๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 11:16:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนทุกท่านหน่อยครับ  (อ่าน 1663 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:43:40 PM »

จำได้ว่าอาจารย์ผณิศวรเคยแนะวิธีเช็คว่า สปริงเข็มอ่อนมากหรือน้อย  (หากไม่ใช่กราบขออภัยอาจารย์ด้วยครับ) 
1. เอาปืนเปล่าที่ไม่บรรจุกระสุน หรือเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงแล้ว หันปากกระบอกตั้ง90องศา
2. เอาดินสอที่มีด้านยางลบใส่ลงในปากกระบอกปืน แล้วง้างนก
3. เหนี่ยวไกปืนยิง  หากดินสอพุ่งออกจากลำกล้องขึ้นแรงและสูง นั้นเข้าใจว่าสปริงอ่อน
4. หากดินสอพุ่งเล็กน้อยไม่แรง เข้าใจว่าสปริงแข็งพอใช้งานได้ไม่ต้องเป็นห่วง
ทดลองดูครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:54:18 PM »

จำได้ว่าอาจารย์ผณิศวรเคยแนะวิธีเช็คว่า สปริงเข็มอ่อนมากหรือน้อย  (หากไม่ใช่กราบขออภัยอาจารย์ด้วยครับ)  
1. เอาปืนเปล่าที่ไม่บรรจุกระสุน หรือเคลียร์กระสุนออกจากรังเพลิงแล้ว หันปากกระบอกตั้ง90องศา
2. เอาดินสอที่มีด้านยางลบใส่ลงในปากกระบอกปืน แล้วง้างนก
3. เหนี่ยวไกปืนยิง  หากดินสอพุ่งออกจากลำกล้องขึ้นแรงและสูง นั้นเข้าใจว่าสปริงอ่อน
4. หากดินสอพุ่งเล็กน้อยไม่แรง เข้าใจว่าสปริงแข็งพอใช้งานได้ไม่ต้องเป็นห่วง

ทดลองดูครับ

สลับที่กันครับ เป็นการทดสอบ นกสับว่าแรงพอหรือไม่ ไม่ใช่เช็คสปริงอ่อน
ดินสอยิ่ง พุ่งสูง ยิ่งดี  ถ้าขึ้นแค่นิดเดียวจาก ปากลำกล้อง ต้องเปลี่ยน สปริงนกสับ  Grin

bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:05:13 PM »

จำได้ว่าอาจารย์ผณิศวรเคยแนะวิธีเช็คว่า สปริงเข็มอ่อนมากหรือน้อย  (หากไม่ใช่กราบขออภัยอาจารย์ด้วยครับ)  
3. เหนี่ยวไกปืนยิง  หากดินสอพุ่งออกจากลำกล้องขึ้นแรงและสูง นั้นเข้าใจว่าสปริงอ่อน

ทดลองดูครับ

สลับที่กันครับ เป็นการทดสอบ นกสับว่าแรงพอหรือไม่ ไม่ใช่เช็คสปริงอ่อน
ดินสอยิ่ง พุ่งสูง ยิ่งดี  ถ้าขึ้นแค่นิดเดียวจาก ปากลำกล้อง ต้องเปลี่ยน สปริงนกสับ  Grin

อ้าว งันรึครับ  ขอบคุณครับพี่โร้ด ที่แนะนำ  สำหรับผมเอาแค่พุ่งเล็กๆครับ  กลัวเข็มหักมากว่า แฮ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2013, 01:06:55 PM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:29:23 PM »

ผมไม่มี SIG 229 ... คิก คิก
แต่ดูจากภาพไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับสปริงนกสับ
ที่น่าเกี่ยวคือสปริงเบอร์ 12 ที่ทำหน้าที่ดันเข็มแทงชนวนกลับเข้าที่ ซึ่งอาจออกแบบไว้เป็นปกติแบบนี้ คือไม่ได้ดันตลอด มีช่วงเข็มอยู่ลอยๆแบบกล็อก ลำกล้องสั้นขัดกลอนลดท้ายรังเพลิงคล้ายๆกัน
เมื่อกระสุนลั่นท้ายลำกล้องลดตัว แต่เข็มยังถอยเข้าไม่หมด ก็เป็นรอยรูปหยดน้ำ ถ้ามันเป็นอยู่อย่างนี้ ไม่เป็นรอยยาวมากขึ้นก็ไม่น่าห่วงอะไร เข็มแข็งกว่าท้ายกระสุนแยะ

supot.komol
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 01:44:05 PM »

ขอบคุณมากครับทุกคำตอบ ทำให้สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ
Ta_pop
Sr. Member

คะแนน 98

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 08:48:16 PM »

ผมไม่มีปืนตัวนี้... แต่เคยยิงของลูกน้องผมจับอาการตอนสับไกมันแปลกๆ นกสับมันเด้งๆ ยังไงก็ไม่รู้

เหมือน Main spring มันอ่อนๆ ยังไงไม่รู้ หรือ Spring เข็มมันอ่อนไปก็ไม่ทราบนะ แต่จากรูปมันชัดว่า

primer มันถูกครูดด้วยเข็มแทงชะนวน ตอนเริ่มถอยออกจากรังเพลิงนะ ถ้าให้เดาและคิดว่า Speed ของ

Slide ในจังหวะเริ่มถอยมันแรงจนเอาชนะแรง Spring รั้งเข็มนะ ปลายเข็มจึงครูดไปกับฐาน Primer ตามรูปนิ ขำก๊าก

"You get the best out of others when you give the best of yourself."
   คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์