๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 04:23:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 190961 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 02:51:53 PM »

เห็นด้วยกับคุณสมชายครับ   หากชุดบนมีแค่เส้าค้ำไว้พัก แต่ไม่มีรางสลิงเชฟและขอสับให้พักเป็นระยะ
อาจเกิดอันตรายกับท่าเบ็นช์เพรสดันหน้าอกครับ เคยมีหล่นหรือหลุดมือทับซี่โครงหักเลยครับ
จริงๆแล้วชุดดับเบล หลายขนาดของน้ำหนัก ก็เอามาapply ใช้เล่นได้ทุกท่าทุกส่วนของร่างกาย
ได้เน้นๆด้วย ไม่จำเป็นต้องเอาน้ำหนักมาก แต่เพิ่มจำนวนความถี่ไปก่อน
ควรศึกษาท่ายกให้ถูกแล้วเล่นสม่ำเสมอ  สำคัญคือวินัย และการควบคุมอาหารครับ

ขอให้สนุกกับการเล่นและมีสุขภาพที่ดีขึ้นครับ

ขอบคุณครับพี่.. ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 02:53:29 PM »

ช่วงวัยรุ่นน้ำหนัก 55 กก. สูง 172 ซม. เบื่อเตะบอล เตะกร้อ ก็มานั่งเล่นนอนเล่นกับม้าผู้ซื้อสัตย์

ต้องการให้ร่างกายมีกล้ามเนื้อขึ้นมาหน่อย เล่นแบบไม่มีความรู้ไม่มีตำรา ไม่มีเทรนเนอร์ และไม่มีคู่

Grin Grin Grin  ต้องบอกตรงๆ  ว่ามีประโยชน์มากครับ ยิ่งกับเรื่องบู๊ๆ...

... ถ้าไม่เป็นมวยมาต่อกรกันนี่ ถึงอ๊อกกรามดามซี่โครง  จริงๆ นะครับไม่ได้โม้  คิก คิก คิก คิก

Grin Grin Grin  เพราะผมก็ได้ฉายาว่า  " ดำทมิฬ  "  คิก คิก คิก คิก

อายุราว 18-19 ปี น้ำหนัก 60 กก.

อายุราว 30 ปี น้ำหนักราว 65 กก.

อายุ 41 ปี น้ำหนัก 72 กก. +-

หลายปีมานี้ได้แต่ดันพื้น ซิสอัพ จ๊อกกิ้ง ฮูล่าฮูป  พอได้ออกกำลังกาย

ส่วนม้าศึกนั้นเก็บไว้อย่านี้แหละครับ ( ทาสีเองครับ...ตอนนั้นในหมู่วัยรุ่นมีผมเล่นคนเดียว )

สุดยอดครับคุณอรรถ.. เยี่ยม

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:00:35 PM »

http://www.youtube.com/watch?annotation_id=annotation_723818&feature=iv&src_vid=MO_EMmxVY3k&v=_UeqkWjRhJU

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:11:21 PM »

ก่อนจะตัดสินใจจ่ายตังค์ซื้อ

ขอแนะนำคุณตั๊ว หาชั่วโมงว่างๆ ไปใช้บริการฟิตเนส ของสนามกีฬากลาง หรือศูนย์กีฬาของราชการก่อนครับ

จ่ายตังค์ไม่กี่บาท เราจะได้เพื่อนด้วย พยายามไปให้สม่ำเสมอ ต้องไปให้ได้ทุกวัน ติดต่อกันซักสามเดือน  

โอเค ถ้าทำได้ ถึงตัดสินใจซื้อครับ จะช้าหรือเร็วไม่เสียหาย แต่ถ้าทำไม่ได้อย่าดีกว่าครับ...เพราะว่า (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

1. เล่นฟิตเนตช่วงแรก จะเหนื่อยและล้า ถ้าไม่ตั้งใจจริงจะถอดใจไปเลย เล่นมาก เหนื่อย หิว กินมากกว่าปกติ ตื่นสาย

2. ความคาดหวังสูง เล่นแล้วไม่เห็นกล้ามขึ้น น้ำหนักก็ไม่ลด พุงก็ไม่ลด (พุงจะลดลำดับสุดท้าย หลังจากออกกำลังกายต่อเนื่อง เป็นเวลานาน)

3. ความล้าจะสะสมทุกวัน ยิ่งกับคนที่ต้องนอนดึก ตื่นเช้า นานวันเข้า คุณก็จะหันหลังให้กับความล้า และแกล้งทำเป็นลืมเป้าหมาย

4. คุณจะเริ่มอ้าง....ว่าไม่มีเวลา งานยุ่ง กลับดึก ช่วงนี้ยุ่งจัง ฯลฯ ม้าแก่ตัวเก่าก็จะถูกลืม และถูกย้ายไปเก็บที่หลังบ้าน ใตับันได ห้องเก็บของ

เพื่อนผมพวกที่อ้วนลงพุง จะมีเครื่องออกกำลังกายเต็มบ้านครับ มีแทบครบทุกอย่าง บางคนบ้าจักรยาน ซื้อครบชุด หมดไปหลักแสน ปั่นไม่ถึงสามเดือน....เอวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 03:16:30 PM โดย zamphol » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:18:49 PM »

อย่างนี้หรือเปล่าครับพี่ ดูคานบาร์เบลแคบลงมาหน่อย.. ได้แผ่นเหล็กรวม 40 Kg. แต่ไม่มีดัมเบลให้ครับ...

ชุดที่ 2 นั่นแหละครับ มีเสารับคานบาร์เบล เพียงแต่ตามรูปเขาถอดออกวางพาดเอาไว้ครับ... ตามรูปที่ให้มามีส่วนเกินที่ไม่ได้ใช้เพิ่มมาคือแขนพับสำหรับเล่นดัมเบลท่าผีเสื้อ ซึ่งตรงนี้เล่นด้วยดัมเบลเปล่าๆ(Free Weight) ได้ผลดีกว่าครับ...

สำหรับเรื่องไม่มีสลิงเซฟตี้นั่นช่วงเล่นใหม่ๆต้องระวังเอาครับ เช่นเวลายก 12 ที หากมันเริ่มยกไม่ไหวแล้วก็ต้องหยุดทันที ด้วยการค่อยๆผ่อนวางคานกับกล้ามท้องแล้วกลิ้งๆแบบที่นายสมชายบอกนั่นแหละครับ... พอเล่นไปได้สักพักนึงเราก็จะประเมินได้ว่าเมื่อไหร่ถึงจุดเสี่ยงห้ามยกต่อครับ...

ช่วงแรกอันตรายหน่อย เพราะยังไม่รู้วิธีประเมิน และก็เห็นด้วยกับคุณ BigBang ว่าต้องศึกษาท่ายกให้ดีก่อน เพราะในท่ายกนั้นเขารวมวิธีเซฟตัวเองเอาไว้แล้วครับ... ตัวอย่างเช่นบางท่ากำหนดแม้แต่วิธีกำด้ามคานบาร์เบล เพราะป้องกันข้อมือซ้นขณะยกฯ ซึ่งหากซ้นขณะยกแล้วคานหล่นจากมือนี่ถึงขั้นกระดูกหักครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:21:59 PM »

ก่อนจะตัดสินใจจ่ายตังค์ซื้อ

ขอแนะนำคุณตั๊ว หาชั่วโมงว่างๆ ไปใช้บริการฟิตเนส ของสนามกีฬากลาง หรือศูนย์กีฬาของราชการก่อนครับ

จ่ายตังค์ไม่กี่บาท เราจะได้เพื่อนด้วย พยายามไปให้สม่ำเสมอ ต้องไปให้ได้ทุกวัน ติดต่อกันซักสามเดือน 

โอเค ถ้าทำได้ ถึงตัดสินใจซื้อครับ จะช้าหรือเร็วไม่เสียหาย แต่ถ้าทำไม่ได้อย่าดีกว่าครับ...เพราะว่า (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

1. เล่นฟิตเนตช่วงแรก จะเหนื่อยและล้า ถ้าไม่ตั้งใจจริงจะถอดใจไปเลย เล่นมาก เหนื่อย หิว กินมากกว่าปกติ ตื่นสาย

2. ความคาดหวังสูง เล่นแล้วไม่เห็นกล้ามขึ้น น้ำหนักก็ไม่ลด พุงก็ไม่ลด (พุงจะลดลำดับสุดท้าย หลังจากออกกำลังกายต่อเนื่อง เป็นเวลานาน)

3. ความล้าจะสะสมทุกวัน ยิ่งกับคนที่ต้องนอนดึก ตื่นเช้า นานวันเข้า คุณก็จะหันหลังให้กับความล้า และแกล้งทำเป็นลืมเป้าหมาย

4. คุณจะเริ่มอ้าง....ว่าไม่มีเวลา งานยุ่ง กลับดึก ช่วงนี้ยุ่งจัง ฯลฯ ม้าแก่ตัวเก่าก็จะถูกลืม และถูกย้ายไปเก็บที่หลังบ้าน ใตับันได ห้องเก็บของ

เพื่อนผมพวกที่อ้วนลงพุง จะมีเครื่องออกกำลังกายเต็มบ้านครับ มีแทบครบทุกอย่าง บางคนบ้าจักรยาน ซื้อครบชุด หมดไปหลักแสน ปั่นไม่ถึงสามเดือน....เอวัง

เห็นด้วยครับ... ที่นายสมชายบอกแล้ว ว่ามันไม่ง่ายครับ, หากมันง่ายฯ เราก็จะเห็นคนกล้ามเนื้อสวยเดินเกลื่อนห้างครับ...

คนกล้ามเนื้อสวยงามไม่ต้องถึงกับเป็นหุ่นชายงาม เอาแค่ไม่มีพุง และกล้ามแขนขากำยำ(ดูรูปคุณอรรถฯ)... เท่ากับประกาศว่าตัวเองไม่ขี้เกียจครับ, เพราะต้องสู้กับตัวเองก่อนเป็นด่านแรกเลย...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:34:08 PM »

ผมเองก็มาเริ่มตอน อายุ 40 หลังเบื่อกับการดื่มเที่ยว เพราะคิดว่าจากนี้ไป ร่างกายคนเราจะเริ่มเสื่อมถอยลง
โชคดีได้เทรนเนอร์นักเพาะกายแนะนำ ประมาณเดือนกว่า และทานWhey กับ โปรตีน แล้วเล่นหนัก
เพื่อเร่งสร้างกล้ามเนื้อพอประมาณ จากนั้นหยุดทานแล้วเล่น แบบพอประมาณ เอาแค่ Fit & Firm ครับ
ปัจจุบันพอใจแล้วครับ ที่ยังดีมีกล้ามเนื้อไม่ลีบหรือพอกด้วยไขมัน
หากล้มผมแบบเอกยุทธก็ต้องใช้เวลาหน่อยหรือได้ร่องรอยกลับไปด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:51:52 PM »

บางครั้งไม่ต้องซื้อใหม่หรอกครับ อุปกรณ์ในบ้านก็เอามาใช้ได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 03:58:13 PM »

บางครั้งไม่ต้องซื้อใหม่หรอกครับ อุปกรณ์ในบ้านก็เอามาใช้ได้

โหย... อุปกรณ์บ้านน้าซับตัวซ้ายมือผมยาวน่า"เล่น"จังครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:10:21 PM »

อ้อ... มีอีกเรื่องนึงครับ...

น้ำหนักตัวเองใช้สำหรับเบิร์นไขมัน+สร้างสุขภาพดีได้ครับ... แต่ถ้าจะสร้างกล้ามเนื้อจะต้องเพิ่มน้ำหนักไปเรื่อย ให้ร่างกายสร้างกล้ามเนื้อปรับตัวให้สำหรับรับน้ำหนักเกินกว่าสถานการณ์ปรกติ, เมื่อหยุดเพิ่มน้ำหนักก็จะได้ขนาดกล้ามเนื้อคงที่สมดุลย์ ณ น้ำหนักนั้นครับ...

ตัวอย่างเช่นเราวิดพื้นด้วยน้ำหนักตัวเองจนคล่อง วิดเพิ่มมากขึ้นเท่าไหร่ก็ขนาดกล้ามเนื้อเท่าเดิม แต่จะทนทานมากขึ้นครับ... ทำนองเดียวกับนักมวยตัวผอมบาง(แต่แกร่ง)เพราะทำน้ำหนักให้ได้ในรุ่นเบา...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:13:53 PM »

๕๕๕

ถ้าหุ่นฟิต ขนาดนี้

เจอไป หนึ่งดอก

จุกปลิ้น

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:20:11 PM »

เมื่อก่อนดัมเบลใช้เล่นแขนไหล่หลัง บาร์เบลใช้เล่นอกพร้อมเก้าอี้นอน
อ้อคนโบราณที่เคยเล่นมาครับ ตอนนี้เพาะหน้าท้องกลมๆอย่างเดียว

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 04:26:50 PM »

Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 04:40:25 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 05:05:12 PM »

ถามคุณสมชายฯ ครับ
1.การพักกล้ามเนื้อหลังจากเล่นเวทเพื่อให้มีการเพิ่มกล้ามเนื้อมีหลักอย่างไรครับ
2. การหายใจในการเล่นแต่ละท่ามีเทคนิคที่จำง่ายๆอย่างไรบ้างครับ /ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 05:26:41 PM »

ถอดปีกผีเสื้อออกตามที่พี่สมชายแนะนำครับ เอาเคเบิ้ลไทด์ล็อคบาร์เบลไว้ก่อน กลัวเด็กๆมาซน..

เซตน้ำหนักตามที่แผ่นน้ำหนักจะอำนวย ค่อยๆเริ่มไปก่อน แล้วค่อยเพิ่มน้ำหนักอีกที กลัวอันตรายเหมือนกันครับ...

ผมวิดพื้นตามรูปที่พี่ซับมาลงแล้วครับ แต่อยากได้มากกว่านั้น...

ใครมีตารางการฝึก+ท่าฝึก รบกวนแนะนำด้วยนะครับ..... ไหว้

ปล.บ้านแคบไปเลย... คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 156
  พิมพ์