๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 05:36:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนที่ใช้กับปืนลูกโม่ขนาด .32 มีขายที่ร้านไหนครับ  (อ่าน 25089 ครั้ง)
bbx
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 12:50:53 PM »

ปืนประบอกนึง Colt Police Positive 32-20 อายุปืนน่าจะเก่ามากแล้วลำกล้อง 6 นิ้ว มีกระสุนของเดิมติดมากับปืนอยู่ 6 นัด

ทีนี้อยากยิงครับ  ไม่ทราบจะหากระสุน .32 ของปืนลูกโม่ได้จากร้านไหน   

และกระสุนปืนขนาด .32 ในปืนออโตมเติกกับรีวอลเวอร์นี่คนละแบบใช่ไหม คือมิติ กว้าง ยาว รอบวง ไม่เท่ากันใช่ไหมครับ 

รูปแทนครับ

ตัวปืนไม่หนักแบบปืนยุคใหม่ โครงปืนค่อนข้างเล็ก โคนลำกล้องหนาปลายเรียว งานปราณีตดีมาก ถ้าเหนี่ยวไกดับเบิ้ลนกปืนจะถอย

ง้างสุดมาโดนเนื้อตรงง่ามนิ้วโป้งกะนิ้วชี้  ง้างนกยิงซิงเกิ้ลน่าจะเหมาะสม และที่รู้สึกได้ชัดเจน คือ ไกแข็งและหนักน้อง ๆ ก้อนหิน..

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 01:04:32 PM »

กระสุน .๓๒ ในปืนลูกโม่... จะใช้ปลอกยาวกว่ากระสุนออโต้ครับ... และกระสุนปืนออโต้จะแรงกว่านิดหน่อย... ผมเคยหากระสุน .๓๒ แบบที่ใช้ในปืนลูกโม่... ยี่ห้อบุลเล็ตมาสเตอร์ได้ที่ร้านปืนในโคราช... แต่หลังวังน่าจะหาง่ายกว่าครับ... ราคายกกล่องนัดละ ๔๐ บาท... ก็กล่องละ ๒,๐๐๐ บาทครับ... กระสุน .๓๒ ออโต้จะหาง่ายกว่า... แต่ก็ถือว่ายากกว่าขนาดยอดนิยมอื่นๆ ครับ...

...เคยมีหลายท่านบอกว่า... สามารถนำกระสุน .๓๒ ออโต้... มายิงในปืนลูกโม่ได้ครับ... แต่ผมยังไม่เคยลองครับ...
kaew22
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 01:14:34 PM »

กระสุน .32-20 เข้าใจว่าเป็นคนละขนาดกับ .32 S&W Long ที่เราใช้ทั่วไป
และน่าจะเป็นลูกคอขวดนะครับ
รอฟังผู้รู้ท่านอื่นครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 01:20:44 PM »

เคยเห็นปืนโคลท์ที่ลำกล้องตีตราอย่างนี้ แล้วเอาลูก .38 ใส่ได้  ทดลองดูก่อนครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
bbx
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 05:04:53 PM »

กระสุนของมันที่ค้างเก่ามีอยู่ 6 นัดของ Winchester

ไม่ใช่กระสุนคอขวดครับ และช่องโม่ไม่น่าจะใส่กระสุน .38 ได้ ..

ผมเปิดโม่ออกมา มึนเลย  รูเล็กกว่า .38 ไม่นึกว่า .32 จะมีกระสุนใช้กับปืนลูกโม่ด้วย  Tongue

ดีที่เห็นกระสุนเก่า ..  Undecided
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 08:03:21 PM »

ถ้าเป็นลูก .32 ที่ใช้กับปืนลูกโม่ทั่วไป เคยซื้อของยี่ห้อ บูลเล็ต ครับ มีจำหน่ายทั่วไปตามร้านปืนและสนามยิงปืนครับ

หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 08:52:24 PM »

เป็น .32 โค้ล รุ่นเก่า  ถ้าใครเคยดูหนังเรื่อง เดทวิช(น่าจะเป็นชาล บอร์นสัน แสดงนะครับและก็ยังมีต่อกันมาอีก 2-3 ภาค แต่ภาคหลังๆรู้สึกแกจะเปลี่ยนเป็น .44 ออโตแม็ก-ถ้าจำไม่ผิด ) ภาคแรกก็เป็นขนาดนี้ แต่รู้สึกว่าจะเป็นสแตนเลสหรือฮาร์ดก็ไม่ทราบได้ สำหรับกระสุนคงต้องเดินกันหลายที่หน่อย แต่เชื่อว่ายังพอหาได้ หรือถ้าจนใจก็คงต้องฝากร้านสั่งเข้ามาให้ ที่ว่าจะนำ .32 acp มาใส่แทนนั้นไม่น่าจะทำได้ครับ เพราะรู้สึกว่าจะไม่มีขอบ แต่ต้องออกตัวว่าไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยจับเคยยิงขนาด .32 acp เพียงแต่เห็นผ่านตาบ้างเท่านั้น

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 08:11:09 AM »

น่าจะหายากครับ เคยอ่านเจอในนิยายครับ
ยอดสายลับ ชีพ ชูชัย เคยพกติดตัวไปตอนย่องไปในท่าเรือคลองเตย
เป็น โคลท์ รีวอลเวอร์ ขนาด .32-20 ครับ ส่วนข้อมูล
ทางวิชาการรอฟังจากท่านผู้รู้เหมือนกันครับ
Wink
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:14:53 AM »

ขออภัยครับ... ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นขนาดเดียวกับ .๓๒ สมิทแอนด์เวสสันลอง... รบกวนท่ารนเจ้าของกระทู้ลงภาพกระสุนเก่าที่ติดปืนมาได้หรือไม่ครับ... ถ่ายให้เห็นจานท้ายด้วยยิ่งดีครับ..

...นี่คือกระสุน .๓๒-๒๐ ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:26:20 AM »

ปืนตามกระทู้เป็น .32 Colt New Police หรือ .32 S&W... เวลาไปซื้อก็บอกร้านว่า .32 ลูกโม่ก็ได้กระสุนแล้วครับ...

พ่อนายสมชายใช้ Colt Cobra เป็นปืนเฟรมเล็กขนาดกระสุน .32 ติดตัวอยู่หลายสิบปีครับ... นายสมชายหัดยิงปืนครั้งแรกก็กับกระสุนขนาดนี้ สมัยก่อนนิยมมากจนถึงขนาดไปโผล่ในนิยายดังในยุคนั้น นายสมชายคาดว่าเกิดจากนายทะเบียนนิยมอนุญาตได้แค่นี้...

ตัวกระสุนแม่นยำมาก แต่ก่อนเคยหาซื้อกระสุนหัวตัดสำหรับยิงเป้าได้ในสนามยิงปืนทั่วไป เช่นหัวหมากกับ รด. แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีใครรู้จักแล้วครับ แค่สิบกว่าปีที่ผ่านมาเอง...
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 09:46:13 AM »

ถ่ายรูปกระสุนเก่ามาให้ดูหน่อยครับ

bbx
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 03:06:30 PM »

กระสุนเดิม 6 นัดขนาด .32 รูปทรงเหมือนกระสุนที่ใช้กับปืนรีวอลเวอร์ทั่ว ๆไป  ท้ายกระสุน W-W น่าจะเป็นยี่ห้อ Winchester

เดี๋ยวพุธหน้า ถ้าปืนยังไม่ถูกขายไปเสียก่อนจะถ่ายรูปกระสุนมาให้ชมครับ ..

เมื่อวานถ่ายรูปปืนมาแล้ว ,,  Smiley 

ชมรูป ..

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 03:45:51 PM »

เห็นตัวอักษรที่เขียนข้างลำกล้อง... .32-20 wcf กระสุนคอขวดแล้วล่ะครับ...

กระสุนที่ติดปืนอยู่ไม่ตรงตามข้างลำกล้องแล้วครับ...
bbx
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 02:32:28 PM »

แล้วกระสุนเดิมใช้ยิงได้ไหมครับ 

ของเดิมเหมือนกระสุนรีวอลเวอร์ทั่ว ๆ ไป 

กระสุนตามสเป็กจริงต้องเป็น คอขวด แบบนี้ใช่ไหมครับ 32-20 w.c.f 

ป.ล. จริง ๆ แล้วปืนกระบอกนี้ ตอนนี้ไม่มีใบอะไรทั้งสิ้น เดิมเป็นของนายพลตำรวจท่านนึงท่านมายืมเงินไปแล้วนำกระบอกนี้

มาฝากไว้กับพ่อของคนที่ดูแลปืนกระบอกนี้อยู่   ครั้นพอท่านเสียไปก็เลยจตามเลย  ไม่มีใบ  ไม่มีทะเบียนอะไรแล้ว ..
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 02:43:12 PM »

ถ้ารูปทรงกระสุนที่ติดปืนมาเหมือนกระสุนปืนลูกโม่ทั่วไป   สัญนิฐานว่าปืนตัวนี้น่าจะถูกดัดแปลงมาแล้วครับ  เพราะเคยเห็นโคลท์ที่ลำกล้องระบุว่า 32 - 20  มาสองสามกระบอก  โม่ถูกดัดแปลงให้ใช้กระสุน .38 ได้ครับ   

ลองหากระสุน .38 มาลองดูอีกทีนะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์