๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 09:42:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 139 140 141 [142] 143 144 145 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 191005 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2115 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:14:25 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ

ผมมีปัญหาเจ็บข้อมือทุกครั้งที่เล่นท่า Close Grip Bench press ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ ผมใช้บาร์ตรงครับ

ขอบคุณครับ

ใช้บาร์คด(EZ บาร์)ครับ... เจ็บเพราะมุมที่ข้อมือรับน้ำหนักแนวตรงไม่ได้มาก ตามธรรมชาติมันต้องกำเอียงๆ(แต่กระดูกข้อมือขึงเป็นแนวตรง)ครับ แล้วเวลายืดแขนสุดข้อมือมันงอ เราก็เลยมักเจ็บข้อมือเอาจังหวะยกสุด...

มีอีกวิธีนึง แต่ต้องค่อยๆฝึก คือเวลายืดสุดให้เอาพังผืดระหว่างง่ามนิ้วโป้งกับนิ้วชี้รับน้ำหนักฯ ตรงนั้นมีกล้ามเนื้ออยู่หนาแน่นพอ แต่ต้องฝึกมันด้วย ไม่ใช่จู่ๆไปให้ง่ามมือรับน้ำหนักเลย เดี๋ยวก็จะบาดเจ็บอีกครับ... วิธีฝึกกล้ามเนื้อง่ามมือ ก็ต้องค่อยๆเพิ่มน้ำหนักใส่ง่ามมือ แล้วดูอาการครับ หากไม่เข้าท่าก็เบี่ยงสลับให้ส้นมือรับน้ำหนักแทนเป็นระยะ(ระวังคานหล่นใส่หน้าอกด้วย - อันตราย)...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2014, 06:16:36 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2116 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:17:37 PM »

คุณกระจงมีปัญหาข้อมือท่าดันอก... แสดงว่าต้องมีปัญหากับท่าเล่นหน้าแขนด้วยครับ(Barbell Curl) ปัญหามันมาคู่กัน...

เจ็บข้อมือท่า Barbell Curl แก้ได้ด้วย EZ บาร์เหมือนกัน... แล้วหากหาบาร์คดไม่ได้ ให้จับบาร์กว้างๆหนีบศอกเข้าหาตัวแคบๆครับ มุมระหว่างมือกับบาร์จะเฉียง(กระดูกข้อมือขึงแนวตรง) ลองครั้งเดียวรู้เลยครับ เลิกเจ็บข้อมือทันที...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2014, 06:17:24 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2117 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:21:07 PM »

หน้าแขนด้วยบาร์คด... http://www.youtube.com/watch?v=kwG2ipFRgfo ...

หลังแขนดวยบาร์คด... http://www.youtube.com/watch?v=JImgCWzCHwI ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2118 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 04:26:57 PM »

เล่นหลังแขนด้วยท่า Close Grip Bench press แปลว่าไม่ได้ใช้ฟรีเหวท แต่ใช้แมชชีนฯ, แล้วหากเปลี่ยนเป็นบาร์คดไม่ได้ เพราะแมชชีนมันใส่บาร์ตรงได้อย่างเดียว... ให้ใช้ดัมเบลแล้วเล่นท่า Lying Tricep Extention แทนครับ...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2119 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 10:18:12 PM »

วันนี้เรียบร้อยครับ สำหรับ อก หน้าแขน และหน้าท้องครับ ข้อมือยังเจ็บนิดๆ แต่ใช้การบริหารกล้ามเนื้อมือมาช่วยบีบหลายๆครั้งก็รู้สึกดีขึ้นครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2120 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 03:33:27 PM »

ขออนุญาตสอบถามครับ

ผมมีปัญหาเจ็บข้อมือทุกครั้งที่เล่นท่า Close Grip Bench press ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ ผมใช้บาร์ตรงครับ

ขอบคุณครับ

ใช้บาร์คด(EZ บาร์)ครับ... เจ็บเพราะมุมที่ข้อมือรับน้ำหนักแนวตรงไม่ได้มาก ตามธรรมชาติมันต้องกำเอียงๆ(แต่กระดูกข้อมือขึงเป็นแนวตรง)ครับ แล้วเวลายืดแขนสุดข้อมือมันงอ เราก็เลยมักเจ็บข้อมือเอาจังหวะยกสุด...

มีอีกวิธีนึง แต่ต้องค่อยๆฝึก คือเวลายืดสุดให้เอาพังผืดระหว่างง่ามนิ้วโป้งกับนิ้วชี้รับน้ำหนักฯ ตรงนั้นมีกล้ามเนื้ออยู่หนาแน่นพอ แต่ต้องฝึกมันด้วย ไม่ใช่จู่ๆไปให้ง่ามมือรับน้ำหนักเลย เดี๋ยวก็จะบาดเจ็บอีกครับ... วิธีฝึกกล้ามเนื้อง่ามมือ ก็ต้องค่อยๆเพิ่มน้ำหนักใส่ง่ามมือ แล้วดูอาการครับ หากไม่เข้าท่าก็เบี่ยงสลับให้ส้นมือรับน้ำหนักแทนเป็นระยะ(ระวังคานหล่นใส่หน้าอกด้วย - อันตราย)...
คุณกระจงมีปัญหาข้อมือท่าดันอก... แสดงว่าต้องมีปัญหากับท่าเล่นหน้าแขนด้วยครับ(Barbell Curl) ปัญหามันมาคู่กัน...

เจ็บข้อมือท่า Barbell Curl แก้ได้ด้วย EZ บาร์เหมือนกัน... แล้วหากหาบาร์คดไม่ได้ ให้จับบาร์กว้างๆหนีบศอกเข้าหาตัวแคบๆครับ มุมระหว่างมือกับบาร์จะเฉียง(กระดูกข้อมือขึงแนวตรง) ลองครั้งเดียวรู้เลยครับ เลิกเจ็บข้อมือทันที...

หน้าแขนด้วยบาร์คด... http://www.youtube.com/watch?v=kwG2ipFRgfo ...

หลังแขนดวยบาร์คด... http://www.youtube.com/watch?v=JImgCWzCHwI ...
เล่นหลังแขนด้วยท่า Close Grip Bench press แปลว่าไม่ได้ใช้ฟรีเหวท แต่ใช้แมชชีนฯ, แล้วหากเปลี่ยนเป็นบาร์คดไม่ได้ เพราะแมชชีนมันใส่บาร์ตรงได้อย่างเดียว... ให้ใช้ดัมเบลแล้วเล่นท่า Lying Tricep Extention แทนครับ...

ขอบคุณพี่สมชายครับ เริ่มดีขึ้นครับ หลังจากใช้บาร์คดอย่างที่พี่แนะนำครับ พร้อมทั้งบริหารมือด้วยตัวบีบครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2121 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 04:51:02 PM »

เอาวิธีการใช้บาร์คดฯ มาให้ท่านอื่นดูด้วยครับ ว่ามันยังไงเอียงยังไงตรง... จับเอียงๆ แต่"กระดูกข้อมือต้องล็อกแนวตรง"ครับ...

ลิ้งก์นี่ครับ... http://www.tuvayanon.net/6sez.html ...

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2122 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 06:11:17 PM »

เอาวิธีการใช้บาร์คดฯ มาให้ท่านอื่นดูด้วยครับ ว่ามันยังไงเอียงยังไงตรง... จับเอียงๆ แต่"กระดูกข้อมือต้องล็อกแนวตรง"ครับ...

ลิ้งก์นี่ครับ... http://www.tuvayanon.net/6sez.html ...

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่

วันนี้รวบตารางของสองวันเข้าวันเดียวกัน ใช้เวลาเกือบสองชั่วโมงครับ

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #2123 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 12:38:51 PM »

ตอนนี้กลับสู่สภาพเกือบปกติแล้วครับ ยกไหล่ อกล่าง, กลาง หลังบน หน้าแขน แถมด้วย Squat , น่อง 12×3 ได้หมด ไม่มีอาการปวดกล้ามเนื้อแล้ว(จากตอนเริ่มเดี้ยงไป 3 วัน ปวดกล้ามเนื้อทุกส่วนที่ออกกำลัง) มีแต่ตึงๆ...

วันนี้จะลอง deadlift กับ sit up เบาๆดูก่อน เพื่อฟื้นฟูกล้ามเนื้อครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2124 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 10:41:09 PM »

วันนี้เล่นของวันอังคารกับวันพุธรวมกันครับ เพื่อปรับตารางให้ตรงกับท่าน ผบ. เพราะท่านหยุดวิ่งทุกวันพุธครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #2125 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 07:03:35 AM »

กล้ามใหญ่ทุกท่าน Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2126 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:33:49 AM »

เรียบร้อยครับวันนี้ อก หน้าแขน ท้องครับ ผบ. ท่านวิ่งไป ๕.๕ กิโลเมตรครับ

แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2127 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 09:35:49 AM »

ก่อนหน้านี้ตกปลาเพลินเลยหยุดพักไว้ก่อนครับว่าจะกลับมาเล่นพ่อเข้าโรงบาลอีกเลยต้องไปเฝ้างานนี้คงหยุดเล่นยาวหลายวันครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #2128 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 12:45:07 PM »

ก่อนหน้านี้ตกปลาเพลินเลยหยุดพักไว้ก่อนครับว่าจะกลับมาเล่นพ่อเข้าโรงบาลอีกเลยต้องไปเฝ้างานนี้คงหยุดเล่นยาวหลายวันครับ
ขอให้คุณพ่อท่านแปจีหล่อ สุขภาพแข็งแรง หายเร็ว ๆ นะครับ  ไหว้

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #2129 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 02:06:44 PM »

เอาเพลงมาฝากครับ  Wink

อื่อฮือ หล่อจัง http://www.youtube.com/watch?v=uRT06ZbLR9o

" วงแขน กล้ามเป็นมัดๆ    อุ๊ย! น่าจะกัด แขนเล่นเบาๆ  "
  Grin

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
หน้า: 1 ... 139 140 141 [142] 143 144 145 ... 156
  พิมพ์