบมาแข็งแรงกว่าสมิธหรือปร่าวครับ ผมศึกษามาพบว่าถ้าลูกโม่โคลท์ โครงอัลลลอย ส่วนมาก เที่ยบกับสมิธโครงอัลลอย โครงใต้ลำกล้องของโคลท์โครงอัลลอยไม่มีปัญหาเรื่องร้าวเหมื่อนสมิธโครงอัลลอย ลูกโม่โคลท์ในคาลิเบอร์แรงๆ ก็ล็อคท้ายโม่เพียงจุดเดียวเพราะแรงเฉือนกระทำต่อดัมพีชในทิศทางตรงกันข้ามจึงมีผลน้อยมากในดัมพีชของโคลท์ที่ดึงมาทางด้านหลัง ไม่ทราบว่าจากข้อมูลที่ผมได้ศึกษามาแสดงว่าลูกโม่โคลท์ออกแบบโครงสร้างมาแข็งแรงกว่าหรือแยบยลกว่าสมิธหรือปร่าวครับ ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์