๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:12:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักกีฬาท่านใดยิงปืนชาวบ้าน รบกวนแชร์ความคิดเห็นร่วมกันครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 2070 ครั้ง)
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:01:46 AM »

คำตอบของพี่ๆ ทำให้เข้าใจได้ชัดเจนมากครับ
 ไหว้
DEMON - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:15:17 AM »

แต่ก่อน เมื่อมีการจัดแข่งยิงปืนชาวบ้าน ไม่ได้กำหนดว่า 1 คน จะต้องยิงกี่ชุด การคิดคะแนน จะคิดจากชุดที่มีคะแนนดีที่สุดเท่านั้น
ใครอยากทำบุญมากก็ยิงเยอะ ใครงบฯน้อยก็ยิงแค่ไม่กี่ชุดหรือไม่ก็ซ้อมให้หนัก แล้วมายิงแค่ชุดเดียว
ผมเงินน้อยก็ยิงได้แค่ไม่เกิน 3 - 4 ชุด เศร้า
ผมเคยไปแข่งบ่อยๆ มีได้ถ้วยบ้าง / ไม่ได้ถ้วยบ้าง   ถ้าได้ถ้วยก็ถูมิใจ เยี่ยม   ถ้าไม่ได้ก็ยังดีใจที่ได้ช่วยบริจาคการกุศลจากงานที่จัดขึ้นนี้ ไหว้

เดี๋ยวนี้ มีหลายงานที่คิดคะแนนรวมหลายๆชุดยิง บางงาน ต้องรวมคะแนน 5 ชุด บางงาน 10 ชุด อ๋อย   เป็นต้น.
หมายความว่าผมต้องซื้อยิงหลายๆชุด เพื่อรวมคะแนนไปสู้คนอื่นที่เค้าซื้อหลายๆชุดได้

ระยะหลังมานี้ ผมเลยไม่ค่อยได้เข้าไปร่วมแข่งแล้วครับ ซ้อมยิงแห้งบ่อยๆ  นานๆทีก็เข้าสนามซื้อกระสุนยิงแข่งกับตัวเองเป็นหลัก
อยากทำบุญก็หย่อนตู้บริจาคตามที่ต่างๆเอา ไหว้

ขอให้ เรารัก          ซึ่งกัน และกัน
เพราะว่า ความรัก   มาจาก พระเจ้า
ssa429
Jr. Member
**

คะแนน 1

ฅ.ฅนหายครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 01:08:10 PM »

บางคนลงทุนแล้วคิดว่าต้องได้ ได้มาก ได้น้อย ต้องได้  แบร่
บางคนลงทุนแล้วหวังฟลุ๊ก  เยี่ยม
บางคนลงทุนแล้วหวังสนุก  คิก คิก คิก คิก
บางคนไม่ลงทุน แต่หวังสนุก เฮฮาที่ได้พบปะพูดคุย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
บางคนก็ซ้อมมือไปในตัว ยิ้มีเลศนัย
แต่ทุกคนที่ไปร่วม ก็ชอบปืนกันทั้งนั้น เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
อยู่ที่ใจครับว่าเป็นนักกีฬาแบบใด น้ำใจแค่ไหน คนอื่นไม่รู้ แต่ตัวเองต้องรู้ เศร้า เยี่ยม
ผมไปผมก็อยากได็ถ้วยนะ แต่สู้คนอื่นไม่ได้ครับ ไหว้ (มีใจไม่มีตัง) ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตามหา ฅ.ฅนครับ เป็นค.ควายได้ไง งง
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 01:16:27 PM »

ผมก็เคยแข่งขันมาหลายรายการครับ..(ไม่เคยได้ถ้วยรางวัล)..แต่สิ่งที่ผมได้คือผมมีความสุขที่ได้ยิงปืน...ได้มีเพื่อนใหม่..ได้พูดคุยกับคนที่ชอบอะไรเหมือนกัน..และที่สำคัญผมทำตามกติกาครับ

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 04:18:30 PM »

ผมสอนรุ่นน้อง จนถึงรุ่นลูกหลาน ว่ายิงปืนต้องชนะเป็น แพ้เป็น
ชนะเป็น คือคะแนนชุดแรกๆ ดีก็ไม่ต้องตื่นเต้นว่าจะได้ที่หนึ่งที่สอง ฯลฯ
แพ้เป็น คือคะแนนชุดแรกๆ ไม่ดี ก็ไม่ต้องเสียกำลังใจว่าแพ้แน่ๆ
ผลที่สุดคือ เราซ้อมได้ระดับไหนก็ควรยิงได้ระดับนั้น

สำหรับการยิงประเภท "ชาวบ้าน" นี่ ก็อย่างที่ทราบๆ กันครับ ว่ารายที่ยิงมากๆ นั้นเข้าข่ายอุปถัมภ์สนามหรือเจ้าภาพ
บางท่านซื้อยี่สิบสามสิบชุด แต่ยิงแค่สี่ห้าชุดก็พบบ่อย  คือซื้ออุดหนุน  ยิงแค่พอใจ หรือคะแนนดีแล้วไม่ต้องยิงต่อ

ทำใจให้สบายครับ   ยิงตามกำลังทรัพย์  ไม่ต้องทุ่มเท  คะแนนดีไม่ดีเรารู้แก่ใจเราเอง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:51:48 PM »

ขอบคุณครับ พี่ๆ  ไหว้
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 07:53:14 PM »

จากกรณีนี้ ผมคิดว่าหากมาบ่นๆ สุดท้ายเงียบไป ก็ไม่มีประโยชน์อะไรขึ้นมา
วันนี้จึงได้ปรึกษากับผู้หลักผู้ใหญ่ หลายท่าน ทางโทรศัพท์ ที่เคยพูดคุยกันมา และมีประสบการณ์ในการจัดงานบ้าง

ได้ข้อสรุปว่า ปัญหาอยู่ที่การแบ่งมือ ใครมือโปร ใครมือทั่วไป ใครมือใหม่ ไม่มีกฏชัดเจน จึงเกิดปัญหาแบบนี้ขึ้นมาบ่อย
เช่น นักกีฬาบางท่าน ทุกคนมองว่าท่านเป็นมือโปร แต่ท่านคิดว่าตัวเองเป็นเพียงมือทั่วไป ไม่มีอะไรแบ่งชัดเจน
และอย่างที่บอก หากเข้มงวดเกินไปสำหรับการแข่งขันปืนชาวบ้าน ก็จะมีนักกีฬามาร่วมแข่งขัน ร่วมสนุกน้อยลง ผู้จัดก็ขาดทุน งานก็ไม่สนุก
หลังจากคุยกันแล้ว ได้ข้อเสนอว่า.....

1.มือใหม่สปีดอีเวนท์ (ห้ามคนที่เคยได้รับถ้วยรางวัลในรายการต่างๆของสปีดอีเวนท์ลงทำการแข่งขัน)
2.มือใหม่ 10 เมตร (ห้ามคนที่เคยได้รับถ้วยรางวัลในรายการต่างๆระบบแม่นยำ 10 15 25 เมตร ลงทำการแข่งขัน)
3.รายการ 5 นัด 10 วินาที (ห้ามคนที่เคยได้รับถ้วยรางวัลในรายการต่างๆของระบบ 5 นัดยิงเร็ว ลงทำการแข่งขัน)

คือการแข่งขันยิงปืนชาวบ้าน เท่าที่เห็นแบ่งเป็น 3 ประเภท ระบบสปีดอีเวนท์ ระบบแม่นยำ และระบบ 5 นัดยิงเร็ว
จึงเสนอว่า ขอเว้นรายการมือใหม่ของแต่ละรายการ หรือรายการต่ำสุดไว้ ให้คนที่ใหม่จริงๆเท่านั้น อย่างน้อยก็แก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่ง
พี่ๆลองเสนอความคิดเห็นกันดูครับ ว่าแบบนี้ดีมั้ย
เพื่อเป็นบรรทัดฐานต่อไป ในวันข้างหน้า
หากเราไม่ช่วยกันแก้ไข วันต่อๆไป ปัญหาก็จะยังคงอยู่เหมือนเดิม รบกวนช่วยกันแสดงความคิดเห็น ช่วยกันคิดครับ
ขอบคุณครับ
 ไหว้
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:15:41 PM »

แข่งแบบ fund raising หาเงินให้ได้มากก็แบบนี้ กระสุนซื้อสนามก็สั่งโหลดแบบตดแมวส่งมาไว้ก่อนจ่ายตังค์ให้สนามไป อ้าว จะโดนรุมตืบมั้ยนี่
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:44:58 AM »

ชื่อก็บอกอยู่ว่าปืนชาวบ้าน กติกาก็คงต้องตั้งให้สมประโยชน์กันของผู้จัดและผู้อุปถัมภ์ซื้อชุดยิง เป็นธรรมดา  Wink
ขอบคุณครับพี่ธำรง
แต่บางกรณี เช่นคนที่อยู่มือล่างๆ กำลังยิงแข่งกันยี่สิบสามสิบชุด ยิงกันมาสองวัน คะแนนสูสีกัน พอใกล้หมดเวลา
กลับมีมือรุ่นโปร มายิงไม่ถึง 10 ชุด แล้วเอารางวัลไปแทน มือล่างๆหยุดยิงทันทีเพราะรู้ว่าสู้ไม่ได้ เห็นแบบนี้บ่อยๆครับ 
แต่ทุกครั้งของการแข่งขันก็เป็นแบบนี้ เผื่อว่าท่านใดจะมีทางออกที่ดีครับ  ไหว้

พวกมือโปร คนจัดก็รู้กัน ขอให้มาหลังๆท้ายๆ (แต่โปรก็คือโปร ต้องมาตอนแสงยังดียังเหมาะ) ขืนยิงก่อนยิงดีมาก เป็นการตีปลาหน้าไซ เพื่อนหนีหมด ขายชุดไม่ได้    หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าตั้งใจเอาจริงเอาจัง ยิงยี่สิบสามสิบชุด ค่าเป้าค่ากระสุนและเวลาขนาดนี้ ขยับไปยิงIPSCดีกว่าไหมครับ มีกติกา มีการแบ่งมือที่ชัดเจนขึ้น
หรือถ้าเบี้ยน้อยหอยเล็ก หรือรักแม่นยำมากๆ ก็ไปเล่นสากลISSF ยิงชุดเดียว + ชู๊ตออฟ วัดฝีมือแบบไม่มีแก้ตัว   หลงรัก

เจอประจำครับ ไม่รู้จะแยกมือไปทำไม สุดท้ายมือโปรก็มาลง มือใหม่กวาดไปหมด  เดี๋ยวนี้เลิกแข่งแล้ว. ถ้ามาแข่ง ก็จำกัดชุดยิง แค่10ชุด ได้แค่ไหนแค่นั้น. ถือว่ามาซ้อมและบริจาคทำบุญครับ เลิกคิดมากแล้วครับ แข่งมามากกว่า10ปี ได้ถ้วยบ้าง ไม่ได้บ้าง ก็อยู่รอลุ้นว่าจะมีใครมาบี้คะแนนหรือเปล่า แต่ไม่บี้กลับครับ เพราะเขาจะมาแบบว่า เขายิงจบแล้วกรรมการสั่งปิดสนามแข่งพอดี
japan2506
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 07:47:42 PM »

หยุมหยิมน่า  ยิงปืนมันแข่งกะตัวเองอยู่แล้ว  ทำได้เท่าไหร่มันก็ฟ้อง  ยิงใครยิงมันมีช่องสัดส่วนชัดเจน คนที่เป็นมือเก่าใช้ว่าจะเอาลำตัวมามาเบียดมือใหม่ได้ซะที่ไหน  ทุกนัดก่อนลั่นไก มันก็ได้ 10 เต็มอยู่แล้ว อยู่ที่ใครทำพลาดมากพลาดน้อย 10 นั้นถึงจะลดลงไป

คนจัดเขาก็อยากจะช่วยมือใหม่  สมัยก่อนมีที่ไหนยิงปืนสั้น 15 เมตร มีแต่ 25 เมตร  ทุกวันนี้มี 10 เมตร เข้าไปด้วย เห็นได้ชัดว่าเขาอยากจะช่วย (หรือจะว่าหาเงินก็ตามแต่)

ลองคิดดู เสน่ห์ของปืนชาวบ้าน อยู่ที่กติกาไม่รัดตรึง ง่ายๆ  ถ้าทำกติกา รัดกุม เหมือนสากล  ก็จะไม่มีคนเล่นทันที  ซึ่งแน่ละ ในทุกๆกติกาย่อมมีช่องโหว่  แต่ถึงแม้จะมีช่องโหว่อย่างไร มันก็เป็นการแข่นขันกะตัวเองทั้งนั้น  มือเก่าลง มือใหม่ลง มันก็ไม่มีผลต่อการลั่นไกการจัดศูนย์ปืนเลย

ทางฝ่ายผู้จัด บางครั้ง เอาใจมือใหม่ หรือนักกีฬาท้องถิ่นมาก  ก็จะถูกว่า เป็นงานแจกถ้วย   ครั้นแข็งไปก็ไม่มีคนเล่น พาลจะขาดทุน  บางทีก็นึกสงสารอยู่เหมือนกัน

ไม่ว่าอย่างไรก็ช่าง  ชื่อเกมส์  มันก็บอกบ่งบอกคุณค่าตัวมันเองอยู่แล้ว   แล้วจะไปยี่หระอะไรกะมัน  เหมือน การจัดประกวดนางงาม  ระหว่าง "เทพธิดามันแกว" กะ "นางงามจักรวาล"  แค่ชื่อและสถาบันจัด เราก็ทราบเนื้อหาสาระของแต่ละที่อยู่แล้ว

เห็นด้วยครับ

nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:18:57 AM »

กีฬา = รู้แพ้ รู้ชนะ รู้ อภัย แต่ที่ขาดไม่ได้ คือ สปิริต เท่าที่ผมอ่านเรื่องคุณเอ๋ ด้ามแดงแล้ว ผมรู้สึกเห็นใจครับ ผมแข่งเมือ ต้นเดือน พ.ค.นี้ ผมก็เจอเหมือนกัน ผมก็ได้ที่ 2 มือทั่วไป เท่าที่รู้ เขาเคยได้ถ้วยมือโปร 10 เมตร 15 เมตร และยิง 25 เมตร แต่วันแข่ง มาลง 10 เมตร ทั่วไป ระดับแข่งได้ถ้วยประราชทานแล้วและได้ถ้วยแล้ว ขึ้นไปยิงถึง 25 เมตร แล้วมา ลงแข่ง 10 เมตร ส่วนมากเขาไม่ทำกัน ผมถามว่า มันภูมิใจตรงไหนที่ได้ถ้วยไป เหมือนกับแข่งฟุตบอล เด็ก อนุบาล แข่งกับ เด็กมัธยม คำตอบ รู้อยู่แล้วใครชนะ ตั้งแต่ผมได้ที่ 1 มือใหม่ ผมก็ไม่เคยลงมือใหม่เลย ถ้าผมยิง 15 เมตร ผมก็ไม่ลงมายิง 10 เมตร อันดับแรก อยู่ที่คนจัด ต้องตั้งกติกา ให้ชัดเจน ที่สำคัญคือ คนจัด ต้องเข้ามาเตือน นักกีฬา ว่าอย่าลงเลย ถ้าลงผมตัดแพ้เลย คุณจะยิงกี่เป้าก็แล้วแต่ ถือเป็นโมฆะ  แถวบ้านผม ไม่เป็นนะครับ เรารู้เราดีว่าอันไหนลงได้หรือลงไม่ได้ โดยเฉพาะมือใหม่ ใครได้ถ้วยแล้วห้ามลง  หรือ ยิง 15 เมตร ไม่มาลง 10 เมตร ผมเห็นใจคุณเอ๋ครับ ส่วนตัวผม คุณได้ที่ 1 ครับ อย่างน้อยๆ คุณก็ชนะใจกรรมการ และนักกีฬา และผู้ชม ครับ เราได้ที่ 2 เราภูมิใจกว่าครับ แต่ถามว่าคนได้ที่ 1 เขาภูมิใจแค่ไหน แต่ในใจเขาอาจจะไม่ภูมิใจก็อาจเป็นได้ ผมได้ถ้วยมาเกือบ 20 ใบ ผมภูมิใจทุกถ้วย อย่างน้อย ๆ ผมก็ไม่ได้ไปเบียดบังใคร อยู่ที่เราครับ มีสปิริตแค่ไหน อยากจะฝากถึงผู้จัดด้วย อย่าเห็นแก่รายได้เข้าชมรม ให้รักษาน้ำใจนักกีฬาที่ตั้งใจมาแข่งด้วยครับ   ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์