๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:23:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ "พระ" ที่ใช้ชีวิตเยี่ยง "มหาเศรษฐี"  (อ่าน 19438 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 10:46:37 AM »

อย่าซีเรียส ฟังเพลงดีกว่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=T0Hgo_8yzok

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:30:19 AM »

พระเล่นเว็บปืนก็เจอมาแล้ว Grin Grin Grin สำรวมไม่มี

ถ้าพูดแบบนี้ ก็ไม่ต้องอ้อมค้อมก็ได้ ด่ากันมาตรงๆเลย ผมชอบอะไรตรงๆ

แล้วไง พระเล่นเว็ปปืนแล้วหนักหัวใคร 

เว็ปปืนมันมีอะไรที่เข้ามาดู มาเล่น มาสนทนาไม่ได้  คนในนี้มันเลวหรือ เลวขนาดพระจะเข้ามาดูไม่ได้หรือ

ผมนี่แหละตอนบวชอยู่ เข้ามาเล่นในเว็ปปืนแล้วมี ปัญหาอะไร   คุยได้นะ   ผมคิดว่ามันไม่ผิดอะไร  ผมบวชผมก็อยู่อย่างพระ 
ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร แล้วยังไง บอกผมได้นะ   ทำไมต้องมาแซวกันด้วย  ไม่เข้าใจ

ที่ว่า สำรวมไม่มีมันเป็นไง อธิบายให้เข้าใจหน่อย อย่าพ่นไปเรื่อยไม่เอานะ โตๆกันแล้ว พ่นอะไรมาต้องอธิบายได้นะ

กิ๊วก๊าวใจเย็นๆน้องไข่ พี่เเกอาจจะไปเจอเว็ปอื่นก็ได้ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
        ผมขอแสดงความเห็น
ใม่ใช่ในเรื่องประเด็นของข้อเท็จจริงที่โต้ตอบ
แสดงความเห็นใน"เนื้อความที่คุณตอบ" ครับ
        ถ้าคุณอายุ สัก ห้าหกสิบ 
ผมพอจะน้อมรับได้  ถือว่าคุณอาวุโส 
แล้วพูดกับคนส่วนใหญ่ที่เด็กกว่า
นี่คุณเพิ่งบวชไปไม่นาน  ฟังคำพูดจาแล้ว
แข็งกระด้างเกิน  ถ้าเป็นเด็กเกรียนอันนั้ก็อีกเรื่องหนึ่ง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 12:39:34 PM »

เด็กสมัยนี้ เป็นกันมาก น่าเป็นห่วงสังคมวันข้างหน้า
ถือ "ปัจเจก" กันแบบนี้ มันถึงได้วุ่นวายกันไม่จบสิ้น  ตกใจหน้าซีด

ความเห็นของคนเป็นร้อย ก็ไม่ช่วยให้ "ความเห็นเดียว" ย้อนกลับมาดูตัว
คนบวชแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่า "สูง" กว่าคนทั่วไป นะจ๊ะ สาทุ สาทุ  ยิ้มีเลศนัย

ไร้คำกล่าว............................................
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 12:43:51 PM »

บวก ๑ ครับ คุณกรรมกร

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 03:03:36 PM »

ฮาครืนนนนนนนน ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 03:04:35 PM »

เด็กสมัยนี้ เป็นกันมาก น่าเป็นห่วงสังคมวันข้างหน้า
ถือ "ปัจเจก" กันแบบนี้ มันถึงได้วุ่นวายกันไม่จบสิ้น  ตกใจหน้าซีด

ความเห็นของคนเป็นร้อย ก็ไม่ช่วยให้ "ความเห็นเดียว" ย้อนกลับมาดูตัว
คนบวชแล้ว ก็ไม่ได้แปลว่า "สูง" กว่าคนทั่วไป นะจ๊ะ สาทุ สาทุ  ยิ้มีเลศนัย

อายุหน่ะไม่เด็กแล้วละครับ เมียก็มีแล้ว

ที่ด้อยไม่ใช่วัย แต่เป็นหัวคิดกับสติปัญญา  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 12:27:50 PM »

อย่าซีเรียส ฟังเพลงดีกว่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=T0Hgo_8yzok

สาดกระจาย อ้ายคำใจดี Grin Grin Grin  ตอนนี้เขาคิดอะไรอยู่อยากรู้จัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2013, 12:29:39 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 03:37:18 PM »

ผมรอคนที่ว่าผม มาตอบอยู่

หายเงียบ

ศักดิ์ศรีความเป็นคน มันมีเท่ากันครับ ไม่ใช่ใครแก่กว่าแล้วจะมาดูถูก มาด่า คนที่อายุน้อยกว่าได้ฟรีๆ

ลองย้อนกลับไปดู ผมก็แสดงความคิดเห็นของผมปกติ ไม่เคยไปพาดพิงใคร  แล้วดูพฤติกรรมคนที่ว่าเขาโตกว่า อาวุโสกว่าสิ
เขาแสดงพฤติกรรมอะไรออกมา พูดเสียดสีหาเรื่อง  แล้วผมตอบโต้ ผมผิดอีกงั้นหรือ
ถ้าเขาไม่มายุ่งกับผม ผมก็คงจะไม่แสดงพฤติกรรมแบบนั้นออกไป

ถ้าเณรคำเป็นญาติผู้ใหญ่เขา หรือ ลูกเขย หรือเป็นพระที่เขานับถือ ผมก็ต้องขออภัยด้วย ที่ว่าเณรคำไปทำให้เขาไม่พอใจ เลยมาเสียดสีผมคืน  ต้องขออภัยจริงๆนะครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 04:41:51 PM »

ไม่ทราบว่า
ที่คุณหนานไข่ขิง โพสท์
หมายถึงความเห็นของผมด้วยหรือเปล่า
ถ้าที่โพสท์คือใช่  และคุณได้อ่านข้อความ
ที่ผมกล่าวโดยละเอียดและเข้าใจถ่องแท้ดีแล้ว
แสดงว่าที่คุณโพสท์มา  บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนคุณ ได้ชัดเจน
  ขอบคุณ ครับ

konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 04:53:19 PM »

จากหลวงปู่ ไปเป็นสัมภเวสี เหมือนใครกันนะ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #145 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 05:44:15 PM »

ไม่ทราบว่า
หมายถึงความเห็นของผมด้วยหรือเปล่า
ถ้าที่โพสท์คือใช่  และคุณได้อ่านข้อความ
ที่ผมกล่าวโดยละเอียดและเข้าใจถ่องแท้ดีแล้ว
แสดงว่าที่คุณโพสท์มา  บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนคุณ ได้ชัดเจน
  ขอบคุณ ครับ

ครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 06:00:15 PM »

พระเล่นเว็บปืนก็เจอมาแล้ว Grin Grin Grin สำรวมไม่มี

ถ้าพูดแบบนี้ ก็ไม่ต้องอ้อมค้อมก็ได้ ด่ากันมาตรงๆเลย ผมชอบอะไรตรงๆ

แล้วไง พระเล่นเว็ปปืนแล้วหนักหัวใคร  

เว็ปปืนมันมีอะไรที่เข้ามาดู มาเล่น มาสนทนาไม่ได้  คนในนี้มันเลวหรือ เลวขนาดพระจะเข้ามาดูไม่ได้หรือ

ผมนี่แหละตอนบวชอยู่ เข้ามาเล่นในเว็ปปืนแล้วมี ปัญหาอะไร   คุยได้นะ   ผมคิดว่ามันไม่ผิดอะไร  ผมบวชผมก็อยู่อย่างพระ  
ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร แล้วยังไง บอกผมได้นะ   ทำไมต้องมาแซวกันด้วย  ไม่เข้าใจ

ที่ว่า สำรวมไม่มีมันเป็นไง อธิบายให้เข้าใจหน่อย อย่าพ่นไปเรื่อยไม่เอานะ โตๆกันแล้ว พ่นอะไรมาต้องอธิบายได้นะ

กิ๊วก๊าวใจเย็นๆน้องไข่ พี่เเกอาจจะไปเจอเว็ปอื่นก็ได้ กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
       ผมขอแสดงความเห็น
ใม่ใช่ในเรื่องประเด็นของข้อเท็จจริงที่โต้ตอบ
แสดงความเห็นใน"เนื้อความที่คุณตอบ" ครับ
        ถ้าคุณอายุ สัก ห้าหกสิบ  
ผมพอจะน้อมรับได้  ถือว่าคุณอาวุโส  
แล้วพูดกับคนส่วนใหญ่ที่เด็กกว่า
นี่คุณเพิ่งบวชไปไม่นาน  ฟังคำพูดจาแล้ว
แข็งกระด้างเกิน  ถ้าเป็นเด็กเกรียนอันนั้ก็อีกเรื่องหนึ่ง ครับ
ผมรอคนที่ว่าผม มาตอบอยู่

หายเงียบ

ศักดิ์ศรีความเป็นคน มันมีเท่ากันครับ ไม่ใช่ใครแก่กว่าแล้วจะมาดูถูก มาด่า คนที่อายุน้อยกว่าได้ฟรีๆ

ลองย้อนกลับไปดู ผมก็แสดงความคิดเห็นของผมปกติ ไม่เคยไปพาดพิงใคร  แล้วดูพฤติกรรมคนที่ว่าเขาโตกว่า อาวุโสกว่าสิ
เขาแสดงพฤติกรรมอะไรออกมา พูดเสียดสีหาเรื่อง  แล้วผมตอบโต้ ผมผิดอีกงั้นหรือ
ถ้าเขาไม่มายุ่งกับผม ผมก็คงจะไม่แสดงพฤติกรรมแบบนั้นออกไป

ถ้าเณรคำเป็นญาติผู้ใหญ่เขา หรือ ลูกเขย หรือเป็นพระที่เขานับถือ ผมก็ต้องขออภัยด้วย ที่ว่าเณรคำไปทำให้เขาไม่พอใจ เลยมาเสียดสีผมคืน  ต้องขออภัยจริงๆนะครับ
       ไม่ทราบว่า
ถ้าที่โพสท์คือใช่  และคุณได้อ่านข้อความ
แสดงว่าที่คุณโพสท์มา  บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนคุณ ได้ชัดเจน
  ขอบคุณ ครับ

ครับ
       แค่ยกมาเคียงกัน
สมาชิกท่านอื่น ๆ จะได้อ่านได้เข้าใจง่าย
        ไม่มีอะไร
ที่จะโต้ตอบ  ทุกอย่าง
เป็นคำตอบในตัวเองโดยละเอียดแล้ว
        จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2013, 06:02:29 PM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #147 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:25:26 PM »

รวมคำสอนพระเดชพระคุณหลวงปู่เณรคำ...

- เจตะโร เฮลิคะโต ลาภา....(การมีเครื่องบินเจ็ต และเฮลิคอปเตอร์ เป็นลาภอันประเสริฐ)
- ปีจะจะคาตา มัธธะยม สุขัง...(การได้เด็กมัธยมเป็นสุขอย่างยิ่ง)
- ปิตุ มาตา อะโกโรโกโสอาศรม เต คะรึหัส โต โต...(บิดามารดาไม่ควรอยู่บ้านโกโรโกโส ต้องคฤหาสน์โตโต)
- พาหะนา หะรูหะรา อาวุโสสังโฆ อุบาลาทา ศรีสะเกยา บุญญานัง...(การให้รถหรูแก่พระอาวุโสในอุบลและศรีสะเกษ เป็นบุญอย่างยิ่ง)
- กาลา อะเมริกานัง ปะรินิพพานัง...(สงสัยอาตมาต้องอยู่อเมริกาไปจนตาย?)

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #148 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:29:51 PM »

ขอเอาไปเผยแพร่ต่อครับ55555

black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #149 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 08:33:00 PM »

ขอเอาไปเผยแพร่ต่อครับ55555

ไม่หวงครับอาจารย์...............เชิญๆๆๆครับ

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12
  พิมพ์