๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:11:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับ "พระ" ที่ใช้ชีวิตเยี่ยง "มหาเศรษฐี"  (อ่าน 19359 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #165 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 11:56:49 AM »

ใช่ครับพี่ดุล
เรื่องนี้ ฟัง ๆ ดูแล้ว น่าจะมีมูล ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
black-army
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 827

« ตอบ #166 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 01:10:08 PM »

ณ วัดแห่งหนึ่่งทางภาคใต้
วันที่ 1 แม่ชี เข้าห้องน้ำ...................เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า " หนีรักมาบวชชี "
วันที่ 2 สมภาร เข้าห้องน้ำ................เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า " เป็นสมภารมา 4 ปีได้เหนียงชีอยู่หนเดียว "
วันที่ 3 พระลูกวัด เข้าห้องน้ำ............เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า "อกหักเพราะรักชี "
วันที่ 4 สามเณร เข้าห้องน้ำ..............เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า " เรื่องนี้สามเณรไม่เกี่ยวเพราะกระเจี๊ยวยังเล็ก "

จากกุ๊ยข้างถนน    ดิ้นรนรับใช้ชาติ   ไพรีจงพินาศ  มิได้ขลาดเพื่อชาติพลี
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #167 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2013, 02:02:04 PM »

ใช่ครับพี่ดุล
เรื่องนี้ ฟัง ๆ ดูแล้ว น่าจะมีมูล ครับ

รู้สึกว่าตามจิกแบบไม่ให้หลุดทุกเม็ด
kball555
Full Member

คะแนน 272

« ตอบ #168 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 03:00:32 PM »

นิยายเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การเรียนการสอนและระบบการศึกษาของไทยไม่สามารถตอบสนองความเป็นจริงได้ เพราะไอ้คำมันยังไม่จบ ม.3 แต่สามารถหลอกพวกจบปริญญาตรี โท เอก(บางคน)ที่โง่งมงายได้อย่างแนบเนียน แสดงว่าคนที่เรียนจบระดับปริญญาตรี โท เอก ก็โง่ สูงแต่ใบปริญญา แต่ปัญาอ่อน เหมือนพวกที่ยังงมงายไอ้นะจ๊ะแห่งวัดจานบินอีกกลุ่มหนึ่ง แถมพวกกระทรวงศึกษา(บางกลุ่ม)ยังบังคับให้ครูเข้าไปเป็นสาวกให้ไอ้นะจ๊ะสร้างบารมีเพิ่ม คือบังคับให้ครูไปเข้าอบรมจากสำนักทำมะโกยในขณะนี้(เพื่อนที่เป็นรอง ผอ รร ที่อุดรฯบ่นเป็นหมีกินผึ้ง เพราะปิดเทอมเดือนตุลาฯปีที่แล้ว แทนที่จะได้เกี่ยวข้าว ดันให้ไปอบรมกับสำนักจานบินแห่งนี้ไกลถึงแม่ฮองสอนโน้น) แลบลิ้น
โดนเหมือนกันครับพี่แทนที่จะได้อยู่โรงเรียนสอนเด็กน้อย เขาบอกว่าครูจะได้นำคำสอนของพระพุทธศาสนากลับมาสอนให้นักเรียนเป็นคนดีแต่เขาเอาครูไปจากเด็ก ไปที เกือบสัปดาห์แล้วตอนที่ครูไปสาธุอยู่เด็กนักเรียนเขาทำอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2013, 03:07:38 PM โดย kball555 » บันทึกการเข้า
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #169 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 11:19:07 PM »

ณ วัดแห่งหนึ่่งทางภาคใต้
วันที่ 1 แม่ชี เข้าห้องน้ำ...................เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า " หนีรักมาบวชชี "
วันที่ 2 สมภาร เข้าห้องน้ำ................เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า " เป็นสมภารมา 4 ปีได้เหนียงชีอยู่หนเดียว "
วันที่ 3 พระลูกวัด เข้าห้องน้ำ............เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า "อกหักเพราะรักชี "
วันที่ 4 สามเณร เข้าห้องน้ำ..............เขียนไว้ที่ข้างฝาว่า " เรื่องนี้สามเณรไม่เกี่ยวเพราะกระเจี๊ยวยังเล็ก "

เจี้ยวเล็ก สเป๊กชี 555+

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
มืด-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #170 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 12:02:03 PM »

ขอเติมหน่อยครับ
บวชชีเพราะหนีรัก(ชี)
อกหักเพราะรักชี(พระลูกวัด)
บวช 7 ปีฟันชีหนเดียว(เจ้าอาวาส)
เณรไม่เกี่ยวเพราะเจี้ยวยังเล็กอยู่(เณร)
เด็กวัดก็รู้แต่แอบดูอย่างเดียว(เด็กวัด)
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #171 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 04:34:42 PM »

ช่วงนี้ข่าวแต่ละวันเห็นฝั่งลูกศิษย์ดริฟท์กันน่าดู Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #172 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:45:03 AM »

เณรคำอยากกลับบ้าน แต่ทางการต้องให้สัญญากับเณรว่าอย่าจับเณรสึกนะ...ฮะฮะ ฮ่าๆๆๆ
ทำผิดแล้วมีด้วยหรือว่าต้องให้สัญญา ว่าจะไม่ลงโทษ ถึงจะกลับ เณรและสาวกเอาอะไรคิดเนี่ย
น่าจะให้สัญญาไปนะ กร๊ากๆๆๆๆๆๆ เณรจะได้กลับ
ว๊ากๆๆๆๆๆ ขำขี้แตกขี้แตนแล้ว คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก คิก คิก Grin Cheesy

พวกสื่อ ก็หันไปเล่นข่าวกู้มาโกงอภิมหาโปรเจคสองล้านล้านบาทบ้างซิ
มาเล่นข่าวสมีคำอะไรกันนักหนา โดนสับขาหลอกพวกกู้เขาไปถึงไหนกันแล้วรู้เปล่า บู่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #173 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 01:12:04 AM »

กว่าจะอ่านจบ เล่นเอาใจหาย  หลายๆความเห็นเหมือนไม่ใช่คนไทย เหมือนไม่ใช่ชาวพุทธเลนย  น่าจะเป็นคนนอกศาสนา
มากกว่า่นะครับ เหมือนว่าตายแล้วจะไม่เอาพระมาเดินจูงเลย

คนที่นับถือศาสนาพุทธที่แท้จริง เขาจะไม่คิดเล็กคิดน้อยแค่นี้หรอกครับ  เขานับถือศาสนาไม่ใช่นับถือคน  นั้นคือคนนับถือพุทธแบบ
ถูกต้องครับ  แล้วเขาก็ไม่สนใจว่าพระที่เขานับถือจะไปเอาลูกเอาเมีย หรอกครับ  เพราะเขาคิดว่า พระก็คือคนเหมือนเรา

เขาแค่เสียสละตัวเองมาบำรุงศาสนาเท่านั้นเอง  พระที่รวยๆมีรเยอะเยะครับ  รู้ใหมว่าท่านเสียสละแค่ใหน ตี่สี่ตีห้าเตื่นขึ้นมา

น้องชายก็โด้ ต้องควบคุมใจข่มใจตัวเองต่างๆนาๆ  ท่านทำได้ใหม  จริงๆถ้าท่านได้บวช หรือนับถือศาสนาพุทธอย่างจริงๆจังๆแบบถ่องแท้
แล้วความเห็นแบบนี้ไม่น่ามีครับ  บ้างความเห็นออกแนวอิจฉาด้วยซ้ำ

ทำบุณย่อมได้บุณครับอย่าคิดมาก  พระพุทธองค์ทรงกล่าวใว้ว่าการทำทานก็ได้อนิสงค์นั้นๆต่างกันไป  ทำกับเณรก็ได้ระดับนึง
ทำกับพระธรรมดาก็ได้แบบนึง  ทำกับพระผู้ใหญ่ก็ได้อีกแบบนึง  จะเห็นว่าพระที่ดังๆ มักจะมีคนไปทำบุณเยอะๆเพราะอะไรครับ

เพราะเขารู้ไงครับ  แต่ถ้าพระองค์นั้นๆทำเลว การทำบุณก็จะกลายเป็นการทำทานไปครับ แต่ก็ยังได้บุณอยู่ดี  ผมว่าคนที่ทำเขาไม่รู้มากกว่าครับ

ถ้าเขารู้เขาคงไม่อยากไปทำบุณกับพระรูปนั้นหรอกครับ  ความผิดอยู่ที่ตัวคนบวชเป็นพระนะครับ  ไม่ใช่ศาสนา

ศาสนาคริสต์หรืออื่นๆก็มีเรื่องมั่วหมองครับ  แต่เขาเอาขี่เถากลบขี้แมวใว้เท่านั้นเอง  จริงๆเรื่องจะเขียนมีเยอะครับ

เพราะผมนับถือศาสนาพุทธ อย่างถ่องแท้ครับ  (ไม่ใช่นับถือคนที่มาบวชเป็นพระ)
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #174 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:25:13 PM »

ไม่ทราบว่า
ที่คุณหนานไข่ขิง โพสท์
หมายถึงความเห็นของผมด้วยหรือเปล่า
ถ้าที่โพสท์คือใช่  และคุณได้อ่านข้อความ
ที่ผมกล่าวโดยละเอียดและเข้าใจถ่องแท้ดีแล้ว
แสดงว่าที่คุณโพสท์มา  บ่งบอกถึงความเป็นตัวตนคุณ ได้ชัดเจน
  ขอบคุณ ครับ

ครับ
ถ้ามีคนสักเต็มตัวคล้ายๆกับยากุซ่ามาช่วยชีวิตคุณจากอุบัติเหตุระดับพลาดไปนิดก็ตาย ถ้าคุณรอดคุณจะเปลี่ยนทัศนคติหรือไม่

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
Ghostreporting
Hero Member

คะแนน 112

ขอเจอตัวจริงของเทอสักครั้ง

« ตอบ #175 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:40:49 PM »

กว่าจะอ่านจบ เล่นเอาใจหาย  หลายๆความเห็นเหมือนไม่ใช่คนไทย เหมือนไม่ใช่ชาวพุทธเลนย  น่าจะเป็นคนนอกศาสนา
มากกว่า่นะครับ เหมือนว่าตายแล้วจะไม่เอาพระมาเดินจูงเลย

คนที่นับถือศาสนาพุทธที่แท้จริง เขาจะไม่คิดเล็กคิดน้อยแค่นี้หรอกครับ  เขานับถือศาสนาไม่ใช่นับถือคน  นั้นคือคนนับถือพุทธแบบ
ถูกต้องครับ  แล้วเขาก็ไม่สนใจว่าพระที่เขานับถือจะไปเอาลูกเอาเมีย หรอกครับ  เพราะเขาคิดว่า พระก็คือคนเหมือนเรา

เขาแค่เสียสละตัวเองมาบำรุงศาสนาเท่านั้นเอง  พระที่รวยๆมีรเยอะเยะครับ  รู้ใหมว่าท่านเสียสละแค่ใหน ตี่สี่ตีห้าเตื่นขึ้นมา

น้องชายก็โด้ ต้องควบคุมใจข่มใจตัวเองต่างๆนาๆ  ท่านทำได้ใหม  จริงๆถ้าท่านได้บวช หรือนับถือศาสนาพุทธอย่างจริงๆจังๆแบบถ่องแท้
แล้วความเห็นแบบนี้ไม่น่ามีครับ  บ้างความเห็นออกแนวอิจฉาด้วยซ้ำ

ทำบุณย่อมได้บุณครับอย่าคิดมาก  พระพุทธองค์ทรงกล่าวใว้ว่าการทำทานก็ได้อนิสงค์นั้นๆต่างกันไป  ทำกับเณรก็ได้ระดับนึง
ทำกับพระธรรมดาก็ได้แบบนึง  ทำกับพระผู้ใหญ่ก็ได้อีกแบบนึง  จะเห็นว่าพระที่ดังๆ มักจะมีคนไปทำบุณเยอะๆเพราะอะไรครับ

เพราะเขารู้ไงครับ  แต่ถ้าพระองค์นั้นๆทำเลว การทำบุณก็จะกลายเป็นการทำทานไปครับ แต่ก็ยังได้บุณอยู่ดี  ผมว่าคนที่ทำเขาไม่รู้มากกว่าครับ

ถ้าเขารู้เขาคงไม่อยากไปทำบุณกับพระรูปนั้นหรอกครับ  ความผิดอยู่ที่ตัวคนบวชเป็นพระนะครับ  ไม่ใช่ศาสนา

ศาสนาคริสต์หรืออื่นๆก็มีเรื่องมั่วหมองครับ  แต่เขาเอาขี่เถากลบขี้แมวใว้เท่านั้นเอง  จริงๆเรื่องจะเขียนมีเยอะครับ

เพราะผมนับถือศาสนาพุทธ อย่างถ่องแท้ครับ  (ไม่ใช่นับถือคนที่มาบวชเป็นพระ)
+1ครับ

http://www.thaispyshot.com/index.php?topic=718.0 อ้างเพิ่มระดับความเขี้ยวของมาตรฐานไอเสีย เพื่อรักษาสภาพแวดล้อม เราไม่โง่พอที่จะเชื่อคุณหรอก ที่รถบรรทุกทิ้งหินทิ้งทราย ทิ้งควันดำปื๋อดันไม่ไปกวดขัน ทุเรศประเทศสารขันธ์
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #176 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 12:38:18 PM »

เผยผลตรวจดีเอ็นเอมัด “สมีคำ” เสพเมถุนสีกาจนได้ลูก
ผอ.สถาบันนิติวิทยาศาสตร์เผยผลตรวจดีเอ็นเอเด็กชายวัย11ปีของหญิงที่อ้างมีสัมพันธ์ลึกซึ้งกับ “สมีคำ” จนมีลูกด้วยกัน ชี้ผลตรวจยืนยันชัดเป็นลูก“สมีฉาว”ดีเอสไอจ่อแถลง3โมงวันนี้ พร้อมท้า “สุริ” น้องชายเข้าตรวจดีเอ็นเอ! Grin

http://www.manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9560000104733

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12]
  พิมพ์