๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:14:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยกับ การฝึกซ้อม เหนี่ยวไก ลูกโม่  (อ่าน 1778 ครั้ง)
ballbearing
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:22:54 PM »

สงสัยกับ การฝึกซ้อม เหนี่ยวไก ลูกโม่

ได้ลูกโม่มาใหม่ กำลังฝึกซ้อม เหนี่ยวไกแบบยิงปราณีต แต่เหนี่ยวไป แล้ว หยุด ที่จังหวะล็อคโม่ ยังไม่ให้นกสับลงไป เรียกว่า ค๊อค หรือเปล่าไม่แน่ใจ
 นัยว่าถนอมปืน คิก คิก

แต่เคยได้ยิน ผู้รู้ บางท่าน บอกว่า การเหนี่ยวไก แบบนี้ ทำให้ร่องโม่เยิน เพราะ แรงเหวี่ยงของโม่ มาหยุด กะทันหัน
แทนที่ จะ หมุนไป ตามจังหวะ การเหนี่ยวไก

ขอบคุณครับ ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:54:19 PM »

ไม่มีความรู้
แต่ที่ผมปฏิบัติก็คือ
ลากไกจนนกง้างเกือบจะสุด
แล้วค่อย ๆ จัดศูนย์เล็งและค่อย
ๆลากไกต่อจนนกสับลง ฝึกบ่อย ๆ
จนจับจังหวะนี้ให้ได้  ผิดถูกประการใด
ไม่ทราบ  รอผู้มีความรู้จริง  มาแนะนำ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:59:21 PM »

ผู้รู้จริงน่าจะยังกินข้าวไม่เสร็จครับ

แม่คุณโกยเหรียญแมทช์ละ4-5เหรียญ ที่บ้านใช้ถ้วยรางวัลใส่ซีอิ๊วกับอาหารแมว  คิก คิก

What man is a man , who does not make the world better?
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:28:27 PM »

ไกดับเบิล  เหนี่ยวรวดเดียวให้ลั่นครับ  ไม่เกี่ยวกับเรื่องโม่เยิน แต่ลองนึกถึงการใช้งานจริงว่าจะหยุดทำไม  จะยิงประณีตก็ง้างนกแบบซิงเกิลไปเลยดีกว่า

ที่เหนี่ยวดับเบิลมาหยุดแล้วค่อยๆ ลากต่อ  สำหรับยิงเป้ากระดาษโชว์ครับ  ไม่มีประโยชน์อย่างอื่น

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 01:03:07 AM »

ไกดับเบิล  เหนี่ยวรวดเดียวให้ลั่นครับ  ไม่เกี่ยวกับเรื่องโม่เยิน แต่ลองนึกถึงการใช้งานจริงว่าจะหยุดทำไม  จะยิงประณีตก็ง้างนกแบบซิงเกิลไปเลยดีกว่า

ที่เหนี่ยวดับเบิลมาหยุดแล้วค่อยๆ ลากต่อ  สำหรับยิงเป้ากระดาษโชว์ครับ  ไม่มีประโยชน์อย่างอื่น

เคยมีรุ่นพี่เขาสอนผมให้ยิงเป้ามาให้ยิงดับเบิ้ลอย่างที่ท่าน จขกท.บอกมาครับ...

โดยให้เหตุผลว่าจะได้ไม่ต้องปล่อยมือจากกริปออกมาง้างนก...

จะได้กริปทีเดียวยิงห้านัดไปเลย... ไหว้
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 01:56:25 AM »

ผมเคยฝึกอย่างนั้น เพื่อที่จะควบคุมการเหนี่ยวไกในระยะสุดท้ายก่อนที่กระสุนจะลั่น โดยในการเหนี่ยวไกในระยะแรกก่อนที่โม่จะหยุดหมุนเป็นการออกแรงเหนี่ยวไกโดยไม่ต้องประณีตมาก เมื่อโม่หยุดหมุนจึงเริ่มควบคุมน้ำหนักไกอย่างประณีตโดยกลั้นลมหายใจและค่อย ๆเพิ่มแรงเหนี่ยวไกจนปืนลั่นขึ้นเอง โดยไม่ต้องเริ่มกลั้นลมหายใจตั้งแต่การเหนี่ยวไกในระยะแรกๆครับ ก็เป็นการฝึกการควบคุมการเหนี่ยวไก เป็นการใช้ในการยิงในสนาม กับฝึกยิงแห้งอยู่ที่บ้าน แต่ในสถานการณ์ที่ต้องใช้ปืนจริง ผมว่า ตอนนั้นคงตื่นเต้นจนไม่มีโอกาสมาเหนี่ยวไกอย่างประณีตเช่นนั้น แม้แต่การง้างนกเพื่อยิงซิงเกิลก็คงไม่ทันได้ทำ เพราะตอนนั้น เล็งยังอาจไม่ทันได้เล็งด้วยซ้ำ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 07:54:39 AM »

คำตอบทั้งของคุณหมอ rute และของคุณ yutthakarn ชัดเจนนะครับ ว่าเหนี่ยวไกดับเบิลมาหยุดก่อนนกสับ....เพื่อยิงเป้าเท่านั้น

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:30:11 AM »

ไหว้
ผมก็ฝึกแบบคุณหมอ rute และคุณ yutthakarnครับ  จนเป็นความเคยชินจะไม่ง้างนกยิงซิงเกิล
จึงเหลือความจำของแรงในการกริพปืนสัมพันธ์กับแรงนิ้วลากไกเพียงหนึ่งเดียว ถึงจะให้ง้างนกยิงก็ยิงได้ไม่ดีเท่ายิงดับเบิ้ล   อ๋อย

เรียนเสริมว่าการฝึกสัมผัสและแรงนิ้วในการลากไกแบบนี้ แม้ทั่วไปจะใช้กับการยิงเป้า
แต่(กับตัวผมเอง)ในสถานะการณ์ยิงคน มันไปรวดเดียวได้เองครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 03:27:34 PM »

สงสัยกับ การฝึกซ้อม เหนี่ยวไก ลูกโม่

ได้ลูกโม่มาใหม่ กำลังฝึกซ้อม เหนี่ยวไกแบบยิงปราณีต แต่เหนี่ยวไป แล้ว หยุด ที่จังหวะล็อคโม่ ยังไม่ให้นกสับลงไป เรียกว่า ค๊อค หรือเปล่าไม่แน่ใจ
 นัยว่าถนอมปืน คิก คิก

แต่เคยได้ยิน ผู้รู้ บางท่าน บอกว่า การเหนี่ยวไก แบบนี้ ทำให้ร่องโม่เยิน เพราะ แรงเหวี่ยงของโม่ มาหยุด กะทันหัน
แทนที่ จะ หมุนไป ตามจังหวะ การเหนี่ยวไก

ขอบคุณครับ ไหว้

ผู้รู้บางท่านเหรอ ตายแล้วผมยิงแบบนี้มาหลายพันนัดแล้ว อิอิ ถ้าตั้งใจจะเก็บคะแนน(ปั้น X) ผมยิงแบบนี้แหละ แต่ไปยิงแบบต้องเร็วก็สาวไกต่อเนื่องเลย

แต่ว่าตอนโม่หมุนตรงตำแหน่งนี่มันก็ต้องหยุดตรงล๊อคโม่อยู่แล้วไม่ใช่เหรอ
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 03:47:58 PM »

ผมฝึกเคาะไกแบบท่านๆข้างบนเหมือนกันครับ

ขอให้ข้อมูลว่าอาจทำให้เกิดปัญหากับร่องโม่หรือตีนผีได้จริง 586ที่ผมใช้ฝึกเกิดปัญหา"จังหวะที่โม่ล๊อคเข้าร่อง ไม่สัมพันธ์กับนกสับ"ทำให้เหนี่ยวไกดับเบิลฯแล้วสับไม่ลั่นในบางช่องโม่มาแล้ว

ลุงสังเวียนซ่อมให้คิดเงินมาไม่กี่ร้อย ถือว่าคุ้มสำหรับการได้ฝึก แต่ถ้าเป็นปืนใช้งานควรหมั่นสังเกตอาการไว้ซักหน่อย

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 04:03:35 PM »

***ลุงสังเวียนบอกมา เป็นการสึกหรอจากการถูกใช้งานหนักตามปกติครับ ....เลยคิดว่าเกิดจากการฝึกเคาะไกหาจังหวะ

nhoomamo
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:57:23 AM »

ฝึกและใช้กับปืนตัวเองได้ แต่ถ้าใช้กับปืนคนอื่นต้องระวังเพราะน้ำหนักและระยะอาจไม่เท่ากัน

อมร ดีช่วย โรงเรียนปราจิณราษฎรอำรุง ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
jakpea
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 10:11:59 AM »

ชัดเจนครับ ยิงดับเบิล  เป้ากระดาษ ยิงแบบ 2 จังหวะ สถานะการณ์จริงเหนี่ยวรวดเดียว  ขอบคุณครับอาจารย์ ... ไหว้ ไหว้ ไหว้ ...

boilerman
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:46:48 AM »

ภาษาการตลาดเรียกว่า การทำ PRODUCT DIFFERENT
ครูฝึกรายใหม่ ต้องมีอะไรแปลกๆใหม่มานำเสนอต่อตลาด ถ้าไม่มีอะไรใหม่ ลูกค้าก็ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนการซื้อ
การกริบจับปืนเล็งยิง มันมีไม่กี่แบบหรอก แต่ต้องย่อยให้ละเอียด เพื่อความขลัง
 ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2013, 11:49:10 AM โดย boilerman » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์