๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:55:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ "พระ" ที่ใช้ชีวิตเยี่ยง "มหาเศรษฐี"  (อ่าน 19356 ครั้ง)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 02:26:27 PM »

อิจฉาครับ ตอนผมเป็นเณรไม่เห็นได้แบบนี้บ้างทั้งๆที่ทำมากกว่าเค้าอีก เช้าตีสี่ต้องตื่นมาตีระฆัง จากนั้นทำวัตรเช้าเสร็จแล้วก็กวาดวัด พวกออกไปบิณทบาตร ผมตัวเล็ก รับหน้าที่ เฝ้าวัด ล้างส้วมถูกุฏิ สงสัยเจ้าอาวาสกลัวอุ้มบาตรไม่ไหวเลยให้เฝ้าวัด วันไหนเด็กวัดไม่สบายถึงจะได้ออกตีระฆังนำหน้าขบวนสักครั้งนึง(เมื่อก่อนเวลาพระออกบิณทบาตรจะมีระฆังนำหน้ามาก่อนเพื่อให้ชาวบ้านเตรียมตัวครับ) พอฉันเสร็จก็ล้างจทน แล้วก็มุมใครมุมมันหนังสือคนละเล่มถ้าช่วงเข้าพรรษาก็ ธรรมคนละผูกไปหัดท่องไว้ขึ้นเทศวันพระ บางทีแอบหลับก็โดนไม้เรียวบ้าง เย็นก็ทำวัตรแล้วท่องหนังสือบทสวด หรือไม่บางทีก็บีบนวดให้เจ้าอาวาส สามทุ่มนอน ผมทำตั้งเยอะทำไมไม่รวยก็ไม่รู้เน๊าะหรือว่าเวลาพูดกับโยมไม่จ๋าจ๊ะเลยไม่รวย หรือเพราะระลึชกาติไม่ได้ 5555

เพราะตัวแดงครับท่าน  Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 03:49:56 PM »

อิจฉาครับ ตอนผมเป็นเณรไม่เห็นได้แบบนี้บ้างทั้งๆที่ทำมากกว่าเค้าอีก เช้าตีสี่ต้องตื่นมาตีระฆัง จากนั้นทำวัตรเช้าเสร็จแล้วก็กวาดวัด พวกออกไปบิณทบาตร ผมตัวเล็ก รับหน้าที่ เฝ้าวัด ล้างส้วมถูกุฏิ สงสัยเจ้าอาวาสกลัวอุ้มบาตรไม่ไหวเลยให้เฝ้าวัด วันไหนเด็กวัดไม่สบายถึงจะได้ออกตีระฆังนำหน้าขบวนสักครั้งนึง(เมื่อก่อนเวลาพระออกบิณทบาตรจะมีระฆังนำหน้ามาก่อนเพื่อให้ชาวบ้านเตรียมตัวครับ) พอฉันเสร็จก็ล้างจทน แล้วก็มุมใครมุมมันหนังสือคนละเล่มถ้าช่วงเข้าพรรษาก็ ธรรมคนละผูกไปหัดท่องไว้ขึ้นเทศวันพระ บางทีแอบหลับก็โดนไม้เรียวบ้าง เย็นก็ทำวัตรแล้วท่องหนังสือบทสวด หรือไม่บางทีก็บีบนวดให้เจ้าอาวาส สามทุ่มนอน ผมทำตั้งเยอะทำไมไม่รวยก็ไม่รู้เน๊าะหรือว่าเวลาพูดกับโยมไม่จ๋าจ๊ะเลยไม่รวย หรือเพราะระลึชกาติไม่ได้ 5555

เพราะตัวแดงครับท่าน  Grin

ระลึกชาติ Grin Grin Grin  แจ๋วอย่างไรเนี่ยยย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 05:38:38 PM »

โถ ๆ ๆ ไอ้พวกอาศัยผลประโยชน์แอบแฝง ออกมาแก้ตัวออกสื่อใหญ่แล้ว
บารมีหลวงปู่ยังงั้น ยังงี้ เผยแผ่พระธรรมอย่างโน้น อย่างนี้

สาดดดดดเอ๊ย  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 05:41:40 PM »

ไม่ได้ซื้อเอง ไม่ได้หามาเอง คนเค้าอยาก "ถวาย" ก็ใช้
ทำไมเมิงไม่สอนไอ้พวกที่เอามาถวายให้มันรู้จัก "กาละ เทศะ" บ้างล่ะคร้าบ
ทำไมไม่บอกมันว่า ไม่เหมาะกับอาตมา อาตมาไม่เอา อาตมาเอาไปยกให้คนตาบอดใช้ดีกว่านะ
แก้ตัวกันไปน้ำขุ่นๆ ไม่อายผีสาง เทวดา  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 05:43:18 PM »

โถ ๆ ๆ ไอ้พวกอาศัยผลประโยชน์แอบแฝง ออกมาแก้ตัวออกสื่อใหญ่แล้ว
บารมีหลวงปู่ยังงั้น ยังงี้ เผยแผ่พระธรรมอย่างโน้น อย่างนี้

สาดดดดดเอ๊ย  โดนชก
ยังไม่เคยเห็นเลยว่าเผยแผ่พระธรรมตรงไหน  เห็นแต่ปลูกฝังความงมงายให้พวกโง่เพื่อดูดเงิน ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าพวกนั้นโง่แล้วดันรวยได้ไง บริจาคทีหลายล้าน  แบร่

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 05:57:20 PM »

ยังไม่เคยเห็นเลยว่าเผยแผ่พระธรรมตรงไหน  เห็นแต่ปลูกฝังความงมงายให้พวกโง่เพื่อดูดเงิน ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าพวกนั้นโง่แล้วดันรวยได้ไง บริจาคทีหลายล้าน  แบร่

ญาติผมก็มีแบบนี้ครับ รวยอย่างเดียวไม่พอ...

ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 06:06:35 PM »

ยังไม่เคยเห็นเลยว่าเผยแผ่พระธรรมตรงไหน
เห็นแต่ปลูกฝังความงมงายให้พวกโง่เพื่อดูดเงิน

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าพวกนั้นโง่แล้วดันรวยได้ไง
บริจาคทีหลายล้าน  แบร่

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ โคลน คลอง  อ่ะ ฮา

พวก  "เดียร์ถี"  เขาเดินตามแบบ  ตามตัวอย่างรุ่นใหญ่ อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตั้งแต่  "พุด โท พุด โท"  อ่ะ ฮา
ตั้งแต่  "เณร แอ"  กุมารทอง  อ่ะ ฮา
ตั้งแต่   สมี  "ยัน ตระ เบ็ด"  อ่ะ ฮา
ตั้งแต่  ..... "จิ้งเหลือง  "นิกร - อรประวีณา   อ่ะ ฮา

ตั้งแต่ ... สมี "ซ๊าบ" รายล่าสุด  ที่ตัด จิ๋ม  อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ถ้าลงลึกกว่านั้น  ฮา

"เจ้าคุณ อุดม"  วัดเทพ เจ้าตำหรับเครื่องราช ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

แปลก  "แต่จริง"  สาวน้อย สาวใหญ่  ชอบสีเหลือง ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เืรื่องนี้  ประเด็นมันอยู่ตรง  "สัด - ทา"  อ่ะ ฮา  55555

ยายฮา   พวกรวย  "แต่โง่"  อ่ะ ฮา
แล้ว  พวกมันรวย  ได้ยังงัยว๊า  ฮา

ยายรอ  "หลวงเจ้"  อีกรายนึง อ่ะ ฮา
555555  ท่าน  "วอ ห้า" วอแปด อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เดี๋ยวจานโฉมชาย(ฮา)  แกก็ออกมาเขย่า อีกอ่ะ ฮา
5555 คนส่วนใหญ๋  มัน  "โอ้"  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:34:38 PM »

ดูแลพ่อ แม่ หาข้าวหาน้ำให้ท่าน ปฎิบัติกับท่านดี ๆ ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องไปทำบุญเพื่อสร้างโน่น นี่ นั่น เลยครับ

ไม่อยากเข้าวัดบางวัด เพราะตั้งแต่เดินเข้าไป มีฐานทำบุญ ยังกะเราไปแข่งกีฬาอะไรสักอย่าง ซึ่งต้องจ่ายเป็นเงินทั้งนั้น

เลยสงสัยว่าต่อไปคนมีเงินเท่านั้นที่จะทำบุญได้
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:10:30 PM »

เชิญชมภาพผู้ที่ให้คนเรียกตัวเองว่า หลวงปู่เณรคำ

http://www.alittlebuddha.com/News%202013/February%202013/05%20February%202013.html

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 12:13:19 AM »

อิจฉาครับ ตอนผมเป็นเณรไม่เห็นได้แบบนี้บ้างทั้งๆที่ทำมากกว่าเค้าอีก เช้าตีสี่ต้องตื่นมาตีระฆัง จากนั้นทำวัตรเช้าเสร็จแล้วก็กวาดวัด พวกออกไปบิณทบาตร ผมตัวเล็ก รับหน้าที่ เฝ้าวัด ล้างส้วมถูกุฏิ สงสัยเจ้าอาวาสกลัวอุ้มบาตรไม่ไหวเลยให้เฝ้าวัด วันไหนเด็กวัดไม่สบายถึงจะได้ออกตีระฆังนำหน้าขบวนสักครั้งนึง(เมื่อก่อนเวลาพระออกบิณทบาตรจะมีระฆังนำหน้ามาก่อนเพื่อให้ชาวบ้านเตรียมตัวครับ) พอฉันเสร็จก็ล้างจทน แล้วก็มุมใครมุมมันหนังสือคนละเล่มถ้าช่วงเข้าพรรษาก็ ธรรมคนละผูกไปหัดท่องไว้ขึ้นเทศวันพระ บางทีแอบหลับก็โดนไม้เรียวบ้าง เย็นก็ทำวัตรแล้วท่องหนังสือบทสวด หรือไม่บางทีก็บีบนวดให้เจ้าอาวาส สามทุ่มนอน ผมทำตั้งเยอะทำไมไม่รวยก็ไม่รู้เน๊าะหรือว่าเวลาพูดกับโยมไม่จ๋าจ๊ะเลยไม่รวย หรือเพราะระลึกชาติไม่ได้ 5555

ช่วงสัปดาห์มานี้ หลายโพสท์ของท่านแปฯถูกจริตผมดีแท้  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:27:28 AM »

เชี่ย แลบลิ้น

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:46:32 AM »

ยังคิดว่า
เหลือบพวกนี้เป็นพระอยู่อีกเหรอครับ
ผมใช้มันกับคนเหล่านี้  เต็มปากเต็มคำ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 11:54:24 AM »

เมื่อเช้าวันนี้ล้างบาตรเสร็จก็ซักผ้า เห็นผ้าใช้ของพระอาจารย์มีผ้านิสีทนะ(ผ้าปูนั่ง)ผืนใหม่เอี่ยมอยู่ด้วย

แอบดีใจว่าจะได้ขอผืนเก่าที่ท่านใช้มาแล้วเกินสิบปี(ท่านใช้มาตั้งแต่สมัยอยู่นาคำน้อย)

เสร็จงานขึ้นศาลาไปกราบลาก็เรียนขอเอาหน้าด้านๆ ท่านเหลือบดูผืนที่ปูนั่งอยู่แล้วก็บอก"ยังดีอยู่นี่".....เลยด้านหน้ากะลิ้มกะเหลี่ยต่อ ว่าเห็นมีผืนใหม่ลงไปให้ซัก นึกว่าอาจารย์จะเปลี่ยนหน่ะครับ

ท่านบอกยังหรอก ยังใช้ได้อีกนานผืนที่ลงไปให้ซักนั่นไว้ใช้ปูปรนนิบัติครูบาอาจารย์ที่มาพัก .....ไหนๆก็หางโผล่แล้ว ผมกระดิกหางตามน้ำบอก"งั้นขอจองไว้เลยละกันครับ สิบปีผมก็รอได้"

ท่านหัวเราะหึ หึ บอก "เกิน"

หัวเราะร่าน้ำตาริน

เล่ามาให้เปรียบเทียบความแตกต่างกันเล่นๆ

สมัยผมขอบวชไปอยู่กับท่าน เคยเหลือบหน่อยเดียวผมกระเด็นเปรี้ยงหลุดจากฌาน , นั่งภาวนาตอนค่ำๆ คราวไหนที่แวะทะลึ่งกับสภาวะที่ผ่านมามากหน่อย จะโดนท่านกระแอมข้ามไหล่เขามาเตือนเป็นประจำ

แต่ท่านไม่เคยพูดว่าเป็นอรหันต์หรือเล่าว่าระลึกชาติได้เลยแฮะ ไม่เท่ห์เลย......

What man is a man , who does not make the world better?
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 01:03:42 PM »

คิดยังไง.....คิดแปลกใจคนที่ยังศรัทธาโดยไม่ได้รับผลผประโยชน์ใดๆ  เศร้า
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 01:06:57 PM »

กำลังจะขึ้นยานแม่นะจ๊ะ รู้จักไหมจ๊ะดอกดาวรวย ทำบุญบริจาคเงินแยอะๆนะจ๊ะ ยินดีรับบัตรเครดิตของทุกๆสถาบันการเงินจ๊ะ Grin หลงรัก คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 12
  พิมพ์