๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:06:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลงเสียเงินมาหลายปี  (อ่าน 5851 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:14:06 PM »

ใช้บัตรซื้อตั๋วเครื่องบินดีอย่างไรครับช่วยชี้แจงแถลงให้ผมออกจากกะลาด้วยเถอะครับ Cry ไหว้

ได้ประกันจากบัตรอีกต่อนึงครับ นอกจากประกันชีวิตของตัวเอง ประกันจากสายการบิน ก็ได้ของบัตรเพิ่มด้วยนะ ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับ ถูกผิดอย่างไรคงต้องให้พี่ๆมาแก้ไขด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:17:07 PM »

ยกเลิกไปเหอะพี่ บัตรธนาคารไทยก็วงเงินเป็นแสนไม่เห็นมีใครต้องเสียค่ารายปี

แถมบัตรธ.ของไทย เติมน้ำมันกับซื้อตั๋วเดินทางเค้าลดให้3-5%ด้วย

แต่ของบางธนาคารถ้าเราใช้ไม่เต็มวงเงิน จะมีใบแจ้งให้ไปเสียค่าธรรมเนียมรายปี ซึ่งจะได้รับการยกเว้นเพียงแต่เราต้องโทรไปแจ้งกับคอลเซ็นเตอร์ เขาก็จะยกเว้นให้ หากเราไม่ทราบเราก็จะไปจ่ายครับ

ชอบใช้บัตรที่มีโปรให้ซื้อของใช้บางอย่างแบบ ๑๐ งวดไม่มีดอกเบี้ยนะครับ

ตามตัวแดง.........เทคนิคการตลาดในการจ่าย 10 งวดไม่มีดอกเบี้ย ผมเห็นเป็นวิธีการทางการตลาดที่เลวร้ายในการเปลี่ยนพฤติกรรมผู้บริโภค
ฝึกคนให้เอาเงินในอนาคตมาใช้ แทนที่จะออมจนมีกำลังซื้อแล้วค่อยจับจ่าย ให้เป็นความเคยชิน

ผมจะซื้อของตามกำลังเงินปัจจุบันเท่านั้น ก็มักถามว่าไม่รูดบัตรจ่ายเงินสดลดเท่าใด ก็ได้ส่วนลดเสมอ

แต่เดือนก่อน ไปซื้อTVสองเครื่อง คนขายบอกมีโปรซื้อถึงยอดลดแล้วยังลดอีกหากแบ่งจ่าย 10 งวด ไม่มีดอกเบี้ย ส่วนลดธนาคารจ่ายสนับสนุน ดังนั้นถ้าไม่แบ่งจ่ายก็ลดไม่ได้
จากที่ไม่มีหนี้มาเป็นสิบๆปี.......ผมเคืองที่มันมาบังคับให้ผมเป็นหนี้    ยี๊  ทั้งที่ผมรวยพร้อมจ่ายสดอ่ะ   ขำก๊าก
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:17:46 PM »

ใช้บัตรซื้อตั๋วเครื่องบินดีอย่างไรครับช่วยชี้แจงแถลงให้ผมออกจากกะลาด้วยเถอะครับ Cry ไหว้

ได้ประกันจากบัตรอีกต่อนึงครับ นอกจากประกันชีวิตของตัวเอง ประกันจากสายการบิน ก็ได้ของบัตรเพิ่มด้วยนะ ผมเข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับ ถูกผิดอย่างไรคงต้องให้พี่ๆมาแก้ไขด้วยครับ

ถูกต้องครับ.....วงเงินสูงด้วยนะครับ(แล้วแต่บัตร)...5-10-20 ล้านบาทต่อราย......บางบัตรคุ้มครองคู่สมรสที่ซื้อด้วยบัตรของท่านด้วย....ลองศึกษาคู่มือบัตรของท่านให้ดี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:30:26 PM »

ถูกต้องครับ.....วงเงินสูงด้วยนะครับ(แล้วแต่บัตร)...5-10-20 ล้านบาทต่อราย......บางบัตรคุ้มครองคู่สมรสที่ซื้อด้วยบัตรของท่านด้วย....ลองศึกษาคู่มือบัตรของท่านให้ดี
เต็มๆครับ ขำก๊าก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:01:12 PM »

เรื่องการผ่อน 0 % นั้น
ก็เหมือนกับการ ระบายสินค้า
ถ้ามีวินัย การใช้เงิน
ก็ไม่ต่างจากการจ่ายด้วยเงินสด
โดยการให้หักจากบัญชีเงินฝากที่เปิด เพื่อการนี้โดยตรง
เมื่อทำการผ่อนแล้ว
เราก็เอาเงินไปเข้าบัญชี รอไว้เลย
ไม่มีหลงลืม ให้โดนปรับ แน่นอน
ได้แต้มมาสะสม เพื่อใช้แลก อีกต่างหาก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:20:41 PM »

ยกเลิกไปเหอะพี่ บัตรธนาคารไทยก็วงเงินเป็นแสนไม่เห็นมีใครต้องเสียค่ารายปี

แถมบัตรธ.ของไทย เติมน้ำมันกับซื้อตั๋วเดินทางเค้าลดให้3-5%ด้วย

แต่ของบางธนาคารถ้าเราใช้ไม่เต็มวงเงิน จะมีใบแจ้งให้ไปเสียค่าธรรมเนียมรายปี ซึ่งจะได้รับการยกเว้นเพียงแต่เราต้องโทรไปแจ้งกับคอลเซ็นเตอร์ เขาก็จะยกเว้นให้ หากเราไม่ทราบเราก็จะไปจ่ายครับ

ชอบใช้บัตรที่มีโปรให้ซื้อของใช้บางอย่างแบบ ๑๐ งวดไม่มีดอกเบี้ยนะครับ

ตามตัวแดง.........เทคนิคการตลาดในการจ่าย 10 งวดไม่มีดอกเบี้ย ผมเห็นเป็นวิธีการทางการตลาดที่เลวร้ายในการเปลี่ยนพฤติกรรมผู้บริโภค
ฝึกคนให้เอาเงินในอนาคตมาใช้ แทนที่จะออมจนมีกำลังซื้อแล้วค่อยจับจ่าย ให้เป็นความเคยชิน

ผมจะซื้อของตามกำลังเงินปัจจุบันเท่านั้น ก็มักถามว่าไม่รูดบัตรจ่ายเงินสดลดเท่าใด ก็ได้ส่วนลดเสมอ

แต่เดือนก่อน ไปซื้อTVสองเครื่อง คนขายบอกมีโปรซื้อถึงยอดลดแล้วยังลดอีกหากแบ่งจ่าย 10 งวด ไม่มีดอกเบี้ย ส่วนลดธนาคารจ่ายสนับสนุน ดังนั้นถ้าไม่แบ่งจ่ายก็ลดไม่ได้
จากที่ไม่มีหนี้มาเป็นสิบๆปี.......ผมเคืองที่มันมาบังคับให้ผมเป็นหนี้ ยี๊ ทั้งที่ผมรวยพร้อมจ่ายสดอ่ะ ขำก๊าก

ครับพี่ ของใช้บางอย่างตั้งใจไว้แล้วว่าจะซื้อเงินสดเตรียมเงินไปแล้ว  แต่พอไปเจอโปรโมชั่นนี้ ยอมเก็บเงินสดไว้ แล้วรูดบัตรครับ ส่วนเงินสดก็ไปซื้อของอย่างอื่นหรือเก็บไว้ก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:33:26 PM »

ใน อวป.นี่ เรื่องบัตรเครดิต มีเข้ามาคุยกันเรื่อยๆ

บางคนเข็ดซ๊ะ จนกลัวขี้แตกขี้แตน (เพราะทำตัวเอง หรือตัวเองไม่มีวินัย หรืออะไรก็แล้วแต่)

บางคนก็ชอบ.......นี่ก็แล้วแต่.......

อย่างลุงจอย ยังไปใช้บัตรที่ยังเก็บค่าธรรมเนียมอยู่ เลิกไปเหอะ เขาไม่เก็บกันแล้ว แค่เราใช้บัตรของเขาสม่ำเสมอ เขาก็ไม่เก็บแล้ว(ต้องเลือกบัตร มิใช่ทุกเจ้า) ทีแรก ผมก็สงสัย มันให้มาใช้ แล้วมันมีรายได้จากใหน(ว๊ะ) มาทีหลังพอเข้าใจว่า รายได้เขามาจาก ส่วนหนึ่ง ลูกค้าผิดดิว(หลายคนที่โดนจ่ายดอก จนกลัวขี้แตกขี้แตน) หรือลูกค้า ที่เข้ารายการผ่อนจ่าย.........และส่วนหนึ่ง ร้านค้าที่รับรูดบัตร ก็ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมให้ธนาคาร อ้อ...เขามีรายได้มาจากตรงนี้เอง

ส่วนคนที่มีวินัยการใช้เงิน.....เป็นสิ่งที่ดีมากๆ.....เพื่อนเอาเงินมาให้ใช้ก่อน สะดวกด้วย หลายๆคน หลายองค์กร ยินดีต้อนรับ อย่างผู้มีเกียรติด้วย(เช่นที่น้าหนองอยากได้ที่จอดรถพิเศษ) หากเราจ่ายตรงดิวของบัตร ไม่มีเสียเพิ่มเติม แถมยังมีอะไรอื่นตามหลังมาให้อีกเยอะแยะ..........ได้เปรียบกว่า การใช้เงินสด

เช่นซื้อของราคาเท่ากัน 1แสนบาท คนที่จ่ายเงินสด ก็จ่ายไปแสนบาท ก็ได้ของนั้นมา คนที่จ่ายด้วยบัตรเครดิต ก็รูดบัตรไป ได้ของนั้นมาเหมือนกัน ที่ต่างกัน คนที่ใช้บัตรเครดิต บางทีหากสินค้านั้น หรือร้านนั้น มีโปรฯกับบัตร ยังได้ส่วนลดอีก.........หรือยังมีคะแนนสะสม เอาไปใช้ทำอย่างอื่นได้อีก ผมว่าใช้บัตร ได้มากกว่า เปรียบเทียบแบบนี้ เท่าที่ใช้มา ยังไม่เห็นข้อเสีย

ปล.ระวังอย่าให้โดนแฮกข้อมูลไปก็แล้วกัน อิๆๆ

อ้อ.....อีกอย่าง เงินขาดมือ หรือขาดสภาพคล่อง ก็หาได้สะดวกรวดเร็ว ไม่ต้องตากหน้า ไปหยิบยืม.....ให้เขาหมิ่นแคลนเอาอีก

ที่สำคัญ.........มีเครดิตแล้ว รักษาเครดิต อย่าให้เสียเครดิต แล้วจะเสียใจ อิๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 03:35:05 PM โดย Udomkd » บันทึกการเข้า

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:36:46 PM »

ไปมาเลเซีย ไม่ควรใช้บัตรเครดิตครับ
หลายคนแล้ว ถูก ธ.ต้นสังกัดโทรมาสอบถามว่า ไปใช้บัตรที่มาเลเซียจริงหรือไม่
แล้วก็... ต้องทำบัตรใหม่...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:40:25 PM »

ทำบัตรเครดิตกับธนาคารหนึ่ง จะเอ่ยชื่อดีมั้ยเนี๊ย ชื่อ ซิตตี้แบงค์แล้วกัน วงเงินหนึ่งแสน ไม่เคยใช้เต็ม ค่าธรรมเนียมปีละ สองพันห้าร้อยบาท มาอาทิตย์นี้ลูกสาวขอยืมยอด ใช้ไป

แค่   หกหมื่น บัตรไม่อนุมัติ โทรไปสอบถามมันบอกว่ากลัวหนี้สูญ แล้วมึงอนุมัติมาทำไมตั้งหนึ่งแสน แล้วมึงมาเก็บเงินกรูตั้งสองพันห้าต่อปี ธนาคารเหี้ยๆแบบนี้มันหลอกกันนี่หว่า

ไม่น่าเชื่อ ทำไมมีวงเงินเขาไม่ให้ใช้

บัตร ธ กรุงเทพ เอเม็ก ผมไม่ได้ใช้เขาจะคิดค่ารายปี ผมบอกยกเลิกให้ที เขาก็บอก ให้เก็บไว้ก่อนเดี๋ยวเขายกเลิกค่าธรรมเนียมให้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:46:29 PM »

ผมยกเลิกAmexไปหลายปี เพราะค่าธรรมเนียมแพง แล้วเวลาจ่ายโดนถามพี่มีบัตรอื่นไหม กลายเป็นที่รังเกียจ เหตุเพราะบัตรชาร์ทร้านค้าแพง
ไม่รู้เดี๋ยวนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้ว
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:48:24 PM »

ของผมสดๆ ร้อนๆ ก็โทรมาถามเหมือนกันครับ รับบัตรเครดิตไหม เชิญใช้สินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ
ผมตอบคำเดียวพวกไม่ถามต่อ
"ผมติดแบล็คลิส อยู่ครับ"  จากนั้นก็วางหูไป
ท่านไหนจะเอาไปใช้ไม่สงวน นะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:54:08 PM »

ของผมสดๆ ร้อนๆ ก็โทรมาถามเหมือนกันครับ รับบัตรเครดิตไหม เชิญใช้สินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ
ผมตอบคำเดียวพวกไม่ถามต่อ
"ผมติดแบล็คลิส อยู่ครับ"  จากนั้นก็วางหูไป
ท่านไหนจะเอาไปใช้ไม่สงวน นะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
แสดงว่าน้าเครดิตดี 55+ มันโทรมากวนบ่อย......

แต่จริงๆใอ้พวกนี้มันรู้ว่า......ใครเครดิตเป็นยังไง เพราะมันเข้าถึงข้อมูลแบบนี้ได้อยู่แล้ว.........

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15861

No justice No peace

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 04:01:53 PM »

ผมยกเลิกAmexไปหลายปี เพราะค่าธรรมเนียมแพง

แล้วเวลาจ่ายโดนถามพี่มีบัตรอื่นไหม กลายเป็นที่รังเกียจ
เหตุเพราะบัตรชาร์ทร้านค้าแพง

ไม่รู้เดี๋ยวนี้เป็นอย่างไรบ้างแล้ว

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ธำรง อ่ะ ฮา
คนที่ใช้  Amex  เนียะ  สวดยวด อ่ะ ฮา

ยุคแรกๆ  ของบัตร  "พลาสติค"  เชียวแหละ ฮา
ตอนนั้น  City bank  มันก็ออกบัตรประกบเหมือนกัน ฮ่ะ ฮา
ใครถือ  Amex  เนี่ยะ เท่ห์  เลย อ่ะ ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก

ของเค้าดีจริง  "Un limited"  เลยอ่ะ ฮา
ถ้ามีประวัติการชำระเงิน  ที่ดี  อ่ะ

แต่ไอ้เรื่อง  Charge  3.5% ที่ไหน ที่ไหน ก็ส่ายหน้า อ่ะ ฮา

555 แต่ตอนนี้  เป็น  "วัตถุโบราณ"   อ่ะ ฮา   แบร่ ยี๊ ยี๊ ยี๊

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 04:10:54 PM »

แล้วป้าbabara. ได้ใช้วลี.......ทั้งร้านนี่เท่าไร ไหมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 04:13:40 PM »

ผมยกเลิกAmexไปหลายปี เพราะค่าธรรมเนียมแพง แล้วเวลาจ่ายโดนถามพี่มีบัตรอื่นไหม กลายเป็นที่รังเกียจ เหตุเพราะบัตรชาร์ทร้านค้าแพง
หาที่ใช้ยากเลยยกเลิกไปครับ คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์