๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:36:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ...ข้อหาครอบครองปืน..และเมาแล้วขับ...โทษ..ตาย  (อ่าน 2963 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:22:49 PM »

สลดใจครับ ในนาทีนั้น ทุกคนต่างนึกถึงชีวิตของตนเอง ต่างหนีเอาตัวรอดจากไฟไหม้ แต่ลืมนึกถึงชีวิตคนที่ไม่สามารถหนีจากที่นั้นได้ กว่าจะนึกได้ก็สายเกินกว่าที่จะเข้าไปช่วย ผู้ต้องขังที่ถูกไฟครอกตายจะน่าสงสารขนาดไหน ต้องทนทรมาน ทุรนทุรายอยู่กลางกองไฟจนขาดใจตาย
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:27:36 PM »

เรื่องนี้ผมก็อ่านข่าวและเห็นสภาพศพผู้ตายในห้องน้ำของโรงพักแล้วเศร้าสลดมาก จริงๆ เรื่องแบบนี้สภาทนายความ น่าจะมาอนุเคราะห์ฟ้อง สตช. ฟ้องเรียกค่าเสียหายขั้นต่ำอย่างน้อยศพละ 1 ล้านบาทนะครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:07:19 AM »

คิดว่า โรงพักน่าจะมีเครื่องดับเพลิง
เคยเ็ห็นบ้าง แต่ผมก็ไม่ได้ไปโรงพักบ่อย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:08:25 AM »

"ถึงตัวจะตายก็ช่างมัน ไม่เคยคำนึงถึงชีวันฯ"... ต๊กใจอ่ะ กรูรูดเสาหนีก่อนดีฝ่า...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:11:51 AM »

ไอ้ที่เมาแล้วขับนี่สิครับ...ไม่น่าเลย..
ให้เขาประกันแล้วก็แล้ว..ไม่น่าเล่นแง่
(  อันนี้ได้ยินญาตฺิผู้ตายให้สัมภาษณ์ นะครับ )

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ เอ๊ก  เอ๊ก เอ๊ก อ่ะ ฮา

คดี  "เมา แล้วขับ"  ฮา
เขาไม่ให้ประกันตัว หรอก อ่ะ ฮา
พรุ่งนี้เช้า  เอาำไปส่งอัยการ ฟ้องศาล อ่ะ ฮา

555 ดัดหลัง  พวกเมา แต่ไม่รับผิดชอบ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:45:56 PM »

ในบางครั้งต้องลองนึกภาพย้อนกลับครับ...ว่าถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิด ณ ที่ทำงานของท่านหากเกิดเพลิงไหม๊ขึ้นในที่ทำงานทองท่าน แล้วเพื่อนร่วมงานของท่าน ยังอยู่ในห้องที่ทำงานซึ่งไฟกำลังโหมอย่างบ้าคลั่ง...ประเมินแล้วถ้าเข้าไปตายอย่างเดียว ถามว่าท่านจะเข้าไปไหม๊ จนท.ตายหน่ะตายได้จะให้ไปสู้กับโจร ให้สู้กับมิจฉาชีพ ยินดีไปทุกเมื่อเวลา แต่แบบนี้ประเมินเหตุการณ์แล้วเข้าไปตาย เขาคงคิดแล้วเขาจึงไม่เข้า ต่างประเทศเขาก็ทำครับประเมินแล้วเสี่ยงที่จะสูญเสียเขาก็ไม่เข้า เสีย ๔ ดีกว่าเข้าไปเสีย ๕,๖,๗ เชื่อผมเถอะใครก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์ขึ้น...แต่เมื่อมันเกิดเราก็ต้องเยียวยา บุคคลที่เป็นญาติพี่น้องของผู้สูญเสีย...ส่วนตำรวจที่เข้าเวรอยู่หน่ะ เชื่อผมนะว่าเขาจะมีโทษตามมาเยอะแยะมากมาย เขาไม่ได้มีความสุขนักหลอกกับเหตุเพลิงไหม๊ที่เกิดขึ้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 08:13:56 PM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:03:25 PM »

หากเพื่อนที่ทำงานจะตายในกองเพลิง...ก็เพราะตัวเค้าหนีไม่ทันเอง เราเข้าไปช่วยไม่ได้ก็ไม่น่าจะถือว่าเป็นความรับผิดชอบของเรานะครับ.

เปรียบเทียบกับเหตุสลดคราวนี้ไม่ได้ครับ..........เราเป็นผู้จับกุมและควบคุมตัวผู้ต้องหาเข้าไปอยู่ในที่ๆหนีไม่ได้ อยู่ในที่ๆเราเป็นผู้ควบคุมดูแล.

และการเข้าเวรของเจ้าหน้าที่ต้องอยู่ในสภาพพร้อมที่จะรับสถานการณ์ต่างๆได้ครับ.

yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:52:22 PM »

เรื่องนี้ คงหลอนเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เข้าเวรไปอีกนาน เพราะนักโทษที่อยู่ในความรับผิดชอบต้องถูกเผาทั้งเป็น
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:58:33 AM »

และการเข้าเวรของเจ้าหน้าที่ต้องอยู่ในสภาพพร้อมที่จะรับสถานการณ์ต่างๆได้ครับ.

เห็นด้วยครับ... เพราะการเข้าเวรนั่นคือมีหน้าที่ต้องดำเนินการป้องกันทั้งบุคคลและทรัพย์สินในความรับผิดชอบให้พ้นจากความเสียหายด้วยครับ...

ตร.นายที่เข้าเวรแล้วที่หนีตายนั่นไม่เหมือนกับ ตร.อื่นที่อยู่ในโรงพักแต่ไม่ได้เข้าเวรครับ... สมมติว่าทั้งคู่หนีตายเหมือนกันก็ไม่เหมือนกัน เพราะต้องสามารถพิสูจน์ให้ได้ว่า ตร. นายที่เข้าเวรนั้นก่อนหนีได้พยายามทำหน้าที่อย่างที่สุดแล้ว แต่มันยังช่วยไม่ได้ อย่างนี้อาจพ้นผิดครับ...

แต่ตำรวจทั่วไปที่บังเอิญอยู่บนโรงพักในเวลานั้น ความรับผิดชอบจะเหมือนตำรวจทั่วไปที่มีหน้าที่รับผิดชอบ 24 ชั่วโมงบนท้องถนนครับ... รับผิดชอบน้อยกว่าคนเข้าเวร...
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:08:16 PM »

ไฟมันจะโหมไหม้เร็วจนเปิดประตูไม่ทันเลยหรือครับ ผมว่าถ้ามันโหมไหม้เร็วขนาดนั้นมันต้องเป็นการราดนํ้ามันแล้วเผาล่ะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
taupradist
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 11:45:17 AM »

หรือ อีกกระแส.... ไม่มีคนอยู่เฝ้าเวร
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:55:20 PM »

ไหว้ ผมก็เดาๆ ให้เพื่อนๆ หรือคนที่สนิทๆ กันตั้งแต่เริ่มเกิดเรื่องว่าน่าจะไม่มีใครอยู่มากกว่าหรือไม่ก็ตำรวจที่เข้าเวรก็หลับครับตำำรวจเข้าเวรหลับตื่นมาไฟอาจจะแรงแล้ว
ตำรวจเข้าเวรหลับเนี่ยโรงพักเล็กๆ มีนะครับอย่าคิดว่าไม่มี หรือไม่อยู่บนโรงพักเห็นอีกทีไฟก็โหมกระพือจนเอาไม่อยู่แล้ว เพราะถ้าไม่มีเชื้อไฟที่ทำให้ลุกไหม้เร็วมากๆอย่างน้ำมันหรือสารเคมีอื่นๆ
ยังไงก็น่าจะดับทันครับถ้าเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจรจริงๆ ไฟไม่มีทางลุกสูง 2 เมตรทันทีต้องใช้เวลาก่อตัวอย่างน้อยๆ ก็เกือบ 5 นาที หรือถ้าไม่มีไฟก็ต้องมีควันก่อน หรือมีกลิ่นเหม็นไหม้ก่อน
ถ้ารู้ตัวก่อนน่าจะดับทัน อยู่ดีๆ ลุกหือโหมกระพือในเวลาไม่กี่วินาทีจนคนต้องหนีกระจายมันเป็นไปได้ยากนะครับ ด้วยความเคารพ....
EastAsia_Gun
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 04:52:50 PM »

อย่างนี้ถ้าโจรเข้ามาในบ้านตำรวจพวกนั้นแล้วจุดไฟเผาก็คงวิ่งหนีไปเลยโดยทิ้งลูกเมียไว้ให้ตายคากองไฟอย่างนั้นหรือ    ไหว้

ขออัญเชิญ  "เกิดมาทั้งทีมันก็มีอยู่แต่ทุกข์ภัย วันนี้เคราะห์ดี รุ่งขึ้นพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร ดีเคยพบ ชั่วเคยเห็น จนเคยเป็น มีเคยได้ อนาคตเราไม่รู้ ถึงไม่รู้ก็ต้องเดินไป จะกลัวไปไย มันก็ล่วงไปตามเวลา ไม่ตายวันนี้ก็คงไปซี๊เอาวันข้างหน้า วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ขี้ข้าปากของใคร"
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:51:32 PM »

ไหว้งานนี้น่าจะมีเบื้องหลังครับ เพราะผู้ต้องหาที่ถูกคุมขังอยู่ตายหมด  อาจเป็นการฆ่าปิดปากก็ได้ โดยจากกลุ่มคนมีอิทธิพล ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับเมืองเถื่อนอย่างประเทศไทย น่าจะมีเป้าหมายอยู่ คนหนึ่งแต่ต้องจัดฉากว่าเป็นอุบัติเหตุ เพื่อกลบเกลื่อนหลักฐาน ผมตราหน้านิติเวชไทยได้เลยว่าแทงเรื่องเป็นอุบัติเหตุแน่นอน เพราะง่ายและจบเร็ว  
       ถ้าเป็นอุบัติเหตอะไรเป็นเชื่อไฟ แล้วทำไมต้องไปใหม้ตรงที่คุมขับนอกจากจงใจ ดีไม่ดีตำรวจในโรงพักนั่นแหละอาจจะเป็นคนเผา เพราะได้ใบสั่งจากผู้มีอิทธิพลมา
ป.ล. เป็นเพียงสมมติฐานส่วนตัวและผมใช้คำว่าอาจจะ เท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาใส่ร้ายผู้ใด แต่รู้สันดานโจรดี ไหว้

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:05:27 PM »

ไหว้งานนี้น่าจะมีเบื้องหลังครับ เพราะผู้ต้องหาที่ถูกคุมขังอยู่ตายหมด  อาจเป็นการฆ่าปิดปากก็ได้ โดยจากกลุ่มคนมีอิทธิพล ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับเมืองเถื่อนอย่างประเทศไทย น่าจะมีเป้าหมายอยู่ คนหนึ่งแต่ต้องจัดฉากว่าเป็นอุบัติเหตุ เพื่อกลบเกลื่อนหลักฐาน ผมตราหน้านิติเวชไทยได้เลยว่าแทงเรื่องเป็นอุบัติเหตุแน่นอน เพราะง่ายและจบเร็ว  
       ถ้าเป็นอุบัติเหตอะไรเป็นเชื่อไฟ แล้วทำไมต้องไปใหม้ตรงที่คุมขับนอกจากจงใจ ดีไม่ดีตำรวจในโรงพักนั่นแหละอาจจะเป็นคนเผา เพราะได้ใบสั่งจากผู้มีอิทธิพลมา
ป.ล. เป็นเพียงสมมติฐานส่วนตัวและผมใช้คำว่าอาจจะ เท่านั้น ไม่ได้มีเจตนาใส่ร้ายผู้ใด แต่รู้สันดานโจรดี ไหว้

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง แล้วชีวิตผู้ต้องหาคนอื่นต้องมาพลอยตายไปด้วย จะเป็นบาปเป็นกรรมหนักของคนที่เกี่ยวข้อง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์