๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 07:23:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจ.....  (อ่าน 2925 ครั้ง)
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 03:22:39 PM »

รบกวนถามพี่ๆว่าตำรวจ "จราจร" มีอำนาจที่จะออกใบสั่งให้กับมอเตอร์ไซด์ที่จอดบนทางเท้ารึเปล่าครับ. ไหว้ ไหว้ ไหว้
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 03:58:04 PM »

หากไปดูใน พรบ.จราจรทางบก ฯ ให้ดูความหมายของคำว่า "การจราจร" - การใช้ทางของผู้ขับขี่ คนเดินเท้าฯ   

และความหมายของคำว่า"ทาง"-ทางเดินรถ  ทางเท้าฯลฯ   หากทางดังกล่าวเข้าข่ายในพรบ. ดังกล่าว 

เจ้าพนักงานจราจรจะมีอำนาจตาม พรบ. ฉบับนี้ครับ และตามกฎหมายดังกล่าว ในหมวดที่๔ การหยุดรถและจอดรถ   

ห้ามมิให้ผู้ขับขี่หยุดรถ/ จอดรถ ใน "ทางเท้า" ด้วยครับ... ไหว้

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:10:44 PM »

ในกรุงเทพเคยเห็นทั้งจราจรและเทศกิจเขียนใบสั่ง แต่บางกรณีเทศกิจยกขึ้นรถกระบะ Grin

Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:16:07 PM »

คือว่า.....วันนี้ได้ไปเห็นตำรวจจารจรเค้าออกใบสั่งให้กับผู้จับขี่ที่จอดรถจยย.บนทางเท้าบริเวนหน้าห้างฟอร์จูน.เดิมเข้าใจว่า....ทางเท้าเป็นอำนาจของเทศกิจ.......จารจรมีอำนาจแค่ผิวจารจรเท่านั้น......ถ้างั้น จยย.รับจ้างที่จอดๆกันก็จับได้สิครับ.......ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ครับ.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:17:19 PM »

ออกใบสั่งเพราะผิดกฎจราจรนั่นคือเบาแล้วนะครับ... หากพบว่าผิดกฎหมายข้ออื่นนอกเหนือจากกฎจราจร ก็แปลว่าเขียนใบสั่งตาม พรบ.จราจรไม่ได้(เพราะ พรบ.จราจรไม่ได้ให้อำนาจไว้), เขาก็จะใช้อำนาจตามกฎหมายอาญาธรรมดา...

การใช้อำนาจจับกุมตามกฎหมายอาญาธรรมดานี่คือซวยหนักครับ... แปลว่าจะจับกุมไปโรงพัก, ไม่ต้องสัญญาบัตรก็จับได้เพราะผิดซึ่งหน้า... กึ๋ยส์...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:21:26 PM »

คือว่า.....วันนี้ได้ไปเห็นตำรวจจารจรเค้าออกใบสั่งให้กับผู้จับขี่ที่จอดรถจยย.บนทางเท้าบริเวนหน้าห้างฟอร์จูน.เดิมเข้าใจว่า....ทางเท้าเป็นอำนาจของเทศกิจ.......จารจรมีอำนาจแค่ผิวจารจรเท่านั้น......ถ้างั้น จยย.รับจ้างที่จอดๆกันก็จับได้สิครับ.......ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ครับ.

ตรงตัวแดงไม่แน่ใจครับ และตอนนี้ไม่อยากค้นเพราะตลาดหุ้นกำลังเข้าไคล... รบกวนดูที่นี่ครับ https://sites.google.com/site/prachidtinnabutr/xanac-hnathi-khxng-fay-thes-kic-doy-cit-su-phathn-xakhr-a-nithi-kul ...

แต่มอร์ไซค์รับจ้างนั่นผิดกฎหมายแน่ๆครับ เพราะทางเท้าเอาไว้เดินเท้า...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:33:33 PM »

ออตรงนี้เป็นพื้นที่พิเศษปกครองตนเองครับ มีทั้งวินมอเตอร์ไซค์,วินรถตู้ เคยมีคนร้องเรียนไปหลายครั้งแล้ว รถยนต์ส่วนบุคคลแค่จอดรอรับ ก็โดนนักเลงเหล่แล้ว คิก คิก

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 06:56:33 PM »

ออตรงนี้เป็นพื้นที่พิเศษปกครองตนเองครับ มีทั้งวินมอเตอร์ไซค์,วินรถตู้ เคยมีคนร้องเรียนไปหลายครั้งแล้ว รถยนต์ส่วนบุคคลแค่จอดรอรับ ก็โดนนักเลงเหล่แล้ว คิก คิก
หน้าห้างฯใหญ่ๆ เป็นเขตปกครองพิเศษทั้งหมดแหละครับ มีการเรียกเก็บค่าอะไรต่อมิอะไรตามใจกันเลยทีเดียว  บู่

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:31:52 PM »

มีกฎหมายหลายฉบับและหลายมาตราที่ไม่มีการบังคับใช้อย่างถูกต้องและจริงจังครับ เพราะสังคมไทยมีข้อยกเว้นเยอะ อย่างที่เห็น ๆกันอยู่
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 04:04:06 PM »

ผมขำตำรวจที่รับหมายศาลเข้าค้นบ่อนแต่ดันไปเลยเวลาที่กำหนด
เลยแก้แกี้ยวด้วยการตั้งด่านหน้าบ่อนทั้งคืนมันตลกและทุเรศมาก

บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 02:03:36 PM »

ขออนุญาต จขกท. ถามต่ออีกหน่อยครับ..  วันที่24 มิ.ย ที่ผ่านมา ผมโดนปรับค่า ไม่มี(ติดไว้ในรถ) ใบสำคัญทะเบียนรถ   200 บาท  ผมก็ไม่รู้  ไม่ได้เอาติดรถไปด้วย  ถนนสาย  คิก คิกสกลฯ -  นาแก  นครพนมนี้และ 

แถวอื่นพี่ท่านใครเคยเจอบ้างครับ

Hang Forever
Hero Member

คะแนน 349

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:13:54 PM »

เคยถูกท่านทางหลวงฯถามหาเหมือนกันครับ   แต่ท่านให้เกียรติว่าเป็นขรก.ผู้น้อย  ท่านเลยเมตตาปล่อยไป ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 05:46:16 PM »

อย่าหาว่าผมกวนเลยนะ ชื่อมันบอกอยู่ว่าทางเท้ามันไม่ใช่ที่จอดรถครับ
ถ้าไมได้ทำอะไรผิดตำรวจจะเอาผิดอะไรเราได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 09:44:04 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 07:05:04 PM »

ตามพรบ. จราจรทางบก  

บริเวณใดห้ามจอดรถ
1.  บนทางเท้า
2.  บนสะพานหรือในอุโมงค์
3.  ในทางร่วมทางแยกหรือในระยะ 10 เมตรจากทางร่วมทางแยก
4.  ในทางข้ามหรือในระยะ 3 เมตรจากทางข้าม
5.  บริเวณที่มีเครื่องหมายห้ามจอดรถ
6.  ในระยะ 3 เมตรจากท่อน้ำดับเพลิง
7.  ในระยะ 10 เมตรจากที่ติดตั้งสัญญาณจราจร
8.  ในระยะ 15 เมตรจากทางรถไฟผ่าน
9.  จอดรถซ้อนกับรถคันอื่นที่จอดอยู่ก่อน (จอดรถซ้อนคัน)
10.บริเวณปากทางเข้าออกอาคารหรือทางเดินรถ หรือในระยะ 5 เมตรจากปากทางเดินรถ
11.ระหว่างเขตปลอดภัยกับขอบทางหรือในระยะ 10 เมตร นับจากปลายสุดของเขตปลอดภัยทั้ง 2 ข้าง
12.ในที่คับขัน
13.ในระยะ 15 เมตรก่อนถึงบริเวณที่ติดตั้งป้ายหยุดรถประจำทาง และเลยไปอีก 3 เมตร
14.ในระยะ 3 เมตรจากตู้ไปรษณีย์
15.ในลักษณะกีดขวางการจราจร
16.จอดรถทางด้านขวาในกรณีที่เป็นทางเดินรถุสวนทางกัน

ฝ่าฝืนข้อห้ามนี้  เจ้าพนักงานมีอำนาจครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 07:06:46 PM โดย สมศักดิ์ : รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:22:21 AM »

ไม่ได้บอกว่าไม่ผิดครับ......แค่สงสัยว่าเป็นอำนาจของเจ้าหน้าที่ฝ่ายใดเท่านั้น..ระหว่างตำรวจ"จารจร"กับ"เทศกิจ"...
หน้า: [1]
  พิมพ์