๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:44:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 104 105 106 [107] 108 109 110 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191033 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1590 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:33:20 AM »

เมื่อวันก่อนได้ดูคลิปคนยกท่า deadlife ค่อนข้างหนักมาก แล้วพอว่างลง
เดินไปไม่นานวูบลงหน้ากระแทกกับดัมเบลสลบ

คลิปบอกว่าสาเหตุเกิดจากการหมุนเวียนโลหิตและการควบคุมผิดจังหวะ คือช่วงที่ยกนั้น
มีการปั๊มเลือดออกจากหัวใจเข้าสู่เส้นเลือดสู่สมองเต็มที แต่พอเสร็จแล้วความดันเลือดได้ไหลย้อนกลับหัวใจ
อย่างรวดเร็ว ประกอบการรีบเดินออกไปอย่างเร็วเพื่อแสดงความดีใจ ทำให้สมองได้เลือดน้อย จึงอาการวูบ
ขอให้เพื่อนๆระวัง และดูแลสุขภาพ กับพักผ่อนให้เพียงพอ ก่อนออกกำลัง และช่วงออกกำลังสังเกตุ
ความผิดปกติของร่างกายด้วยครับ

นายสมชายอายุย่างเข้า 51 ในปีใหม่ที่กำลังจะมาแล้วครับ บอกได้เลยว่าอาการแบบนี้ถามหาบ่อย ไม่ใช่แค่หลังยกน้ำหนักแยะๆครับ แต่เป็นทุกครั้งที่นั่งกับพื้นแล้วพรวดพราดลุกขึ้นยืนอย่างรวดเร็ว... วิธีระวังก็คือเมื่อจำเป็นต้องลุกขึ้นพรวดพราด ให้หาวิธีดึงจังหวะสักครึ่งวิฯ ให้หายหน้ามืดค่อยออกก้าวเดินหรือวิ่งครับ...

สำหรับกรณีฉุกเฉินต้องพรวดพราดกระโดดออกจากที่ตรงนั้น นายสมชายใช้วิธีโหย่งตัวดึงจังหวะสักครึ่งวิฯ ครับ... แล้วกระโจนพรวดออกไปเลย, ช่วงจังหวะโหย่งตัวอาจมีหน้ามืดเล็กๆ พอหายปุ๊บก็กระโดดออกไปครับ...

คำอธิบายแบบบ้านๆ ก็คือเหมือนเราเหวี่ยงขันน้ำออกไปข้างหน้าโดยเร็ว น้ำในขันจะกระฉอกมาด้านหลังครับ... แฮ่ๆ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1591 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 10:01:41 AM »

เรียบร้อยครับวันนี้ ตารางวันศุกร์ พรุ่งนี้เสาร์ อาทิตย์ หยุด วันเสาร์มีหมูย่าง ๑ ตัว ข้างบ้านเขาเลี้ยงแก้บนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #1592 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 10:13:41 AM »

นายสมชายอายุย่างเข้า 51 ในปีใหม่ที่กำลังจะมาแล้วครับ บอกได้เลยว่าอาการแบบนี้ถามหาบ่อย ไม่ใช่แค่หลังยกน้ำหนักแยะๆครับ แต่เป็นทุกครั้งที่นั่งกับพื้นแล้วพรวดพราดลุกขึ้นยืนอย่างรวดเร็ว... วิธีระวังก็คือเมื่อจำเป็นต้องลุกขึ้นพรวดพราด ให้หาวิธีดึงจังหวะสักครึ่งวิฯ ให้หายหน้ามืดค่อยออกก้าวเดินหรือวิ่งครับ...

สำหรับกรณีฉุกเฉินต้องพรวดพราดกระโดดออกจากที่ตรงนั้น นายสมชายใช้วิธีโหย่งตัวดึงจังหวะสักครึ่งวิฯ ครับ... แล้วกระโจนพรวดออกไปเลย, ช่วงจังหวะโหย่งตัวอาจมีหน้ามืดเล็กๆ พอหายปุ๊บก็กระโดดออกไปครับ...

คำอธิบายแบบบ้านๆ ก็คือเหมือนเราเหวี่ยงขันน้ำออกไปข้างหน้าโดยเร็ว น้ำในขันจะกระฉอกมาด้านหลังครับ... แฮ่ๆ...

ยังมีน่ากลัวกว่านั้นอีกครับ หากคนที่มีเลือดหนืด หรือเป็นลิ่ม ดันไปอุดตันระหว่าง
เข้าหรือออกจากหัวใจ ก็หัวใจอาจวาย  หากเป็นที่สมองก็ อัมพาต      
เดี๋ยวนี้อาการแบบนี้ พบได้ทุกวัยด้วย ไม่เฉพาะรุ่นเดียวกับผมหรือคุณสมชาย
แถมทั้งออกกำลังกาย หรือ ไม่ออกกำลังกาย  คงต้องมั่นสำรวจร่างกายตัวเองบ่อยๆ แล้วครับ  

อเสวนา จะ พาลานัง
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1593 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 11:46:20 AM »

ยังมีน่ากลัวกว่านั้นอีกครับ หากคนที่มีเลือดหนืด หรือเป็นลิ่ม ดันไปอุดตันระหว่าง
เข้าหรือออกจากหัวใจ ก็หัวใจอาจวาย  หากเป็นที่สมองก็ อัมพาต     
เดี๋ยวนี้อาการแบบนี้ พบได้ทุกวัยด้วย ไม่เฉพาะรุ่นเดียวกับผมหรือคุณสมชาย
แถมทั้งออกกำลังกาย หรือ ไม่ออกกำลังกาย  คงต้องมั่นสำรวจร่างกายตัวเองบ่อยๆ แล้วครับ   

ไปตรวจร่างกายเมื่อวาน คุณหมอบอกว่าการบริจาคโลหิตช่วยแก้ปัญหาเลือดหนืดได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1594 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 11:47:04 AM »

ถามเรื่องน่องหน่อยครับ กล้ามเนื้อน่องปกตินี่โตช้าหรือเปล่าครับ ผมทำท่า squat ใช้ปลายเท้ายืนอย่างเดียวจะได้น่องบ้างไหมครับ...
- ได้บ้างครับ เหมือนกับเราเกร็งกล้ามเนื้อไว้นานๆ มันก็แข็งแรงระดับหนึ่ง แต่ไม่ใช่ท่าที่จะสร้างกล้ามเนื้อน่องให้ใหญ่เต็มที่ได้ เพราะการบริหารน่องก็เหมือนกล้ามเนื้อส่วนอื่นที่ต้องใช้ช่วงยืดและหดของกล้ามเนื้อ ในการต้านแรง
- กล้ามน่องก็เหมือนกล้ามส่วนอื่นครับ ที่แต่ละคนจะมีกล้ามเนื้อที่จะโตเร็วและตอบสนองการเพาะกายได้ไม่เท่ากัน

ขอบคุณมากครับคุณลุงโย... ไหว้

ชอบความเห็นที่ว่ากล้ามเนื้อน่องก็เหมือนกล้ามเนื้อส่วนอื่น ที่ต้องใช้ช่วงยืดและหดของกล้ามเนื้อในการต้านแรง...

เดี๋ยวผมจะลองน่องโตโดยไม่ต้องปั่นจักรยานดูครับ... ไหว้
- การออกกำลังน่องอย่างง่ายครับ ลองยืนด้วยปลายเท้าข้างเดียวที่ขอบบันได  แล้วเขย่งขึ้นลงสุดช้าๆ(ส้นเท้าลงให้ต่ำสุด) ทำข้างละ30ครั้ง  สลับซ้ายขวา โดยลดจำนวนครั้งลงในรอบต่อไป เหลือ20 และ10 ครั้ง (รวม3set)
- จำนวนครั้งมากสุดขึ้นอยู่กับทนปวดและน่องยังมีแรงยกตัว ได้มากแค่ไหนด้วยครับ แต่ทุกรอบจะลดจำนวนครั้งลงที10ครั้ง
- ตอนที่ผมเล่นกล้ามอยู่ ทำได้มากสุด70ครั้ง เล่น 5 set เพียงท่าเดียว สัปดาห์ละ2ครั้งไม่ได้ใช้machineหรือแบกbarbellช่วยเลย น่องจาก13นิ้วใหญ่เป็น15.5นิ้วใน1ปีครับ   .. นน.ตัวผม78กก. น่องไม่ตอบสนองกับการใช้นน.มากและการเล่นsetละ10-15ครั้ง
- 3-5ครั้งท้ายๆของset ถ้าไม่ไหวใช้เทคนิค cheatingก็ได้ครับ คือไม่ต้องขึ้นลงสุดแต่เร่งความเร็วเพื่อให้จบsetไปเลย
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1595 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:00:51 PM »

ถามเรื่องน่องหน่อยครับ กล้ามเนื้อน่องปกตินี่โตช้าหรือเปล่าครับ ผมทำท่า squat ใช้ปลายเท้ายืนอย่างเดียวจะได้น่องบ้างไหมครับ...
- ได้บ้างครับ เหมือนกับเราเกร็งกล้ามเนื้อไว้นานๆ มันก็แข็งแรงระดับหนึ่ง แต่ไม่ใช่ท่าที่จะสร้างกล้ามเนื้อน่องให้ใหญ่เต็มที่ได้ เพราะการบริหารน่องก็เหมือนกล้ามเนื้อส่วนอื่นที่ต้องใช้ช่วงยืดและหดของกล้ามเนื้อ ในการต้านแรง
- กล้ามน่องก็เหมือนกล้ามส่วนอื่นครับ ที่แต่ละคนจะมีกล้ามเนื้อที่จะโตเร็วและตอบสนองการเพาะกายได้ไม่เท่ากัน

ชอบความเห็นที่ว่ากล้ามเนื้อน่องก็เหมือนกล้ามเนื้อส่วนอื่น ที่ต้องใช้ช่วงยืดและหดของกล้ามเนื้อในการต้านแรง...

เดี๋ยวผมจะลองน่องโตโดยไม่ต้องปั่นจักรยานดูครับ... ไหว้
- การออกกำลังน่องอย่างง่ายครับ ลองยืนด้วยปลายเท้าข้างเดียวที่ขอบบันได  แล้วเขย่งขึ้นลงสุดช้าๆ(ส้นเท้าลงให้ต่ำสุด) ทำข้างละ30ครั้ง  สลับซ้ายขวา โดยลดจำนวนครั้งลงในรอบต่อไป เหลือ20 และ10 ครั้ง (รวม3set)
- จำนวนครั้งมากสุดขึ้นอยู่กับทนปวดและน่องยังมีแรงยกตัว ได้มากแค่ไหนด้วยครับ แต่ทุกรอบจะลดจำนวนครั้งลงที10ครั้ง
- ตอนที่ผมเล่นกล้ามอยู่ ทำได้มากสุด70ครั้ง เล่น 5 set เพียงท่าเดียว สัปดาห์ละ2ครั้งไม่ได้ใช้machineหรือแบกbarbellช่วยเลย น่องจาก13นิ้วใหญ่เป็น15.5นิ้วใน1ปีครับ   .. นน.ตัวผม78กก. น่องไม่ตอบสนองกับการใช้นน.มากและการเล่นsetละ10-15ครั้ง
- 3-5ครั้งท้ายๆของset ถ้าไม่ไหวใช้เทคนิค cheatingก็ได้ครับ คือไม่ต้องขึ้นลงสุดแต่เร่งความเร็วเพื่อให้จบsetไปเลย

ขอบคุณลุงโยมากครับสำหรับความรู้ครับ ไว้มีโอกาสผมต้องขอความรู้บ้างครับ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #1596 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 12:35:45 PM »

ขอถามอีกนิดครับคุณลุงโย... ไหว้

ทำไมน่องถึงไม่ตอบสนองกับการใช้น้ำหนักมากครับ... ไหว้

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #1597 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 04:13:55 PM »

ไปตรวจร่างกายเมื่อวาน คุณหมอบอกว่าการบริจาคโลหิตช่วยแก้ปัญหาเลือดหนืดได้ครับ

ใช่ครับ สมัยหนุ่มๆ บริจาคปีละสองครั้ง 
แต่หลังบริจาคทุกครั้ง รู้สึกเจริญอาหารและของมึนเมา เลือดคงไม่หนึดมังครับ 555

ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1598 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 05:02:25 PM »

ตอบ คุณdignitua-รักในหลวง ครับ

จริงๆมันเป็นลักษณะของแต่ละคนครับ ว่าพื้นฐานของเราจะตอบสนองกับการยกน้ำหนักแบบไหน แต่ปกติพวกกล้ามเนื้อชิ้นเล็กๆที่เล่นด้วยท่าท่าพวกIsolate คือเล่นเฉพาะกล้ามเนื้อเช่นกล้ามbicep Tricep หรือกล้ามน่อง พวกนี้ปกติจะใช้นน.ไม่มากแต่เน้นจำนวนครั้ง  สำหรับผมกล้ามน่องจะขึ้นยากมาก เคยเล่นด้วยนน.มากๆทั้งmachineและFree weight แบกนน.ทีก็เกือบ100โล เล่น 3-5 set 8-12 ครั้งเหมือนกล้ามสวนอืน ครึ่งปีมันขึ้นมาแค่ครึ่งนิ้วเอง เผอิญไปอ่านเจอบทความในหนังสือFlex แนะนำการบริหารน่อง (แต่มีรายละเอียดและวิธีการเล่นหลายแบบนะครับ ผมประยุกต์เอามาอีกที) โดยเน้นจำนวนครั้ง เลยลองดู ปรากฏว่ามันได้ผลครับ
ลุงโย
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #1599 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 05:17:20 PM »

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับท่านที่ยกน้ำหนักเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อแล้วกล้ามเนื้อขึ้นช้า  ในแต่ละท่าที่เล่นถ้ากำหนดให้เล่น10ครั้ง แปลว่าฝืนยกครั้งที่11ไม่ไหวแล้วนะครับ แล้วพักระหว่าsetก็อย่านานเกิน1นาที

รายละเอียดตรงนี้ผมเห็นคนพูดถึงน้อยมาก แต่นักเพาะกายด้วยกันถือว่าเป็นเรื่องปกติที่ไม่มีใครเอามาคุยกันแล้วว่า10ครั้งแปลว่าอะไร  เแต่ราจะคุยกันเสมอว่าลูกเหล็กลูกเดิมแต่ละวันมันจะหนักไม่เท่ากัน แปลว่าถ้าวันไหนแรงเยอะเราก็เพิ่มนน.อีกหน่อย วันไหนเพลียก็ลดนน.ลงนิด
ไม่ยึดติด แต่จำนวนครั้งการเล่นพยายามให้ได้ตามที่บอกไว้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1600 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:02:08 PM »

ตอบ คุณdignitua-รักในหลวง ครับ

จริงๆมันเป็นลักษณะของแต่ละคนครับ ว่าพื้นฐานของเราจะตอบสนองกับการยกน้ำหนักแบบไหน แต่ปกติพวกกล้ามเนื้อชิ้นเล็กๆที่เล่นด้วยท่าท่าพวกIsolate คือเล่นเฉพาะกล้ามเนื้อเช่นกล้ามbicep Tricep หรือกล้ามน่อง พวกนี้ปกติจะใช้นน.ไม่มากแต่เน้นจำนวนครั้ง  สำหรับผมกล้ามน่องจะขึ้นยากมาก เคยเล่นด้วยนน.มากๆทั้งmachineและFree weight แบกนน.ทีก็เกือบ100โล เล่น 3-5 set 8-12 ครั้งเหมือนกล้ามสวนอืน ครึ่งปีมันขึ้นมาแค่ครึ่งนิ้วเอง เผอิญไปอ่านเจอบทความในหนังสือFlex แนะนำการบริหารน่อง (แต่มีรายละเอียดและวิธีการเล่นหลายแบบนะครับ ผมประยุกต์เอามาอีกที) โดยเน้นจำนวนครั้ง เลยลองดู ปรากฏว่ามันได้ผลครับ

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับท่านที่ยกน้ำหนักเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อแล้วกล้ามเนื้อขึ้นช้า  ในแต่ละท่าที่เล่นถ้ากำหนดให้เล่น10ครั้ง แปลว่าฝืนยกครั้งที่11ไม่ไหวแล้วนะครับ แล้วพักระหว่าsetก็อย่านานเกิน1นาที

รายละเอียดตรงนี้ผมเห็นคนพูดถึงน้อยมาก แต่นักเพาะกายด้วยกันถือว่าเป็นเรื่องปกติที่ไม่มีใครเอามาคุยกันแล้วว่า10ครั้งแปลว่าอะไร  เแต่ราจะคุยกันเสมอว่าลูกเหล็กลูกเดิมแต่ละวันมันจะหนักไม่เท่ากัน แปลว่าถ้าวันไหนแรงเยอะเราก็เพิ่มนน.อีกหน่อย วันไหนเพลียก็ลดนน.ลงนิด
ไม่ยึดติด แต่จำนวนครั้งการเล่นพยายามให้ได้ตามที่บอกไว้ครับ

+ขอบคุณมากครับคุณลุงโย วันนี้ลองดูแล้วครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1601 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:03:43 PM »

ว่าอยู่... ทำไมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจ็บมือ.... โดนชก

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #1602 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:35:16 PM »

เพิ่มอีกนิดครับ สำหรับท่านที่ยกน้ำหนักเพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อแล้วกล้ามเนื้อขึ้นช้า  ในแต่ละท่าที่เล่นถ้ากำหนดให้เล่น10ครั้ง แปลว่าฝืนยกครั้งที่11ไม่ไหวแล้วนะครับ แล้วพักระหว่าsetก็อย่านานเกิน1นาที

รายละเอียดตรงนี้ผมเห็นคนพูดถึงน้อยมาก แต่นักเพาะกายด้วยกันถือว่าเป็นเรื่องปกติที่ไม่มีใครเอามาคุยกันแล้วว่า10ครั้งแปลว่าอะไร  เแต่ราจะคุยกันเสมอว่าลูกเหล็กลูกเดิมแต่ละวันมันจะหนักไม่เท่ากัน แปลว่าถ้าวันไหนแรงเยอะเราก็เพิ่มนน.อีกหน่อย วันไหนเพลียก็ลดนน.ลงนิด

จริงๆมันเป็นลักษณะของแต่ละคนครับ ว่าพื้นฐานของเราจะตอบสนองกับการยกน้ำหนักแบบไหน แต่ปกติพวกกล้ามเนื้อชิ้นเล็กๆที่เล่นด้วยท่าท่าพวกIsolate คือเล่นเฉพาะกล้ามเนื้อเช่นกล้ามbicep Tricep หรือกล้ามน่อง พวกนี้ปกติจะใช้นน.ไม่มากแต่เน้นจำนวนครั้ง  สำหรับผมกล้ามน่องจะขึ้นยากมาก เคยเล่นด้วยนน.มากๆทั้งmachineและFree weight แบกนน.ทีก็เกือบ100โล เล่น 3-5 set 8-12 ครั้งเหมือนกล้ามสวนอืน ครึ่งปีมันขึ้นมาแค่ครึ่งนิ้วเอง เผอิญไปอ่านเจอบทความในหนังสือFlex แนะนำการบริหารน่อง (แต่มีรายละเอียดและวิธีการเล่นหลายแบบนะครับ ผมประยุกต์เอามาอีกที) โดยเน้นจำนวนครั้ง เลยลองดู ปรากฏว่ามันได้ผลครับ

ขอบคุณลุงโยมากครับสำหรับความรู้ครับ

ผมขออนุญาตถามนะครับ ผมมักจะเล่นตอนเช้าหลังจากส่งเด็กนักเรียนเสร็จโดยที่ยังไม่ทานอาหารเช้า แต่พอเล่นเสร็จผมจะไปทานอาหารทันที แบบนี้จะดีหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #1603 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 08:26:22 AM »

ว่าอยู่... ทำไมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเจ็บมือ.... โดนชก

สมกับเป็น มือคนทำงาน เหนื่อยหน่อย ใช้ความคิด วาสนาดีต่อไปสบายครับ 555

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #1604 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 09:31:50 AM »

สมกับเป็น มือคนทำงาน เหนื่อยหน่อย ใช้ความคิด วาสนาดีต่อไปสบายครับ 555

ซะงั้นครับพี่..5555 กิ๊วก๊าว

หน้า: 1 ... 104 105 106 [107] 108 109 110 ... 156
  พิมพ์