๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 08:22:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: g19 g4 อยากทราบศูนย์หน้าขยับเลื่อนได้บ้างไหม  (อ่าน 1842 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:25:37 PM »

ผมเคยอ่านเจอข้อมูลแต่ไม่ทราบแหล่งที่มาเกี่ยวกับแนวลำกล้องกับสไลด์ไม่ตรงกัน แต่กลัวว่าถ้าไม่มากจะตรวจสอบด้วยสายตาไม่พบครับ ไม่ทราบว่าถ้าตรวจจับด้วยเลเซอร์จะบ่งบอกถึงปัญหานี้ไหม และมีร้านไหนรับตรวจเช็คบ้างครับท่าน

มันต้องเยื้องเซ็นเตอร์ได้แยะชนิดเห็นด้วยตาเปล่าชัดเจนจึงจะออกอาการปรับศูนย์แก้ไขแล้วเอากลุ่มกลับมาไม่ได้ครับ... ตัวอย่างที่แนวท้ายลำกล้องไม่ได้เซ็นเตอร์กับลำเลื่อนนี่มีให้เห็นบ่อยใน 1911 ที่ไม่ได้ปรับแต่งพิเศษครับ...

คือท้ายลำกล้อง 1911 จะมีหางลำกล้อง(Barrell hood)แหย่เข้ามาในช่องที่หน้าลูกเลื่อน แล้วหางลำกล้องนี่มันจะดิ้นขลุกขลิกซ้ายขวาได้เป็นปรกติในปืนโรงงานครับ... แต่ที่ 1911 มักยิงแม่นกลุ่มแคบ นั่นเป็นเพราะเมื่อมีปลอกกระสุนอยู่ในลำเลื่อน ขอรั้งปลอกจะเป็นสปริงกดจ้านท้ายให้ชิดด้านซ้ายมือเอาไว้เหมือนเดิมคงที่สม่ำเสมอทุกนัด ทำให้กลุ่มมันย้ายไปด้านซ้ายมือ แล้วมันคงที่สม่ำเสมอ มันก็เลยกลุ่มแน่นแบบเอียงซ้ายครับ...

ดังนั้นเราจะเห็นว่า 1911 สเปคโรงงาน(ไม่ใช่สเปคยิงเป้า) ที่ปรับศูนย์ดีแล้วมักมีศูนย์หลังเอียงซ้าย แล้วเมื่อดูที่ช่องคายปลอกขณะมีปลอกกระสุนคาอยู่ในรังเพลิง เราก็จะเห็นมันเยื้องเซ็นเตอร์ไปเท่าๆกับที่ศูนย์หลังเอียงซ้ายไปเท่ากันแหละครับ... ทั้งหมดนี่มองด้วยสายตาปุ๊บเห็นได้ทันทีโดยไม่ต้องใช้เครื่องมือวัดระยะครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 12:29:21 PM »

ส่วนเทคนิคแก้ไขไม่ให้กระพริบตาขณะปืนลั่น ในปืนที่ไกหนักเช่น Glock หรือปืนลูกโม่ดับเบิ้ลก็คือ ให้จ้องศูนย์หน้าจี้ใส่เป้าขณะลั่นไกให้เหมือนเราจ้องนิ้วมือ"บี้มด"ครับ... คือเอาศูนย์หน้า"ค่อยๆ บี้ๆ บดๆ"ใส่กลางวงดำเลยขณะเดินไก...
g19 g4 *** ( รักในหลวง ) ***
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 03:56:18 PM »

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 11:42:45 AM ข้อความโดย: Ro@d - รักในหลวง

อ้างถึง
ขอเอาใจช่วย นะครับ และขอให้เป็นที่คน  เพราะแก้ไข ได้ง่ายกว่า
ผม ถ้าเผลอ หรือทิ้งไว้นาน มายิงที ก็ยิงก็ออกซ้ายเหมือนกัน
ผมพอรู้ตัวเองว่า เป็นการขยำไก หรือกดไกหนักไป และจะเกิดกับการยิงมือเดียว  ครับ. 

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอให้เป็นแบบที่พี่วิเคราะห์ครับ คงจะง่ายกว่าในการปรับตัวเข้าหาปืน ไหว้ ไหว้ ไหว้
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 04:16:02 PM »

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 12:29:21 PM ข้อความโดย: นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อ้างถึง
ส่วนเทคนิคแก้ไขไม่ให้กระพริบตาขณะปืนลั่น ในปืนที่ไกหนักเช่น Glock หรือปืนลูกโม่ดับเบิ้ลก็คือ ให้จ้องศูนย์หน้าจี้ใส่เป้าขณะลั่นไกให้เหมือนเรา
จ้องนิ้วมือ"บี้มด"ครับ... คือเอาศูนย์หน้า"ค่อยๆ บี้ๆ บดๆ"ใส่กลางวงดำเลยขณะเดินไก...

อ้างถึง
มันต้องเยื้องเซ็นเตอร์ได้แยะชนิดเห็นด้วยตาเปล่าชัดเจนจึงจะออกอาการปรับศูนย์แก้ไขแล้วเอากลุ่มกลับมาไม่ได้ครับ... ตัวอย่างที่แนวท้ายลำกล้องไม่ได้เซ็นเตอร์กับลำเลื่อนนี่มีให้เห็นบ่อยใน 1911 ที่ไม่ได้ปรับแต่งพิเศษครับ...

คือท้ายลำกล้อง 1911 จะมีหางลำกล้อง(Barrell hood)แหย่เข้ามาในช่องที่หน้าลูกเลื่อน แล้วหางลำกล้องนี่มันจะดิ้นขลุกขลิกซ้ายขวาได้เป็นปรกติในปืนโรงงานครับ... แต่ที่ 1911 มักยิงแม่นกลุ่มแคบ นั่นเป็นเพราะเมื่อมีปลอกกระสุนอยู่ในลำเลื่อน ขอรั้งปลอกจะเป็นสปริงกดจ้านท้ายให้ชิดด้านซ้ายมือเอาไว้เหมือนเดิมคงที่สม่ำเสมอทุกนัด ทำให้กลุ่มมันย้ายไปด้านซ้ายมือ แล้วมันคงที่สม่ำเสมอ มันก็เลยกลุ่มแน่นแบบเอียงซ้ายครับ...

ดังนั้นเราจะเห็นว่า 1911 สเปคโรงงาน(ไม่ใช่สเปคยิงเป้า) ที่ปรับศูนย์ดีแล้วมักมีศูนย์หลังเอียงซ้าย แล้วเมื่อดูที่ช่องคายปลอกขณะมีปลอกกระสุนคาอยู่ในรังเพลิง เราก็จะเห็นมันเยื้องเซ็นเตอร์ไปเท่าๆกับที่ศูนย์หลังเอียงซ้ายไปเท่ากันแหละครับ... ทั้งหมดนี่มองด้วยสายตาปุ๊บเห็นได้ทันทีโดยไม่ต้องใช้เครื่องมือวัดระยะครับ...
อ้างถึง

ไหว้ ไหว้ ไหว้  อธิบายได้ชัดเจนและได้ความรู้เพิ่มขึ้นจริงๆครับ ผมจะพยายามทำให้ได้อย่างที่ท่านแนะนำครับ  แต่ว่าผมสายตาสั้นใส่แว่น ถ้ามีโอกาสก็อยากใช้เลเซอร์ตรวจวัดปืนควบคู่ไปด้วยกัน เพื่อความสมบูรณ์แบบในการทดสอบให้ครอบคลุม100 % ผมเชื่อว่าในมือใหม่คงมีหลายๆท่านที่เป็นแบบผม แต่ไม่มีโอกาสได้ถาม เลยตามเลย หวังว่าคงเป็นกรณีศึกษาได้บ้างไม่มากก็น้อย ขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 04:22:21 PM »

ยิงสนามไหนครับ...
เผื่อมีพี่ๆ เพื่อนสมาชิกแถวนั่น หรือรู้จักครูในสนาม
จะได้ฝากให้ดูแลให้ เผื่อจะพบได้ว่าข้อผิดพลาดเกิดจากอะไร คนหรือปืน
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 04:42:49 PM »

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 04:22:21 PM ข้อความโดย: I Love My King (AkNaRiN~*)
อ้างถึง
เผื่อมีพี่ๆ เพื่อนสมาชิกแถวนั่น หรือรู้จักครูในสนาม
จะได้ฝากให้ดูแลให้ เผื่อจะพบได้ว่าข้อผิดพลาดเกิดจากอะไร คนหรือปืน

ไหว้  ผมใช้สนามพิบูลสงครามครับ ครูในสนามเห็นแต่เน้นพวก1911 เลยไม่ได้ให้ท่านแนะนำ ผมนานๆไปทีเดือนละครั้ง รอจังหวะดูคนที่ยิงกล็อกแม่นแบบร้อยรูได้ยิ่งดี จะขอคำแนะนำอยู่ครับแต่ยังไม่เจอ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 07:55:02 PM »

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 04:22:21 PM ข้อความโดย: I Love My King (AkNaRiN~*)
อ้างถึง

ไหว้  ผมใช้สนามพิบูลสงครามครับ ครูในสนามเห็นแต่เน้นพวก1911 เลยไม่ได้ให้ท่านแนะนำ ผมนานๆไปทีเดือนละครั้ง รอจังหวะดูคนที่ยิงกล็อกแม่นแบบร้อยรูได้ยิ่งดี จะขอคำแนะนำอยู่ครับแต่ยังไม่เจอ

อ.เมืองลพบุรี ใช่ไหม ครับ.. ถ้าไม่ใช่ ก็ช่วยบอกให้ละเอียดนิดนึง นะครับ  Grin

Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 08:19:16 PM »

ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 07:55:02 PM ข้อความโดย: Ro@d - รักในหลวง

อ้างถึง
อ.เมืองลพบุรี ใช่ไหม ครับ.. ถ้าไม่ใช่ ก็ช่วยบอกให้ละเอียดนิดนึง นะครับ  Grin

เยี่ยม ใช่ครับ อยู่ อ.เมือง จ.ลพบุรี ก่อนถึงค่ายทหารปืนใหญ่ครับ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์