๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:35:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าเช้านี้ ของผมเอง  (อ่าน 2604 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:15:49 PM »

พูดถึงเรื่องการอ่านมีคนถามผมว่า เห็นผมทุกวันเลยไปนั่งทำอะไรกับลุงแก ผมเลยบอกว่า ไปขอวิชาเขา

ไมมีในชั้นเรียน ไม่มีในหนังสือ แต่อยู่ที่ตัวลุงเขา
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:14:22 PM »

ปีที่ผ่านมา ลูกชายคนโต(ม.1)ผมสอบได้ที่ 1 ในชั้น(คะแนนเฉลี่ย)  ทั้งที่เทอม1 และเทอม 2 ไม่เคยได้ที่ 1 เลย   

ยินดีด้วย เป็นความน่าชื่นชมอย่างหนึ่งสำหรับใครมีลูกเรียนเก่ง Grin Grin Grin พ่อแม่ก็ดีใจ

เรื่องสังคมเราอย่างท่าน oil ว่าเลยครับ ทำดีแต่รอบข้างนี่เอาผลประโยชน์ด้วย และไม่คิดทำอะไรแบบยั่งยืน

ใช่ครับ เวลาเจอพรรคพวกเพื่อนฝูงกัน คุยเรื่องลูกเก่งอย่างนู้นเก่งอย่างนี้  มันก็ไม่ท่ากับผลการเรียนครับ  ถ้าโรงเรียนที่มีมาตรฐานสูงๆนี่แล้วคะแนนสูงๆ แถมไม่ค่อยต้องเรียนพิเศษแบบบ้าระห่ำ พวกขี้โม้จ๋อยกันหมดเลยครับ ในก๊วนผมลูกสาวเพื่อนเพิ่งสอบติดเตรียมใหญ่ปีที่ผ่านมา ผมเลี้ยงโต๊ะจีนฉลองให้หลานเลยครับ  ที่เลี้ยงนี่ไม่ได้เพราะว่าเก่งหรือว่าได้เข้าโรงเรียนดีๆนะครับ แต่เลี้ยงให้เพราะแบ่งเบาภาระให้พ่อแม่เขาเยอะครับ จากค่าเทอมโรงเรียนเก่าหลายหมื่น เหลือพันกว่าบาทเอง ยังบอกกับลูกชายเลยว่า ถ้าเข้าได้แบบพี่เขา ส่วนต่างของค่าเทอมจะยกให้เลย มันก็เป็นสิ่งเร้าให้ลูกได้เหมือนกันครับ  เปรียบว่าพี่เขาน่ะระดับ สส. แล้วแต่แกยังแค่ระดับ อบต.เอง   ไหว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 11:37:54 AM »

ทำไงดี..เด็กนักประดิษฐ์กลุ่มนี้ถึงจะได้ทำงานกับ NASA
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:16:43 PM »

ทำไงดี..เด็กนักประดิษฐ์กลุ่มนี้ถึงจะได้ทำงานกับ NASA

ต้องไปอยู่อเมริกาครับ NASA มีงานวิจัยหลายสาขามากมายหลานคนหนึ่งทำอยู่กลุ่มรีไซเคิลขยะให้กลับมีมูลค่าสูง ไม่เกี่ยวกับอวกาศเลย

พอพูดเรื่องลูกหลานสอบได้ที่ 1 2 3 ... เออทำไมไปให้เด็กแข่งกัน มีตัวอย่างดีๆที่โรงเรียนในวัง น้องๆ หลานๆของผมจบที่นั่น ท่านไม่ให้มีการจัดอันดับผลสอบ ให้นักเรียนแข่งกับตัวเองโดยเปรียบเทียบผลการสอบทุกครั้งเท่านั้น ตอนเย็นไม่มีเรียนพิเศษมีแต่กิจกรรมตามใจรักเช่นดนตรี กลับบ้านก็ทำการบ้านเช้ามาเรียนจบ ม.3 ใครถนัดงานฝีมือก็ไปสายอาชีวะที่เหลือก็ไปสายสามัญในโรงเรียนเดียวกัน ชอบทางไหนไปทางนั้นไม่จำเป็นว่า เอ้อหัวดีไปสายวิทย์ รุ่นหลานที่จบเมื่อ 6 ปีที่แล้วที่สอบเข้ามหาวิทยาลัยที่เลือกก็ได้ทุกคนที่เลือกไปเอกชนหรือเลือกรามก็ตรงไปเลย
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:25:00 PM »

ขอแว้งเรื่องลูกหลานการเรียนนะครับ
ชัดๆไปเลยว่าวิศวจบใหม่สองหมื่น ทำงานไปห้าปีถ้าไม่ผันตัวออกมาเป็นเซลหรือการตลาด ชีวิตจะติดหนึบกับบรรยากาศห้องดีไซด์และมีสิทธิ์ตกงานได้ทุกเมื่อ เพราะเงินเดือนแมร่งแพงกว่าเด็กใหม่
หมอ พยาบาลถ้าไม่กินอุดมการณ์เป็นเทวดาเดินดินตามถิ่นธุรกันดาร ก็ต้องหากินแบบนักขายหรือตลกคาเฟ่ คือวิ่งรอกหลายๆงาน
พวกล่ามญี่ปุ่น จีน อังกฤษ ตามนาย นั่งลีมูซีนตลอด กินดีๆกับนาย เงินเดือนสตราทที่สี่หมื่น ทำไปซักพักเจ็ดหมื่นห้า  ผมเป็นคนอนุมัติเงินเดือนเอง เห็นมาเยอะ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:38:15 PM »

ขอแว้งเรื่องลูกหลานการเรียนนะครับ
ชัดๆไปเลยว่าวิศวจบใหม่สองหมื่น ทำงานไปห้าปีถ้าไม่ผันตัวออกมาเป็นเซลหรือการตลาด ชีวิตจะติดหนึบกับบรรยากาศห้องดีไซด์และมีสิทธิ์ตกงานได้ทุกเมื่อ เพราะเงินเดือนแมร่งแพงกว่าเด็กใหม่
หมอ พยาบาลถ้าไม่กินอุดมการณ์เป็นเทวดาเดินดินตามถิ่นธุรกันดาร ก็ต้องหากินแบบนักขายหรือตลกคาเฟ่ คือวิ่งรอกหลายๆงาน
พวกล่ามญี่ปุ่น จีน อังกฤษ ตามนาย นั่งลีมูซีนตลอด กินดีๆกับนาย เงินเดือนสตราทที่สี่หมื่น ทำไปซักพักเจ็ดหมื่นห้า  ผมเป็นคนอนุมัติเงินเดือนเอง เห็นมาเยอะ

อาจารย์ที่สัมภาษณ์ผมเข้าเรียนตอนมหาวิทยาลัยบอกว่า ... เงินเดือนจะมากหรือน้อย อยู่ที่คนจ่าย ไม่ได้อยู่ที่จะเลือกเรียนภาควิชาอะไร ... ผมเลยเลือกเรียนที่ชอบครับ ... ทำงานมาหลายปี เพิ่งซื้อรถเป็นของตัวเองไม่นานนี้เองครับ  เศร้า

เพื่อนรุ่นเดียวกันคนหนึ่ง สมัยเรียนหลุดจากทุนของหลวง เพราะเอาแต่เล่น เกรดไม่ถึงเกณฑ์ ได้เลือกเรียนในภาควิชาที่ตอนนั้นไม่ค่อยเป็นที่สนใจของนักศึกษาที่เกรดเกิน 2.5 (ปัจจุบันตรงกันข้ามครับ) .... จบแล้ว ได้ทำงานกับบริษัทข้ามชาติ ... เฉพาะที่ไทย ซื้อบ้านมา 2 หลังแล้ว (ที่ต่างประเทศไม่เคยถาม) ตกใจหน้าซีด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 09:48:33 PM โดย jakrit97 - รักในหลวง - » บันทึกการเข้า

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 06:42:54 AM »

พวกล่ามญี่ปุ่น จีน อังกฤษ ตามนาย นั่งลีมูซีนตลอด กินดีๆกับนาย เงินเดือนสตราทที่สี่หมื่น ทำไปซักพักเจ็ดหมื่นห้า  ผมเป็นคนอนุมัติเงินเดือนเอง เห็นมาเยอะ

ล่ามนี่สุดยอดทุกเรื่องจริงๆครับ  เงินเดือน ค่าทิป  ได้กินได้เที่ยว ได้ค่าปิดปาก ฯลฯ เพื่อนผมคนนึง สิบกว่าปีที่แล้วโดนจับส่งกลับจากญี่ปุ่น
เงินทองที่ส่งกลับมาเมียก็เอาไปปรนเปรอกิ๊กจนหมด แถมหนีไปโดยทิ้งลูกไว้ให้อีก  เอาแต่กินเหล้าฟูมฟายกับชีวิตอยู่หลายเดือน พอผมบอกให้ไปหางานเป็นล่ามดู ไม่เจอพักเดียวกลับมาหรูหราฟู่ฟ่าเป็นคนละคน ขอบอกขอบใจผมใหญ่ บอกว่าผมเป็นคนฉุดมันขึ้นมาจากนรกจริงๆ
    ส่วนเรื่องเรียนนี่ผมก็ไม่ได้บังคับลูกๆหรอกครับ แต่ที่โรงเรียนเขามีแจกโล่แจกประกาศพวกนั้นเอง ตัวเด็กเองก็ไม่ได้เครียดหรือเอาเป็นเอาตายหรอกครับ เตะบอลดูหนังเหมือนเด็กปกติทั่วไป เค้าเห็นอาของเขาที่ได้เกียรตินิยมมาแล้ว โอกาสในการเลือกงานมันเยอะกว่าก็เลยเอามาเป็นแบบอย่าง ทำตัวชิลด์ๆ แต่ตั้งใจในชั้น เกรดมันก็ออกมาดีเองครับ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 09:10:56 AM »

ล่ามนี่สุดยอดทุกเรื่องจริงๆครับ  เงินเดือน ค่าทิป  ได้กินได้เที่ยว ได้ค่าปิดปาก ฯลฯ เพื่อนผมคนนึง สิบกว่าปีที่แล้วโดนจับส่งกลับจากญี่ปุ่น
เงินทองที่ส่งกลับมาเมียก็เอาไปปรนเปรอกิ๊กจนหมด แถมหนีไปโดยทิ้งลูกไว้ให้อีก  เอาแต่กินเหล้าฟูมฟายกับชีวิตอยู่หลายเดือน พอผมบอกให้ไปหางานเป็นล่ามดู ไม่เจอพักเดียวกลับมาหรูหราฟู่ฟ่าเป็นคนละคน ขอบอกขอบใจผมใหญ่ บอกว่าผมเป็นคนฉุดมันขึ้นมาจากนรกจริงๆ
    ส่วนเรื่องเรียนนี่ผมก็ไม่ได้บังคับลูกๆหรอกครับ แต่ที่โรงเรียนเขามีแจกโล่แจกประกาศพวกนั้นเอง ตัวเด็กเองก็ไม่ได้เครียดหรือเอาเป็นเอาตายหรอกครับ เตะบอลดูหนังเหมือนเด็กปกติทั่วไป เค้าเห็นอาของเขาที่ได้เกียรตินิยมมาแล้ว โอกาสในการเลือกงานมันเยอะกว่าก็เลยเอามาเป็นแบบอย่าง ทำตัวชิลด์ๆ แต่ตั้งใจในชั้น เกรดมันก็ออกมาดีเองครับ ไหว้

ให้ดูหนังแยะๆด้วยครับ... โดยเฉพาะหนังรางวัลออสการ์กับลูกโลกทองคำนี่ต้องตามดู"ทุกเรื่อง"ครับ...

หนังรางวัลใหญ่(Academy Award) ของฝรั่งทุกเรื่องจะมีแกนร่วมกันคือเนื้อหาหนัก สอนเรื่องของ"มนุษย์" และจะต้องจบดีแบบกฎแห่งกรรมทำงานลุล่วงสำเร็จครับ... เด็กๆ ดูใหม่ๆอาจไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่หากได้ดูเป็นประจำแล้วจะเรียนรู้โลกและชีวิตมากครับ หนังได้รางวัลส่วนใหญ่ดูแล้วเรื่องจบไปแล้ว แต่คนดูไม่ค่อยจบครับ เรารู้เลยเพราะเอาคีย์เวิร์ดในหนังมาค้นกูเกิ้ลแค่พิมพ์คีย์เวิร์ดไม่ทันครบ กูเกิ้ลมันเติมคำในช่องว่างให้เองเชียวครับ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์