๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:15:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามประวัติปืนจากเพื่อนสมาชิกและอาจารย์ผณิศวร,คุณหมอจันทร์,ป๋าตระกูล  (อ่าน 2515 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 12:08:25 PM »

แยกเป็นหกกระทู้ดีไหมครับ  แต่ละกระบอกจะได้เพิ่มรายละเอียดได้ เช่น :
- มาร์ลิน มีรางติดกล้องหรือไม่  มีตัวต่อนกเยื้องหรือไม่,  เลขทะเบียนไทยสามสี่หลักแรก
- บรอโน่ โมเดล 2-E รางรับกล้องเป็นแบบ  16 มม. หรือ 11 มม. มีหลุมล็อกขากล้องลักษณะไหน
  (ตอกเลข 88 ถ้าไม่มีเลขอื่น ก็คือผลิตปี 1988 ครับ)
- วินฯ 9422M (แม็กนั่ม) ดูยางรองส้นพานท้าย ว่าเป็น USRAC หรือไม่ คือก่อนหรือหลัง Olin ขายวินเชสเตอร์
- เบรานิงก์ เทคดาวน์ ดูให้ดีๆ นะครับ  มีผลิตจากโรงงานมิโรกุ ตราเขากวางเหมือนกัน  ส่วยไม่แพ้ของเบลเยียม
- ไบคาล E เซเลคตีฟ อีเจ็คเตอร์ ดีดออกเฉพาะปลอกที่ยิงแล้ว  หรือเลือกให้แค่ยกปลอกเพื่อหยิบใส่กระเป๋าก็ได้
- MP 153 ตัวย่อไม่ใช่ Military / Police ครับ  ปืนไบคาลใช้ชื่อย่อ MP เกือบทุกรุ่น 
  (ถ้าจะเดาอาจเป็นชื่อย่อโรงงานมาคารอฟ)  ปืนรุ่นนี้ เรมิงตันเคยนำเข้าไปขายสหรัฐฯ เรียกว่า สปาร์ตัน 453
  มีตัวเลขบอกความยาวรังเพลิง  ถ้า 12-76 ก็สามนิ้ว -89 สามนิ้วครึ่ง ซูเปอร์แม็กนั่ม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:42:20 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ ดูตามรายละเอียดที่ชี้แนะแล้วมารายงานเพิ่มเติม
1. มาร์ลินมีระนาบปาดเรียบและรูต๊าพเกลียวสามรูสำหรับติดรางเพิ่ม  รางติดกล้องและตัวต่อนกเยื้องผมซื้อมาติดภายหลัง ทะเบียน กท.234xxx น่าจะปี พศ.2534ครับ
2.บรอโน่ รางกว้าง 11 มม. ไม่มีหลุมหรือเซาะร่องรับขากล้อง ทะเบียน กท.315xxx ตรงกับปี คศ 1988 พอดีึครับ เกลียวปลายลำกล้องมีไว้ใส่เครื่องบรรเทาเสียงใช่ไหมครับ ในสหรัฐฯอนุญาตให้ใช้ได้เป็นบางรัฐถูกต้องไหมครับ
3.วินฯ วัสดุรองพานท้ายเป็นพลาสติคเหมือนเบคก้าไลท์ ตีตรา winchester ในวงกลม ทะเบียน 385xxx น่าจะปี พศ.2538
4. บราวนิ่งไม่มีสัญญลักษณ์อะไรเลย นอกจากหัวกวางที่ใต้โกร่งไก ทะเบียน กท.278xxx ประมาณ คศ. 1984 เลขตัวปืนลงท้ายด้วย PY146 บางท่านก็ว่าเป็นมิโรกุ แต่ไม่แน่นอนครับ
5.ไบคาลตัวนี้ปรับอีเจคเตอร์อย่างไรครับ หักลำไม่ระวังดีดใส่หน้าผากประจำ อยากปรับให้เป็นแบบคีบออกได้บ้างครับ
6.MP153 ลำนี้ 12x76 สามนิ้ว ยิงกระสุนลูกโดดแม๊กนั่มแบบในรูปได้ไหมครับ  กระสุนแบบนี้มีชื่อเฉพาะว่าอะไรและระยะหวังผลในการยิงสัตว์กีบประมาณกี่เมตร กี่หลา (ไม่เคยคิดจะไปยิงวัว ควายที่ไหน อยากทราบเฉยๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 07:10:26 PM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 09:49:58 AM »

ขออัพเดทครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
jandara
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:11:57 AM »

ไบคาลตัดขาดีดปลอกได้ไม่ยาก เปิดออกมาจะเห็นขาที่ทำหน้าที่ทำงานด้วยแกนที่ยาวออกมาเวลาปลดลำกล้อง ตัดแกนนี้ให้สั้นลงเล็กน้อย เวลาหักลำจะไม่ดีดปลอก  แนะนำไม่น่าไม่ยุ่ง เพียงเวลาใช้ เบี่ยงปืนออกด้านข้าง ดีดปลอกใส่คนข้างๆแทนหน้าเรา
jandara
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:19:30 AM »

MP153 ลำนี้ 12x76 สามนิ้ว ยิงลูกโดได้หมด ถ้าความยาวของกระสุนใส่ลงไปในรังเพลิงได้  ระยะหวังผลในต่างประเทศบอกไว้ที่100 เมตร ล้มกวางได้  ทดสอบระยะ50หลาลูกโดดหวังผลได้ดี ไกลกว่านี้ไม่แนะนำ  เลือกใช้ไรเฟิลดีกว่า  อย่าก่อกรรมกับใครอีกเลยครับไม่ว่าเป็นสัตว์หรือมนุษย์ด้วยกัน เอากระสุนไปยิงระบายอารมณ์ กับเป้าในสนามก็เพียงพอแล้วครับ    จันทร์
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:57:33 AM »

วิธีปรับ ejector ของโมเดล 27 EM จากดีดปลอกเป็นยกปลอกครับ ไม่ต้องดัดแปลงชิ้นส่วน
อยู่ที่หน้า 12 ของคู่มือ

http://eaacorp.com/Manuals/IZH-27-Manual.PDF

ลูกโดดปลอกสามนิ้ว ยิงได้ครับ หัวป้านๆ มีร่องรอบ คือฟอสเตอร์ หัวแหลมๆ คือเบรนเน็คเก้ 
มีอีกแบบเหมือนหลอดด้ายเรียก บลองโด้

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 01:01:09 PM »

กราบขอบพระคุณ คุณหมอและอาจารย์ครับ  ขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์