๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:49:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมพลาดแล้วครับ เปลี่ยนเป็นโดนกันถ้วนหน้าทุกหลังคาเรือนแล้วครับ  (อ่าน 16129 ครั้ง)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:48:55 PM »

ก้ำกึ่งครับ ต้องทำให้รู้ได้แน่ชัดว่าตั้งใจยิงขา ไม่อย่างนั้น การใช้ปืนยิง จะถูกสันนิษฐานไว้ก่อนว่ามีเจตนาฆ่า อย่างน้อยก็ข้อหาพยายามฆ่า แล้วค่อยมาดูว่าเป็นการป้องกันเกินกว่าเหตุหรือไม่
แปจีหล่อ คนสันขวาน
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:54:52 PM »

ก้ำกึ่งครับ ต้องทำให้รู้ได้แน่ชัดว่าตั้งใจยิงขา ไม่อย่างนั้น การใช้ปืนยิง จะถูกสันนิษฐานไว้ก่อนว่ามีเจตนาฆ่า อย่างน้อยก็ข้อหาพยายามฆ่า แล้วค่อยมาดูว่าเป็นการป้องกันเกินกว่าเหตุหรือไม่
+ขอบคุณครับ ถ้าอย่างงั้นก็คงไม่ง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 10:02:14 PM โดย แปจีหล่อ » บันทึกการเข้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:21:57 AM »

มันยังไม่เข็ดครับเมื่อคืนขึ้นบ้านใกล้ๆกันเจ้าของบ้านตื่นมาเจอมันเลยโดดจากชั้นสองลงบนหลังคารถเก๋งป้ายแดงเล่นเอากระจกแตกหลังคายุบเลยครับ
มารายงานสถานะการณ์ครับนับจากวันนั้นมาถึงวันนี้บ้านของพี่คนที่ว่านี่โดนไปอีกสองครั้งครับครั้งสุดท้ายมันได้จอคอมของผมไปด้วย(พี่เค้ายืมไปใช้งาน)และในระยะสิบกว่าวันที่ผ่านมามันขึ้นทุกบ้านที่อยู่รายรอบบ้านผมแล้วครับโดนไปมากบ้างน้อยบ้างเมื่อวานตอนหกโมงเย็นขึ้นบ้านที่อยู่ทางทิศเหนือของบ้านผมแต่ไม่ได้ของเพราะมีคนเห็นก่อน(จับตัวไม่ได้แต่รู้ตัวมันแล้วครับ) พอเมื่อคืนนี้ตอนตีสองขึ้นบ้านทางทิศตะวันตกของบ้านผมได้เงินไปจำนวนหนึ่ง ปืนยาวกับเหล้าพบตกอยู่หน้าบ้าน(เจ้าของบ้านได้ยินเสียงเลยลุกเปิดไฟมาดูคิดว่ามันคงรีบหนีเลยทิ้งของไว้ครับ แบบนี้ถ้ามันเข้าบ้านผมถ้าผมยิงแข้งขามันแล้วส่งตำรวจนี่จะเป็นการทำเกินกว่าเหตุไหมครับ
ยิงถ้ามันดันตายในบ้านเราเดี๋ยวเรื่องยาวครับ    จะยิงต้องออกไปยิงนอกบ้านครับยิงแล้วก็รีบชิ่งออกจากบริเวณนั้นไม่ต้องให้ใครเห็น  ก็มันเล่นขึ้นบ้านเขาเกิบหมดหมู่บ้านแล้วมั้ง   จะยิงสั่งสอนหรือจะเอาขนาดไหนก็ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง    แต่อย่างนี้น่ายิงลูกสะบ้าให้พิการไปเลยครับจะได้ไม่ต้องเที่ยวไปขึ้นบ้านใครเขาอีก  ฟังดูมันอาจจะโหดร้ายไปหน่อย  ให้มันเดินลากขาไปอย่างนั้น
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:58:19 AM »

เช้านี้คุยกันกับเพื่อนบ้านได้ข้อสรุปว่าจะหาวิทยุเครื่องแดงมาใช้บ้านละหลังมีอะไรก็วิทยุเรียกให้มาช่วยกันล้อมจับเอาน่าจะได้ผลเพราะที่ผ่านมาเวลามันเข้าบ้านไหนถ้ารู้ตัวแล้วตะโกนเรียกเพื่อนบ้านมาช่วยมันหนีรอดทุกทีครับ มันวิ่งเร็วจริงๆพวกนี้อย่างเมื่อคืนวานก็ได้แต่เสื้อกันฝนของมันไว้ดูต่างหน้าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:02:29 AM »

นายสมชายแนะนำเหมือนเดิมครับ... ไปซื้อกันขโมยแบบจับความเคลื่อนไหวมาวางเอาไว้ทั่วบ้าน เอามาสัก 2 ยี่ห้อให้ใช้คลื่นแตกต่างกัน+แบบตัวร้องกับตัวจับความร้อนอยู่ในตัวเดียวกันด้วย(ไม่ใช้คลื่นวิทยุ - ป้องกันตัวที่ใช้คลื่นวิทยุโดนแจมสัญญาณ)...

พวกนี้ราคาไม่แพง แค่ชุดละพันกว่าบาท... เอามาวางไว้ทั่วบ้านเลย มันเป็นแบบไร้สาย(ใช้คลื่นวิทยุ) จะวางแอบวางซ่อนเอาไว้ดักจ๊ะเอ๋เวลาโผล่พ้นมุมบ้าน หรือวางใต้ตู้ดักจับข้อเท้าก็ได้ทั้งสิ้นครับ...

สำคัญว่าต้องบอกคนในบ้านเอาไว้ให้ดี กับเก็บหมาเอาไว้ให้ดี... คนในบ้านตื่นกลางคืน หรือหมาเดินผ่านมันจะร้องระงมเลย...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:03:51 AM »

ถ้าเป็นที่ กทม. ให้ไปหาดูที่โฮมโปร./โฮมเวิร์ค/ไทวัสดุฯ ฯลฯ หรือบางร้านบนดิโอลด์สยามก็มี...
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #81 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 01:59:53 PM »

นายสมชายแนะนำเหมือนเดิมครับ... ไปซื้อกันขโมยแบบจับความเคลื่อนไหวมาวางเอาไว้ทั่วบ้าน เอามาสัก 2 ยี่ห้อให้ใช้คลื่นแตกต่างกัน+แบบตัวร้องกับตัวจับความร้อนอยู่ในตัวเดียวกันด้วย(ไม่ใช้คลื่นวิทยุ - ป้องกันตัวที่ใช้คลื่นวิทยุโดนแจมสัญญาณ)...

พวกนี้ราคาไม่แพง แค่ชุดละพันกว่าบาท... เอามาวางไว้ทั่วบ้านเลย มันเป็นแบบไร้สาย(ใช้คลื่นวิทยุ) จะวางแอบวางซ่อนเอาไว้ดักจ๊ะเอ๋เวลาโผล่พ้นมุมบ้าน หรือวางใต้ตู้ดักจับข้อเท้าก็ได้ทั้งสิ้นครับ...

สำคัญว่าต้องบอกคนในบ้านเอาไว้ให้ดี กับเก็บหมาเอาไว้ให้ดี... คนในบ้านตื่นกลางคืน หรือหมาเดินผ่านมันจะร้องระงมเลย...
กันขโมยแบบที่ท่านสมชายแนะนำมาใช้ที่บ้านผมไม่เหมาะครับเพราะว่าข้างบ้านเป็นบ้านญาติกันเลยเปิดกำแพงบ้านไว้เป็นทางไปหากันได้ตลอดเวลาถึงผมจะเก็บหมาไว้แต่หมาบ้านอื่นก็เข้ามาได้ครับ

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #82 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 06:12:44 PM »

หากว่าความประสงค์ของท่าน ในการที่จะมุ่งมาด หมายเอาชีวิตเขานั้น สำเร็จลงในยามใดก็ดี ยามนั้นชีวิตของท่าน ก็จักต้องเสียบรรทัดฐาน และครรลองครองธรรมของชีวิตลงในบัดดล การดำเนินชีวิตอย่างปกติสุขในทางโลกของท่านจะเปลี่ยนไป ทั้งทางการและทางครอบครัว  หากในเมื่อสิ่งที่เขามุ่งหมายพลันนั้น คือทรัพย์สิน หาใช่ชีวิตของท่านหรือครอบครัวไม่ ท่านก็เพียงแต่นำทรัพย์สินที่ท่านหวงแหนนั้นแล ไปไว้ยังสถานปลอดจากผู้ไม่พึงประสงค์ แล้วปล่อยวางในเรื่องที่เป็นบ่อเกิดแห่งความทุกข์ เพียงเท่านี้ ท่านก็จะค้นพบความสุขกายสบายใจ ขอพรจงสมปรารถณาท่านด้วยเทอญ ด้วยความปรารถนาดี   ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 08:47:26 PM โดย BIG BERETTA » บันทึกการเข้า

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #83 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:35:46 PM »

หากว่าความประสงค์ของท่าน ในการที่จะมุ่งมาด หมายเอาชีวิตเขานั้น สำเร็จลงในยามใดก็ดี ยามนั้นชีวิตของท่าน ก็จักต้องเสียบรรทัดฐาน และครรลองครองธรรมของชีวิตลงในบัดดล การดำเนินชีวิตอย่างปกติสุขในทางโลกของท่านจะเปลี่ยนไป ทั้งทางการและทางครอบครัว  หากในเมื่อสิ่งที่เขามุ่งหมายพลันนั้น คือทรัพย์สิน หาใช่ชีวิตของท่านหรือครอบครัวไม่ ท่านก็เพียงแต่นำทรัพย์สินที่ท่านหวงแหนนั้นแล ไปไว้ยังสถานปลอดจากผู้ไม่พึงประสงค์เทอญ ด้วยความปรารถนาดี   ไหว้

ขอบคุณครับ แต่ผมไม่ได้หมายเอาชีวิตหรอกครับถ้าผมจะเอาชีวิตผมคงไม่ถามว่า ถ้ายิงแข้งขามันจะป็นการทำเกินกว่าเหตุไหมครับ แต่เพียงแค่อยากหยุดยั้งไม่ให้มันหนีได้เพื่อจับส่งตำรวจแค่นั้นเองครับ ส่วนเรื่องการเก็บทรัพย์สินนั้นพูดง่ายแต่ทำยากครับเพราะที่มันได้ไปทุกครั้งของนั้นก็อยู่ในบ้านครับแล้วพวกนี้มันเอาไม่เลือกว่าจะมีราคามากน้อยเพียงไรตั้งแต่เสื้อผ้าไปจนถึงรถราครับมันเอาหมดครับ ส่วนเรื่องการจะเอาชีวิตหรือไม่นั้นผมคิดว่าถ้าจวนตัวจริงมันคงทำครับ เพราะพวกนี้อาวุธมันมีกันทุกคนแหละครับ อย่างเมื่อไม่นานมานี้มีการบุกเข้าไปตรวจค้นจับกุมบนเกาะกลางนํ้าใต้สะพานไทยพม่าก็ได้อาวุธทั้งมีดทั้งปืนและระเบิดจำนวนมากครับ

BIG BERETTA
Sr. Member

คะแนน 154

Just relax

« ตอบ #84 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 08:59:08 PM »

ครับ

ทำผิดคือมนุษย์   แต่ให้อภัยคือเทวดา       มนุษย์เราต่างเคยผิดพลาด ทุกคนควรได้โอกาสแก้ตัว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:28:57 PM »

กันขโมยแบบที่ท่านสมชายแนะนำมาใช้ที่บ้านผมไม่เหมาะครับเพราะว่าข้างบ้านเป็นบ้านญาติกันเลยเปิดกำแพงบ้านไว้เป็นทางไปหากันได้ตลอดเวลาถึงผมจะเก็บหมาไว้แต่หมาบ้านอื่นก็เข้ามาได้ครับ

เราก็ต้องดัดแปลงซิครับ... เช่นไม่อยากให้คนมาเปิดประตูตู้ ก็เอาตัวดีเทคเตอร์แบบจับความร้อนเอาไว้ในตู้... คนเดินผ่านไปมาไม่เกี่ยวข้องหากไม่เปิดตู้ เจ้านี่มันก็ไม่ร้อง, แต่ถ้าเปิดประตูตู้เมื่อไหร่ก็ร้องครับ(แต่ส่งคลื่นไปร้องที่ห้องนอนเรา - ขโมยก็ไม่รู้ตัวว่าเจ้าของบ้านรู้ตัวแล้ว)...

หรือเอาวางไว้ใต้ผ้าคลุมของสำคัญ, ใครจะขโมยของใต้ผ้านั้นจะต้องตลบผ้า ตลบผ้าปุ๊บมันก็ร้อง ฯลฯ... มีวิธีเล่นกับมันได้ตั้งแยะครับ เช่นเอาวางไว้ใต้ตู้เหล็กหนักเพื่อดักข้อเท้าแต่มีกล่องกั้น หากใครยกกล่องก็โดนจับข้อเท้า แล้วหากจะกระทีบตัวที่ร้องให้เงียบ(อันนี้ตัวจับความร้อนกับตัวร้องอยู่ที่เดียวกัน - ป้องกันโดนแจมสัญญาณวิทยุ) ก็ต้องยกตู้เหล็กหนัก 100 กก. ให้ได้... แฮ่ๆ...
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #86 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:50:49 PM »

หรือจะเล่นแบบผมครับพี่สมชาย ย้ายบ้านไปอยู่ปากซอยเข้าโรงพัก เกาะกลางถนนหน้าบ้าน(เกือบเป๊ะ)เป็นป้อมจุดตรวจขนาด3.5*7เมตรติดกล้อง4ตัว ร้านกาแฟบ้านติดกันเป็นจุดนัดของพวกสายตรวจ อีกฟากของกำแพงสวนหลังบ้านเป็นบริษัทฝรั่งจ้างยามไว้24ชม.

เอาปริมาณเข้าขู่ เทคนิคไม่ต้อง  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 09:56:21 AM »

ถ้าจะจับเป็นๆ  .....ผมมีแนวคิด
(๑) เลือกบ้านที่มีห้องเมื่อปิดประตูและถูกล๊อคแล้วไม่มีทางออกหรือหนี.....ขโมยเข้าไปยกของในห้องที่ทำระบบไว้ ประตูก็ปิดพร้อมล๊อค (ไม่ต้องใช้งบประมาณก็ทำได้)       แต่ถ้าหาสถานที่ไม่ได้ก็ข้อสอง

(๒) ใช้สิ่งของที่คิดว่าขโมยอยากได้ที่มีน้ำหนักประมาณต้องยกสองมือวางไว้ล่อตา แล้วต่อกับระบบไฟฟ้า(คุยกับช่างหรือผู้รู้..จริงๆ)  ใช้ไฟฟ้าบ้านช๊อดและสัญญาดังพร้อมกัน  จะใช้เวลานานกี่วินาทีก็แล้วแต่จะตั้ง(มีวงจรตั้งเวลาตัดไฟฟ้า)......แล้วเราก็รีบมาจับก่อนที่มันจะมีแรงวิ่งหนีไป  (ตามตลาดนัดก็มีวงจรขาย ราคาสองสามมร้อยบาท)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #88 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 09:59:38 AM »

หากว่าความประสงค์ของท่าน ในการที่จะมุ่งมาด หมายเอาชีวิตเขานั้น สำเร็จลงในยามใดก็ดี ยามนั้นชีวิตของท่าน ก็จักต้องเสียบรรทัดฐาน และครรลองครองธรรมของชีวิตลงในบัดดล การดำเนินชีวิตอย่างปกติสุขในทางโลกของท่านจะเปลี่ยนไป ทั้งทางการและทางครอบครัว  หากในเมื่อสิ่งที่เขามุ่งหมายพลันนั้น คือทรัพย์สิน หาใช่ชีวิตของท่านหรือครอบครัวไม่ ท่านก็เพียงแต่นำทรัพย์สินที่ท่านหวงแหนนั้นแล ไปไว้ยังสถานปลอดจากผู้ไม่พึงประสงค์ แล้วปล่อยวางในเรื่องที่เป็นบ่อเกิดแห่งความทุกข์ เพียงเท่านี้ ท่านก็จะค้นพบความสุขกายสบายใจ ขอพรจงสมปรารถณาท่านด้วยเทอญ ด้วยความปรารถนาดี   ไหว้

อย่างนี้มันพูดง่ายแต่ถ้าจะทำได้ยากครับ   Grin
Hero Member

คะแนน 6335

« ตอบ #89 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 02:24:05 PM »

เรียบร้อยแล้วครับ เมื่อคืนตีสามมันไปขโมยของแถวๆบ้านผมแล้วโดนไล่จับวิ่งไปจนมุมที่บ้านเพื่อนผม มันชักมีดออกมาจะฟันเพื่อนผม เพื่อนเลยยิงสวนไปโดนมันสองนัด มันหนีข้ามฝั่งไปได้แล้วไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่ฝั่งพม่าว่ามันมาติดต่องานกับพวกทำพาสปอร์ตที่ฝั่งไทยแล้วโดนยิงโดยไม่ได้ทำผิด ตอนเช้ามีเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบที่เกิดเหตุ เพื่อนเลยเปิดกล้องวงจรปิดให้ดูพร้อมทั้งมีพยานบุคคลอีกหลายคนยืนยันว่ามันจะทำร้ายเพื่อนผมก่อน งานนี้คิดว่าเพื่อนผมน่าจะรอดครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์