๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:54:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ ครับ (ร้านซ่อมปืน)  (อ่าน 7913 ครั้ง)
salt_kit
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 06:43:50 PM »

ผมไม่เคยเอาปืนเข้าร้านซ่อมเล แต่มาวันนี้หลังจากไม่ได้เหลียวแลปืนคานเหวี่ยง .22 เลย สนิมมันเริ่มลุกลามแล้ว แล้วก็มีหลายสิ่งหลายอย่างหายไป รวมทั้งพานท้ายยังแตกอีก จะทำการซ่อมใหญ่มันเสียที รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำร้านซ่อมให้ด้วย เอาแบบดีและถูกครับ แล้วอีกอย่างครับ ผมเอารถส่วนตัวไปไม่ได้ รบกวนแนะนำวิธีการนำมันขึ้นรถเมลล์ไปซ่อมด้วยครับ ขอบุคณมาก ๆ ครับ  ถ้าเล่นmsnแอดมาคุยกันน่ะครับ salt_kit@hotmail.com
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 06:56:14 PM »

Grin

ก้อมีช่างยอดกับช่างสุพลครับที่ชื่อเสียงดีๆ เคยเอา browning ของคนรู้จักกันไปทำทีนึง
ที่ช่างยอด งานออกมาเนี๊ยบมากๆ

ลองโทรไปคุยดูสิครับ

สุพลการช่าง 0-2221-9784
ช่างยอด..แหะๆ หาเบอร์บ่เจอครับ

ส่วนเทคนิคเอาปืนยางขึ้นรถเมล์เนี่ย เด๋วรอผู้ชำนาญการเด้อ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 06:58:45 PM »

ผมไม่เคยเอาปืนเข้าร้านซ่อมเล แต่มาวันนี้หลังจากไม่ได้เหลียวแลปืนคานเหวี่ยง .22 เลย สนิมมันเริ่มลุกลามแล้ว

"ซ่อมเลย" ครับ ไม่ใช่ "ซ่อมเล"

Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 06:59:45 PM »

Grin

ส่วนเทคนิคเอาปืนยางขึ้นรถเมล์เนี่ย เด๋วรอผู้ชำนาญการเด้อ

Grin

"ปืนยาว" ครับ ไม่ใช่ "ปืนยาง"

Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 07:02:00 PM »

ไม่ค่อยแน่ใจครับ........

ลางเนื้อชอบลางยา........อย่าติดกะโฆษณา

บางทีไม่ใช่อย่างที่คิด

พวกนี้น่ะ ผีเข้า ผีออก

เสียเงินจ้าง ให้มันข่มเหง

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 07:05:27 PM »

Grin

Grin

"ปืนยาว" ครับ ไม่ใช่ "ปืนยาง"

Grin Grin

Shocked  จ๊ากสสส์ โห พี่ออด ยิง 1 นัด ได้ 2 เลยนิ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 07:23:09 PM »

ถ้าอยู่กรุงเทพ ง่ายมากครับไม่น่าจะมีปัญหาเพราะระยะทางใกล้ร้านช่าง อยู่ต่างจังหวัดไกล ๆ สิเสียวกว่า (ปืนมันยาว)

วิธีจะเอาปืนยาว ขึ้น รถเมล์ ก็ไม่ยากครับ
1. โทรถามร้านว่ารับซ่อมไหม ต้องเอาอะไรไปบ้าง เพราะบ้างร้านเอาแค่สำเนา ป.4 แต่บางร้านต้องการ ป.3 ขอซ่อมปืนถึงจะรับ
2. หากล่องกระดาษยาว ๆ ที่ใส่ปืนได้  หากหายากก็เอากล่องกระดาษแข็งมาตัด ให้เป็นสี่เหลี่ยมยาว ๆ เพื่อให้ใส่ปืนได้ โดยใส่แล้วต้องแน่นหนาหน่อย ไม่ควรเอากระเป๋าใส่ปืน เพราะมันเด่นชัดไป (คนเล่นปืนจะดูออก) ฮ่า ๆ
3. ถือกล่องกระดาษขึ้นรถเมล์ เวลาขึ้นรถเมล์ก็ไม่ต้องไปตะโกนบอกใครเขานะครับว่าในกล่องกระดาษที่เราถืออยู่มีปืน..ฮ่า ๆ
4. ตอนเอากล่องกระดาษขึ้นรถเมล์ก็ไม่ต้องทำหน้าตาแบบตื่นเต้นนะครับ ทำสีหน้าปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
5. นั่งรถเมล์ให้ถูกสายด้วยนะครับ เดี๋ยวไปไม่ถึงที่หมาย ฮ่า ๆ

แต่ถ้าจะให้ดี จริง ๆ ต้องทำอย่างนี้
1. หนังสืออนุญาตนำปืนไปซ่อมจาก นายทะเบียนอาวุธปืน (น่าจะเป็น ป.3 แต่เนื้อหาข้างในจะเขียนว่านำปืนไปซ่อม ร้านซ่อมปืนจังหวัด...)
2. แล้วทำตามขั้นตอนต่าง ๆ ของด้านบนที่กล่าวไว้

หรือทำอย่างนี้ก็ได้
1. ไปขอสำเนาบันทึกข้อความของตำรวจ (จากโรงพักใกล้บ้าน) โดยบอกว่า เรา .....(ข้อมูลเรา เป็นใคร อยู่ที่ไหน อายุเท่าไหร่...)....จะนำพา อาวุธปืน....(รายละเอียดของอาวุธปืน) เดินทางไปซ่อมที่ร้าน ...... อยู่ที่ไหน..... เมื่อไหร่ (เวลาเจอด่านตรวจก็เอาให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดู คุยกันง่ายมาก ถ้าตำรวจนายนั้นไม่หัวหมอ ฮ่า ๆ)
2. แล้วทำตามขั้นตอนต่าง ๆ ของด้านบนที่กล่าวไว้

ขอให้เดินทางด้วยความสวัสดิภาพครับ  ถ้าอยู่ กทม นั่งแท็กซี่ไม่สบายกว่าหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2005, 07:27:23 PM โดย ออด » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 07:58:01 PM »

ลางเนื้อชอบลางยา........อย่าติดกะโฆษณา

จริงครับ  จากที่เจอมา  ทำร้านชื่อดัง  มีทั้งไม่ดีอย่างที่คิด  และบางที่ก็ดีมากๆ  ร้านเล็กบางเจ้าที่ทำออกมาดี ก็มี

สำหรับผมเอง  ก่อนเอาปืนไปทำ  เลยต้องดู need ก่อนครับ   ถ้าจำเป็นและต้องเอาไปทำ ก็คุยกะช่างดูก่อน   เดินถาม  2-3 ร้าน  ร้านไหนดูเหมาะสมก็ทำร้านนั้น   และทำใจอย่าไปคาดหวังอะไรมากนัก  (ก็ของเดิม... มันแย่จนต้องไปทำแล้ว.. Wink)   แล้วจะสบายใจครับ

สำหรับปืนคานเหวียง   จุดที่ช่างทำออกมายาก   และถ้าทำไม่ดีอาจดูไม่สวย  คือ  การเข้าไม้กะเหล็ก ครับ  พานท้ายชำรุดคงต้องทำใหม่  ลองคุยกะช่างดูก่อนครับ ขอดูพานท้ายรุ่นอื่นที่ทำไว้แล้ว สังเกตุฝีมือแล้วพิจาณาอีกที่ครับ

ปืนคานเหวี่ยง  ยี่ห้ออะไรครับ รุ่นไหน ?
ถ้าถอดเป็นสองชิ้นได้  การขนย้ายก็ไม่น่าลำบาก  ขึ้นแท็กซี่   รถไฟฟ้า  รถใต้ดิน  รถเมล์  ก็พอไหว   Grin Grin Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
salt_kit
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 08:02:32 PM »

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับ ปืนผมถอด 2 ท่อนได้ครับเป็น มาร์ลิน 39A ครับ รบกวนอีกอย่างซิครับพี่ พ่อผมหา ป.4ไม่เจอ ทำอย่างไรครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2005, 11:15:44 PM »

เอาแบบเพื่อนผมซี่...ปืนยาวคลิ๊กโก้....ใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่(แบบใช้ขึ้นเครื่องบิน)
แล้วเอากระดาษหนังสือพิมพ์ห่อกันสนิมสักหน่อยก็ลากไปได้ทั่วแล้วละครับ..อิอิ

ล่อซะ1ดอก...ห่างไปนาน Grin Grin Grin
b@ll - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 62

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2005, 01:22:08 AM »

ยอดการช่าง 02-2239075

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2005, 05:37:44 AM »

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับ ปืนผมถอด 2 ท่อนได้ครับเป็น มาร์ลิน 39A ครับ รบกวนอีกอย่างซิครับพี่ พ่อผมหา ป.4ไม่เจอ ทำอย่างไรครับ

หากไม่มี ป.4 หรือสำเนา ป.4 ร้านซ่อมปืนจะไม่รับทำครับ....เพราะร้านปืนก็ต้องทำบัญชีคุมรายการอาวุธปืนที่นำมาซ่อมส่งกองทะเบียนเหมือนกัน... Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2005, 07:29:22 AM »

เอาแบบเพื่อนผมซี่...ปืนยาวคลิ๊กโก้....ใส่กระเป๋าเดินทางใบใหญ่(แบบใช้ขึ้นเครื่องบิน)
แล้วเอากระดาษหนังสือพิมพ์ห่อกันสนิมสักหน่อยก็ลากไปได้ทั่วแล้วละครับ..อิอิ

ล่อซะ1ดอก...ห่างไปนาน Grin Grin Grin

เดี๋ยวนี้พัฒนาขึ้นมาอีกครับ พี่ต้อย.........

เอาใส่กระเป๋ากีตาร์แทนแล้ว.............แล้วตีฟอร์ม หนุ่มนักดนตรีพเนจร......ดูๆก็ใช้ได้ แต่............หน้าน่ะ

Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2005, 10:47:29 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2005, 07:55:17 AM »

555...อีกดอก
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2005, 07:55:55 AM »

พวกนี้น่ะ ผีเข้า ผีออก

เสียเงินจ้าง ให้มันข่มเหง
สงสัยคุณPu45 ติดใจมาตั้งแต่แต่งปืน1911 Lips Sealed
หน้า: [1] 2
  พิมพ์