๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 06:14:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 156
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องม้าดัมเบลครับ...  (อ่าน 190928 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2070 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:29:24 AM »

ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพแตกต่างจากเพื่อเพาะกายครับ ตรงนี้ต้องกำหนดเป้าหมายก่อน, หากเพื่อเพาะกายจะต้องโหมหนักและเพิ่มน้ำหนักให้ไต่ลิมิต และควบคุมอาหารให้ไม่น้อยเกิน/ไม่มากเกิน... แต่ถ้าเพื่อสุขภาพ เช่นเพื่อลดพุงอย่างเดียวไม่เน้นสร้างกล้ามเนื้อ ก็สามารถลดความเข้มข้นลงได้ครับ... เช่นไม่ต้องเพิ่มน้ำหนัก แต่ไปเน้นเรื่องวินัยออกกำลังกายให้สม่ำเสมอโดยไม่ต้องโหมหนักมากเพื่อทำลายเส้นใยกล้ามเนื้อ(แล้วร่างกายจะสร้างใหม่ใหญ่กว่าเดิม - อันนี้เพาะกาย)...

สมมติว่าอ่านที่นายสมชายเขียนย่อหน้าข้างบนแล้วไม่อยากแปลความหมายมาก ก็เอาสูตรไปดื้อๆครับ คือยกท่ามาตรฐาน 8 ท่า จากในต้นกระทู้นี้แหละ(ต้นฉบับมาจากสารวัตรวิษณุฯ)... ยกวันเว้นวัน 3 วันใน 1 สัปดาห์ ท่าละ 3 เซ็ตก็พอ ใช้น้ำหนักเท่าที่ยกได้เซ็ตละ 10 ครั้ง, จะใช้เวลาทั้งสิ้นไม่เกินครั้งละ 1 ชม. ถึง 1 ชม. 30 นาที...

แล้วไม่ต้องเพิ่มน้ำหนัก/ไม่ต้องเพิ่มจำนวนเซ็ต/ไม่ต้องเพิ่มจำนวนครั้งต่อเซ็ตอีกแล้วครับ, ยกอย่างนี้ประคองไปเรื่อยๆให้เป็นกิจวัตรประจำวันเว้นวัน จนกว่าจะหายเบื่อ หรือเกิดมีกำลังใจขึ้นมาค่อยเพิ่มน้ำหนักตามแต่ช่วงเวลานั้น... นายสมชายเองประคองแบบนี้มาได้เป็นปีก็มีครับ...

มีอีกเรื่องครับ ท่าออกกำลังที่เบิร์นกล้ามเนื้อได้ดีที่สุดคือท่าบริหารกล้ามเนื้อมัดใหญ่ที่สุดครับ... สมมติว่าขี้เกียจเต็มที่แต่อยากลดพุง(เพราะสองสามวันนี่กินมาแยะ) ให้เล่นท่าสควอทช์แต่ลดน้ำหนักให้น้อยลงแล้วเพิ่มเซ็ตครับ, เช่นเล่นมันท่าเดียว 5 เซ็ตแต่ลดน้ำหนักเหลือ 80 เปอร์เซ็นต์แล้วอาบน้ำนอนเลย รับรองหลับสบายพุงไม่เพิ่ม(แต่หอบแฮ่กๆขณะเล่นท่าสควอทช์)... ฮา...
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2071 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:22:08 PM »

ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพแตกต่างจากเพื่อเพาะกายครับ ตรงนี้ต้องกำหนดเป้าหมายก่อน, หากเพื่อเพาะกายจะต้องโหมหนักและเพิ่มน้ำหนักให้ไต่ลิมิต และควบคุมอาหารให้ไม่น้อยเกิน/ไม่มากเกิน... แต่ถ้าเพื่อสุขภาพ เช่นเพื่อลดพุงอย่างเดียวไม่เน้นสร้างกล้ามเนื้อ ก็สามารถลดความเข้มข้นลงได้ครับ... เช่นไม่ต้องเพิ่มน้ำหนัก แต่ไปเน้นเรื่องวินัยออกกำลังกายให้สม่ำเสมอโดยไม่ต้องโหมหนักมากเพื่อทำลายเส้นใยกล้ามเนื้อ(แล้วร่างกายจะสร้างใหม่ใหญ่กว่าเดิม - อันนี้เพาะกาย)...

สมมติว่าอ่านที่นายสมชายเขียนย่อหน้าข้างบนแล้วไม่อยากแปลความหมายมาก ก็เอาสูตรไปดื้อๆครับ คือยกท่ามาตรฐาน 8 ท่า จากในต้นกระทู้นี้แหละ(ต้นฉบับมาจากสารวัตรวิษณุฯ)... ยกวันเว้นวัน 3 วันใน 1 สัปดาห์ ท่าละ 3 เซ็ตก็พอ ใช้น้ำหนักเท่าที่ยกได้เซ็ตละ 10 ครั้ง, จะใช้เวลาทั้งสิ้นไม่เกินครั้งละ 1 ชม. ถึง 1 ชม. 30 นาที...

แล้วไม่ต้องเพิ่มน้ำหนัก/ไม่ต้องเพิ่มจำนวนเซ็ต/ไม่ต้องเพิ่มจำนวนครั้งต่อเซ็ตอีกแล้วครับ, ยกอย่างนี้ประคองไปเรื่อยๆให้เป็นกิจวัตรประจำวันเว้นวัน จนกว่าจะหายเบื่อ หรือเกิดมีกำลังใจขึ้นมาค่อยเพิ่มน้ำหนักตามแต่ช่วงเวลานั้น... นายสมชายเองประคองแบบนี้มาได้เป็นปีก็มีครับ...

มีอีกเรื่องครับ ท่าออกกำลังที่เบิร์นกล้ามเนื้อได้ดีที่สุดคือท่าบริหารกล้ามเนื้อมัดใหญ่ที่สุดครับ... สมมติว่าขี้เกียจเต็มที่แต่อยากลดพุง(เพราะสองสามวันนี่กินมาแยะ) ให้เล่นท่าสควอทช์แต่ลดน้ำหนักให้น้อยลงแล้วเพิ่มเซ็ตครับ, เช่นเล่นมันท่าเดียว 5 เซ็ตแต่ลดน้ำหนักเหลือ 80 เปอร์เซ็นต์แล้วอาบน้ำนอนเลย รับรองหลับสบายพุงไม่เพิ่ม(แต่หอบแฮ่กๆขณะเล่นท่าสควอทช์)... ฮา...

ครับพี่สมชาย หยุดไปหลายวัน พอจะเริ่มยกเลิกก็ดูติดๆขัดๆ เลยขอวิ่งก่อนสักสองสามวันครับ

วันนี้ได้แค่ ๓ กิโลเมตร กับ ซิทอัพ ๘๐ ครั้งครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #2072 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 12:11:16 AM »

ผมเองตอนนี้ใช้สูตรของท่านสมชายครับ น้ำหนักดรัมเบลหยุดอยู่ที่ข้างละ 11.5 กิโลเป็นเดือนแล้วครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2073 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 01:38:00 PM »

ผมเองตอนนี้ใช้สูตรของท่านสมชายครับ น้ำหนักดรัมเบลหยุดอยู่ที่ข้างละ 11.5 กิโลเป็นเดือนแล้วครับ

หากเป็นการเล่นหน้าแขนทดลองยกแบบ

๖ กก   ๑๕  ครั้ง
 ๘ กก   ๑๒ ครั้ง
 ๑๐ กก  ๑๐ ครั้ง
 ๑๒ กก  ๘ ครั้ง

รวมเป็น ๑ เซ็ต ยกครั้งละสามเซ็ต จนกว่าเราจะสามารถยกที่ ๘ ครั้งได้แล้วรู้สึกว่าเบาก็ขยับเพิ่มน้ำหนักขึ้นไปครับ

หลายครั้งที่พอออกกำลังกายเสร็จแล้ว ไม่สามารถจะพักผ่อนได้ เนื่องจากมีภารกิจ จะทำให้เหนื่อยและล้ามากครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2074 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:28:09 PM »

เริ่มแล้วครับ หลังจากพักไป ๒ อาทิตย์ วันนี้ อก กับ หน้าแขน และซิทอัพครับ

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #2075 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 06:55:25 PM »

ตามมาเหมือนกันครับ แต่ขอเบริน์ด้วยการเดินเร็วกับยกดับเบลพอกล้ามเนื้อตึงนิดๆ พรุ่งนี้ค่อยลุยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2076 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:01:27 AM »

เล่นซิทอัพตามปกติผมนอนเล่นกับพื้นเรียบๆรู้สึกว่ากล้ามเนื้อท้องกับช่วงหลังคือส่วนที่รับนํ้าหนักตัวเอง แต่เมื่อวานซื้อม้าที่ใช้เล่นมาลองดูรู้สึกได้อย่างชัดเจนเลยว่าส่วนที่รับนํ้าหนักคือกระดูกสันหลัง ส่วนหน้าท้องกลับไม่รู้สึกว่าได้ออกแรงรับนํ้าหนักเลยครับ เป็นเพราะอะไรครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2077 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:02:08 AM »

เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #2078 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 11:58:35 AM »

เล่นซิทอัพตามปกติผมนอนเล่นกับพื้นเรียบๆรู้สึกว่ากล้ามเนื้อท้องกับช่วงหลังคือส่วนที่รับนํ้าหนักตัวเอง แต่เมื่อวานซื้อม้าที่ใช้เล่นมาลองดูรู้สึกได้อย่างชัดเจนเลยว่าส่วนที่รับนํ้าหนักคือกระดูกสันหลัง ส่วนหน้าท้องกลับไม่รู้สึกว่าได้ออกแรงรับนํ้าหนักเลยครับ เป็นเพราะอะไรครับ

ใช่ม้าที่กระดานยกขาสูงและใช้ข้อเข่ากับข้อเท้าขัดไว้ใช่มัยครับ
ช่วงออกแรงซิทอัพยกแผ่นหลังก็เลยรู้สึกว่าต้องใช้กล้ามเนื้อหลังมากกว่าหน้าท้อง
แต่จริงหน้าท้องได้มากกว่านะครับ ลองตั้งแนวกระดานไม่ต้องชันก่อนครับ
แล้วเอาสัก 20 ครั้ง 3 เซท จะรู้สึกแถวๆหน้าท้องบ้างครับ

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2079 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:34:44 PM »

เมื่อวานลองเล่นไปได้นิดหน่อยรู้สึกไม่มั่นใจกลัวเจ็บหลังเลยหยุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 12:42:36 PM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

bigbang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

« ตอบ #2080 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:29:13 PM »

หากไม่มั่นใจลองเปลี่ยนกลับด้านแล้วนอนราบเอาหัวไว้ด้านที่สูง
ใช้สองมือจับที่ขัดขาไว้ จากนั้นยกขาชิดขึ้นลง จะได้บริหารกล้าม
เนื้อท้องน้อยแทนครับ

Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2081 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:38:32 PM »

เย็นนี้จะลองดูครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2082 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:45:26 PM »

ถ้าเน้นลดพุงไม่ต้องเล่นกล้ามท้องมากครับ คือเล่นเฉพาะให้สมดุลย์กับกล้ามหลังเพื่อยกยกดัมเบล/บาร์เบล แล้วทรงตัวได้ไม่ถลำคะมำหรือแอ่นจนเป็นอันตราย(เช่นโดนคานทับ) เท่านั้นครับ... หรือสำหรับบางท่านต้องทำงานในพื้นที่เสี่ยงกลางทะเล(เกาะเหล็ก) เลยบริหารกล้ามท้องให้สามารถแอ่นมุดโน่นนี่ สามารถทำงานในท่าทางผิดธรรมชาติได้โดยหน้าท้องไม่ล้าน่ะครับ...

การบริหารกล้ามเนื้อมัดใหญ่เช่นท่าสควอทช จะเบิร์นไขมันเพื่อลดพุงได้ดีที่สุดในเวลาน้อยสุดครับ... แต่ถ้าวัตถุประสงค์เพื่อให้กล้ามเนื้อทนทาน และต้องการวอร์มกล้ามเนื้อมัดเล็กมัดน้อยที่ใช้ในระหว่างการจ๊อกกิ้ง ก็สามารถใช้วิธีจ๊อกกิ้งได้ครับ คือยอมเสียเวลาให้นานขึ้น, แต่ถ้าประหยัดเวลา และต้องการเบิร์นไขมันเร็วที่สุดให้สควอทชเอาครับ ลดพุงได้เร็วที่สุด...

รายละเอียดอยู่นี่ครับ... http://www.tuvayanon.net/7abf.html ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2083 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:49:27 PM »

หากไม่มั่นใจลองเปลี่ยนกลับด้านแล้วนอนราบเอาหัวไว้ด้านที่สูง
ใช้สองมือจับที่ขัดขาไว้ จากนั้นยกขาชิดขึ้นลง จะได้บริหารกล้าม
เนื้อท้องน้อยแทนครับ

เย็นนี้จะลองดูครับ

ช่วยราชการอย่างน้าแปฯ ต้องทั้งกล้ามท้องส่วนบนและส่วนล่างครับ เพื่อความไม่ประมาทมีกล้ามท้องหนาๆเอาไว้เผื่อคลุกวงในโดนตุ้ยท้อง... แล้วอย่าลืมท่าสควอทชให้กล้ามต้นขาหนาๆ กล้ามน่องให้เป็นลูก เผื่อเอาไว้ถีบมิจฉาชีพอย่างที่เคยถีบไปแล้วด้วยครับ...

กล้ามท้องฯ หากกลัวหลังเจ็บ ให้นอนราบซิทอัพก็ได้ แล้วหากต้องการประหยัดเวลา ก็ให้กอดแผ่นเหล็กซิทอับครับ...
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #2084 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 01:51:57 PM »

ถ้าเน้นลดพุงไม่ต้องเล่นกล้ามท้องมากครับ คือเล่นเฉพาะให้สมดุลย์กับกล้ามหลังเพื่อยกยกดัมเบล/บาร์เบล แล้วทรงตัวได้ไม่ถลำคะมำหรือแอ่นจนเป็นอันตราย(เช่นโดนคานทับ) เท่านั้นครับ... หรือสำหรับบางท่านต้องทำงานในพื้นที่เสี่ยงกลางทะเล(เกาะเหล็ก) เลยบริหารกล้ามท้องให้สามารถแอ่นมุดโน่นนี่ สามารถทำงานในท่าทางผิดธรรมชาติได้โดยหน้าท้องไม่ล้าน่ะครับ...

การบริหารกล้ามเนื้อมัดใหญ่เช่นท่าสควอทช จะเบิร์นไขมันเพื่อลดพุงได้ดีที่สุดในเวลาน้อยสุดครับ... แต่ถ้าวัตถุประสงค์เพื่อให้กล้ามเนื้อทนทาน และต้องการวอร์มกล้ามเนื้อมัดเล็กมัดน้อยที่ใช้ในระหว่างการจ๊อกกิ้ง ก็สามารถใช้วิธีจ๊อกกิ้งได้ครับ คือยอมเสียเวลาให้นานขึ้น, แต่ถ้าประหยัดเวลา และต้องการเบิร์นไขมันเร็วที่สุดให้สควอทชเอาครับ ลดพุงได้เร็วที่สุด...

รายละเอียดอยู่นี่ครับ... http://www.tuvayanon.net/7abf.html ...
ขอบคุณครับแล้วถ้าอยากเพิ่มกล้ามเนื้อกับนํ้าหนักตัวต้องเล่นแบบไหนครับ

หน้า: 1 ... 136 137 138 [139] 140 141 142 ... 156
  พิมพ์