๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:05:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักกีฬาท่านใดยิงปืนชาวบ้าน รบกวนแชร์ความคิดเห็นร่วมกันครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 2072 ครั้ง)
เอ๋-ด้ามแดง(เชียงใหม่)
Sr. Member

คะแนน 25

ลูกศิษย์ครูหมู

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:24:48 PM »

ผมเอ๋ครับ   ไหว้
เคยใช้ชื่อว่า เอ๋-ด้ามแดง และ เอ๋-700ปีเชียงใหม่ ขอเปลี่ยนชื่อเป็นเอ๋-ด้ามแดงเหมือนเดิม
เพราะผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่สนามโดยตรง กลัวจะทำให้เสื่อมเสีย ในกรณีที่ออกมาโพสข้อความ ที่ไม่เกี่ยวกับสนาม   ไหว้

คือจากมุมมองของผม ที่เคยแข่งรายการต่างๆ มาแค่รวม 4 รายการแข่งขันแถวๆนี้ และรายการกันอิน 10 ปี อีก 1 รายการ
ขอเล่าจากประสบการณ์ตั้งแต่ยิงปืนครั้งแรก เข้ารับการอบรมยิงปืน พอมีแข่งยิงปืนชาวบ้านแถวนี้
ก็ลองเข้าไปดู ดูไปดูมา น่าจะลงได้ ก็กลับบ้านไปเอาปืนที่เพิ่งขอซื้อมาได้ มาลงแข่งบ้างลองดู
จากครั้งแรกเลย ด้วยความที่เพิ่งอบรมเสร็จ ก็มีรายการแข่งต่อเลย ยิงเร็วพอใช้ได้
เวลามาเป็นอันดับ 1 รายการมือใหม่สปีดอีเวนท์ แต่ก่อนจะหมดเวลาการแข่งขัน
ก็มีพี่ท่านหนึ่ง มาลงยิง แล้วแซงเป็นที่ 1 แทน ผมได้ที่ 2 รุ่นมือใหม่ในการลงแข่งครั้งแรก
แต่มารู้ทีหลังว่าเค้าเป็นระดับมือโปร มีผลงานมาแล้วมากมาย ระดับที่ชนะเลิศมือโปร มาก็แล้วหลายรายการ คือระดับมาสเตอร์เลย
แรกๆก็เก็บไว้ ทำไมทำแบบนี้ได้ด้วย มือใหม่ตรงไหน ถามตัวเอง
แต่จากที่แข่งมา ก็เจอว่า รายการมือใหม่ คนที่ได้ถ้วยรางวัลมาแล้วมากมายก็ยังมาลงมือใหม่เพื่อการันตีว่าได้ถ้วยรางวัลแน่นอน
มาตรฐานอยู่ตรงไหนครับ
อะไรคือมือใหม่ อะไรคือมือไม่ใหม่ หรือใครอยากลงตรงไหน ก็ลงได้ แล้วคนที่ใหม่่จริงๆ จะมีโอกาสมั้ยครับ
ผมอาจคิดไปเอง แต่ผมดูภาพรวมการแข่งขัน เท่าที่เห็น
คนที่อยู่ไกล ต่างจังหวัดจากสถานที่จัดรายการแข่งขัน ถ้าจะมาแล้วโดนบังคับให้ลงแข่งรุ่นที่ตัวเองควรจะลง
เปอร์เซ็นต์ที่จะได้ถ้วยรางวัลก็จะน้อย ไหนจะค่ารถ ค่าที่พัก ค่าอื่นๆ โอกาสน้อยไม่มาดีกว่า
กลายเป็นว่าการการันตีว่าได้ถ้วยแน่นอน ลงมือต่ำลงไปก็ได้ เพื่อให้ได้ถ้วย
แล้วก็จะเกิดปัญหามือใหม่ๆ คนใหม่ๆก็จะโดนทับอยู่ร่ำไป ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ควร
ผมมานั่งคิด มองภาพรวม มันเกิดจากอะไร
(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
นักกีฬามาแข่ง ก็อยากการันตีว่ามาแล้วได้ถ้วย ไม่กลับไปมือเปล่า
คนจัดก็อยากให้ไม่ขาดทุน หากจำกัดมากไป นักกีฬาต่างๆก็จะไม่มาแข่งเพราะไม่คุ้มความเสี่ยง และค่าใช้จ่าย
สุดท้ายใครอยากลงรุ่นไหนก็ลง มือใหม่ไม่ใหม่ มั่วไปหมด มือมาสเตอร์ก็มาลงมือใหม่ได้ ลงแข่งกับเด็กรุ่นใหม่ก็ได้
รบกวนถามว่า พี่ๆที่ลงแข่งมีความคิดเห็นอย่างไร แชร์ความคิดเห็นกันหน่อยครับ  :<>
ส่วนตัวผม ถ้าไม่มีอะไรดีขึ้นผมจะเลิกเล่นกีฬายิงปืนแล้วครับ ไปเล่นบาสเก็ตบอลเหมือนเดิม เล่นแบตมินตัน และกีฬาอื่นๆ ปกติก็เล่นได้หลายอย่าง
เห็นการแข่งขันที่แข่งแล้วไม่ยุติธรรม คนใหม่ๆเข้ามาก็เหมือนโดนโกง โดนแย่ง
เหตุผลวันนี้คือ บางท่านก็ได้แค่มาบ่นให้ฟัง ไม่กล้าประท้วง เกรงใจ กลัวหลายๆอย่าง
เห็นแล้วท้อใจครับ แข่งกี่ครั้ง กี่ที่ก็เหมือนเดิม
มีแนวทางไหนบ้างมั้ยครับ หรือวิธีแก้ปัญหาแบบนี้ได้บ้างครับ  ไหว้

จากประสบการณ์ส่วนตัว และจากความคิดเห็นเพื่อนๆพี่ๆ หลายๆคนที่มาคุยกัน ผมก็พยามหาเหตุผลแต่ไม่เข้าใจเหมือนกัน
ขออนุญาติพูดตรงๆ(พี่ที่เคารพสอนว่าบางครั้งการพูดตรงๆจากใจจริงมันดีกว่าเยอะ)ไม่ได้ลบหลู่หรือกล่าวหาท่านใด
หากพูดผิดอะไรไป ขออภัยครับ  ไหว้

^^popo^^
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:54:18 PM »

ผมว่ามันอยู่ที่จิตใต้สำนึกแต่ละบุคคลครับ ตัวเองก็ยอมรู้อยู่แกตัวว่าตัวเองอยู่คลาสไหนครับ
babigun
Jr. Member
**

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:01:06 AM »

ไม่มีใครตอบ เพราะทุกคนรู้เรื่องนี้ดี? แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ! ทางออกที่ดีของมือใหม่ก็คือ แข่งเพื่อชนะตัวเอง แต่ถ้าอยากได้รางวัลก็ต้องฝึกซ้อมให้เก่งจริงๆ (มันยากนะ สำคัญต้องมีเงิน) มันก็พูดยากนะนักกีฬาเขาก็อยากได้ชัยชนะ มันเป็นความภูมิใจ ถ้าทุกคนเป็นนักกีฬา มีน้ำใจ เคารพกฏกติกา แข่งขันกันอย่างบริสุทธิ์ยุติธรรม การแข่งขันมันก็ศักดิ์สิทธิ์ แต่เหตุการณ์ที่เป็นอย่างที่เล่ามานั้น มันแย่..... แต่ว่าแก้ไขได้ ต้องมีคนรับผิดชอบ ไม่ใช่ปล่อยให้เป็นไปตามกรรม ผมก็มือใหม่ ผมไม่แข่งหรอก (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
sittichai19
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:08:36 AM »

ไม่มีใครตอบ เพราะทุกคนรู้เรื่องนี้ดี? แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ! ทางออกที่ดีของมือใหม่ก็คือ แข่งเพื่อชนะตัวเอง แต่ถ้าอยากได้รางวัลก็ต้องฝึกซ้อมให้เก่งจริงๆ (มันยากนะ สำคัญต้องมีเงิน) มันก็พูดยากนะนักกีฬาเขาก็อยากได้ชัยชนะ มันเป็นความภูมิใจ ถ้าทุกคนเป็นนักกีฬา มีน้ำใจ เคารพกฏกติกา แข่งขันกันอย่างบริสุทธิ์ยุติธรรม การแข่งขันมันก็ศักดิ์สิทธิ์ แต่เหตุการณ์ที่เป็นอย่างที่เล่ามานั้น มันแย่..... แต่ว่าแก้ไขได้ ต้องมีคนรับผิดชอบ ไม่ใช่ปล่อยให้เป็นไปตามกรรม ผมก็มือใหม่ ผมไม่แข่งหรอก (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ผมก็คิดว่า..แล้วเราจะมาลงแข่งทำไม เสียทั้งค่าใช้จ่าย เสียทั้งความรู้สึกที่ดีกับกีฬาการแข่งขันยิงปืน เสียเวลาเปล่าที่จะพัฒณาฝีมือตัวเองเพื่อที่จะมาลงแข่งขัน สุดท้ายวงการแข่งขันยิงปืนยิงปืนมันก็แค่ระครจัดฉากของมือโปรที่หวังถ้วยรางวัลเพื่อที่การรันตีฝีมือตัวเอง เอาคนที่ชอบการยิงปืนท่านใหม่ๆมาเป็นเครื่องมือ(ผมต้องขออะถัยที่ใช้คำแรงๆและอาจกระทบคามรู้สึกดีของท่านอื่นที่ไม่ได้กระทำอย่างนั้น)ขออะภัยจริงๆครับ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:36:43 PM »

กติกาสำคัญที่สุด ถ้าไม่ห้ามก็ลงได้ ภูมิใจหรือไม่เรื่องของเค้า สำคัญทำตามกติกา....
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:30:37 PM »

ชื่อก็บอกอยู่ว่าปืนชาวบ้าน กติกาก็คงต้องตั้งให้สมประโยชน์กันของผู้จัดและผู้อุปถัมภ์ซื้อชุดยิง เป็นธรรมดา  Wink
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:56:43 PM »

ชื่อก็บอกอยู่ว่าปืนชาวบ้าน กติกาก็คงต้องตั้งให้สมประโยชน์กันของผู้จัดและผู้อุปถัมภ์ซื้อชุดยิง เป็นธรรมดา  Wink
ขอบคุณครับพี่ธำรง
แต่บางกรณี เช่นคนที่อยู่มือล่างๆ กำลังยิงแข่งกันยี่สิบสามสิบชุด ยิงกันมาสองวัน คะแนนสูสีกัน พอใกล้หมดเวลา
กลับมีมือรุ่นโปร มายิงไม่ถึง 10 ชุด แล้วเอารางวัลไปแทน มือล่างๆหยุดยิงทันทีเพราะรู้ว่าสู้ไม่ได้ เห็นแบบนี้บ่อยๆครับ 
แต่ทุกครั้งของการแข่งขันก็เป็นแบบนี้ เผื่อว่าท่านใดจะมีทางออกที่ดีครับ  ไหว้
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:01:49 PM »

คือการที่มือโปร ลดตัวลงมายิงมือล่างๆ ไม่ได้ทำให้ชุดยิงขายดีขึ้น กลับทำให้ขายได้น้อยลง
เพราะคนที่รู้ว่าสู้ไม่ได้ หลายๆคน ก็หยุดยิงทันที จากที่ควรจะได้จำนวนชุดยิงมากกว่านี้ครับ
มือโปรลงมายิงแค่พอรู้ว่าได้แน่ๆ เค้าก็หยุด ไม่เกิน 10 ชุดเองครับ  ไหว้

พวกรายการ สปีดอีเวนท์มือใหม่ + 10 เมตรมือใหม่ + 5 นัด 8 วินาที หรือต่ำกว่านี้
ส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะมีการควบคุม ออกกฏกติกาที่มาตรฐานกว่านี้ แต่ใครจะทำ และเริ่มต้นยังไงครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:29:47 PM »

ขอบคุณครับพี่ธำรง
แต่บางกรณี เช่นคนที่อยู่มือล่างๆ กำลังยิงแข่งกันยี่สิบสามสิบชุด ยิงกันมาสองวัน คะแนนสูสีกัน พอใกล้หมดเวลา
กลับมีมือรุ่นโปร มายิงไม่ถึง 10 ชุด แล้วเอารางวัลไปแทน มือล่างๆหยุดยิงทันทีเพราะรู้ว่าสู้ไม่ได้ เห็นแบบนี้บ่อยๆครับ 
แต่ทุกครั้งของการแข่งขันก็เป็นแบบนี้ เผื่อว่าท่านใดจะมีทางออกที่ดีครับ  ไหว้

พวกมือโปร คนจัดก็รู้กัน ขอให้มาหลังๆท้ายๆ (แต่โปรก็คือโปร ต้องมาตอนแสงยังดียังเหมาะ) ขืนยิงก่อนยิงดีมาก เป็นการตีปลาหน้าไซ เพื่อนหนีหมด ขายชุดไม่ได้    หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าตั้งใจเอาจริงเอาจัง ยิงยี่สิบสามสิบชุด ค่าเป้าค่ากระสุนและเวลาขนาดนี้ ขยับไปยิงIPSCดีกว่าไหมครับ มีกติกา มีการแบ่งมือที่ชัดเจนขึ้น
หรือถ้าเบี้ยน้อยหอยเล็ก หรือรักแม่นยำมากๆ ก็ไปเล่นสากลISSF ยิงชุดเดียว + ชู๊ตออฟ วัดฝีมือแบบไม่มีแก้ตัว   หลงรัก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:51:20 PM »

... ขยับไปยิงIPSCดีกว่าไหมครับ มีกติกา มีการแบ่งมือที่ชัดเจนขึ้น
หรือถ้าเบี้ยน้อยหอยเล็ก หรือรักแม่นยำมากๆ ก็ไปเล่นสากลISSF ยิงชุดเดียว + ชู๊ตออฟ วัดฝีมือแบบไม่มีแก้ตัว หลงรัก

ไปได้ไกลถึงทีมชาติไทยเชียวครับ... ใช้ Passport ราชการเดินทางต่างประเทศนี่เป็นความภูมิใจชนิดหนึ่งนะครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 03:56:54 PM »

เวลาทำให้รู้ให้เห็น  ทำอะไรไม่ได้ทนไม่ไหวก็ถอยออกไป มันเป็นเรื่องของธุรกิจและผลประโยชน์เท่านั้น ศักดิ์ศรีไม่เกี่ยว

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 04:14:41 PM »

ประโยคของลุงปูโดนใจจัง เยี่ยม
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:03:34 PM »

กีฬา = Sport 

ถ้านักกีฬาไม่ Sport

กีฬา ก็กลายเป็น กาฬี ไปเท่านั้นเอง

รักชอบ การยิงปืน ก็ยิง ก็ฝึกซ้อมไป เอาชนะตัวเองให้ได้

อยากแข่ง ก็แข่ง ไม่อยากแข่ง ก็ไม่แข่ง

อย่าคิดอะไรมากไป...ปวดหัวตัวเองเปล่า ๆ

คนยิงปืนแม่น ๆ แต่ไม่อยากได้ถ้วย ไม่อยากได้เหรียญ ไม่อยากมี Record เยอะแยะไป

(คิดเพียงแต่ว่า เวลาใช้ต้องไม่พลาดเท่านั้นเอง)

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:38:24 PM »

หยุมหยิมน่า  ยิงปืนมันแข่งกะตัวเองอยู่แล้ว  ทำได้เท่าไหร่มันก็ฟ้อง  ยิงใครยิงมันมีช่องสัดส่วนชัดเจน คนที่เป็นมือเก่าใช้ว่าจะเอาลำตัวมามาเบียดมือใหม่ได้ซะที่ไหน  ทุกนัดก่อนลั่นไก มันก็ได้ 10 เต็มอยู่แล้ว อยู่ที่ใครทำพลาดมากพลาดน้อย 10 นั้นถึงจะลดลงไป

คนจัดเขาก็อยากจะช่วยมือใหม่  สมัยก่อนมีที่ไหนยิงปืนสั้น 15 เมตร มีแต่ 25 เมตร  ทุกวันนี้มี 10 เมตร เข้าไปด้วย เห็นได้ชัดว่าเขาอยากจะช่วย (หรือจะว่าหาเงินก็ตามแต่)

ลองคิดดู เสน่ห์ของปืนชาวบ้าน อยู่ที่กติกาไม่รัดตรึง ง่ายๆ  ถ้าทำกติกา รัดกุม เหมือนสากล  ก็จะไม่มีคนเล่นทันที  ซึ่งแน่ละ ในทุกๆกติกาย่อมมีช่องโหว่  แต่ถึงแม้จะมีช่องโหว่อย่างไร มันก็เป็นการแข่นขันกะตัวเองทั้งนั้น  มือเก่าลง มือใหม่ลง มันก็ไม่มีผลต่อการลั่นไกการจัดศูนย์ปืนเลย

ทางฝ่ายผู้จัด บางครั้ง เอาใจมือใหม่ หรือนักกีฬาท้องถิ่นมาก  ก็จะถูกว่า เป็นงานแจกถ้วย   ครั้นแข็งไปก็ไม่มีคนเล่น พาลจะขาดทุน  บางทีก็นึกสงสารอยู่เหมือนกัน

ไม่ว่าอย่างไรก็ช่าง  ชื่อเกมส์  มันก็บอกบ่งบอกคุณค่าตัวมันเองอยู่แล้ว   แล้วจะไปยี่หระอะไรกะมัน  เหมือน การจัดประกวดนางงาม  ระหว่าง "เทพธิดามันแกว" กะ "นางงามจักรวาล"  แค่ชื่อและสถาบันจัด เราก็ทราบเนื้อหาสาระของแต่ละที่อยู่แล้ว

....ตามล่า...อีตอแหล
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 09:51:18 AM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
พอจะเห็นภาพรวมแล้วครับ เท่าที่รับฟังมาจากทุกๆท่าน   ไหว้

ส่วนตัวผมไม่ได้ผิดหวังอะไร ทุกการแข่งขันที่ไปร่วม โดนโกงทุกครั้งก็จริง แต่ผมก็ได้ถ้วยรางวัลติดมือมาทุกครั้ง
เพียงแต่รู้สึกว่ามันไม่ยุติธรรม ไม่ใช่ผมเท่านั้นที่โดนโกง แต่ผมเห็นท่านอื่นๆที่โดนโกงด้วย แล้วไม่มีใครทำอะไร ถึงมาตั้งกระทู้นี้

แต่เข้าใจแล้วครับ มันคือการยิงปืนชาวบ้าน ยิงแบบชาวบ้านๆ กฏไม่ได้เคร่งครัดมาก
มีเพียงคนไม่กี่คน ที่ไม่มีสปิริต คอยจะโกงเด็กๆรุ่นใหม่ๆ ก็ช่างเค้าครับ เป็นเพียงแค่คนส่วนน้อยต้องทำใจบ้าง
หากรับได้ก็ลงแข่ง รับไม่ได้ก็ไปเล่นอย่างอื่น ถูกของพี่ๆครับ

หลงรัก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์