๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 07:26:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 190967 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 05:28:44 PM »

ถอดปีกผีเสื้อออกตามที่พี่สมชายแนะนำครับ เอาเคเบิ้ลไทด์ล็อคบาร์เบลไว้ก่อน กลัวเด็กๆมาซน..

เซตน้ำหนักตามที่แผ่นน้ำหนักจะอำนวย ค่อยๆเริ่มไปก่อน แล้วค่อยเพิ่มน้ำหนักอีกที กลัวอันตรายเหมือนกันครับ...

ผมวิดพื้นตามรูปที่พี่ซับมาลงแล้วครับ แต่อยากได้มากกว่านั้น...

ใครมีตารางการฝึก+ท่าฝึก รบกวนแนะนำด้วยนะครับ..... ไหว้

ปล.บ้านแคบไปเลย... คิก คิก

ชุดนี้ราคาเท่าไหร่ ซื้อได้จากที่ไหนครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 05:39:59 PM »

พอดีมีจัดบู๊ทอยู่ทางเข้าด้านที่จอดรถข้างหลังห้างบิ๊กซีระยองครับ ตั้งราคาไว้ที่ 15,900 บาท..

แต่แฟนผมใช้ความสามารถในการต่อเหลือ 13,000 บาท และรวบซื้อดัมเบล 10 Kg. มาอีกคู่ต่อเหลือ 2,500 บาท ครับ...(ราคาตั้งดัมเบลแพงมากกก)

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:18:00 PM »

พอดีมีจัดบู๊ทอยู่ทางเข้าด้านที่จอดรถข้างหลังห้างบิ๊กซีระยองครับ ตั้งราคาไว้ที่ 15,900 บาท..

แต่แฟนผมใช้ความสามารถในการต่อเหลือ 13,000 บาท และรวบซื้อดัมเบล 10 Kg. มาอีกคู่ต่อเหลือ 2,500 บาท ครับ...(ราคาตั้งดัมเบลแพงมากกก)

ขอบคุณครับ แถวบ้านไม่มีสถานที่จำหน่ายเลยครับ เลยต้องมาเล่นตามโรงยิมสนามกีฬานะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:30:44 PM »

พี่สมชายบอกมาแล้ว ขอบคุณมากๆครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:44:06 PM »

ขอบคุณครับ แถวบ้านไม่มีสถานที่จำหน่ายเลยครับ เลยต้องมาเล่นตามโรงยิมสนามกีฬานะครับ

ผมลองโทรถามพนักงานดู เค้าบริการส่งได้ทั่วประเทศครับทางรถทัวร์ ถ้าสนใจจริง pm. มาหาผมได้ครับ ผมจะประสานงานให้..

ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆทั้งสิ้นนะครับ..

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 06:59:47 PM »

ชุดนี้ครับ ไม่แพง ตากผ้าได้มากกว่า มีห่วงแขวนตะขอแขวนได้ง่ายกว่าครับ

ฟ้าววววว...........ไปล่ะ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:03:45 PM »

ชุดนี้ครับ ไม่แพง ตากผ้าได้มากกว่า มีห่วงแขวนตะขอแขวนได้ง่ายกว่าครับ

ฟ้าววววว...........ไปล่ะ

เดี๋ยวครับพี่ อย่าเพิ่งไป..

ฝากของไปส่งให้น้าจงด้วย... Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:59:17 PM »

ถามคุณสมชายฯ ครับ
1.การพักกล้ามเนื้อหลังจากเล่นเวทเพื่อให้มีการเพิ่มกล้ามเนื้อมีหลักอย่างไรครับ
2. การหายใจในการเล่นแต่ละท่ามีเทคนิคที่จำง่ายๆอย่างไรบ้างครับ /ขอบคุณครับ

อ่านที่นายสมชายตอบ แล้วไปอ่านรายละเอียดต่อ เอาจากลิ้งก์ตามตารางฝึกที่นายสมชายเอามาแปะนะครับ...

ข้อ 1) ให้เล่นตามตารางฝึกครับ... ขั้นต้นเขากำหนดให้เล่น 8 ท่ามาตรฐานในวันเดียว และเล่น 3 วันในหนึ่งสัปดาห์ คือวันเว้นวันเช่นจันทร์ พุธ ศุกร์ เว้นเสาร์อาทิตย์ครับ, วันพักคือวันกล้ามเนื้อโต...

ข้อ 2) เทคนิคง่ายๆคือหายใจออกในช่วงยกบาร์เบล(ช่วงออกแรง) ใช้เวลาประมาณ 2 วินาที และหายใจเข้าในช่วงวางบาร์เบล ใช้เวลาประมาณ 4 วินาที... ยกจบเซ็ตให้พักผ่อนหนึ่งนาทีแล้วเริ่มยกเซ็ตใหม่...

สำหรับข้อ 2 หัดเล่นใหม่ๆ ให้เน้นยกให้ครบทุกเซ็ต จะพักนานหน่อยก็ไม่เป็นไร... แต่เมื่อยกได้ระยะหนึ่ง(ซึ่งอาจหลายเดือนหรือเป็นปี) ยกแล้วอาจรู้สึกกล้ามเนื้อไม่ล้าได้ดังใจ ก็มีอยู่ 2 วิธีคือเพิ่มน้ำหนักโดยใช้เทคนิคเรียกว่าปิรามิด(ค้นในกูเกิ้ลได้) หรือวิธีที่ 2 คือร่นเวลาพักจากที่เคยไม่เป๊ะ 1 นาที ก็ให้จับเวลาเป๊ะๆ โดยเซ็ตหลังๆอาจยกได้จำนวนครั้งน้อยลง เช่น Set แรก 12 ครั้ง Set ที่ 2 ได้แค่ 10 ครั้ง และ Set สุดท้ายได้แค่ 8 ครั้ง(วิธีหลังจะทำให้ไม่ต้องเพิ่มน้ำหนักมากๆ แต่กล้ามเนื้อก็ล้าได้ดังใจ)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 10:37:55 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:03:03 PM »

อ้อ... ยินดีกับคุณตั้วด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับกีฬาชนิดใหม่...

ปล.วางอุปกรณ์ในห้องในบ้าน ระวังพื้นจะเสียครับ เพราะเวลาเราหมดแรงยกไม่ไหว เราจะเหวี่ยงบาร์เบลออกด้านข้างเพื่อเซฟตัวเอง มันจะกระแทกพื้นดั้งโป้งครับ... สมัยนายสมชายเล่นใหม่ๆ เอาอุปกรณ์ไว้ในบ้านชั้นสอง แต่ตอนหลังกลัวพื้นเสีย เลยย้ายไปอยู่ในโรงรถครับ...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:07:45 PM »

ผมลองโทรถามพนักงานดู เค้าบริการส่งได้ทั่วประเทศครับทางรถทัวร์ ถ้าสนใจจริง pm. มาหาผมได้ครับ ผมจะประสานงานให้..

ปล. ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆทั้งสิ้นนะครับ..

ขอบคุณมากครับ มีโอกาสจะติดต่อไปทันทีครับ

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:29:30 PM »

ถ้าเริ่มเล่นวันไหน แนะนำให้ถอดเสื้อ ส่องกระจกถ่ายรูปเก็บไว้ หลายๆมุม ทุกๆสามสิบวัน ถ่ายรูปแบบเดิมไว้อีก

นำรูปมาเปรียบเทียบ จะได้เห็น progress ของเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 09:16:31 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:07:25 PM »

ถ้าเริ่มเล่นวันไหน แนะนำให้ถอดเสื้อ ส่องกระจกถ่ายรูปเก็บไว้ หลายๆมุม ทุกๆสามสิบวัน ถ่ายรูปแบบเดิมไว้อีก

นำรูปมาเปรียบเทียบ จะได้เห็น progess ของเรา

ก่อนจะตัดสินใจจ่ายตังค์ซื้อ

ขอแนะนำคุณตั๊ว หาชั่วโมงว่างๆ ไปใช้บริการฟิตเนส ของสนามกีฬากลาง หรือศูนย์กีฬาของราชการก่อนครับ

จ่ายตังค์ไม่กี่บาท เราจะได้เพื่อนด้วย พยายามไปให้สม่ำเสมอ ต้องไปให้ได้ทุกวัน ติดต่อกันซักสามเดือน 

โอเค ถ้าทำได้ ถึงตัดสินใจซื้อครับ จะช้าหรือเร็วไม่เสียหาย แต่ถ้าทำไม่ได้อย่าดีกว่าครับ...เพราะว่า (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

1. เล่นฟิตเนตช่วงแรก จะเหนื่อยและล้า ถ้าไม่ตั้งใจจริงจะถอดใจไปเลย เล่นมาก เหนื่อย หิว กินมากกว่าปกติ ตื่นสาย

2. ความคาดหวังสูง เล่นแล้วไม่เห็นกล้ามขึ้น น้ำหนักก็ไม่ลด พุงก็ไม่ลด (พุงจะลดลำดับสุดท้าย หลังจากออกกำลังกายต่อเนื่อง เป็นเวลานาน)

3. ความล้าจะสะสมทุกวัน ยิ่งกับคนที่ต้องนอนดึก ตื่นเช้า นานวันเข้า คุณก็จะหันหลังให้กับความล้า และแกล้งทำเป็นลืมเป้าหมาย

4. คุณจะเริ่มอ้าง....ว่าไม่มีเวลา งานยุ่ง กลับดึก ช่วงนี้ยุ่งจัง ฯลฯ ม้าแก่ตัวเก่าก็จะถูกลืม และถูกย้ายไปเก็บที่หลังบ้าน ใตับันได ห้องเก็บของ

เพื่อนผมพวกที่อ้วนลงพุง จะมีเครื่องออกกำลังกายเต็มบ้านครับ มีแทบครบทุกอย่าง บางคนบ้าจักรยาน ซื้อครบชุด หมดไปหลักแสน ปั่นไม่ถึงสามเดือน....เอวัง

ขอบคุณมากๆครับ คุณ zamphol... ไหว้

ผมได้เข้าไปอ่าน link ของพี่สมชายในกระทู้วันเกิดของพี่ซับ ผมเกิดอาการกลุ้มใจเลย...

ทำไมวิดพื้น ซิทอัพทุกวันมาตลอด 5-6 ปี ร่างกายเราก็ได้แค่นั้น ฝึกแค่กล้ามเนื้อชุดเดียว บางทีทำงานต้องใช้แรงงานที่ตรงข้ามกับกล้ามเนื้อชุดนั้นรู้สึกว่าแขนล้าเป็นวัน เช่นออกกำลังแต่ดันข้อ(วิดพื้น)ทุกวัน แต่พอเราต้องใช้แรงเพื่อดึงเชือกรัดของซึ่งเกี่ยวข้องกับงาน และของ(วัสดุก่อสร้าง) ที่ต้องรัดมีน้ำหนักมาก ต้องออกแรงมากในการรัด บางครั้งแขนหมดแรงเลย... ทีแรกนึกว่าเราเริ่มไม่ไหว แล้วแต่พออ่าน link ของพี่สมชายเลยเริ่มเข้าใจครับ...

วันนี้กะเริ่มต้นด้วยม้าดัมเบลกับดัมเบล ตามที่พี่ bigbang กล่าว เพราะหลังจากได้ลู่ทางเลยเสาะหาไปเรื่อยๆ พบว่าแค่ดัมเบลกับม้าดัมเบลปรับระดับได้ ก็สามารถเพาะกายได้ทุกส่วนและลงทุนไม่มาก..

ส่วนรูปแรกที่ลง คือมันดูเท่ห์ดี อยากได้เฉยๆ แต่พอพี่สมชายใช้บาร์เบลออกกำลังทุกส่วน เลยคิดว่าน่าจะพ่วงบาร์เบลเข้าไปด้วย (จริงๆนัดไปเอาม้า+ ดัมเบลแล้วที่บางพลี แต่เช้า แต่ลังเลเลยตั้งกระทู้ก่อน)

มาเจอความกว้างของคานบาร์เบลอีก ทีนี้เป็นไก่ตาแตกเลย แต่ถือว่ามั่นใจในอุปกรณ์ชุดนี้พอสมควร ซึ่งต่างจากที่คิดไว้ตอนเช้ามากครับ..

ติดตรงเบาะยกกล้ามหน้าแขน แต่จะพยายามเซฟครับ..

อีกอย่างผมไม่มีเวลาเข้าฟิตเนสหรือไปออกกำลังกายที่ไหนครับ เพราะเลิกงานปุ๊บต้องรีบกลับปั๊บ เพราะเดี๋ยวจะงานเข้า...^^!

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับ... ไหว้

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:51:29 PM »

แล้วอย่าลืมถ่ายรูปผลงานมาโชว์บ้างน๊ะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:08:19 AM »

แล้วอย่าลืมถ่ายรูปผลงานมาโชว์บ้างน๊ะครับ

รู้เลยว่าได้ผลกว่าวิดพื้น ตื่นเช้ามาเมื่อยทั้งตัวเลย.. คิก คิก

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:21:15 AM »

ต่อยอดจากคุณสมชาย เรื่องพักกล้ามเนื้อหลังยกเวทเสร็จใหม่ อย่าเพิ่งหยุดทันที
เพราะในกล้ามเนื้อจะมีกรดแลคติก (ชนิดเดี๋ยวกับนมเปรียวรึเปล่า555) ค้างอยู่จะทำให้ปวดเมื่อยครับ
ให้cool down ด้วยการ sit up ยืดแขนขา วิดพื้นเบาสัก 10 นาที แล้วค่อยหยุดครับ

ดูจากรูปอุปกรณ์แล้ว ไม่มีให้บริหารส่วนหลังกับไหล่เลย  กล้ามเนื้อหลังหรือปีกเนี่ยสำคัญครับ
เป็นกล้ามไว้ส่งกำลังดึงและไว้รับกระแทกเวลาล้มหรือถูกฟาด  ส่วนไหล่ไว้ยกหรือดึงกล้ามเนื้อแขนและ
ห่อเก็บคอกระแทก หรือกระแทกกลับดันทุกอย่าง
คงต้องใช้ดัมเบลประยุกต์ครับ รบกวนให้คุณสมชายช่วยอธิบายด้วยครับ ไหว้

อเสวนา จะ พาลานัง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 156
  พิมพ์