๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 12:47:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 152 153 154 [155] 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 190913 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2310 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:15:40 AM »

จะขอสอบถามครับ

5เดือนมานี้ผมพยายามฟื้นฟูร่างกายตัวเองหลังป่วยหนัก โดยจัดเวลากลับไปเรียนมวยไทย+ดาบทุกวันเสาร์ ครั้งละ2-3ชั่วโมง......

จันทร์ พุธ ศุกร์
เริ่มวอร์มร่างกายด้วยท่ามวย(ยืนอยู่กับที่)6ท่า ท่าละ30-50ครั้ง

ยกดรัมเบลท่าง่ายๆอยู่5ท่า(มี12กก.อยู่ลูกเดียวเลยต้องทำทีละข้าง) แบ่งเซตเป็น30-20-20ระหว่างพักเซตจะซ้อมท่ามวยไทยหน้ากระจกเซตละ2ท่า เมื่อจบแต่ละท่าแล้วจะคั่นรายการด้วยการบริหารช่วงลำตัว4ท่า ท่าละ20ครั้ง

แล้วก่อนจะยกดรัมเบลท่าต่อไป จะเริ่มรายการด้วยท่ามวยที่มีการย่าง/พลิกตัว---->ยกดรัมเบล30--->ซ้อมท่ามวย2*50----->ยกดรัมเบล20----->ท่ามวย2*50----->ดรัมเบล20------>เล่นหน้าท้อง4*20........ทำแบบนี้เรื่อยไปจนครบ5ท่าดรัมเบล

โดยที่ช่วง2เดือนหลังมานี้จะลดการวิ่ง(บนหาด)เหลือแค่สัปดาห์ละ2-3ครั้ง ครั้งละแค่2.4กม.+เดิน1.2กม.

ถามว่า****

-มีข้อแนะนำให้เพิ่มท่าการยกน้ำหนัก หรืออุปกรณ์เพิ่มไหมครับ

-3เดือนแรกน้ำหนักลดลงต่อเนื่องจาก85ลงมาเหลือ78กก. แต่พอเข้าเดือนที่4-5น้ำหนักกลับเด้งขึ้นมาคงที่ที่79-80กก. ผมต้องลดอาหารไหม? , สูง183ถ้าต้องการฟิตแบบแรงปะทะดีๆ แต่ไม่อืด ควรตั้งเป้าน้ำหนักตัวไว้ที่เท่าไหร่ ?

-ก่อน/หลังซ้อมในแต่ละครั้งใช้เวลาประมาณ1.30ชั่วโมง น้ำหนักตัวจะต่างกัน(เสียเหงื่อ)ไปประมาณ1.1-1.3กก. ถือว่าปกติ หรือหนัก หรือเบาไป ?

ขอบคุณครับ  หลงรัก

เข้ามาบวกให้ ๑ แต้มครับ สำหรับคำถามของพี่ผมไม่กล้าตอบครับ เพราะไม่มีความรู้ และประสบการณ์ครับ

พี่จ้าวลองเข้าไปถามน้องใบคาสิครับ ในเฟสที่ใช้ชื่อว่า ชะนีเล่นกล้าม นะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #2311 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:53:48 AM »

ท่าง่ายๆที่ว่า มีอะไรบ้างครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #2312 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 01:24:25 PM »

ตามมาให้กำลังใจคุณจ้าว และเพื่อนสมาชิก หลังกระทู้ตกไปนาน ครับ 
สูง 183 ซ.ม. หนักไม่เกินสัก75 ผมว่าได้สัดส่วนนักมวย กำลังดีครับ
ส่วนจะบริหารเพื่อให้ได้กล้ามเนื้อสัดส่วน นั้นคงเอาแบบหลักๆ  อก ไหล่ หลัง หน้าท้อง กล้ามแขน หลังแขน ข้อแขน ต้นขา ห่อง
หากมีอุปกรณ์ก็ดี แต่ดัมเบลก็ได้แต่มีน้ำหนักแตกต่าง แล้วประยุกต์ท่าเอา จากหน้าเก่าๆกระทู้นี้ครับ   เวลาบริหาร 1-1.30 ช.ม. ได้ทุกวันก็ดีครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2313 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:20:07 PM »

ขอบคุณครับคุณจง

เรียงตามท่า

1.

2.

3.

4.

5.

หน้าท้องคร่าวๆประมาณนี้ เพิ่มนิดเดียวตรงไม่ให้หลังแตะพื้น

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2314 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:24:27 PM »

ตามมาให้กำลังใจคุณจ้าว และเพื่อนสมาชิก หลังกระทู้ตกไปนาน ครับ 
สูง 183 ซ.ม. หนักไม่เกินสัก75 ผมว่าได้สัดส่วนนักมวย กำลังดีครับ
ส่วนจะบริหารเพื่อให้ได้กล้ามเนื้อสัดส่วน นั้นคงเอาแบบหลักๆ  อก ไหล่ หลัง หน้าท้อง กล้ามแขน หลังแขน ข้อแขน ต้นขา ห่อง
หากมีอุปกรณ์ก็ดี แต่ดัมเบลก็ได้แต่มีน้ำหนักแตกต่าง แล้วประยุกต์ท่าเอา จากหน้าเก่าๆกระทู้นี้ครับ   เวลาบริหาร 1-1.30 ช.ม. ได้ทุกวันก็ดีครับ

ขอบคุณครับพี่ 75นี่งานหนักเลยครับ ทุกวันนี้จะให้กลับไปเสถียรที่78ยังต้องทำให้เป๊ะจ , พ , ศ , เสาร์

ถ้าจะเอา75คงต้องกลับมาดูเรื่องอาหารด้วย ผมยังกระหน่ำกินตามใจปาก แถมแต่ละมื้อใส่ลงไปไม่ต่ำกว่า1กิโลเลย แหะๆๆๆๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #2315 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:44:14 PM »

ขอบคุณครับพี่ 75นี่งานหนักเลยครับ ทุกวันนี้จะให้กลับไปเสถียรที่78ยังต้องทำให้เป๊ะจ , พ , ศ , เสาร์

ถ้าจะเอา75คงต้องกลับมาดูเรื่องอาหารด้วย ผมยังกระหน่ำกินตามใจปาก แถมแต่ละมื้อใส่ลงไปไม่ต่ำกว่า1กิโลเลย แหะๆๆๆๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตอนนี้จุดอ่อนหลักๆอยู่ที่ข้อเท้าครับ พอย่อ-ย่างมามากๆ เจอท่ามวยที่ยืนขาเดียวแล้วมันจะล้าที่หลังเท้าจนประคองตัวลำบาก

ขนาดมีนิสัยชอบวิ่งบนทราบซึ่งต้องออกแรงที่น่อง+ข้อเท้าเพิ่มขึ้นมากก็ยังมีจุดอ่อนอันนี้ได้ นึกไม่ออกเลยว่าจะใช้วิธีไหนได้อีก  อ๋อย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2316 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 04:34:34 AM »

เรียงตามท่า

1.

2.

3.

4.

5.

หน้าท้องคร่าวๆประมาณนี้ เพิ่มนิดเดียวตรงไม่ให้หลังแตะพื้น

สังเกตุดูนักมวยไทยจะไม่ค่อยมีกล้ามหน้าอก เมื่อไปดูพวกมวยที่ชกกันในกรงแต่ละคนยังกับยักษ์ แต่ผมชอบดูเดชดำรงค์ครับ อยากเห็นเขาชกกับพวกฝรั่งดูบ้างครับ ดูว่าใครจะทนเข่าได้บ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2317 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 04:36:27 AM »

บวกทุกคนหน้านี้คนละ ๑ แต้ม ยกเว้นพี่ซับไว้ผมหาปุ่มลบครั้งละ ๑๐๐ แต้มเจอก่อน ผมจะนั่งเฝ้าลบให้หมดเลย คนอะไรได้แต้มมาเพราะลงรูปสาวๆอย่างเดียวเลย

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #2318 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 06:32:12 AM »

ตอนนี้จุดอ่อนหลักๆอยู่ที่ข้อเท้าครับ พอย่อ-ย่างมามากๆ เจอท่ามวยที่ยืนขาเดียวแล้วมันจะล้าที่หลังเท้าจนประคองตัวลำบาก

ขนาดมีนิสัยชอบวิ่งบนทราบซึ่งต้องออกแรงที่น่อง+ข้อเท้าเพิ่มขึ้นมากก็ยังมีจุดอ่อนอันนี้ได้ นึกไม่ออกเลยว่าจะใช้วิธีไหนได้อีก  อ๋อย

ใช่ครับต้องดูแลเรื่องอาหาร กับ ควบคุมปริมาณอาหาร 
ส่วนบริน่องกับข้อเท้า นอกจากวิ่ง คงกระโดดเชือก เหมือนที่นักมวยฝึกอยู่ครับ

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #2319 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 06:39:37 AM »

เรียงตามท่า

1.

2.

3.

4.

5.

สังเกตุดูนักมวยไทยจะไม่ค่อยมีกล้ามหน้าอก เมื่อไปดูพวกมวยที่ชกกันในกรงแต่ละคนยังกับยักษ์ แต่ผมชอบดูเดชดำรงค์ครับ อยากเห็นเขาชกกับพวกฝรั่งดูบ้างครับ ดูว่าใครจะทนเข่าได้บ้างครับ

ใช่ครับ น้าจง  หลังๆพวกฝรั่งมาต่อยมวยไทย มีกล้ามเนื้อมาก เล่นเอานักมวยไทยเหนื่อย  ยิ่งพวกฝรั่งเรียนรู้แม่ไม้มวยได้ดี ยิ่งสู้ไม่ได้เลยครับ
ผมว่าค่ายมวยน่าจะมาเน้นเสริมกล้ามเนื้อให้นักมวยไทยบ้างก็ดี

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #2320 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 12:48:19 PM »

ท่า 1, 3, 4  ออกแนวเหมือนๆกันครับ ใช้กล้ามเนื้อส่วนเดียวกัน
ลองเพิ่มท่าdumbbell Bench Press ดู

ท่านี้ถือเป็นท่าหลักในการสร้างกล้ามเนื้อบริเวณหน้าอก

มีวิธีจับดัมเบล2แบบ แต่ละแบบสร้างกล้ามเนื้อต่างกัน

อีกท่าก็ท่าเลื่อยไม้ One Arm Dumbbell Row  มีคำอธิบายท่านี้ไว้ในกระทู้นี้แล้ว เสิร์ชหาดูได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #2321 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 01:01:01 PM »

+ 1 ป๋าซํบฯ ครับ ชัดเจนและง่ายกว่าอธิบาย 55

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

« ตอบ #2322 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 01:40:32 PM »

ยังครับ ยังเหลือที่ต้องอธิบายเพิ่มคือ
การคุมลมหายใจในระหว่างยก ถ้าไม่คุมก็เหนื่อยไป100 ได้มา20
ถ้าคุมให้ถูกต้องตามหลักเหนื่อย100 ได้กลับมา100  ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องการนอนหลับพักผ่อนก็มีผล
(เรื่องอาหารไม่ห่วง โอเวอร์ อินพุทอยู่แล้ว อิตานี่)

อย่างท่าที่5ของจ้าว ตอนยกต้องหายใจเข้าสวนกลับเข้าไป ไม่เหมือนท่าอื่น

รูปกระทู้บน ผมเอามาจาก

http://www.dreamstime.com/stock-illustration-exercising-dumbbell-bench-press-lying-incline-bench-bodybuilding-target-muscles-marked-red-initial-image43605770

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2323 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 03:33:55 PM »

+ 1 ป๋าซํบฯ ครับ ชัดเจนและง่ายกว่าอธิบาย 55

ครับพี่ น้าซับคนนี้แหละ รู้หมดครับ อยากรู้เรื่องอะไรให้ถามครับ แต่อย่าถามเรื่องเนื้อคู่กับเรื่องลูกนะครับ เดี๋ยวจะโดนบ่นเหมือนผู้จัดการที่ทำงานของน้าซับครับ

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #2324 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 07:45:13 PM »

ครับพี่ น้าซับคนนี้แหละ รู้หมดครับ อยากรู้เรื่องอะไรให้ถามครับ แต่อย่าถามเรื่องเนื้อคู่กับเรื่องลูกนะครับ เดี๋ยวจะโดนบ่นเหมือนผู้จัดการที่ทำงานของน้าซับครับ

55 ผมถึงว่า ป๋าซับ เป็นคนที่สมาชิกเรากล่าวหรือนึกถึงทุกครั้งครับ 55

หน้า: 1 ... 152 153 154 [155] 156
  พิมพ์