๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 07:05:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รปภ.ที่ยิงต่อสู้คนร้าย  (อ่าน 5912 ครั้ง)
maroonreef
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 02:25:22 PM »

คนร้ายตายนะครับไม่ใช่รปภตาย......เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
[/quote ]รปภ ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาลครับ ถามผู้รู้เรื่องกฎหมายในกรณีแบบนี้ถ้าประชาชน ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ บ้านอยู่ใกล้ แบบนี้เราจะอยู่เฉย ๆ หรือช่วย รปภ ยิงโจรดีครับ อยากให้เป็นตัวอย่างแบบพื้นที่ภาคใต้ ไม่ใช่แค่กรณีปล้นอย่างเดียว ยังมีผู้บริสุทธิที่ถูกลอบยิงรายวันแล้วบังเอิญเราไปพบเห็นเข้า เรายิงโจรเพื่อช่วยผู้เคราะห์ร้ายแบบนี้ตำรวจจะจับเราหรือเปล่าครับ

กรณี เรื่องนี้ คนร้าย ระดมยิง รปภ. ถ้าเราไปประสบเหตุ สามารถใช้อาวุธปืนยิงคนร้าย ได้ครับ
ถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย  ตาม ป.อาญา ม.๖๘

ถ้าตำรวจ ยังไม่เคลียร๋์ พนักงานอัยการ ควรสั่งไม่ฟ้องให้ ครับ

ขอบคุณครับ ไปหา ป.อาญา ม.68 อ่านเพิ่มเติมแล้วได้ความรู้เพิ่ม

✿*Maxx®..❀●•♫ Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:28:03 AM »

อาชีพนี้ก็เสี่ยงอยู่แล้ว ยิ่งอยู่สามจังหวัดชายแดนยิ่งเสี่ยงมากขึ้นไปอีก...

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 06:04:07 PM »

ผมคิดว่า รปภ.ที่เสียชีวิตไม่ได้ประมาทหรอกครับ แต่มันเป็นเหตุสุดวิสัย ใครๆก็ต้องรักชีวิตตัวเอง
ชีวิตจริงไม่ได้ง่ายเหมือนการมานั่งอวดเก่งหน้าคีบอร์ดนะครับ
 เศร้า
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 07:10:49 PM »

ผมคิดว่า รปภ.ที่เสียชีวิตไม่ได้ประมาทหรอกครับ แต่มันเป็นเหตุสุดวิสัย ใครๆก็ต้องรักชีวิตตัวเอง
ชีวิตจริงไม่ได้ง่ายเหมือนการมานั่งอวดเก่งหน้าคีบอร์ดนะครับ
 เศร้า
เห็นด้วยครับ โจรมันต้องจัดการผู้มีอาวุธก่อนเป็นอันดับแรก   รปภ.โอกาสเสี่ยงสูงกว่าคนอื่น

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:25:17 PM »

ผมว่า เมื่อเป็น รปภ. ต้องฝึกซ้อมและเตรียมพร้อมตลอดเวลานะครับ ไม่เหมือนผมที่ได้แต่นั่งหน้าคีบอร์ด และรู้ตัวว่าไม่เก่ง เลยไม่กล้าเป็น รปภ.ครับ
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:25:59 PM »

เศร้า
เห็นด้วยครับ โจรมันต้องจัดการผู้มีอาวุธก่อนเป็นอันดับแรก   รปภ.โอกาสเสี่ยงสูงกว่าคนอื่น

ชนาดทหาร ตำรวจ ที่ฝึกมาดีกว่า กำลังคน อาวุธ ยุทโธปกรณ์พร้อมกว่า ยังมีความสูญเสียเกิดขึ้นไม่เว้นแต่ละวันเลยครับ ฝ่ายจ้องทำร้ายโจมตี กับฝ่ายตั้งรับ อย่างไรฝ่ายตั้งรับก็เสียเปรียบ  ยืนรอให้อีกฝ่ายยิง ความล้าความเฉื่อยชา ย่อมบังเกิด ขณะที่ฝ่ายจู่โจมพักผ่อนกันมาเต็มที่
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:05:40 PM »

ผมว่า เมื่อเป็น รปภ. ต้องฝึกซ้อมและเตรียมพร้อมตลอดเวลานะครับ ไม่เหมือนผมที่ได้แต่นั่งหน้าคีบอร์ด และรู้ตัวว่าไม่เก่ง เลยไม่กล้าเป็น รปภ.ครับ

คนที่รู้จักตัวเองยอมรับตัวเองเป็นคนที่น่ายกย่องครับ  เวลารับมือกับสถานการณ์เลวร้ายโอกาสผ่านพ้นไปอย่างปลอดภัยมีสูงกว่า คนที่ไม่รู้จักตัวเอง หลงคิดว่าตัวเองเก่ง  ถ้าจำไม่ผิดซนวูกล่าวไว้ รู้เขารู้เราถึงจะรบชนะ  อย่างน้อยก็ต้องรู้จักตัวเองก่อน ถ้าแม้กระทั่งตัวเองยังไม่รู้จักจะเอาปัญญาที่ไหนไปรู้จักข้าศึก

ทุกวันนี้ที่ภาคใต้ รัฐบาลรู้จักข้าศึกดีแล้วรึยัง  เค้าบอกว่าไม่รู้กลุ่มไหนเป็นกลุ่มไหนก็เชื่อเค้า เค้าคิดอะไร ต้องการอะไร เค้าวางแผนการอย่างไร พวกเค้าเป็นใคร ฯลฯ รู้บ้างรึยัง Huh
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:35:14 PM »

ดูข่าว 3 มิติ ที่เจ้าหน้าที่ รปภ.ของธนาคารที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ยิงต่อสู้กับคนร้ายที่ปล้นธนาคารจนถูกคนร้ายยิงตาย ทำให้คิดว่า เจ้าหน้าที่ รปภ.ต้องทำหน้าที่ที่เสียงกับความตายอย่างมาก ต้องให้มีความรู้ความชำนาญ มีอาวุธที่ดี และต้องได้รับการฝึกเพื่อเตรียมรับสถานการณ์ร้ายและจัดการกับคนร้ายได้โดยรักษาชีวิตของตนเองไว้ให้ดีที่สุด เพราะในสถานการณ์เช่นนั้น ถ้าเป็นประชาชนธรรมดาหรือคนที่ไม่ได้รับการฝึกมาอย่างดี จะเสียเปรียบคนร้ายอย่างมาก รู้สึกเห็นใจเจ้าหน้าที่ที่ต้องทำหน้าที่เสียงอันตรายอย่างนี้จริง ๆครับ

ผมเคยเห็นบ้านผมสมัยปล้นธนาคารกันบ่อยๆ เอาพี่ รปภ. มาฝึกอาวุธปืน ร้อยละ 90 พี่มาแบบน้ำล้นแก้ว ครับ บ้านผมเขาเรียก เก่งหลาย ครับ  Grin

sane thongsongsri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:23:30 PM »

หนึ่งใน รปภ.เป็นน้องชายผมเองครับโดนกระสุนตรงต้นขากระสุนแค่เฉี่ยวๆ หมอเย็บแผลให้ 3 เข็ม แล้วกลับมาพักที่บ้าน (บ้านอยู่ อ.ปานาเร๊)
yutthakarn
Hero Member

คะแนน 554

สิ่งที่คนต้องการ คือ โอกาส

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 12:07:07 AM »

หนึ่งใน รปภ.เป็นน้องชายผมเองครับโดนกระสุนตรงต้นขากระสุนแค่เฉี่ยวๆ หมอเย็บแผลให้ 3 เข็ม แล้วกลับมาพักที่บ้าน (บ้านอยู่ อ.ปานาเร๊)

โชคดีแล้วครับ ที่บาดเจ็บเพียงแค่นั้น ไม่เป็นอันตรายมาก ขอให้กำลังใจและเอาใจช่วยให้ปฏิบัติหน้าที่อย่างปลอดภัยนะครับ
basu2763
ผืนป่าหลากหลาย สัตว์ป่ามากมาย ป่าไม้ยั่งยืน
Jr. Member
**

คะแนน 10

ป่าดง คงไพร ไทยยั่งยืน

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 04:22:08 PM »

มีคลิปมั้ยครับอยากดูไว้ศึกษา
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์