๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 11:44:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 190973 ครั้ง)
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:25:23 AM »

เป็นกำลังใจให้คุณตั้วครับ...

เหตุผลนึง ที่อยากให้คุณตั้วไปเล่นศูนย์กีฬา เราจะมีแรงฮึด เห็นกล้าม เห็นหุ่นคนอื่น ถ้าเล่นอยู่บ้านนานๆ มันจะท้อ

การออกไปเจอคนอื่น เราจะได้เพื่อน ได้คำปรึกษา ใจมันจะฮึดสู้ตลอด ถ้าเล่นอยู่บ้านนานวันเข้าจะท้อ ถอดใจก่อนครับ

ผมปีนี้อายุอีกไม่กี่เดือนก็ถึงหลักสี่แล้ว สูงร้อยเจ็ดสิบสาม เมื่อก่อนหนักไม่ถึงเจ็ดสิบ มาปีนี้เพิ่มกล้ามขึ้นมา น้ำหนักเลย

เจ็ดสิบขึ้นมานิดหน่อย คอนเซ็บผมไม่เน้นเพาะกล้าม ผมเน้น fit and slim ถ้ากล้ามโตมาก มันไปเล่นกีฬาอย่างอื่นลำบาก ความคล่องตัวไม่มี

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 08:34:03 AM »

ต่อยอดจากคุณสมชาย เรื่องพักกล้ามเนื้อหลังยกเวทเสร็จใหม่ อย่าเพิ่งหยุดทันที
เพราะในกล้ามเนื้อจะมีกรดแลคติก (ชนิดเดี๋ยวกับนมเปรียวรึเปล่า555) ค้างอยู่จะทำให้ปวดเมื่อยครับ
ให้cool down ด้วยการ sit up ยืดแขนขา วิดพื้นเบาสัก 10 นาที แล้วค่อยหยุดครับ

ดูจากรูปอุปกรณ์แล้ว ไม่มีให้บริหารส่วนหลังกับไหล่เลย  กล้ามเนื้อหลังหรือปีกเนี่ยสำคัญครับ
เป็นกล้ามไว้ส่งกำลังดึงและไว้รับกระแทกเวลาล้มหรือถูกฟาด  ส่วนไหล่ไว้ยกหรือดึงกล้ามเนื้อแขนและ
ห่อเก็บคอกระแทก หรือกระแทกกลับดันทุกอย่าง
คงต้องใช้ดัมเบลประยุกต์ครับ รบกวนให้คุณสมชายช่วยอธิบายด้วยครับ ไหว้

ผมอ่านหนังสือเล่มนี้มาประมาณอาทิตย์นึงแล้วครับ เลยตัดสินใจซื้อม้าดัมเบล..

เมื่อวานผมฝึกท่าตามหนังสือ เมื่อยเลยครับ..... คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 08:41:49 AM »

เป็นกำลังใจให้คุณตั้วครับ...

เหตุผลนึง ที่อยากให้คุณตั้วไปเล่นศูนย์กีฬา เราจะมีแรงฮึด เห็นกล้าม เห็นหุ่นคนอื่น ถ้าเล่นอยู่บ้านนานๆ มันจะท้อ

การออกไปเจอคนอื่น เราจะได้เพื่อน ได้คำปรึกษา ใจมันจะฮึดสู้ตลอด ถ้าเล่นอยู่บ้านนานวันเข้าจะท้อ ถอดใจก่อนครับ

ผมปีนี้อายุอีกไม่กี่เดือนก็ถึงหลักสี่แล้ว สูงร้อยเจ็ดสิบสาม เมื่อก่อนหนักไม่ถึงเจ็ดสิบ มาปีนี้เพิ่มกล้ามขึ้นมา น้ำหนักเลย

เจ็ดสิบขึ้นมานิดหน่อย คอนเซ็บผมไม่เน้นเพาะกล้าม ผมเน้น fit and slim ถ้ากล้ามโตมาก มันไปเล่นกีฬาอย่างอื่นลำบาก ความคล่องตัวไม่มี

มาช่วยผมฮึดในบอร์ดแต่เช้าเลย ขอบคุณมากๆครับ... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 09:50:09 AM »

ต่อยอดจากคุณสมชาย เรื่องพักกล้ามเนื้อหลังยกเวทเสร็จใหม่ อย่าเพิ่งหยุดทันที
เพราะในกล้ามเนื้อจะมีกรดแลคติก (ชนิดเดี๋ยวกับนมเปรียวรึเปล่า555) ค้างอยู่จะทำให้ปวดเมื่อยครับ
ให้cool down ด้วยการ sit up ยืดแขนขา วิดพื้นเบาสัก 10 นาที แล้วค่อยหยุดครับ

ดูจากรูปอุปกรณ์แล้ว ไม่มีให้บริหารส่วนหลังกับไหล่เลย  กล้ามเนื้อหลังหรือปีกเนี่ยสำคัญครับ
เป็นกล้ามไว้ส่งกำลังดึงและไว้รับกระแทกเวลาล้มหรือถูกฟาด  ส่วนไหล่ไว้ยกหรือดึงกล้ามเนื้อแขนและ
ห่อเก็บคอกระแทก หรือกระแทกกลับดันทุกอย่าง
คงต้องใช้ดัมเบลประยุกต์ครับ รบกวนให้คุณสมชายช่วยอธิบายด้วยครับ ไหว้

ผมอ่านหนังสือเล่มนี้มาประมาณอาทิตย์นึงแล้วครับ เลยตัดสินใจซื้อม้าดัมเบล..

เมื่อวานผมฝึกท่าตามหนังสือ เมื่อยเลยครับ..... คิก คิก

เพิ่มเติมตามที่คุณ Bigbang ให้เกียรติครับ... แฮ่ๆ...

หนังสือตามรูปข้างบนนายสมชายก็ซื้อมาอ่านครับ เพียงแต่นายสมชายไม่ได้เน้นดัมเบล ไปชอบบาร์เบลมากกว่า... เหตุผลมีอย่างเดียวเท่านั้นครับ ก็คือเป็นเพราะบาร์เบลมันหมุนเกลียวเปลี่ยนแผ่นเหล็กแค่ 2 ตัว, ส่วนดัมเบลมันเป็นคานสั้น 2 อัน ต้องเปลี่ยนหมุนเกลี่ยวแผ่นเหล็กถึง 4 ตัวในระหว่างเปลี่ยนท่าเล่นครับ คือเวลามันเหนื่อย+จวนหมดพลังงานนี่มันอยากทำอะไรให้น้อยๆน่ะครับ... ฮา...

สำหรับหากจะใช้บาร์เบลเล่นกล้ามหลังและกล้ามปีก นายสมชายขออนุญาตเปิดตำราเล่มตามรูปข้างบนนั่นเลย คือเริ่มต้นยกเหวทให้ใช้ท่า Bent over dumbell Row อยู่ที่หน้า 36 ครับ สาเหตุที่แนะนำท่านี้ก่อนก็เพราะต้องการให้เน้นกล้ามเนื้อหลังส่วนกลาง เพื่อให้กล้ามเนื้อประคองกระดูกสันหลังเอาไว้สำหรับเล่นกล้ามขาด้วยท่าสควอทช์ครับ... เมื่อเล่นท่า Bent over dumbbell Row ได้สักพักนึง(อาจเป็นปี) กล้ามหลังจะหนา แต่กล้ามปีกไม่งอกเพิ่ม ก็จะใช้ท่า One-arm dumbbell Row (หน้า 32) ครับ นายสมชายกำลังอยู่ในเสตจนี้อยู่(กล้ามปีกน้อยกว่าคุณ zamphol แต่มีข้ออ้างได้ว่านายสมชายอายุ 50 ปีแล้ว... ฮา)...

ส่วนกล้ามไหล่ให้ใช้ท่า Dumbbell shoulder press (หน้า 62) ครับ... ทั้งหมดนี่หากเบื่อดัมเบลเพราะขี้เกียจหมุนเกลียวเข้าออกหลายตัว ก็ให้ใช้ท่าเดิมแต่เปลี่ยนเป็นบาร์เบลได้เลยครับ...

มีเรื่องที่ต้องเน้นคือกล้ามขาเป็นเรื่องสำคัญ เพราะเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่ สามารถสร้างความเหนื่อยอ่อนและเบิร์นไขมันได้ดีที่สุดครับ ใครหุ่นดีหรือไม่ดีหรือไม่ดีมองแวบแรกถ้าต้นขาเล็กก้นลีบจะสวมกางเกงยีนส์ไม่สวย สวมกางเกงกีฬาจะจ๋องกรอดกร๋องแกร๋งนี่กล้ามขาจะเห็นนำสายตามาก่อนเลยครับ ส่วนกล้ามแขนนั้นเพิ่มขนาดง่ายกว่ากว่าขา(คือมันน้ำหนักเบากว่า) และกล้ามขาใหญ่จะเบิร์นไขมันที่พุงได้เร็วสุด แต่กล้ามขาเล่นยากที่สุดเพราะกล้ามมัดใหญ่ต้องใช้น้ำหนักแยะครับ...

เล่นกล้ามขาให้สะดวกและปลอดภัยที่สุดต้องใช้บาร์เบลครับ หากเล่นด้วยดัมเบลมันขลุกขลักมาก และอันตรายมาก โดยเฉพาะเล่นด้วยท่า Front dumbbell squat (หน้า 110) ให้ลองนึกท่าทางอุ้มดัมเบลหนัก 70 กก.ไว้ที่หน้าอกครับ(ไม่เคยเห็นใครอุ้มได้เกิน 50 กก. -หากหล่นทับเท้านี่ถึงขั้นกระดูกแตก)... แล้วเล่นได้สักปีกว่าๆ ก็มักจะเพิ่มน้ำหนักใกล้ 100 กก. ซึ่งไม่มีทางอุ้มเอาไว้ที่หน้าอกแน่ๆ(อุ้มข้าวสาร 1 กระสอบ), ดังนั้นไฟต์บังคับต้องใช้บาร์เบลครับ...

ดังนั้นหากไม่ได้ซื้อแผ่นน้ำหนัก+คานดัมเบลเอาไว้ให้มากพอ(เช่นตามโรงยิม), มันก็แปลว่าเราต้องเปลี่ยนแผ่นเหล็กสลับไปสลับมาระหว่างเปลี่ยนท่าครับ... นายสมชายเลยเหลือดัมเบลเอาไว้แค่เล่นปีกเท่านั้น แล้วใส่แผ่นเหล็กคาเอาไว้เลย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 09:53:12 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:00:25 AM »

ดูจากรูปอุปกรณ์แล้ว ไม่มีให้บริหารส่วนหลังกับไหล่เลย  กล้ามเนื้อหลังหรือปีกเนี่ยสำคัญครับ
เป็นกล้ามไว้ส่งกำลังดึงและไว้รับกระแทกเวลาล้มหรือถูกฟาด  ส่วนไหล่ไว้ยกหรือดึงกล้ามเนื้อแขนและ

เพิ่มเติมตามที่คุณ Bigbang ให้เกียรติครับ... แฮ่ๆ...

หนังสือตามรูปข้างบนนายสมชายก็ซื้อมาอ่านครับ เพียงแต่นายสมชายไม่ได้เน้นดัมเบล ไปชอบบาร์เบลมากกว่า... เหตุผลมีอย่างเดียวเท่านั้นครับ ก็คือเป็นเพราะบาร์เบลมันหมุนเกลียวเปลี่ยนแผ่นเหล็กแค่ 2 ตัว, ส่วนดัมเบลมันเป็นคานสั้น 2 อัน ต้องเปลี่ยนหมุนเกลี่ยวแผ่นเหล็กถึง 4 ตัวในระหว่างเปลี่ยนท่าเล่นครับ คือเวลามันเหนื่อย+จวนหมดพลังงานนี่มันอยากทำอะไรให้น้อยๆน่ะครับ... ฮา...

สำหรับหากจะใช้บาร์เบลเล่นกล้ามหลังและกล้ามปีก นายสมชายขออนุญาตเปิดตำราเล่มตามรูปข้างบนนั่นเลย คือเริ่มต้นยกเหวทให้ใช้ท่า Bent over dumbell Row อยู่ที่หน้า 36 ครับ สาเหตุที่แนะนำท่านี้ก่อนก็เพราะต้องการให้เน้นกล้ามเนื้อหลังส่วนกลาง เพื่อให้กล้ามเนื้อประคองกระดูกสันหลังเอาไว้สำหรับเล่นกล้ามขาด้วยท่าสควอทช์ครับ... เมื่อเล่นท่า Bent over dumbbell Row ได้สักพักนึง(อาจเป็นปี) กล้ามหลังจะหนา แต่กล้ามปีกไม่งอกเพิ่ม ก็จะใช้ท่า One-arm dumbbell Row (หน้า 32) ครับ นายสมชายกำลังอยู่ในเสตจนี้อยู่(กล้ามปีกน้อยกว่าคุณ zamphol แต่มีข้ออ้างได้ว่านายสมชายอายุ 50 ปีแล้ว... ฮา)...

ส่วนกล้ามไหล่ให้ใช้ท่า Dumbbell shoulder press (หน้า 62) ครับ... ทั้งหมดนี่หากเบื่อดัมเบลเพราะขี้เกียจหมุนเกลียวเข้าออกหลายตัว ก็ให้ใช้ท่าเดิมแต่เปลี่ยนเป็นบาร์เบลได้เลยครับ...

มีเรื่องที่ต้องเน้นคือกล้ามขาเป็นเรื่องสำคัญ เพราะเป็นกล้ามเนื้อมัดใหญ่ สามารถสร้างความเหนื่อยอ่อนและเบิร์นไขมันได้ดีที่สุดครับ ใครหุ่นดีหรือไม่ดีหรือไม่ดีมองแวบแรกถ้าต้นขาเล็กก้นลีบจะสวมกางเกงยีนส์ไม่สวย สวมกางเกงกีฬาจะจ๋องกรอดกร๋องแกร๋งนี่กล้ามขาจะเห็นนำสายตามาก่อนเลยครับ ส่วนกล้ามแขนนั้นเพิ่มขนาดง่ายกว่ากว่าขา(คือมันน้ำหนักเบากว่า) และกล้ามขาใหญ่จะเบิร์นไขมันที่พุงได้เร็วสุด แต่กล้ามขาเล่นยากที่สุดเพราะกล้ามมัดใหญ่ต้องใช้น้ำหนักแยะครับ...

เล่นกล้ามขาให้สะดวกและปลอดภัยที่สุดต้องใช้บาร์เบลครับ หากเล่นด้วยดัมเบลมันขลุกขลักมาก และอันตรายมาก โดยเฉพาะเล่นด้วยท่า Front dumbbell squat (หน้า 110) ให้ลองนึกท่าทางอุ้มดัมเบลหนัก 70 กก.ไว้ที่หน้าอกครับ(ไม่เคยเห็นใครอุ้มได้เกิน 50 กก. -หากหล่นทับเท้านี่ถึงขั้นกระดูกแตก)... แล้วเล่นได้สักปีกว่าๆ ก็มักจะเพิ่มน้ำหนักใกล้ 100 กก. ซึ่งไม่มีทางอุ้มเอาไว้ที่หน้าอกแน่ๆ(อุ้มข้าวสาร 1 กระสอบ), ดังนั้นไฟต์บังคับต้องใช้บาร์เบลครับ...

ดังนั้นหากไม่ได้ซื้อแผ่นน้ำหนัก+คานดัมเบลเอาไว้ให้มากพอ(เช่นตามโรงยิม), มันก็แปลว่าเราต้องเปลี่ยนแผ่นเหล็กสลับไปสลับมาระหว่างเปลี่ยนท่าครับ... นายสมชายเลยเหลือดัมเบลเอาไว้แค่เล่นปีกเท่านั้น แล้วใส่แผ่นเหล็กคาเอาไว้เลย...

ขอบคุณครับพี่สมชาย เดี๋ยวเย็นนี้ต้องเปิดหนังสือตามแล้วครับ... ไหว้

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:27:14 PM »

ผมเองไม่ได้ออกกำลังมาหลายปี ก่อนหน้าเกิดอุบัติเหตุถูกรถชน ก็มีออกบ้างแต่ไม่เป็นเรื่องเป็นราว  Grin

หลังจากอุบัติเหตุก็พึ่งจะมีโอกาสได้ออกกำลังกายเลยพยายามที่จะทำประจำแต่ไม่รู้จะได้นานแค่ไหน แต่ก็จะให้ได้นานที่สุดครับ  Cheesy

ปัจจุบันเริ่มออกมาได้เกือบยี่สิบวันแล้วครับ วันละประมาณ 1.30 - 2 ชั่วโมง เช้าหรือเย็นแล้วแต่โอกาส จะหยุดวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ครับ(อยู่ไกลกับที่ออกกำลังกาย)

เริ่มด้วย ทวิสก่อนประมาณ 5-10 นาที และหลังจากที่ยกดัมเบลจนแข็งตึงแล้วครับ .. ผม่จะไม่ ซิทอัฟ เพราะเจ็บหลัง และไม่ได้เน้นกล้ามท้อง เอาแค่ลดพุงพอ  Grin Grin

ดัมเบล พร้อมเก้าอี้อุปกรณ์หลัก จะยกหนักต่างกันไปตามท่าครับ ส่วนใหญ่จะใช้ลูกใหญ่สุด 10 กก.

ตัวนี้ก็เล่นสลับกับดัมเบล .. ปกติผมจะไม่เล่นแบบ ขึ้นเร็ว ลงเร็ว จะทำช้าๆ และค้างไว้ประมาณ 2-3 วินาที รวมถึงดัมเบลด้วยครับ

ส่วนเจ้านี่ ตั้งเวลากับมือถือไว้เลย 30 นาที เพื่อเบิร์นไขมันครับ  Grin

ด้วยวัยที่ล่วงเลยหลังสี่ไปพอสมควร เลยเอาแค่ให้ร่างกายกระชับ พุงไม่ย้อยก็พอใจแล้วครับ .. ขอให้สนุกกับการออกกำลังกายนะครับ  Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:05:24 PM »

ยิม ดูดีนะครับ  Grin Grin Grin  น่าเล่น

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 04:57:38 PM »

ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร ก็ได้ ถ้าใจพร้อม....อย่าอ้างว่า ไม่มีเวลา สู้ๆ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:09:43 PM »

ตัวนี้ก็เล่นสลับกับดัมเบล .. ปกติผมจะไม่เล่นแบบ ขึ้นเร็ว ลงเร็ว จะทำช้าๆ และค้างไว้ประมาณ 2-3 วินาที รวมถึงดัมเบลด้วยครับ

ตัวนี้นั่งแล้วดึงลงมาหรือครับ...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:12:03 PM »

เอ๊... หรือว่ายกขึ้น..

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:58:51 PM »

ที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร ก็ได้ ถ้าใจพร้อม....อย่าอ้างว่า ไม่มีเวลา สู้ๆ

กำลังยกหรือกำลังโดนดัมเบลทับอ่ะครับ... คิก คิก

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:19:49 PM »

กำลังยกหรือกำลังโดนดัมเบลทับอ่ะครับ... คิก คิก

็Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ dig ni teng  เท่งเอ้ย เท่งทึง อ่ะ ฮา
โอ้ย   " Advisor "  เยอะแยะ พวกเขา   แนะนำมากมาย อ่ะ ฮา

แต่  พี่ เท่งทึง  ยังไม่ "ตกผลึก"  อ่ะ ฮา
ยายว่าพี่  เท่งทึง  "สับสน"  กับชีวิต อ่ะ ฮา

ลงทุน  ออกกำลังทุกเย็น  "แขนขวา"  โตกว่าแขนซ้าย ฮา
ยกแล้ว  ยกอีก  ฮา  เวลาโซดา   หมด ยังเดินไปเปิดใหม่ อีกขวด อ่ะ ฮา
"กล้ามท้อง"  เบ่ง  จน บานฉุ  อ่ะ ฮา 55555
ลงทุนไปเยอะแล้ว    "ลด"  ทำมั๊ย  ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่าไปซื้อเล้ย   กลับมา  "ชู มือขวา"  เหมือนเดิมเห๊อะ อ่ะ ฮา
คนไม่มี  "วินัย"  อารมณ์ไม่นิ่ง  เปลี่ยนใจบ่อย ทำไม่สำเร็จร๊อกส์  อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:27:46 PM »

ผมซื้อดัมเบลลูกละสี่โลมา2ลูกเล่นได้เกือบเดือนแล้วครับที่เริ่มรู้สึกอยากเล่นเพราะว่าถือปืนนานๆแล้วมันเมื่อยแขนเลยซื้อมาเล่นครับ ตอนนี้รู้สึกปืนมันเบาลงกว่าเก่าเยอะเลยครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 06:28:32 PM »

ถ้าคุณตั๊ว ใช้ ไอโฟน แนะนำให้โหลด App ชื่อ i fitness มาดูครับมีประโยชน์มาก เพราะจะแยกการบริหารเป็นส่วนๆให้เลย พร้อมภาพเคลื่อนไหวแสดงการบริหารที่ถูกต้อง และยังสามารถจัดโปรแกรมสำหรับผู้ใช้งานเก็บไว้ในเครื่องได้ด้วยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:37:43 PM »

ผมซื้อดัมเบลลูกละสี่โลมา2ลูกเล่นได้เกือบเดือนแล้วครับที่เริ่มรู้สึกอยากเล่นเพราะว่าถือปืนนานๆแล้วมันเมื่อยแขนเลยซื้อมาเล่นครับ ตอนนี้รู้สึกปืนมันเบาลงกว่าเก่าเยอะเลยครับ

ผมเปิดหนังสือ อวป. เล่มเก่า เจอรูปพี่ผู้การสุพินท์ ยิงลูกซอง mossberg ด้ามปืนสั้นด้วยมือเดียว.. อึ้งเลยครับ..

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 156
  พิมพ์